Tiểu học

Cách luyện chữ viết cho học sinh tiểu học

Đến trả lời mới nhất
  • 84 Lượt chia sẻ
  • 93.6K Lượt đọc
  • 260 Trả lời

49 Người đang theo dõi

• 252 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kysutamhon Xem bài viết
    Cầm bút quan trọng nhất đó!
    tôi dạy lớp 2, quan sát các em viết, em nào cầm bút sai đều không có khả năng viết nhanh, mà lại học yếu lắm!Phải mất nửa năm để chỉnh em, phải nhìn hoài cái tay đó, sai là phải nhắc ngay. Vì cầm sai bút, nét bút yếu, không điều khiển được mà lại chậm khủng khiếp.
    Vậy thầy/cô kysutamhon cho một số hướng dẫn để tôi áp dụng cho bé ở nhà. Năm nay cháu học lớp 2, viết cũng tạm tạm nhưng cầm sát ngòi bút, bắt cầm cao thì lại viết chậm & xấu đi...

• 3,427 Bài viết

• 22,061 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgaDuc Xem bài viết
    Các chị ơi, con em năm nay lên lớp 2, hôm nay cháu bắt đầu học viết chữ nghiêng. Chiều em gọi điện về hỏi con học hết bài cô cho về nhà chưa, cháu bảo "tối mẹ về dậy con, cô dậy viết chữ nghiêng mà chữ i hay y lúc thì cô viết nghiêng bên phải, lúc viết nghiêng bên trái.
    Em cũng chưa về đến nhà để kiểm chứng thế nào.
    Nếu mẹ nào có hướng dẫn viết chữ nghiêng thig post ngay lên giúp em với nhé.
    Cảm ơn các chị nhiều
    mẹ ngaduc mua cuốn luyện viết chữ của nhà xuất bản đại học sư phạm nhé, có cả chữ nghiêng và chữ thẳng cùng 1 cuốn (từ cuốn dành cho lớp 2 trở lên)
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:

• 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Stream Vân Anh Xem bài viết
    .......Đi học cô giáo chê lắm. ....Bé bị cô chê chữ xấu nên cũng buồn. Còn mẹ thì bắt đầu thấy hoang mang...
    Chữ xấu hay đẹp thì ảnh hưởng thế nào đến kết quả học tập hả các mẹ. Chấm điểm môn tiếng Việt thì cô chấm những cái gì hả các mẹ. .....Dạo này hai mẹ con cháu đang gác hết tiếng Anh, đàn, vẽ sang một bên ( có đi học nhưng về ko có thời gian học ạ) để đánh vật với viết chữ. Mong nhận thêm kinh nghiệm của các mẹ, nhất là mẹ nào từng có con viết xấu mà đã thành công trong việc rèn con để mẹ con em xốc lại tinh thần cái. E xin đa tạ ạ.
    Trước đây em dạy cũng có nhiều bé viết chữ xấu lắm, có khi chỉ chấm bé được 2 điểm, nhưng sang ngày mai bé viết tiến bộ hơn một chút là em chấm 3 điểm nhưng khen liền. Ví dụ: chữ a em viết đã đẹp hơn. Các bé thích lắm, tuy bị điểm thấp nhưng vẫn luôn cố gắng, thế là đến cuối năm bé nào cũng viết sạch, chữ đẹp hơn, tiến bộ hẳn lên.
    Khi chấm thi Tiếng Việt thì ngoài phần điểm chính tả, còn có riêng 1 điểm sạch, chữ đúng ô ly nữa ạ. Nên nếu bé viết không được đẹp cũng phải rèn cho bé viết đúng ô ly chị nhé.
    Còn vụ học anh văn, đừng dẹp chị nhé. Vừa cho bé ôn từ vựng anh văn, vừa rèn chữ luôn có phải tiện đôi đường không. Mà kết hợp như thế bé đỡ ngán vụ viết chữ hơn đấy.[/quote]
    Chào chị
    Con em năm nay học lớp 1, cháu viết chậm quá . chị có kinh nghiệm phổ biến cho em với.
    Thanks chị :Rose::Rose::Rose:

• 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeInbo Xem bài viết
    - Tẩy: mình thì mình chẳng bao giờ cho bọn trẻ con dùng tẩy cả, họp PH còn phải quán triệt PH không mua cho con tẩy và bút có đầu tẩy. Trong lớp thì chỉ có cô giáo được cầm tẩy thôi. Thường thì mình đi quanh lớp tẩy cho các bé nhưng khi tẩy thì phải chỉ cho bé biết bé viết sai chỗ nào, to quá, cao quá hoặc lưng chữ chưa thẳng... Mình quan niệm phải biết sai thì mới biết đúng, nếu bé nhận ra chỗ sai rồi thì khi viết lại sẽ không mắc lỗi đó nữa, dần dần viết sẽ đẹp lên. Mà mỗi bé chỉ được tẩy vài lần thôi, phải giới hạn như vậy để bé cố gắng. Nếu cho bé tự tẩy thì bé sẽ nảy sinh tư tưởng cứ viết thoải mái, sai sẽ có cục tẩy đây rồi, lâu ngày là viết ẩu đấy. Hơn nữa tẩy nhiều làm bé viết chậm hơn các bạn và nhất định là vở bé sẽ bẩn, có khi còn rách nữa, vì bé vụng mà, tẩy thô bạo lắm.
    Phù, mới có 3 mục mà đã thấy hết hơi rồi. Thôi để hôm nào mình trao đổi tiếp về bút mực, cách cầm bút, luyện viết chữ hoa và luyện viết chữ nhỏ nữa nhé. Túm lại, để bé viết đẹp được là cả một sự kì công của cô giáo, sự khổ luyện của bé và sự sát sao của bố mẹ đấy. Nhưng viết đẹp và rèn được tính cẩn thận cho bé thì còn gì bằng phải không các mẹ? :Smiling:
    Mình ko là giáo viên nhưng mình cũng có suy nghĩ như bạn, mình ko muốn bé cứ tẩy liên tục, hơn nữa vừa viết vừa tẩy mất thời gian, rồi còn sờn giấy, viết lại đẹp rất khó hoặc thậm chí rách giấy luôn. Ở nhà mình quy định với bé ko được tẩy, chữ nào sai bỏ qua viết chữ khác, sau đó mẹ kiểm tra rồi tẩy một lượt. Nhưng đến lớp thì cô giáo ko quy định thế, thành ra về nhà nhiều khi mẹ nói con cũng "hậm hực lắm" (Nhưng ở trường cô cho con tẩy)

• 59 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HENCU Xem bài viết
    Chào chị
    Con em năm nay học lớp 1, cháu viết chậm quá . chị có kinh nghiệm phổ biến cho em với.
    Thanks chị :Rose::Rose::Rose:
    Các bé mới học được hơn 3 tuần thôi mà, viết chậm mà đúng nét cũng được. Mỗi ngày chị đều cho bé tập viết sau này quen tay sẽ viết nhanh hơn thôi.

• 127 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trường con mình hôm nay mới học ngày thứ 4, con đi học 4 ngày thì đã đem về 2 điểm 2 to tướng; ngày nào đi đón con cũng nghe cô phàn nàn cháu viết chậm, viết xấu...
    Mình thực sự stress với cô, chẳng hiểu sao cháu vừa đi học được 4 ngày, còn chưa quen nề nếp, cách học mà cô đã đã yêu cầu như thế.
    Không hiểu cả năm lớp 1, có mỗi đọc, viết mấy chục con chữ, nếu bây giờ con đã viết nhanh, viết đẹp, đọc thông viết thạo rồi thì cô còn gì mà dạy nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 122 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Stream Vân Anh Xem bài viết
    Các bé mới học được hơn 3 tuần thôi mà, viết chậm mà đúng nét cũng được. Mỗi ngày chị đều cho bé tập viết sau này quen tay sẽ viết nhanh hơn thôi.
    Chị ơi sao cô không viết mẫu vào vở cho các cháu nhỉ?
    Có hôm cô viết cho 1 chữ, có hôm thì chỉ có chữ của con thôi, mẹ nhìn với những cuốn vở tập viết có in sẵn thì chẳng thấy giống tí nào, thành ra hoang mang không biết con mình viết đúng hay sai nữa. Cô bảo phải có 2 cuốn vở để thay nhau viết mỗi ngày, thế mà cô cũng không viết mẫu nữa...
    Em không muốn cho con đi học thêm, vì mẹ có thời gian kèm ở nhà, nhưng cứ như là người mù xem voi vậy, tối nào cũng phải hỏi con xem chữ này cô dạy viết như thế nào, chấm các nét ra sao...
    Em bó tay, chẳng hiểu thế nào nữa vì cô dạy khác, sách viết khác... ví dụ như chữ e, sách dạy là 1,5 ôli, nhưng cô thì dạy con là ăn gian một xíu???:Nottalkin:
    Thế là nhà mình có hai nàng công chúa Na thối và Tép thiu rồi đấy nhé . Ba cháu là đẹp chai nhất nhà đấy!:LoveStruc:

• 1,629 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Vào năm học lại nảy sinh nhiều vấn đề quá cơ các mẹ ạ. Riêng về việc xác định nét chữ viết đúng ô ly như thế nào là chuẩn cũng làm cho cả mẹ và con đều bối rối.Theo như vở của cô dạy thì hầu hết các chữ cô để trong một ô ly mà thôi (ví dụ chữ e, b). Điển hình như chữ "be", cô hướng dẫn các con viết nét móc của b bé thôi, và chữ b sát vào e, chữ e không chờm sang ly thứ 4. Nhưng quyển vở mẫu(tập viết tiếng Việt tập 1 thì phải) thì lại hơi ra ngoài li một chút. Vậy là cô lại yêu cầu các con không viết theo dấu chấm của vở mẫu. Buổi tối mẹ dạy con rất khó khăn vì cứ áp theo mẫu thì con lại bảo không phải thế mẹ ạ, cô bảo thế này thế kia ... Mình cũng không dám chắc con có nhớ được chính xác lời cô hướng dẫn không vì cu cậu khá mất tập trung, mà chẳng lẽ tối nào cũng gọi điện hỏi cô xem bắt đầu li nào, kết thúc ra sao... Phức tạp quá.Các mẹ, đặc biệt là mẹ giáo viên có cao kiến gì không ạ.

• 2,415 Bài viết

• 2,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley Xem bài viết
    Vào năm học lại nảy sinh nhiều vấn đề quá cơ các mẹ ạ. Riêng về việc xác định nét chữ viết đúng ô ly như thế nào là chuẩn cũng làm cho cả mẹ và con đều bối rối.Theo như vở của cô dạy thì hầu hết các chữ cô để trong một ô ly mà thôi (ví dụ chữ e, b). Điển hình như chữ "be", cô hướng dẫn các con viết nét móc của b bé thôi, và chữ b sát vào e, chữ e không chờm sang ly thứ 4. Nhưng quyển vở mẫu(tập viết tiếng Việt tập 1 thì phải) thì lại hơi ra ngoài li một chút. Vậy là cô lại yêu cầu các con không viết theo dấu chấm của vở mẫu. Buổi tối mẹ dạy con rất khó khăn vì cứ áp theo mẫu thì con lại bảo không phải thế mẹ ạ, cô bảo thế này thế kia ... Mình cũng không dám chắc con có nhớ được chính xác lời cô hướng dẫn không vì cu cậu khá mất tập trung, mà chẳng lẽ tối nào cũng gọi điện hỏi cô xem bắt đầu li nào, kết thúc ra sao... Phức tạp quá.Các mẹ, đặc biệt là mẹ giáo viên có cao kiến gì không ạ.
    Bạn phải để ý nhé, quyển tập viết lớp 1 của các con là do khâu in ấn nên mới chờm ra ngoài, chứ ko phải viết chữ phải thế đâu. Mình thì vẫn lấy mẫu chữ cô làm chuẩn, có tham khảo thêm vài quyển tập viết khác để uốn nắn thêm chữ cho con. Mẹ coi như phải đi học lại lớp 1 đây, biết đâu nhờ thế mà chữ cũng đẹp lên :Laughing:

• 40 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Chào cả nhà, bé nhà mình cũng mới vào lớp 1. Bé viết cũng tương đối, thường được cô cho 7 và cũng 2 lần được 8. Nhưng nhược điểm của bé là viết rất, rất chậm.
    Đầu năm, cô cho về viết 1 trang mà mất 2 tiếng đấy. Mẹ & con cùng mệt phờ luôn. Đã thế, ngày nào cũng bị ở lại lớp để viết cho xong bài, trong khi các bạn đã về hết. (Mẹ hỏi sao con viết chậm thế, phải ở lại viết bài, các bạn cười con thì sao? Con tỉnh bơ: các bạn về hết rồi, làm sao cười con được!!!)
    Bây giờ thì nhanh hơn tí, 1,5 tiếng cho 1 trang.
    Bé cầm bút rất thấp, mẹ đã mua cho vòng ôm bút Mimi, nhưng chỉ được một lúc bé lại cầm xuống dưới vòng luôn. Ngày nào cũng nhắc liên tục, mà không tiến bộ chút nào:Sad:.
    Các cô giáo vui lòng hướng dẫn cách khắc phục