Chuẩn bị gì để con có thể vào được lớp 1 Nguyễn Siêu hoặc Lê Quý Đôn - me các bé 2007 vào đây thảo luận nhé.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 30K Lượt đọc
  • 330 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 94 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bé nhà mình năm nay vào lớp 1 mà đến giờ mẹ cũng chưa chuẩn bị gì, chưa có nhiều thông tin.
    Mình có đọc được topic Nguyễn Siêu năm 2006 thì lấy được 1 ít thông tin như học phí, môi trường, ưu nhược điểm.
    Các mẹ có thông tin gì về việc tuyên sinh năm nay và cách ôn luyện cho con như thế nào thì chia sẻ giúp mình với.
    Cảm ơn cả nhà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,632 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình đặt cục gạch nhé. Có chỗ nào ôn luyện hoặc có định hướng gì thì chia sẻ nhé. Nhà mình ở khu Trung yên
    DlcTp7
    VZMUp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 143 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cho em tham gia với, mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ đi ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,632 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Qua tham khảo các năm trước thì tầm tháng 3 là các mẹ phải theo dõi xem trường NS bán hồ sơ và hướng dẫn thủ tục ngày nào, lần này mình nghĩ sau Tết là phải bám sát rồi nhỉ? Nhưng lo nhất là ko biết con mình chỉ học đơn thuần ở mẫu giáo thì thi thố làm sao đây? Riêng học phí năm ngoái lúc nhập học là 4,2 triệu ạ, năm nay tình hình chắc sẽ lên, nhà mình cũng lo ko biết cáng hết những năm tiếp sau được ko. Thực tế, cho con học trường tư rồi mà phải chuyển về trường công là 1 sự hụt hẫng rất lớn với các con.
    DlcTp7
    VZMUp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 104 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Con mình năm nay cũng vào lớp 1. Có mẹ nào có thể làm cái so sánh giữa Nguyễn Siêu, Đoàn Thị Điểm, Lê Quý Đôn được ko ah. Chương trình học bên nào tốt hơn, số tiết tiếng anh người bản ngữ dạy/tuần?....
    • 8,334 Bài viết

• 1,801 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emkulily Xem bài viết
    Con mình năm nay cũng vào lớp 1. Có mẹ nào có thể làm cái so sánh giữa Nguyễn Siêu, Đoàn Thị Điểm, Lê Quý Đôn được ko ah. Chương trình học bên nào tốt hơn, số tiết tiếng anh người bản ngữ dạy/tuần?....
    Mẹ nó vào topic các bạn Nguyễn Siêu 2006 khoảng trang thứ 3 từ dưới lên mình có chia sẻ một số thông tin so sánh NS và LQDon nhé.

@Me Pig: hiện tại học phí đang là 4.2 tr/tháng, sĩ số tối đa 24hs/lớp, TAnh giáo viên bản ngữ + trợ giảng 4/5 tiết/tuần, 1 tiết GV Việt nam hệ thống lại kiến thức trong tuần (TAnh học cả ngôn ngữ, toán và khoa học theo chuẩn Cambridge). Tiền ăn đang là 35 ng/ngày (ăn trưa + phụ chiều), chưa có ăn sáng, ăn sáng tự phục vụ trong canteen. Đầu cấp mới nhập trường có phí nhập học 2 tr (ko hoàn lại nếu ko học hoặc chuyển trg), tiền CSVC đầu năm 1.5 tr. Đồng phục mặc cả tuần, tùy theo số lượng bố mẹ đặt mua để quy ra tiền.
    Nếu là bé thứ 2 trong gia đình thì được giảm 10% học phí. Học phí có thể đóng hàng tháng (trước ngày 30), học kỳ (giảm 2%), cả năm (giảm 5%), có thể nộp tiền mặt/chuyển khoản/quẹt thẻ.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,634 Bài viết

• 1,216 Được cảm ơn

Mình đánh dấu topic này vì mình cũng quan tâm lớp 1 NS 2013.
    vhT8akovhT8p7 A65yp7
    • 94 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Hôm qua mình có mail hỏi trường thì họ trả lời như sau:
    Xin moi xem thong tin chung tren website cua truong. Nha truong ban ho so xin vao lop 1 tu thang 3-2013 (kiem tra dau vao tu thang 4-2013); ngoai ra có the xin vao cac lop khac neu nha truong con chi tieu (moi lop khong qua 24 hoc sinh)
    Xin tran trong cam on./.
    Van Phong
    Vậy đầu tháng 3 các mẹ nhà mình chú ý nhé.

---------
    Mình cũng tham khảo ý kiến của 1 mẹ có con học cùng lớp bé nhà mình, bé lớn nhà chị hiện học DT chị ấy có nói như sau:
    LQD chỉ được mỗi cái cơ sở vật chất tốt hơn ĐTD thôi. Học thì tất nhiên theo chương trình của bộ, nhưng cách dạy học sinh của LQD hơi cứng nhắc. Đề thi thường k sáng tạo lắm. Cô hiệu trưởng của LQD không vững lắm, nên quản lý trường k được tốt. Các hoạt động phong trào của LQD nhờ nhờ, chả nhiều và cũng chả có gì nổi trội. Đến năm lớp 4, trường sẽ xáo trộn tất cả các lớp để nhặt ra 2-3 lớp đào tạo kiểu gà chọi (vẫn tiêu cực đầy), điều này ảnh hưởng đến tâm lý các con.

K biết trường có sửa không nhưng năm lớp 4 thì có cô giáo dạy tiếng Việt riêng, cô giáo dạy Toán riêng, nên các cô hầu như không nắm vững các con lắm. Điều này k tốt vì các con ở tiểu học, cần có 1 cô cầm trịch để có thể trao đổi với bố mẹ. Như hồi chị Nhím còn học ở LQD, cô chủ nhiệm có thể trao đổi với bố mẹ về Văn/TViet của con, nhưng Toán thì cô chịu vì cô k dạy Toán các con, mà cô Toán thì dạy 2 lớp, nên chẳng nhớ con mình là ai, học lực thế nào :-(

ĐTD bắt đầu dạy thêm tiếng khoa học và Toán bằng tiếng Anh cho các con từ năm hình như là lớp 4 (LQD và NSIeu hiện nay k có, ít nữa k biết thế nào). Giáo trình tiếng ANh của ĐTD hiện nay khó và hay hơn, thi tiếng Anh của ĐTD đề thi cũng thông minh hơn, chứ không học gì thi đúng như vậy ở LQD.
    Các hoạt động phong trào của DTD rất nhiều và involve các con thực sự nên bọn trẻ con thích.

Các cô giáo /ban giám hiệu LQD nói chung là sợ phụ huynh nên nhiều khi lại thành dở. Các cô giáo/ban giám hiệu DTD không sợ phụ huynh :-))

Nguyễn Siêu thì sỹ số học sinh ít, các cô theo dõi các con được sát sao. Kỷ luật của NSieu tốt nhưng trong 3 trường hình như chi phí cho NSieu luôn là cao nhất. Nsieu học TA theo Language Link, nên giờ TA nào cũng có giáo viên nước ngoài, trong khi DTD và LQD có thầy cô giáo của riêng trường, học với các thầy cô nước ngoài chỉ 1-2 tiết/tuần, còn lại học gvien ng Việt.

Trường ĐTĐ thì hiện giờ đã có thông báo tham gia câu lạc bổ tuổi thơ, các mẹ định cho con tham gia thì đến đăng kí nhé.

Các thông tin thì như vậy, bây giờ thì định hướng vào đâu, cho con ôn luyện như thế nào, mình cũng lo quá.
    Các mẹ có thông tin luyện con theo sách nào không, chia sẻ với mình với.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chị Ngọc cũng định cho Hòn học Nguyễn Siêu ạ?
    hehe, lại bắt tay chị ở topic này cái, em bên hội rồng tháng 5, nick linh hoàng ngọc đây ạ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Đào Xem bài viết
    • 8,334 Bài viết

• 1,801 Được cảm ơn

@ngoclinh2108 và các mẹ:
    Mình đính chính thông tin này của mẹ nó nhé, con lớn của mình 2003 được học Toán và Khoa học tiếng Anh từ lớp 3, còn cậu em 2005 thì học từ lớp 1 rồi nhé.
    Ở lớp con mình, có cái hay là GV bản ngữ dạy ngôn ngữ, toán, khoa học là 3 giáo viên riêng biệt ah; đương nhiên GV ngôn ngữ và GV trợ giảng ng Việt là sát sao nhất với các con.

ĐTD bắt đầu dạy thêm tiếng khoa học và Toán bằng tiếng Anh cho các con từ năm hình như là lớp 4 (LQD và NSIeu hiện nay k có, ít nữa k biết thế nào). Giáo trình tiếng ANh của ĐTD hiện nay khó và hay hơn, thi tiếng Anh của ĐTD đề thi cũng thông minh hơn, chứ không học gì thi đúng như vậy ở LQD.

Về sách tham khảo: vì NSieu không có CLB tuổi thơ, hành trang... như các trường dân lập khác (quan điểm của trường là các con thế nào thì thi như vậy, và hình thức test của NS cũng khác các trg khác là các con đến trường giao lưu, sinh hoạt, lồng ghép các bài test... cả ngày ở trường), để các con làm quen thì các mẹ có thể mua bộ sách 6 quyển Con chim đa đa - rèn khả năng quan sát, ghi nhớ, logic, tưởng tượng,... để các con làm theo, hướng các con giao tiếp bạo dạn, tự tin, bạn nào còn nói ngọng cố gắng sửa nhé và đặc biệt là các con phải có vốn cơ bản về tiếng Anh (từ vựng về đồ vật, đồ dùng học tập, con vật, màu sắc, số lượng và hỏi đáp được về các mẫu câu đơn giản liên quan đến những chủ đề này).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tubonghe359; 25/01/2013 vào lúc 03:11 PM.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,634 Bài viết

• 1,216 Được cảm ơn

Chị thì nhất định là phải cho con vào hoặc NS hoặc LQĐ, phương án cuối cùng là trường Thái Thịnh đúng tuyến nếu ko vào đc 1 trong 2 trường kia. Tìm hiểu thì chị hóng các mẹ thôi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclinh2108 Xem bài viết
    Chị Ngọc cũng định cho Hòn học Nguyễn Siêu ạ?
    hehe, lại bắt tay chị ở topic này cái, em bên hội rồng tháng 5, nick linh hoàng ngọc đây ạ
    vhT8akovhT8p7 A65yp7
    • 94 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Hôm qua mình đã mua được cho con bộ sách chim đa đa, con rất enjoy, ngồi học liền 1h hết nửa quyển quan sát. mẹ phải bảo k học nữa mới dừng.
    Các mẹ thử mua về luyện cho con xem. Cá nhân mình thì thấy sách này hay.
    • 94 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thêm thông tin cho các mẹ
    http://doanthidiem.edu.vn/NCT/THONG-...9D/31/1595.vtn

Mình định trong tuần này sẽ đi đăng kí cho con tham gia câu lạc bộ tuổi thơ.
    Phí tham gia là 3,4m/12b các mẹ nhé
    Mẹ nào quan tâm thì tham khảo để đăng kí cho con
    • 2,069 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Đào Xem bài viết
    He he, cho bạn Hòn với bạn Sóc nhà tớ đi học chung đê, he he.
    8s6O

Quỹ CLB bé T11/2007:
    Cập nhật ngày 14/11/2014: 4.775.079 đồng
    • 2,069 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Hôm qua mình đã mua được cho con bộ sách chim đa đa, con rất enjoy, ngồi học liền 1h hết nửa quyển quan sát. mẹ phải bảo k học nữa mới dừng.
    Các mẹ thử mua về luyện cho con xem. Cá nhân mình thì thấy sách này hay.
    Bạn nhà mình cũng thích học mấy quyển chim đa đa này và thấy con làm cũng ok phết, nhưng học chữ với học số thông thường thì lười lắm, hic hic.
    8s6O

Quỹ CLB bé T11/2007:
    • 94 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các bạn ấy giống nhau nhỉ. Tô chữ thì hôm nào cũng mặc cả chỉ tô 2 trang. Thế mà làm mấy quyển sách này, 2 ngày làm xong hết 1 quyển. Mẹ cũng choáng với con.
    Sáng mình vừa đi đăng kí cho con tham gia câu lạc bộ tuổi thơ ở Đoàn Thị Điểm, bắt đầu thấy thích vì không gian của trường rất đẹp, sáng sủa.
    Phí học 12b, các con ăn học tại trường từ 8-16h ngày thứ 7, con cũng sẽ ăn sáng ở trường luôn là 2,8m. Bé nào đi xem thì thêm 600k, đồng giá tất cả các tuyến.
    mẹ nào quan tâm thì đi đăng kí đi cho con đi học cùng cho vui

Trích dẫn Nguyên văn bởi meRuaconSoc Xem bài viết
    Bạn nhà mình cũng thích học mấy quyển chim đa đa này và thấy con làm cũng ok phết, nhưng học chữ với học số thông thường thì lười lắm, hic hic.
    • 1,794 Bài viết

• 559 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tubonghe359 Xem bài viết
    Mẹ nó vào topic các bạn Nguyễn Siêu 2006 khoảng trang thứ 3 từ dưới lên mình có chia sẻ một số thông tin so sánh NS và LQDon nhé.

@Me Pig: hiện tại học phí đang là 4.2 tr/tháng, sĩ số tối đa 24hs/lớp, TAnh giáo viên bản ngữ + trợ giảng 4/5 tiết/tuần, 1 tiết GV Việt nam hệ thống lại kiến thức trong tuần (TAnh học cả ngôn ngữ, toán và khoa học theo chuẩn Cambridge). Tiền ăn đang là 35 ng/ngày (ăn trưa + phụ chiều), chưa có ăn sáng, ăn sáng tự phục vụ trong canteen. Đầu cấp mới nhập trường có phí nhập học 2 tr (ko hoàn lại nếu ko học hoặc chuyển trg), tiền CSVC đầu năm 1.5 tr. Đồng phục mặc cả tuần, tùy theo số lượng bố mẹ đặt mua để quy ra tiền.
    Nếu là bé thứ 2 trong gia đình thì được giảm 10% học phí. Học phí có thể đóng hàng tháng (trước ngày 30), học kỳ (giảm 2%), cả năm (giảm 5%), có thể nộp tiền mặt/chuyển khoản/quẹt thẻ.
    Mẹ Tubonghe359 ơi, cho em hỏi về hồ sơ thi của trường Nguyễn Siêu có phát hạn chế số lượng không ạ? Vì em định đi lấy luôn cho lớp của con em cho tiện và khi thi biết đâu lại được xếp cùng phòng nhau, cái này cũng rất tiện vì các con đã quen biết nhau rồi.
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 8,334 Bài viết

• 1,801 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dieptrangvang Xem bài viết
    Mẹ Tubonghe359 ơi, cho em hỏi về hồ sơ thi của trường Nguyễn Siêu có phát hạn chế số lượng không ạ? Vì em định đi lấy luôn cho lớp của con em cho tiện và khi thi biết đâu lại được xếp cùng phòng nhau, cái này cũng rất tiện vì các con đã quen biết nhau rồi.
    Hồ sơ thì không hạn chế, nhưng không phát mà phải mua mẹ nó nhé, mấy năm trước là 20K/1 bộ. Còn việc số sát nhau chưa chắc đã cùng phòng thi đâu, ngày thi cũng sẽ khác nhau đấy, phải phân bố cho đều mà
    Thực ra tiện nhất là các mẹ thu thập sẵn các giấy tờ cần thiết đi mua hồ sơ, tham quan trường và nộp, lấy phiếu dự thi trong cùng 1 lần đến trường, đỡ mất thời gian đi lại.
    Chuẩn bị sẵn:
    2 ảnh 4*6
    Bản sao Giấy khai sinh (công chứng)
    Lệ phí thi, hình như 150 ng
    Bút để khai thông tin lý lịch cho con.

Không biết mình nhớ đã đầy đủ chưa, để xem các mẹ cũ có bổ sung gì không nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,069 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Các bạn ấy giống nhau nhỉ. Tô chữ thì hôm nào cũng mặc cả chỉ tô 2 trang. Thế mà làm mấy quyển sách này, 2 ngày làm xong hết 1 quyển. Mẹ cũng choáng với con.
    Sáng mình vừa đi đăng kí cho con tham gia câu lạc bộ tuổi thơ ở Đoàn Thị Điểm, bắt đầu thấy thích vì không gian của trường rất đẹp, sáng sủa.
    Phí học 12b, các con ăn học tại trường từ 8-16h ngày thứ 7, con cũng sẽ ăn sáng ở trường luôn là 2,8m. Bé nào đi xem thì thêm 600k, đồng giá tất cả các tuyến.
    mẹ nào quan tâm thì đi đăng kí đi cho con đi học cùng cho vui
    Mình cũng đang phân vân ko biết có nên đăng ký cho con đi học cái này ko, để cho bạn ý làm quen với môi trường tiểu học, và cũng đỡ phải trông bạn ý ngày thứ 7 nữa vì thứ 7 mẹ vẫn đi làm, bình thường bạn ý cứ vạ vật ở nhà chơi lung tung. Nhưng mình thì ko có ý định cho con học Đoàn Thị Điểm vì xa nhà mình. Đăng ký học dễ ko bạn? Ai đến đăng ký cũng được à?
    8s6O

Quỹ CLB bé T11/2007:
    • 94 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình cho con học để quen môi trường tiểu học. Con sẽ sinh hoạt ở trường như các bé lớp 1 mẹ nó ạ. Còn thi thì mình vẫn cho con thi Nguyễn Siêu vì trường cũng gần nhà mình hơn.
    Đăng kí thì dễ lắm vì k hạn chế số lượng, mình đăng kí sơm cho họ xếp lớp cho chủ động thôi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi meRuaconSoc Xem bài viết
    Mình cũng đang phân vân ko biết có nên đăng ký cho con đi học cái này ko, để cho bạn ý làm quen với môi trường tiểu học, và cũng đỡ phải trông bạn ý ngày thứ 7 nữa vì thứ 7 mẹ vẫn đi làm, bình thường bạn ý cứ vạ vật ở nhà chơi lung tung. Nhưng mình thì ko có ý định cho con học Đoàn Thị Điểm vì xa nhà mình. Đăng ký học dễ ko bạn? Ai đến đăng ký cũng được à?