Tiểu học

Chuẩn bị những gì cho bé vào lớp 1

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 36.2K Lượt đọc
  • 198 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hinh nhu chuong trinh hoc cua bon tre con khong nang den nhu nguoi ta van ban cai tren bao? Chi em nao da co con di hoc lop 1, chia se voi minh kinh nghiem duoc khong?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 934 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Mình có một ít kinh nghiệm về việc cho các cháu chuẩn bị đi học lớp 1. Hy vọng sẽ có ích cho bạn.
    Thứ nhất là chương trình quả thật là có nặng so vớI các cháu 6 – 7 tuổI , nhưng cũng không đến nỗI quá sức không tiếp thu được như ngườI ta nói đâu. Bạn phảI xác định là năm đầu sẽ vất vả đấy, có lẽ còn vất vả hơn cả lớp 2 cơ.
    Chắc con bạn tháng 9 này đi học phảI không ? Từ hè bạn nên tập dần cho cháu thói quen ngồI vào bàn học , sau này có khi phảI ngồI cả tiếng đồng hồ mớI làm hết bài cô giao đấy. Có thể là ngồI vẽ vờI thôi, tập tăng dần đến khi ngồI được 30 phút là được.
    Thứ 2 là dứt khoát phảI đi học thêm. Nhưng phảI là cô giáo đang dạy lớp 1, đừng tìm các cô gia sư sinh viên hay cô dạy mẫu giáo vì đây là khi các cháu hình thành những thói quen viết đầu tiên, nếu sai sẽ rất khó sửa, nhưng tốt nhất chỉ dừng ở mức viết thạo các từ , chữ , đừng học hết mọI thứ như sẽ học ở lớp 1, sau này các cháu đi học sẽ không tập trung ( con mình không cho đi học thêm trước, vào lớp 1 cô dạy vèo vèo , 2 mẹ con xanh hết cả mặt, hai tháng sau mớI theo kịp cô và các bạn ).
    Thứ 3 là cần bình tĩnh, đừng nên đòi hỏI cao quá ở các cháu ngay từ đầu về kết quả học tập để các cháu không bị áp lực.
    Nói chung là bạn sẽ thấy ngành giáo dục chẳng thương gì con chúng ta đâu, mọI cái không phảI vì các cháu mà coi chúng như những cái máy cần nạp kiến thức thôi, nên mình phảI tự tìm cách để quân bình cho các cháu thôi.
    Chào bạn nhé, chúc bạn và cháu nghỉ hè vui vẻ trước khi vào lớp 1.
    Vika
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình có một vấn đề đang rất băn khoăn không biết giải quyết như thế nào. Con mình mới 3,5 tuổi nhưng bé thuộc lòng các chữ cái khi 2 tuổi và bây giờ bắt đầu tập đánh vần. Một số người nói không nên dạy trước đến khi đi học bé sẽ chủ quan, không chịu tập trung. Một số người nói phải học trước vì chương trình học rất nhanh, các cô đều nghĩ là các cháu biết chữ hết rồi. Con mình hiện tại không phải bắt học nhưng bé rất thích và cứ hỏi chữ này đánh vần như thế nào. Nếu mình tiếp tục dạy thì bé sẽ bết đọc rất sớm. Có ai trả lời dùm mình được không ?
    • 288 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn có thể dạy bé đánh vần từ bây giờ tuy hơi sớm nhưng điều quan trọng hơn là bạn phải chắc chắn rằng cách đánh vần của bạn là đúng theo chương trình bé sẽ học ở trường sắp tới nếu không sẽ gây khó khăn cho bé về sau. Nói vậy nghe buồn cười nhưng là sự thật vì ở nước ta đã từng xôn xao nhiều lần về cải cách giáo dục và phát âm ở lớp 1 rồi đấy. Bạn nên tham khảo thêm ở một số trường tiểu học xem sao.
    • 934 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Gui Soc&Nhim,
    Me cuTi nói đúng đaấy, bạn phải chaắc chaắn cách đánh vaần bạn đang dạy cho cháu là đúng, tuức là hieện đang đưoợc dạy oở trưoờng tieểu học .
    Ví dụ con bé nhà mình khi học loớp 1 học đánh vaần theo phương pháp Hoồ Ngọc Đại ( cả TP.HCM áp dụng - chương trình cách đây 2 năm, trưoớc khi cải cách ) , không gioống như ngày xưa bọn mình học, phương pháp này hơi " kỳ quái " nhưng không hieểu sao các cháu bieết đọc raất nhanh, con bé nhà mình chỉ sau 2 tháng là đi ngoài đưoờng đọc tên đưoờng vanh vách, keể cả nhuững tên khó như" Thanh Tuyeền ". Moột soố cháu oở loớp học trưoớc theo cách đọc bọn mình hoồi xưa học theo raất vaất vả và cuứ bị cô maắng đọc không đúng mãi.
    Theo mình bạn có theể lảng đi không dạy cho cháu đọc baằng moột cách nào đó ( giải thích cho cháu là cái này cô giáo nói đeể cô dạy, mẹ con mình chỉ xem tranh và keể chuyeện theo tranh thôi, đuừng đưa sách toàn chuữ cho cháu..v...v... ).
    Thân chào .
    Vika
    Vika
    • 1,067 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Chào bạn Vika và các bạn,

Mình đọc bài của bạn Vi ka về "phương pháp Hồ Ngọc Đại" mình cũng tò mò muốn biết quá. Không hiểu nó kháx ngày xưa mình học đánh vần thế nào (ví dụ tên bạn theo cách đánh vần ngày xưa mà mình học thì là "vờ i vi, ka a ka")?

Con mình thì phải còn lâu mới đi học, nhưng mình vẫn muốn được bạn hướng đẫn trước được không? Hay la ở hiệu sách có bán sách về "phương pháp Hồ Ngọc Đại" không hả bạn?

Các bạn ơi, trẻ em lớp một ở VN mình bây giờ đi học thêm có nhiều không? Giả sử như là trẻ con hàng xóm, đồng nghiệp cùng công sở của các bạn có đi học thêm từ lớp 1 nhiều không? Eo ơi, nghĩ đến chuyện chúng nó bé tí thế mà bắt gò bó học thêm cũng tội ghê.

Ếch con
    • 934 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

GửI ếch con,
    Phương pháp Hồ Ngọc ĐạI dạy ở các lớp 1 ở TP.Hồ Chí Minh từ năm 2001 trở về trước, nguyên tắc của nó là học các vần trước rồI mớI học ghép vào chữ. Mà khi đã đọc chữ thì không đánh vần nữa . Ví dụ chữ : con thì vần on đã học thuộc trước để ghép vớI phụ âm bất kỳ ( l,m,h…v…v ) nên khi đọc chỉ đọc là cờ on con thôi chứ không đọc là o nờ on , cờ on con. Mình vẫn còn sách lớp 1 của cháu, nếu bạn cần mình sẽ gửI cho. Nhưng theo mình bạn không cần dạy cho cháu đọc theo phương pháp này làm gì, vì khi cháu học lớp 1 ngườI ta dạy khác ( theo chương trình cảI cách ), mình ở nhà dạy khác cháu sẽ bị lúng túng đấy.
    Mình có viết là nên cho cháu đi học thêm trước khi vào lớp 1, còn theo mình khi cháu đã đi học rồI thì trong vòng từ lớp 1 đến lớp 3 không cần cho cháu đi học thêm làm gì ( nếu không phảI thi tốt nghiệp tiểu học thì lớp 4 lớp 5 cũng khỏI phảI học thêm luôn ( chính khoá ), còn các môn đàn , vẽ , hát múa..v…v coi như giảI trí ấy mà. Nhưng phảI luôn theo dõi để cháu không bị “quá tảI”. Mình thấy khi con bắt đầu đi học , ngoài nhiệm vụ chăm sóc sức khỏe, “ phốI hợp vớI nhà trường “ dạy cháu, bố mẹ còn thêm nhiệm vụ nữa là bảo vệ các cháu khỏI áp lực học hành . Con mình đang học lớp 2 rồI, nhiều khi thấy nó làm bài vở mà thấy thương luôn, nhất là khi chuẩn bị thi học kỳ, nhưng chẳng làm thế nào khác được.
    Vika
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Vika ơi, thế sau phương pháp Hồ Ngọc Đại là cải cách thì lại đánh vần như xưa à hay lại là 1 cách mới nữa?
    • 1,067 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cám ơn bạn Vika đã giải thích rõ ràng và dễ hiểu nhé. Nhà mình ở HN, nên nhờ bạn gửi ra sợ phiền toái cho bạn quá. Có thể cũng có lúc mình đi công tác vào TP HCM. Nếu nhà bạn không chật lắm, mình nhờ bạn giữ lại tập SGK lớp 1 theo phương pháp Hồ Ngọc Đại , sắp tới mình vào và nếu hẹn nhau ở đâu đó được bạn cho mình được không?

A, mình cũng có câu hỏi giống bạn Soc&Nhim:

Trích dẫn Nguyên văn bởi Soc&Nhim
    Vika ơi, thế sau phương pháp Hồ Ngọc Đại là cải cách thì lại đánh vần như xưa à hay lại là 1 cách mới nữa?
    Phiền cô giáo Vika giải thích thêm một tí được không?

Ếch con
    • 934 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Gửi soc&nhim và ếch con
    Chương trình cải cách " Nại " như cũ ! Yên tâm nhé.
    Tớ sẽ giữ sách cho mọi người.
    Vi ka
    Vika
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:
    Xin chào các bạn!
    Tôi đã có 1 bé gái 6 tuổi. Năm nay Bé sẽ đi học lớp Một. Các bạn biết không ? việc chuẩn bị cho con đi học quả là một vấn đề khá phức tạp đấy nhe!
    Nhà tôi ở Trung tâm TP Cần Thơ, tôi cứ nghĩ mình có đăng ký hộ khẩu TP và con đã học xong lớp mẫu giáo sẽ xin đi học rất đơn giản. Nhưng không đâu các bạn ạ!
    Để cho con học ở trường điểm thì tôi phải mua đơn, chứng nhận của công ty, nộp hồ sơ rồi chờ lấy phiếu dự thi. Vì tôi ở địa bàn khác phường nên chỉ học lớp tiẻng phap. và bé phải thi tuyển vào. Các bạn có ngạc nhiên không? Chứ tôi ngạc nhiên lắm. Vì ở lức tuổi vừa hết lớp mẫu giáo mà phải thi vào trường lớp Một thì thật là khác xưa quá rồi.
    Còn nữa, chưng trình giáo dục lớp 1 rất năng nề. Các bé sẽ học tóan đến số 100, nào là hội họa, đạo đức, xã hội tự nhiên... tôi không biết phải dạy thế nào cho con đây? Mai đây con đi học thì mình phải mang cặp giúp con vì nhiều lọai sách tập lắm.
    Cho con vào lớp Một mình tôi thấy lo lo làm sao ấy. Học căng thẳng quá các cháu không còn tự nhiên vô tư nữa. Cũng như con của người bạn, học môn nào cũng xuất sắc (từ điểm 9 trở lên), nhưng bạn tôi bảo chưa giỏi. Thực chất cái xuất sắc là thế nào mà cô ấy chưa vừa ý với kết quả học của con. Thấy thương cho bọn trẻ ngày nay đi học phải là điểm 10, học thêm đủ thứ...... chẳng còn thời giờ mà vô tư nữa. Tôi nghĩ khỏang vài năm nữa VN mình sẽ có rất nhiều RObot người. Vì học quá thành robot đấy.
    Các bạn có thấy như thế không?
    Mong được góp ý của các bạn nhe!
    Thân!
    catty
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Không ít các mẹ hiện nay đang chuẩu bị vào cuộc "chạy đua" tìm trường tiểu học, tìm cô giáo dạy học, luyện viết chữ đẹp...cho con mình. Và còn rất nhiều vấn đề nữa mà mong rằng các mẹ có con đã qua tuổi này hãy chia sẻ những kinh nghiệm quí báu nhé.

Tìm trường : (ở đây mình không bàn đến vấn đề trường Quốc tế và trường VN vì đã có chủ đề này rồi). Mình muốn kể câu chuyện của bạn mình. Với suy nghĩ là tiểu học chưa cần thiết phải đầu tư nhiều cho con, chị ấy quyết định xin cho con vào học 1 trường gần nhà , đúng tuyến, không phải lo xin xỏ -> tốn kém , đưa đón gần nhà -> tiện lợi...Khi vào học , thằng bé ngày nào cũng về mếu máo , có hôm thì : các bạn ăn nhanh lắm, con chậm chân là không còn quả chuối nào ; các bạn ăn hiếp dữ lắm, không làm theo là không xong.....Bố mẹ họp PH thì choáng , toàn mấy bà bán cá ngoài chợ hoặc các kiểu PH "mặc áo 2 dây" đi họp Tình hình không ổn chút nào và gia đình chị ấy phải chuyển hướng gấp. Bằng mọi cách và với số tiền không ít chút nào (khoảng 16 triệu ) , chị ấy xin cho con vào trường Hoà bình - một trường điểm nổi tiếng ở Q.1. Ở đây, bé không còn bị bạn giành ăn, không sợ bị bạn ăn hiếp , CSVC cũng tốt.....Bố mẹ bé cũng phải tiếp xúc với mấy bà ở chợ NHƯNG lại được tiếp xúc với một "thế giới sang trọng" với các kiểu xe hơi xịn đưa con đi học, với các kiểu sổ vàng .....Và đặc biệt là thằng nhỏ cứ thủ thỉ : Mẹ ơi, ở lớp con có mỗi nhà mình là nghèo nhất thôi!!!! Thỉnh thoảng bố mẹ lại nhận được thiệp mời dự sinh nhật ở nhà hàng. Hiện tại thì bé vẫn theo học ở đó thôi. Bố mẹ cu cậu khẳng định là có cách để "đả thông tư tưởng" cho con , họ cũng rất khá nhưng không muốn phô trương và muốn con luôn hiểu nhà mình nghèo thật Mà cũng chẳng còn cách khác nếu không làm được việc đó thì con cái sẽ chạy đua theo kiểu nhà giàu.

Mẹ S&N thì chỉ muốn kiểu trường trung hoà giữa 2 lọai trên , liệu có không các mẹ?

Học chữ , luyện viết chữ Các bé cần phải học trước những gì? Cứ nghe nói CT lớp 1 phần tiếng Việt là học nhanh lắm. Có nên thuê cô giáo kèm bé học trước không??

Học toán Có cần học trước không?

Còn nhiều vấn đề nữa , các mẹ cùng bàn luận ở đây nhé.
    • 218 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng đang loạn cả lên vì thông tin từ nhiều phía :Người thì bảo bằng mọi giá phải đua con vào trường tốt vì đây là những năm học đầu tiên rất quan trọng giúp bé thích hay ko thích việc học tập,người thì lại bảo còn bé lo gì cứ chỉ cần biết đọc biết viết là ổn...Mình lại nghiêng về trung hòa ở giữa như mẹ S & N nói ở trên vì nếu lo trường tốt thì cũng cố gắng nhưng lại kéo theo bao nhiêu là phiền toái như : nhà xa ,ba mẹ đi làm đưa đón thế nào lại còn những khoản ngoài luồng (ko chính đáng tí nào ) Nhưng cũng ko thể đưa con vào trường ko tốt.
    Hiện nay theo xu hướng chung mình cũng đang cho con đi "học thêm " đấy ,đến là khổ cho con.Đi học về theo mẹ đến cơ quan xong đến thẳng nhà cô mải gần 8 giờ tối mới về đến nhà.AX xót con ko cho học nói sẽ nhờ cô đến nhà nhưng như thế con mình lại chán vì ở tuổi này lại phải học có bè có bạn cho vui. Thế là AX tuyên bố chỉ cho con anh học thêm ở lớp mẫu giáo này thôi nhá vào lớp một là chấm dứt ngay (nhưng lại thoòng thêm câu "Nếu tiếng Anh thì được ").Học thêm tốt hay xấu mình cũng chẳng biết phải làm sao nhưng đành phải làm thế
    À mình còn chuyện này muốn nhờ các mẹ tư vấn giúp là con mình hiếu động quá ,từ khi học mầm non đến nay câu nói mình thường nghe nhất là :"Cháu học rất giỏi ,thông minh chỉ nói qua là nắm bắt được ngay thậm chí khi cô nâng cao để thử thì cả lớp cũng chỉ mình CT là giơ tay lên thôi NHƯNG cháu nghịch lắm hiếu động vô cùng đến nổi ăn cùng cô ngủ cũng cùng cô vì nếu cho vào lớp sớm thì thế nào cháu cũng bày trò cho các bạn
    "mình nghe nói trẻ như thế nếu ko uốn nắn sớm thì rất hại vì cháu sẽ ko tập trung được để học tập tốt mình lo lắm.Mình vừa bàn với AX sáng nay có lẻ bọn mình phải đi BS tư vấn cách dạy dổ và kiềm chế tính hiếu động này.Các mẹ có biết ở đâu ko giúp mình với.
    • 362 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Các mẹ ơi chúng ta bình luận chuyện này đi vì mình thấy cũng rất đáng để bàn đấy. Học để lớn các cháu sẽ như thế nào ? Học giỏi làm rạng rỡ bố mẹ ? Học quên ăn quên chơi ?
    Mình thì bị ám ảnh bởi một bài bình luận ở trên báo hình như tuổi trẻ lâu quá rồi, đại loại: Người Việt cố gắng khuyến khích cho con mình học thật giỏi, đi Tây đi Tàu đủ cả. Chúng ta còn coi thường các anh Ba Tàu ( ngày xưa còn gọi là Chệt nữa ) không có học hành gì cả. Nhưng … cuối cùng các anh Chệt thì làm chủ còn người Việt bằng cấp đầy mình thì lại đi làm thuê cho các anh Chệt để kiếm lương. Hiện nay kiểm chứng những công ty lớn mạnh ở thành phố Hồ Chí Minh như Kinh Đô, Dệt Thái Tuấn, Phước Thịnh, Bitis, Bitas…. Những người chủ là những người Hoa. Ở chợ Lớn các chủ vựa phần lớn cũng là người Hoa. Hay thật đấy hàng hoá do người Việt sản xuất, hàng bán ra cho người Việt mua nhưng phải qua kênh phấn phối của người Hoa. Phải chăng con họ học giỏi hơn con chúng ta ? Thế thì mục đích của chuyện bắt con phải học ngày học đêm để đạt này nọ có đáng không nhỉ ???? Mà thiên tài thì như lá mùa thu chứ đâu phải em nào cũng trở thành thiên tài được đâu ? Còn những nước châu Aâu châu Mỹ người ta cũng học khác chúng ta lắm.
    Con mình năm nay đã học lớp ba rồi và nhưng thuộc dạng nắm bắt vấn đề thì được nhưng cẩn thận và chăm thì không. Chủ trương của mình không bắt con phải học thật thuộc mà phải học hiểu nên mình không cho con học thêm. Con tự học ở nhà với mẹ để mẹ biết được con còn yếu chỗ nào mà bổ sung. Tuy nhiên thời gian gần con của mình ít quá mỗi buổi tói chỉ được 1 giờ và tranh thủ 20 phút vào buổi sáng. Ít thời gian học quá mà để con tự giác thì con không tự giác. Hai năm trước mình cho con học bán trú, mình thấy các cháu không để ý học lắm vì lớp học đông quá: trên 50cháu một lớp ( trường điểm đấy ). Kết quả cháu đâu có chú ý nghe giảng, chỉ chờ về mẹ giảng lại. Năm nay mình không cho con học bán trú nữa chỉ học một buổi thôi. Kết quả các cháu có để ý cô giảng bài hơn vì lớp chỉ có trên 30 bạn ( phụ huynh chỉ thích lớp bán trú chê một buổi ). Về nhà cũng biết tự giác làm các bài tập cô ra vì lớp ít cô kiểm tra kỹ hơn. Mình lại thấy thích cách học này. Tuy nhiên do trường điểm nên các cô cũng lo lớp bị sụt điểm thi đua, bắt các em đi học thêm thứ bảy tại trường, mình phải cam đam với cô giáo là sẽ kèm các cháu học chứ không cho con đi học thêm. Hình như phản ứng của mình với chuyện này hơi bị cứng.
    À mà hồi mới bắt đầu vào lớp một mình chẳng cho con luyện viết hay học trước đâu. Mới vào học bị cô giáo chê quá trời luôn, còn bị chuyển lớp nữa. Cuối năm học thi được 9 và 10. Học lớp hai cũng 8, 9 và 10. Nhưng vẫn bị cô giáo chê.

Ý kiến các mẹ như thế nào ?
    Mesd
    • 934 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Bận quá, đọc qua các bài thèm quá mà không có thời gian để tán với các mẹ.
    Tham gia vội mấy ý kiến đã.
    Theo mình cho con đi học như thế nào và học gì - đầu tiên là phải vì con đã , kkhông phải vì rạng danh gia đình, không phải vì tương lai sáng lạng của con mà mình phải biết con mình giỏi gì ( và kém gì ) để tìm cho con một chỗ đứng vừa tầm trong xã hội sau này, để con cảm thấy thoải mái và thích thú được làm công việc yêu thích, nhưng cũng vừa sức để không phải chịu áp lực sống vì người khác. Thế thì giáo dục mới là khó, chứ nếu chỉ nhồi kiến thức như ngành giáo dục bây giờ thì ngành giáo dục đâu có quan trọng như mọi người vẫn nói lâu nay
    Ngay từ nhỏ bố mẹ chúng ta phải ý thức được điều đó. Mình nghĩ điều đó cũng không đơn giản vì ai cũng chỉ có một hai con mà bọn mình thì vẫn có thói quen con là cả tương lai của mẹ ( và bố mẹ ) rồi
    Vika
    Vika
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 934 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    WTT bị trục trặc ,đánh một bài dài gửi lên mà bị lỗi rồi mất cả bài luôn. Chán quá.
    Đọc bài các mẹ thấy trúng ổ bức xúc lâu nay nhưng bận quá, chẳng có lúc nào để tán được.
    Hẹn chiều vậy nhé
    Vika
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình đang học lớp Một ở Nguyễn Thái Sơn va mình lại rơi vào trường hợp thứ hai.Mình không có sự lựa chọn nào khi muốn con vào học tại Trường này,thứ nhất khác tuyến,thứ hai không quen biết... Đành cho cho con thi Tăng cường Anh văn vào, may phước là bé đậu.
    Vào được thì vui lắm vì thuận tiện đưa cả anh và em đi học (anh hoc HBT) , nhưng cũng chẳng vui được bao lâu,đầu năm sỉ số 31,1 tuần sau là 37 (tiêu chuẩn của sở GD là 30),phòng học bé tí,hành lang chật hep và chỉ có duy nhất 1 cầu thang lên xuống thật nhỏ dành cho 4 lớp Một khoảng hơn 130 học sinh.
    Càng vào sâu thì càng thấy ngại,phụ huynh hình như đều khá giả, họ nhiệt tình quá đi thôi....ủng hộ nhiều lắm lắm....Bé nhà mình cũng thường bảo :"nhà mình nghèo nhất lớp!"...Các phụ huynh VIP thì cứ mời mình cho bé học thêm Cô CN,Cô AV..khi thì tặng lớp cái bàn cô giáo, mai lại thứ khác... Có vị ủng hộ 50.000.000,người thì 100 bao xi măng...rồi kêu gọi mua sắm những thứ khác như Tivi,đầu VCD ma phải to và xịn mới được..
    Còn chuyện học thì khỏi nói , mới vào lớp Một đã tự viết dăn dò, có khi dài cả trang vở !Đến nay chừng gần 2 tháng mà bé đã học xong các chữ cái ,đã ráp vần các nguyên âm và đọc các câu ngắn, toán thì cộng trừ từ 1-10... Nói chung là "trên cả tuyệt vời!".
    Con bạn nào chưa biết chữ thì coi chừng các cháu bị chết đuối vì bơi không kip các bạn và chương trình ,.Rèn chữ thì phải biết viết kiểu "nét thanh,nét đậm".Vở tập viết thì không được mang về nhà, mỗi tháng chỉ được đem về cho phụ huynh xem và ký tên thôi (không được ghi ý kiến) vì tập ấy Cô để đăng ký dự thi "vở sạch, chữ đẹp"... Mà vở ấy sạch thật, đẹp thật "đep như mơ!" ,không hề cho một vết dơ hay tẩy xoá gì cả,sạch và đẹp đến nỗi người lớn cũng khó mà giữ được như thế.
    Còn phong trào thì phải ủng hộ 100% dù muốn hay không, bé mà quên đồ dùng thì yêu cầu phụ huynh không mang vào vì Bảo vệ hay Sao đỏ biết sẽ mất điểm thi đua... mà cháu mà quên cái gì thì bị phạt !
    Còn nhiều chuyên lạ ở lớp con mình lặm mình chưa nhớ ra hết, hôm nay mang đi "buôn" chuyên trên DD để các Mẹ "tham khảo"...
    Riêng mình thì "bị dị ứng"....
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Nan giải quá
    Bọn mình quan điểm cấp một quan trọng là rèn nếp học, chữ viết.
    Hỏi một số cô giáo thì bảo trứơc lớp một chỉ cần thuộc mặt chữ cái, chưa cần biết ghép vần
    Toán theo mình càng ko cần hoc trước.

Mà trường là một, bố mẹ là hai ba đấy - ý kiến của các anh chị có con học khá mà mình thường xuyên hỏi kinh nghiệm.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 47 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Đọc Topic này không thể "nín" được, phải có ý kiến thôi
    Mình chủ trương không cho bé học trường điểm bởi biết chắc là lo không nổi , tốn kém ban đầu chưa kể , còn tốn dài dài cả năm . Không ép bé học nhiều. Coi chừng chúng đang "ăn cắp " tuổi thơ của bọn nhỏ. Mình chú trọng đến năng khiếu của bé hơn.
    Bé nhà mình năm sau vào lớp 1 nhưng cũng chưa cho học chữ, chỉ mua sách đánh vần và toán về cho bé tự học thôi. Bé tự học và cũng viết được 24 chữ cái, các con số, mặc dù còn xiêu vẹo lắm. Mình chúa ghét kiểu "vở sạch chữ đẹp ". . Cách giáo dục o VN mình chỉ được cái vỏ đẹp chứ cái ruột thì ẹ quá. Bé nào cũng chăm chăm vào việc học toán, văn sao cho giỏi mà mấy môn năng khiếu thì...toàn cha mẹ làm dùm. Vì thế bé của mình không cần phải nhất lớp, nhất trường, nhưng phải biết " cầm kỳ thi họa ". Biết vẽ, đàn, hát, sinh hoạt đội,nhóm, kỹ năng giao tiếp, thích tìm hiểu hoa lá cây cỏ muôn loài, ....thì sau này cuộc sống mới phong phú. Bé nhà mình chưa thuộc mặt chữ nhưng đã biết 7 nốt nhạc cơ bản , biết thế nào là gam màu nóng , lạnh...
    Có lẽ do mình học Mỹ thuật nên suy nghĩ hơi thoáng hơn?? Có mẹ nào....gan giống mình không nhỉ?? :rolleyes:

## : Các mẹ sau khi gõ một bài dài trước khi click "đồng ý" để post bài lên thì nên Ctrl +C trước để nếu có post không được thì past ra post lại lần nữa , chứ gõ đã đời rồi mất tiêu thì ức lắm.
    • 362 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với ý kiến của Me Lam Thi. Những điều đó gọi là kỹ năng sống và con trẻ sẽ học được cách xử lý tình huống khi nó gặp vấn đề gì đó. Mình cho con học vẽ, học võ, bơi… học để biết. Con mình rất kém các khoản năng khiếu nhưng mình cũng chẳng làm giúp bao giờ. Mình còn yêu cầu chúng phải làm một số việc nhỏ tự phục vụ bản thân như trong sách Đạo Đức của con học. Hôm nào mà bé không chụi làm là mình bắt lấy sách ra đọc ngay. Mình thường dạy chúng: con phải sử dụng cái đầu, cái tay, cái chân của mình để tự phục vụ, mẹ không có làm giúp cho con được.
    Mesd