Tiểu học

Chọn bút mực cho con học lớp 1, các mẹ dùng bút gì hiệu quả nhất

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • qqa
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 604 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại bút mực cho trẻ, lần đầu tiên mình đi mua bút là mua bút của Hồng Hà, mà HH thì cũng có rất nhiều loại, nét hoa, nét thường..., rồi lại đổi sang 2-3 loại khác.
    Mỗi bút cho 1 nét chữ khác nhau, nặng nhẹ khác nhau, ngoài ra còn fải lựa chọn từng ngòi bút khác nhau nữa, có khi chọn cả rổ vài chục cái mới tìm ra được 1-2 cái bút trơn, ko bị gai đó là còn chưa kể khi cho mực vào thì độ đậm nhạt khác nhau (cái này thì fải mua về rồi mới đổ mực vào dc)
    Nói chung là rất khó chọn bút cho học sinh lớp 1.

Các mẹ chọn loại bút nào cho hiệu quả tốt nhất vậy, 2 vc mình cũng ko đồng quan điểm cho việc chọn bút.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 56 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Con mình cũng đang học lớp 1, mình cũng phải thay nhiều loại bút và thấy bút HH 2001 là dùng ổn nhất, bạn đã cho con dùng bút đó chưa?
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng thử mấy loại rồi cả bút cô giáo thông báo mua thì cô mua giúp nhưng thấy con viết xấu và không ổn lắm, mình thấy bút vạn hoa 2008 viết khá được so với các loại kia vì ngòi trơn chứ không ngai. Bạn thử xem
    • 525 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Bạn mua bút Vàng Anh hoặc Vạn Hoa, ngòi ko gai và nét khá nhỏ - hợp với con khi viết chữ nhỏ. Bút Hồng Hà thì trơn nhưng ngòi to lắm, viết chữ to thì đẹp nhưng viết chữ nhỏ dễ bị bẩn. Ngoài ra các bé lớp 1 còn hậu đậu hay làm rơi bút hỏng ngòi thì bút Vạn Hoa hay Vàng anh đều dễ thay ngòi vì có ngòi Vạn Hoa bán riêng thay được cho cả 2 loại bút. Ngòi thì rẻ hơn bút nhiều - chỉ có 2.200đ thôi nên tiết kiệm kha khá! Như cu con nhà mình phá bút ghê lắm, tháng cứ phải 2-3 cái bút rồi nhân với tuần 2 -3 cái ngòi!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng mua bút Vạn Hoa cho con dùng - hợp với con nhưng chỗ con cầm bút rất hay bị nứt nên tay cầm bút thường bị bẩn mực,ngòi bút mình phải mua 5.000 đồng/1cai.Cu nhà mình cũng phá bút ghê lắm.Mẹ titmitsuot có ở Hà Nội không? Nếu ở HN mẹ chỉ giúp mình chỗ mua ngòi bút nhé. Cám ơn mẹ titmitsuot nhiều.
    • 323 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Con mình dùng bút Hồng Hà. Mình có đổi thử Vạn Hoa nhưng con lại không thích. Cuối cùng mình cho bé tự lựa chọn loại bút mà bé thích và thấy phù hợp. Cuối cùng bé nhà mình đã chọn bút HH và dùng suốt mấy năm nay rồi. Thậm chí bé yêu cây bút đến nỗi dùng đến 3 năm rồi nhưng vẫn giữ cất đi để dùng lại, vì nó là ""bạn thân" của con. Thế là để con tự chọn.
    Ba mẹ yêu các con !!!!
    • 1,331 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khangde Xem bài viết
    Con mình dùng bút Hồng Hà. Mình có đổi thử Vạn Hoa nhưng con lại không thích. Cuối cùng mình cho bé tự lựa chọn loại bút mà bé thích và thấy phù hợp. Cuối cùng bé nhà mình đã chọn bút HH và dùng suốt mấy năm nay rồi. Thậm chí bé yêu cây bút đến nỗi dùng đến 3 năm rồi nhưng vẫn giữ cất đi để dùng lại, vì nó là ""bạn thân" của con. Thế là để con tự chọn.
    Ôi con bạn là con trai hay con gái vậy, mình ước gì con mình biết giữ gìn dụng cụ học tập như thế. mua cho con thì không tiếc, nhưng cái cách dùng của con làm mình tiếc.
    • 145 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qqa Xem bài viết
    Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại bút mực cho trẻ, lần đầu tiên mình đi mua bút là mua bút của Hồng Hà, mà HH thì cũng có rất nhiều loại, nét hoa, nét thường..., rồi lại đổi sang 2-3 loại khác.
    Mỗi bút cho 1 nét chữ khác nhau, nặng nhẹ khác nhau, ngoài ra còn fải lựa chọn từng ngòi bút khác nhau nữa, có khi chọn cả rổ vài chục cái mới tìm ra được 1-2 cái bút trơn, ko bị gai đó là còn chưa kể khi cho mực vào thì độ đậm nhạt khác nhau (cái này thì fải mua về rồi mới đổ mực vào dc)
    Nói chung là rất khó chọn bút cho học sinh lớp 1.

Các mẹ chọn loại bút nào cho hiệu quả tốt nhất vậy, 2 vc mình cũng ko đồng quan điểm cho việc chọn bút.
    Tôi nghĩ liệu cái vứn đề này có đáng để lập ra hẳn một cái tốp píc hay không,mình không rõ cái hiệu quả bạn muốn nói đến ở đây là gì?Cái bút đó sẽ giúp con bạn viết nhanh hơn,đẹp hơn,hay giúp cháu học thông minh hơn chăng?Ngày xưa không có vật chất dư dả như bây giờ người ta dùng bất cứ thứ gì có thể để viết như phấn,than,gạch.v.v.có sao đâu.Điều quan trọng là trong óc nghĩ như thế nào,chứ còn các công cụ,phương tiện thể hiện ra bên ngoài chỉ phản ảnh cái tư duy bên trong thôi.Cho nên cái bút không quan trọng đến thế đâu bạn ạ,cái bút không làm nên một con người cũng như cái áo không làm nên thầy tu là thế.
    Chân thành đó.Thân
    • 377 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhloe Xem bài viết
    Tôi nghĩ liệu cái vứn đề này có đáng để lập ra hẳn một cái tốp píc hay không,mình không rõ cái hiệu quả bạn muốn nói đến ở đây là gì?Cái bút đó sẽ giúp con bạn viết nhanh hơn,đẹp hơn,hay giúp cháu học thông minh hơn chăng?Ngày xưa không có vật chất dư dả như bây giờ người ta dùng bất cứ thứ gì có thể để viết như phấn,than,gạch.v.v.có sao đâu.Điều quan trọng là trong óc nghĩ như thế nào,chứ còn các công cụ,phương tiện thể hiện ra bên ngoài chỉ phản ảnh cái tư duy bên trong thôi.Cho nên cái bút không quan trọng đến thế đâu bạn ạ,cái bút không làm nên một con người cũng như cái áo không làm nên thầy tu là thế.
    Chân thành đó.Thân
    Mình không cùng quan niệm với bạn liệu bạn quá ấu trĩ không . ở đây không phải quan trọng là vấn đề tiền . Khi bạn bỏ đồng tiền ra bạn phải biết chất lượng sản phẩm. Con mình cũng đang chuẩn bị vào lớp 1 . Trẻ con không có khái niệm đắt hay rẻ cái nào cháu thích thì cháu yêu mến nó hơn . Bây giờ hàng hóa tràn nan tốt và xấu đều có tại sao không tham khảo những người đi trước .
    Bill còi , sao con bướng bỉnh thế!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,730 Bài viết

• 5,992 Được cảm ơn

vấn đề là bây giờ chúng ta sống trong thời đại khác với thời ngày xưa. Nếu bố mẹ có điều kiện thì k để cho con nó sướng, bố mẹ cũng còn thư giãn bằng cách lướt web thì tại sao để cho con nó khổ với chuyện viết lách nhất là mới vào lớp 1.
    Ngoài mấy loại bút các mẹ kể trên tớ xin đóng góp tên mấy loại khác nhé và quan điểm nhận xét của nhà tớ
    - Bút Kim Thành; con tớ hiện tại đang dùng loại này
    - Bút mua của cô Liên Hương: viết trơn nhưng nặng
    • 7,721 Bài viết

• 7,529 Được cảm ơn

Chân thành đó.Thân
    Đâu có gì mà phải nặng nề vậy bản. nếu mình không lầm, trong box này có hẳn 1 topic dài về kinh nghiệm chọn bút mực cho bé vào lớp 1. Mẹ nào có con vào lớp 1 mà chẳng quan tâm đến các topic như thế này. Thay vì mua đại 1 cây cho con, có thể bé chẳng có ý kiến gì khen chê, nhưng kinh nghiệm của các mẹ đã mua cho con sử dụng rồi, sẽ rút ra kinh nghiệm viết nào giúp con viết ít bị mỏi tay, viết giúp bé giữ vở sạch chữ đẹp...

Chứ ở đây, đâu có mẹ nào hỏi cây viết nào giá cao tiền nhất, hay cây viết nào viết giúp con thành thiên tài đâu. Đôi lời với bạn vậy.
    • 323 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aqsavn Xem bài viết
    Ôi con bạn là con trai hay con gái vậy, mình ước gì con mình biết giữ gìn dụng cụ học tập như thế. mua cho con thì không tiếc, nhưng cái cách dùng của con làm mình tiếc.
    Ối, "xí hổ" ghê cơ. Con mình không phải vì giữ bút đâu ạ. Con chỉ do thích và yêu cây bút (dù nó rất cũ, và ngòi bị mòn rồi), nhưng mình cũng không hiểu sao con lại thích cái bút ấy thế. Nhưng, ngoài bút đó ra thì cứ có bút nào mới (thường mình mua bút mới cho con vào đầu năm học và có thể thay ngòi vào giữa năm nếu hỏng) thì con dùng như phá. Cũng đau đầu về chuyện đổi bút đấy ạ. Có hôm mình phát hiện con dùng mãi cái bút cũ mà bút mới lại không chịu dùng, hoặc có dùng thì dùng 1 tý là chán, thế là mình đề nghị con thay bút, cu cậu khóc cơ đấy vì cậu bảo bút này con thích lắm, nó là bạn con... Thế là mẹ không đành và để nó tự quyết định. Chuyện cái bút tưởng bé, nhưng mà không bé đâu nhé.
    Ba mẹ yêu các con !!!!
    • 323 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Chân thành đó.Thân
    Xin lỗi, mình có câu hỏi dành cho bạn :
    1. Bạn đã từng làm mẹ hay làm cha chưa ? Nếu bạn chưa thì đừng nói một cách vội vàng, kẻo sau có con lại ân hận vì lỡ trách về 1 Topic mà mình tưởng nó chả có gì nhưng nó lại rất đáng có gì đó để những người làm cha mẹ quan tâm. Nếu bạn đã làm mẹ hoặc cha rồi, bạn thấy Topic này không "xứng" với "tầm" của bạn thì mời bạn sang Box khác, nhé !
    2. Đây là lần thứ 2 mình thấy comment của bạn trên diễn đàn thiếu tính xây dựng (mình nhớ là ở 1 box khác bạn cũng lên tiếng với chủ Topic một cách thiếu tính xây dựng. Thay vì giúp người ta bằng cách chia sẻ thì bạn bình luận một cách vội vàng, nếu không nói là thậm chí bạn còn làm tổn thương chủ Topic - khi họ cần sự trợ giúp). Nếu thực sự bạn muốn chia sẻ thì hãy đặt mình là người đi hỏi. Cái gì thiết thân, người ta sẽ muốn hỏi đến cùng. Và người đi hỏi cũng cần những lời chia sẻ chân thành và tích cực.
    Ba mẹ yêu các con !!!!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 367 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi titmitsuot Xem bài viết
    Bạn mua bút Vàng Anh hoặc Vạn Hoa, ngòi ko gai và nét khá nhỏ - hợp với con khi viết chữ nhỏ. Bút Hồng Hà thì trơn nhưng ngòi to lắm, viết chữ to thì đẹp nhưng viết chữ nhỏ dễ bị bẩn. Ngoài ra các bé lớp 1 còn hậu đậu hay làm rơi bút hỏng ngòi thì bút Vạn Hoa hay Vàng anh đều dễ thay ngòi vì có ngòi Vạn Hoa bán riêng thay được cho cả 2 loại bút. Ngòi thì rẻ hơn bút nhiều - chỉ có 2.200đ thôi nên tiết kiệm kha khá! Như cu con nhà mình phá bút ghê lắm, tháng cứ phải 2-3 cái bút rồi nhân với tuần 2 -3 cái ngòi!
    Tớ đã mua tới cả chục loại bút khác nhau, nhưng sau cùng thấy bé nhà tớ dùng bút Vàng Anh là ổn nhất. Nhưng bé nhà tớ chuyên gia làm mất nắp bút & hay làm rơi bút nên tốt tiền mua bút quá. Cậu cho tớ hỏi bút Vàng Anh có bán ngòi riêng không & có thể mua được ở đâu hả cậu (Ở HN). Chỗ tớ hay mua bút Vàng Anh thì nói là không bán ngòi.
    • 8,950 Bài viết

• 2,147 Được cảm ơn

Các mẹ chắc ngoài HN nên mấy loại bút như Vàng Anh, Vạn Hoa em chưa nghe, ở trong SG thì em thấy đa số sử dụng bút mài Thầy Ánh , viết được nét thanh nét đậm , chứ viết Hồng Hà thì ko thấy sử dụng nữa , bút mài Thầy Ánh các mẹ ở SG mua loại 20 ngàn trở lên em thấy bền lắm, ngòi có bọc 1 lớp kim loại màu vàng thấy chắc chắn.
    • 53 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi congaixinhdep Xem bài viết
    Các mẹ chắc ngoài HN nên mấy loại bút như Vàng Anh, Vạn Hoa em chưa nghe, ở trong SG thì em thấy đa số sử dụng bút mài Thầy Ánh , viết được nét thanh nét đậm , chứ viết Hồng Hà thì ko thấy sử dụng nữa , bút mài Thầy Ánh các mẹ ở SG mua loại 20 ngàn trở lên em thấy bền lắm, ngòi có bọc 1 lớp kim loại màu vàng thấy chắc chắn.
    Bạn ơi, bạn mua ở chỗ nào vậy, cho mình xin địa chỉ được không. Nhóc mình cũng chuẩn bị vào lớp 1.
    Cám ơn bạn.
    • qqa
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 604 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Chân thành đó.Thân
    Chào bạn, tớ ko nghĩ mấy dòng của tớ làm bạn sửng sốt vậy, tuy nhiên việc con trẻ học là điều quan trọng nhất, để đạt dc hiệu quả tốt nhất thì còn fụ thuộc nhiu vấn đề lắm, chữ viết ko tròn trịa, màu mực ra ko đều, vở vẩn, tay bẩn thì liệu bé có tập trung vào việc học được ko?

Tớ thì mong muốn điều toàn diện cho trẻ, mình làm dc việc ji tốt hơn thì làm chứ, thật sự ko yên tâm nếu con ko trú tâm vào việc học tập
    Đây là lần đầu con tớ đi học nên ko tránh khỏi ngỡ ngàng, mà ko hiểu thì hỏi thôi, hỏi để thêm kinh nghiệm, được ko bạn
    • 111 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình cũng ko hiểu sao bạn linhloe lai nặng lời như vậy. Mình ít comment trên WTT nhưng thực sự mình học dc rất nhiều kinh nghiệm từ WTT và đặc biệt là việc dạy các bé mới vào lớp 1 vì con mình cũng đang học lớp 1. Kinh nghiệm có thể ko cần với bạn nhưng lại là giải pháp cho nhiều người khác để giải quyết vấn đề.

Về bút thì con mình dùng bút Hồng hà 2000-2007 (13nghìn/bút) thấy tốt mà khi bơm mực ko bị bẩn tay như các bút bơm mực dạng piston.
    :Rose:Cả nhà ta cùng thương yêu nhau!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,950 Bài viết

• 2,147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 071104 Xem bài viết
    Bạn ơi, bạn mua ở chỗ nào vậy, cho mình xin địa chỉ được không. Nhóc mình cũng chuẩn bị vào lớp 1.
    Cám ơn bạn.
    Bạn ơi, bút mài Thầy Ánh có bán ở tất cả các nhà sách lớn nhỏ đó bạn :Battin ey:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • qqa
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 604 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Con gái tớ cũng đang dùng bút thầy Ánh, bút Hồng Hà thường nặng mà nét to, hay bị bẩn vở lắm, bút Vạn hoa nhẹ hơn nhưng thân bút hơi dài so với bé học lớp 1.
    Cám ơn các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho tớ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2