Tiểu học

Cách luyện chữ viết cho học sinh tiểu học

Đến trả lời mới nhất
  • 132 Lượt chia sẻ
  • 101K Lượt đọc
  • 263 Trả lời

57 Người đang theo dõi

• 1,522 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

lớp con nhà em viết but HB Volution của pháp
    • 1,841 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đúng là bức xúc thật đấy. Con nhà mình con trai viết rất cẩu thả nếu không có mẹ ngồi rèn từng chữ một. Vì thế khi ở lớp viết xong, buổi tối mẹ toàn phải tẩy đi bắt viết lại, rất mệt mỏi. Nhiều chữ con viết xong mẹ lại phải thêm thắt giúp con để cho chữ đỡ tệ, cũng thấy áy náy, nhưng dù có thế cô cũng chỉ chấm cho 3-4-5 điểm (chủ yếu là toàn 4). Các lời cô phê thì cũng thật là nặng nề (không tập trung, chưa đạt yêu cầu, quá kém ...)So với các bạn khác thì con mình cũng thuộc dạng kém hơn hẳn, các bạn chủ yếu được 5-6-7. Mình lo quá, mới bước vào lớp 1 mà tối nào cũng viết 2 trang, mỗi trang 1 tiếng, vừa mệt vừa chán (tâm trạng của cả mẹ và con). Mình phải tiếp tục như thế nào đây ạ?
    • 21 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songlinh8502 Xem bài viết
    Khổ thân bé, cô giáo gì mà khùng vậy. Bạn chỉ nên cho bé ngồi khoảng 20 phút thôi.
    Bé nhà mình giờ lên lớp 2 mà mỗi ngày mình cho viết có 1 trang thôi:Smiling:
    Trời ạ! sao bạn nói giáo viên đó khùng? Tôi giáo viên dạy lớp 2, học trò tôi viết 90 phút viết được 12 trang giấy đấy! Họ muốn con bạn viết đẹp và nhanh hơn thì buộc lòng phải viết nhiều thì cơ tay trẻ mới có khả năng viết theo kịp chứ!
    Buồn thật! Cũng may PHHS của tôi không nói tôi như vậy.
    Đầu năm PHHS cũng phàn nàn về việc viết nhiều, nhưng cuối năm thì PHHS đều mừng cả,vì con học tư duy nhanh hơn, xử lý nhanh hơn, tự học cao hơn, tiếp thu bài nhanh hơn, đặc biệt là viết chính tả không sai nữa.Nhờ nhiều về việc luyện chữ viết nhanh và đẹp.Vì các em được lập lại nhiều lần tử đã đọc và đã viết.
    Nếu từ nào mình đã viết nhiều lần thì hầu như không sai nữa. Viết nhiều bài phong phú , không chỉ ở trong SGK. Bất kể gì có chữ là luyện hết cho các em, để các em thêm vốn từ và biết phân biệt nghĩa.
    Quý phụ huynh đừng lo chuyện học nhiều, vì bộ óc các bé rất lạ, khi đã chịu học thì rât ham học, kiến thức bao nhiêu cũng vào đầu hết.
    • 21 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Stream Vân Anh Xem bài viết
    Theo mình không phải vậy. Ông bà mình xưa vẫn thường nói "Nét chữ nết người" mà! Bé viết chữ đẹp thì sẽ cẩn thận khi làm bài, biết giữ gìn đồ đạc tốt hơn các bé viết dơ, viết ẩu (kinh nghiệm nhiều năm đi dạy mình thấy đúng vậy). Chính vì vậy qua quá trình rèn chữ giáo viên cũng thông qua đó để rèn học sinh tính cẩn thận, sạch sẽ, trình bày rõ ràng. Tuy nhiên tùy theo khả năng của bé mà bé có thể rèn với yêu cầu là viết đẹp hoặc viết đúng, sạch sẽ, rõ ràng chứ không phải cứ nói đến luyện chữ là tất cả chữ của các bé đều phải đẹp giống nhau.
    Hihihihi! vậy mà mình thấy cô giáo lớp 2 trong khối mình viết chữ nổi tiếng là đẹp(chưa phải là chuẩn), nhưng cô ta bị chê hoài. "Nét chữ nết người" phải xem lại thôi!(Câu này do nhiều giáo viên khác nói, không phải tôi.)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kysutamhon; 26/08/2009 vào lúc 06:38 PM.
    • 881 Bài viết

• 1,557 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kysutamhon Xem bài viết
    Trời ạ! sao bạn nói giáo viên đó khùng? Tôi giáo viên dạy lớp 2, học trò tôi viết 90 phút viết được 12 trang giấy đấy! Họ muốn con bạn viết đẹp và nhanh hơn thì buộc lòng phải viết nhiều thì cơ tay trẻ mới có khả năng viết theo kịp chứ!
    Buồn thật! Cũng may PHHS của tôi không nói tôi như vậy.
    Rất may bạn ko phải là cô giáo của con tôi. Cho tôi viết 12 trang trong 90 phút thì tôi cũng khùng chứ chẳng phải bé học lớp 2
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 595 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình thấy cái việc bắt trẻ con ngồi gò cả lưng để luyện cho thật đẹp từng nét thật là lãng phí thời gian, chỉ sau hai, ba năm sẽ chẳng còn lại cái gì, đứa nào viết đẹp thì vẫn đẹp, đứa nào viết xấu vẫn xấu. Vậy luyện để làm gì ? Thà thời gian đó để học cái khác còn hay hơn thay vì việc mắng mỏ doạ nạt học sinh. Cả cô, trò và phụ huynh đều căng thẳng.Mình thấy chữ của người nươc ngoài người ta viết chân phương , mình đọc là được, chẳng cần phải đẹp. Kể cả các con học tại trường quốc tế, trời ơi tớ xem vở viết của một bé, xấu lắm nhưng vẫn được thầy (hay cô ?) khen là " good". Thật văn minh và lịch sự.

Mình thấy thương các bé chưa khai giảng lớp 1 nhưng đã bị cô mắng là sao viết xấu thế , sao đọc kém thế .... rồi doạ con là cô sẽ thế nọ cô sẽ thế kia.... Hic, đã học chữ đâu mà mắng con thế, tội ghê.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Linh_cún; 26/08/2009 vào lúc 11:08 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 595 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley Xem bài viết
    Các mẹ ơi, đúng là bức xúc thật đấy. Con nhà mình con trai viết rất cẩu thả nếu không có mẹ ngồi rèn từng chữ một. Vì thế khi ở lớp viết xong, buổi tối mẹ toàn phải tẩy đi bắt viết lại, rất mệt mỏi. Nhiều chữ con viết xong mẹ lại phải thêm thắt giúp con để cho chữ đỡ tệ, cũng thấy áy náy, nhưng dù có thế cô cũng chỉ chấm cho 3-4-5 điểm (chủ yếu là toàn 4). Các lời cô phê thì cũng thật là nặng nề (không tập trung, chưa đạt yêu cầu, quá kém ...)So với các bạn khác thì con mình cũng thuộc dạng kém hơn hẳn, các bạn chủ yếu được 5-6-7. Mình lo quá, mới bước vào lớp 1 mà tối nào cũng viết 2 trang, mỗi trang 1 tiếng, vừa mệt vừa chán (tâm trạng của cả mẹ và con). Mình phải tiếp tục như thế nào đây ạ?
    Viết hộ con đi bạn. Tớ toàn phải lừa con để viết hộ cho nó , vì nó sợ cô lắm, nên nó ko cho mình viết. Đấy là con tớ đi học về chỉ phải viết có vài dòng thôi chứ mà phải viết 2 trang như con bạn thì tớ sẵn sàng viết cho nó 1, 5 trang để cho nó còn đựoc chơi . Vì con càng ngồi lâu càng căng thẳng và chứ sẽ càng run rẩy .

Con viết xấu thì mẹ phải có hình thức khen thưởng và phạt , vậy thôi .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Linh_cún; 26/08/2009 vào lúc 11:11 PM.
    • 455 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Ôi chưa khai giảng mà em cũng đang stress về việc viết lách của con trai đây. Bé nhà em đọc thì rất thạo rồi (tự học cóp nhặt chứ mẹ cũng không dạy) nhưng viết thì xấu lắm. Mẹ ngồi bên cạnh thì OK còn không thì ..... Đi học cô giáo chê lắm. Chưa đi học thì cũng mẹ cũng thấy yên tâm về con lắm và hy vọng sẽ có một khởi đầu tốt đẹp vì con cũng thông minh nhanh nhẹn, thế mà chỉ vì cái vụ viết lách này mà căng thẳng cả mẹ lẫn con. Bé bị cô chê chữ xấu nên cũng buồn. Còn mẹ thì bắt đầu thấy hoang mang...
    Chữ xấu hay đẹp thì ảnh hưởng thế nào đến kết quả học tập hả các mẹ. Chấm điểm môn tiếng Việt thì cô chấm những cái gì hả các mẹ. Con nhà em thì lại phân biệt chính tả khá tốt và hay hỏi mẹ, ví dụ ghế thì "gờ" nào hả mẹ, chuồn chuồn thì "chờ" nào hả mẹ nên cũng tích lũy được kha khá. Em thì cũng không muốn chạy theo thành tích đâu nhưng bé nhà em có vẻ buồn khi không được khen (cô giáo cũng không khắt khe lắm khi chê đâu vì chữ con em xấu thật) nên mẹ muốn quyết tâm kèm con vụ viết lách này.
    Dạo này hai mẹ con cháu đang gác hết tiếng Anh, đàn, vẽ sang một bên ( có đi học nhưng về ko có thời gian học ạ) để đánh vật với viết chữ. Mong nhận thêm kinh nghiệm của các mẹ, nhất là mẹ nào từng có con viết xấu mà đã thành công trong việc rèn con để mẹ con em xốc lại tinh thần cái. E xin đa tạ ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hanoi136; 28/08/2009 vào lúc 09:59 PM.
    • 59 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

.......Đi học cô giáo chê lắm. ....Bé bị cô chê chữ xấu nên cũng buồn. Còn mẹ thì bắt đầu thấy hoang mang...
    Chữ xấu hay đẹp thì ảnh hưởng thế nào đến kết quả học tập hả các mẹ. Chấm điểm môn tiếng Việt thì cô chấm những cái gì hả các mẹ. .....Dạo này hai mẹ con cháu đang gác hết tiếng Anh, đàn, vẽ sang một bên ( có đi học nhưng về ko có thời gian học ạ) để đánh vật với viết chữ. Mong nhận thêm kinh nghiệm của các mẹ, nhất là mẹ nào từng có con viết xấu mà đã thành công trong việc rèn con để mẹ con em xốc lại tinh thần cái. E xin đa tạ ạ.[/quote]
    Trước đây em dạy cũng có nhiều bé viết chữ xấu lắm, có khi chỉ chấm bé được 2 điểm, nhưng sang ngày mai bé viết tiến bộ hơn một chút là em chấm 3 điểm nhưng khen liền. Ví dụ: chữ a em viết đã đẹp hơn. Các bé thích lắm, tuy bị điểm thấp nhưng vẫn luôn cố gắng, thế là đến cuối năm bé nào cũng viết sạch, chữ đẹp hơn, tiến bộ hẳn lên.
    Khi chấm thi Tiếng Việt thì ngoài phần điểm chính tả, còn có riêng 1 điểm sạch, chữ đúng ô ly nữa ạ. Nên nếu bé viết không được đẹp cũng phải rèn cho bé viết đúng ô ly chị nhé.
    Còn vụ học anh văn, đừng dẹp chị nhé. Vừa cho bé ôn từ vựng anh văn, vừa rèn chữ luôn có phải tiện đôi đường không. Mà kết hợp như thế bé đỡ ngán vụ viết chữ hơn đấy.
    • 59 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhloe Xem bài viết
    quý vị muốn huấn luyện một con chó hay Giáo Dục một con người đây???
    Sau khi xem qua hồ sơ của bạn, tôi thấy bạn là người chỉ trích nền giáo dục Việt Nam khá gay gắt. Tôi mở topic này với mong muốn các mẹ trên diễn đàn có thể học hỏi thêm được chút ít cách luyện chữ cho các bé. Tuy nhiên tôi hơi buồn (và có lẽ các mẹ khác ở topic này cũng vậy) vì cách sử dụng từ ngữ quá gay gắt của bạn. Không một nền giáo dục của nước nào mà tốt ngay từ đầu được nếu không có được những con người tâm huyết với nền giáo dục đó (kể cả người trong ngành, ngoài ngành, và các bậc phụ huynh) gây dựng qua bao nhiêu thế kỷ. Ngay cả nền giáo dục ở các nước Châu Âu, Châu Mỹ cũng đã phải quay lại để học hỏi cách giáo dục lễ nghĩa, truyền thống của một số nước Châu Á chúng ta. Tôi có thể hỏi bạn câu này được không: Ở nước Mỹ, họ dạy cái gì mà để học sinh, sinh viên đem súng vào trường xả vào thầy cô, bạn bè không chút thương tiếc vậy? Vậy nền giáo dục Mỹ họ đang giáo dục một con người hay là con gì?
    • 145 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

"Sau khi xem qua hồ sơ của bạn, tôi thấy bạn là người chỉ trích nền giáo dục Việt Nam khá gay gắt. Tôi mở topic này với mong muốn các mẹ trên diễn đàn có thể học hỏi thêm được chút ít cách luyện chữ cho các bé. Tuy nhiên tôi hơi buồn (và có lẽ các mẹ khác ở topic này cũng vậy) vì cách sử dụng từ ngữ quá gay gắt của bạn. Không một nền giáo dục của nước nào mà tốt ngay từ đầu được nếu không có được những con người tâm huyết với nền giáo dục đó (kể cả người trong ngành, ngoài ngành, và các bậc phụ huynh) gây dựng qua bao nhiêu thế kỷ. Ngay cả nền giáo dục ở các nước Châu Âu, Châu Mỹ cũng đã phải quay lại để học hỏi cách giáo dục lễ nghĩa, truyền thống của một số nước Châu Á chúng ta. Tôi có thể hỏi bạn câu này được không: Ở nước Mỹ, họ dạy cái gì mà để học sinh, sinh viên đem súng vào trường xả vào thầy cô, bạn bè không chút thương tiếc vậy? Vậy nền giáo dục Mỹ họ đang giáo dục một con người hay là con gì?"

Ở VN học sinh ko có súng để xả nhưng có cả 5 lít acid để tạt thầy giáo và bạn học.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi linhloe; 30/08/2009 vào lúc 09:32 PM.
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy các cô giáo lớp 1 không nên cho điểm các bé trong 1-2 tháng đầu của HKI, nếu cần thiết thì chỉ nên cho các mức độ A, B, C.. thôi và nên động viên các con thật nhiều thay vì chê bai là thiếu tập trung và viết xấu, ... Mình chỉ mong là các cô để ý nhắc nhở các con cách ngồi và cầm bút cho đúng hơn thay vì cứ chăm chăm soi nét đưa lên đưa xuống có đúng dòng không để rồi cho điểm thấp hay cao.
    • 206 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

.......
    Còn vụ học anh văn, đừng dẹp chị nhé. Vừa cho bé ôn từ vựng anh văn, vừa rèn chữ luôn có phải tiện đôi đường không. Mà kết hợp như thế bé đỡ ngán vụ viết chữ hơn đấy.
    Con nhà mình cũng đang học tiếng Anh, nhưng cách viết tiếng Anh không giống hoàn toàn viết tiếng Việt. Với tiếng Việt chữ in trong sách giáo khoa 1 kiểu, chữ viết 1 kiểu. Còn tiếng Anh chữ viết cũng giống như chữ in trong sách giáo khoa, lại không có yêu cầu khắt khe về độ cao, độ rộng...
    Lúc đầu, mình cũng định cho con kết hợp tập viết tiếng Anh với tập viết tiếng Việt, nhưng hỏi cô giáo người Anh cô nói không nên như thế, vì có một số chữ viết tiếng Việt không tương đương với chữ tiếng Anh nên sẽ bất lợi cho cháu khi bài của cháu (bây giờ và sau này) được chấm bởi giáo viên người nước ngoài. Ví dụ như các chữ: r, s, p, b, k, v... Chưa kể các chữ viết hoa tiếng Việt thì... :Crying:
    Thế là đành tự an ủi: con tập viết tiếng Anh sẽ có lợi về tốc độ viết, chữ sẽ cứng cáp hơn... Còn con thì vẫn phải viết theo 2 kiểu chữ (chữ in tiếng Anh và chữ viết tiếng Việt) cùng một lúc :Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mel bi; 31/08/2009 vào lúc 09:51 AM.
    • 267 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kysutamhon Xem bài viết
    Cầm bút quan trọng nhất đó!
    tôi dạy lớp 2, quan sát các em viết, em nào cầm bút sai đều không có khả năng viết nhanh, mà lại học yếu lắm!Phải mất nửa năm để chỉnh em, phải nhìn hoài cái tay đó, sai là phải nhắc ngay. Vì cầm sai bút, nét bút yếu, không điều khiển được mà lại chậm khủng khiếp.
    Vậy thầy/cô kysutamhon cho một số hướng dẫn để tôi áp dụng cho bé ở nhà. Năm nay cháu học lớp 2, viết cũng tạm tạm nhưng cầm sát ngòi bút, bắt cầm cao thì lại viết chậm & xấu đi...
    • 3,438 Bài viết

• 22,503 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgaDuc Xem bài viết
    Các chị ơi, con em năm nay lên lớp 2, hôm nay cháu bắt đầu học viết chữ nghiêng. Chiều em gọi điện về hỏi con học hết bài cô cho về nhà chưa, cháu bảo "tối mẹ về dậy con, cô dậy viết chữ nghiêng mà chữ i hay y lúc thì cô viết nghiêng bên phải, lúc viết nghiêng bên trái.
    Em cũng chưa về đến nhà để kiểm chứng thế nào.
    Nếu mẹ nào có hướng dẫn viết chữ nghiêng thig post ngay lên giúp em với nhé.
    Cảm ơn các chị nhiều
    mẹ ngaduc mua cuốn luyện viết chữ của nhà xuất bản đại học sư phạm nhé, có cả chữ nghiêng và chữ thẳng cùng 1 cuốn (từ cuốn dành cho lớp 2 trở lên)
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

.......Đi học cô giáo chê lắm. ....Bé bị cô chê chữ xấu nên cũng buồn. Còn mẹ thì bắt đầu thấy hoang mang...
    Chữ xấu hay đẹp thì ảnh hưởng thế nào đến kết quả học tập hả các mẹ. Chấm điểm môn tiếng Việt thì cô chấm những cái gì hả các mẹ. .....Dạo này hai mẹ con cháu đang gác hết tiếng Anh, đàn, vẽ sang một bên ( có đi học nhưng về ko có thời gian học ạ) để đánh vật với viết chữ. Mong nhận thêm kinh nghiệm của các mẹ, nhất là mẹ nào từng có con viết xấu mà đã thành công trong việc rèn con để mẹ con em xốc lại tinh thần cái. E xin đa tạ ạ.
    Trước đây em dạy cũng có nhiều bé viết chữ xấu lắm, có khi chỉ chấm bé được 2 điểm, nhưng sang ngày mai bé viết tiến bộ hơn một chút là em chấm 3 điểm nhưng khen liền. Ví dụ: chữ a em viết đã đẹp hơn. Các bé thích lắm, tuy bị điểm thấp nhưng vẫn luôn cố gắng, thế là đến cuối năm bé nào cũng viết sạch, chữ đẹp hơn, tiến bộ hẳn lên.
    Khi chấm thi Tiếng Việt thì ngoài phần điểm chính tả, còn có riêng 1 điểm sạch, chữ đúng ô ly nữa ạ. Nên nếu bé viết không được đẹp cũng phải rèn cho bé viết đúng ô ly chị nhé.
    Còn vụ học anh văn, đừng dẹp chị nhé. Vừa cho bé ôn từ vựng anh văn, vừa rèn chữ luôn có phải tiện đôi đường không. Mà kết hợp như thế bé đỡ ngán vụ viết chữ hơn đấy.[/quote]
    Chào chị
    Con em năm nay học lớp 1, cháu viết chậm quá . chị có kinh nghiệm phổ biến cho em với.
    Thanks chị :Rose::Rose::Rose:
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeInbo Xem bài viết
    - Tẩy: mình thì mình chẳng bao giờ cho bọn trẻ con dùng tẩy cả, họp PH còn phải quán triệt PH không mua cho con tẩy và bút có đầu tẩy. Trong lớp thì chỉ có cô giáo được cầm tẩy thôi. Thường thì mình đi quanh lớp tẩy cho các bé nhưng khi tẩy thì phải chỉ cho bé biết bé viết sai chỗ nào, to quá, cao quá hoặc lưng chữ chưa thẳng... Mình quan niệm phải biết sai thì mới biết đúng, nếu bé nhận ra chỗ sai rồi thì khi viết lại sẽ không mắc lỗi đó nữa, dần dần viết sẽ đẹp lên. Mà mỗi bé chỉ được tẩy vài lần thôi, phải giới hạn như vậy để bé cố gắng. Nếu cho bé tự tẩy thì bé sẽ nảy sinh tư tưởng cứ viết thoải mái, sai sẽ có cục tẩy đây rồi, lâu ngày là viết ẩu đấy. Hơn nữa tẩy nhiều làm bé viết chậm hơn các bạn và nhất định là vở bé sẽ bẩn, có khi còn rách nữa, vì bé vụng mà, tẩy thô bạo lắm.
    Phù, mới có 3 mục mà đã thấy hết hơi rồi. Thôi để hôm nào mình trao đổi tiếp về bút mực, cách cầm bút, luyện viết chữ hoa và luyện viết chữ nhỏ nữa nhé. Túm lại, để bé viết đẹp được là cả một sự kì công của cô giáo, sự khổ luyện của bé và sự sát sao của bố mẹ đấy. Nhưng viết đẹp và rèn được tính cẩn thận cho bé thì còn gì bằng phải không các mẹ? :Smiling:
    Mình ko là giáo viên nhưng mình cũng có suy nghĩ như bạn, mình ko muốn bé cứ tẩy liên tục, hơn nữa vừa viết vừa tẩy mất thời gian, rồi còn sờn giấy, viết lại đẹp rất khó hoặc thậm chí rách giấy luôn. Ở nhà mình quy định với bé ko được tẩy, chữ nào sai bỏ qua viết chữ khác, sau đó mẹ kiểm tra rồi tẩy một lượt. Nhưng đến lớp thì cô giáo ko quy định thế, thành ra về nhà nhiều khi mẹ nói con cũng "hậm hực lắm" (Nhưng ở trường cô cho con tẩy)
    • 59 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HENCU Xem bài viết
    Chào chị
    Con em năm nay học lớp 1, cháu viết chậm quá . chị có kinh nghiệm phổ biến cho em với.
    Thanks chị :Rose::Rose::Rose:
    Các bé mới học được hơn 3 tuần thôi mà, viết chậm mà đúng nét cũng được. Mỗi ngày chị đều cho bé tập viết sau này quen tay sẽ viết nhanh hơn thôi.
    • 127 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trường con mình hôm nay mới học ngày thứ 4, con đi học 4 ngày thì đã đem về 2 điểm 2 to tướng; ngày nào đi đón con cũng nghe cô phàn nàn cháu viết chậm, viết xấu...
    Mình thực sự stress với cô, chẳng hiểu sao cháu vừa đi học được 4 ngày, còn chưa quen nề nếp, cách học mà cô đã đã yêu cầu như thế.
    Không hiểu cả năm lớp 1, có mỗi đọc, viết mấy chục con chữ, nếu bây giờ con đã viết nhanh, viết đẹp, đọc thông viết thạo rồi thì cô còn gì mà dạy nữa.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 122 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các bé mới học được hơn 3 tuần thôi mà, viết chậm mà đúng nét cũng được. Mỗi ngày chị đều cho bé tập viết sau này quen tay sẽ viết nhanh hơn thôi.
    Chị ơi sao cô không viết mẫu vào vở cho các cháu nhỉ?
    Có hôm cô viết cho 1 chữ, có hôm thì chỉ có chữ của con thôi, mẹ nhìn với những cuốn vở tập viết có in sẵn thì chẳng thấy giống tí nào, thành ra hoang mang không biết con mình viết đúng hay sai nữa. Cô bảo phải có 2 cuốn vở để thay nhau viết mỗi ngày, thế mà cô cũng không viết mẫu nữa...
    Em không muốn cho con đi học thêm, vì mẹ có thời gian kèm ở nhà, nhưng cứ như là người mù xem voi vậy, tối nào cũng phải hỏi con xem chữ này cô dạy viết như thế nào, chấm các nét ra sao...
    Em bó tay, chẳng hiểu thế nào nữa vì cô dạy khác, sách viết khác... ví dụ như chữ e, sách dạy là 1,5 ôli, nhưng cô thì dạy con là ăn gian một xíu???:Nottalkin:
    Thế là nhà mình có hai nàng công chúa Na thối và Tép thiu rồi đấy nhé . Ba cháu là đẹp chai nhất nhà đấy!:LoveStruc: