• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiểu học

Bút viết chữ cho bé lớp 1

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.8K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Các mẹ tư vấn dùm chuyện này nhé. Sóc nhà mình đang tập viết. Lúc đầu, mình không biết lấy đại cái bút chì ở VP về cho viết, thấy trên bút ghi 2B nên nghĩ là Ok rồi. Hôm trước ra hiệu sách thấy có bút 4B, viết rất mềm, mà hình như hàng xịn, trông khác hẳn. Sóc viết không phải nhấn mạnh tay. Mình muốn hỏi, nhà trường có qui định các bé phải dùng loại bút nào không? Bút chì 4B đã tốt chưa hay còn loại nào tốt hơn, phù hợp hơn với bé? Cả năm lớp 1 sẽ dùng bút chì hay khi nào bắt đầu dùng bút mực???
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Học cùng con và giúp con phát triển tư duy

Mình rất tâm đắc về việc học và lên kế hoạch cũng như viết dàn ý/dàn bài/tóm tắt/ báo cáo bằng cái...

• Có ai biết mua bút máy viết đẹp cho HS lớp 1 ở đâu không ạ???

Năm ngoái đã có lần mình thấy ai đó nói là biết chỗ bán bút máy viết chữ đẹp cho bọn trẻ mà bây giờ tìm mãi chẳng thấy ở topic nào. Bác nào biết đỉa chỉ bán bút hoặc mua giúp hộ được thì ới mẹ cháu cái. Cám ơn các bác nhiều.

• Tăng thời gian học cấp hai lên 5 năm

Lạy các bác, hết đề án cho học sinh học máy tính bảng giờ tới học sinh học cấp 2 là 5 năm thay vì 4...

• Cho bé ăn Phomat hay váng sữa thì tốt hơn?

Các mẹ nhà mình ới ời, dạo gần đây em thấy rộ lên phong trào cho con ăn váng sữa, phô mai…Nghe nói...

• Vui học chữ cho bé lớp CHỒI

Qua tết bé nhà em sẽ tham gia lớp VUI CÙNG CHỮ CÁI, Thấy thằng cháu học trước nó bảo thích lắm mà kết quả cũng ok nên rủ xem có mẹ nào quan tâm cho bé học cùng con em. Em thấy cách dạy cũng hay, ko gây áp lực cho bé mà bé lại biết đọc thì thích rồi, mẹ nào có nhu cầu thì gọi hỏi 38339310, đchỉ thì...

• 363 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chị ơi, em nghĩ viết chì 2B là phù hợp với bé và phổ biến nhất. HB thì quá cứng, và 4B, 5B, 6B thì rất mềm...chỉ dùng để vẽ. (Em thường dùng 4B khi vẽ hình hoạ, ký hoạ...)Nếu bé dùng viết 4B để viết thì mỗi ngày phải dùng cỡ...4 cây bởi nó sẽ gãy liên tục vì mềm. Và chỉ cần đè mạnh tay tí xíu thì chữ sẽ đen thui.
    Em cũng không biết lớp 1 thì bé có dùng bút mực hay bút bi không? Mẹ nào có con học lớp 1 thì cho biết nhé. Bé nhà em cho viết bút chì thì viết đẹp, nhung viết bút bi thì chữ ngoằn ngoèo như giun bò.
    Em lạc đề tí mẹ S&N ơi, làm sao cho bé mê tập viết nhỉ, chị có ép bé viết không? Con em sao lười quá, nó viết chữ cũng khá nhưng bắt nó ngồi vào bàn viết là nó cự nự , nhăn nhó, tính bài chuồn không hà?
    "Mặt tiền" xấu, "kết cấu" lỏng lẻo ---> dừ mất rồi.
    • 6,350 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Hồi năm 2001 bé nhà mình mới bắt đầu vào lớp 1 dùng bút chì 2B. Sau đó một thời gian dùng bút mực. Mình thừong mua cho con bút mực Hong Ha với loại bé bé dành cho lớp 1. Nhưng khi năm ngaói thay đổi kiểu chữ lại sinh ra một loịa bút mực "nét hoa" , mình ghét lắm vì nét to xấu ghê.
    Theo mình đựoc biết viết bút bi dễ hỏng chữ. Nhưng mình thấy có trừong lại cho các bé dùng bút bi nước đấy. Còn riêng trừong con mình đang học thì bắt buộc dùng bút máy và vở phải 5 oli (lúc trước là vở 4 oly)
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các Mẹ, Bin nhà mình dang học lóp 1 đây - trường Bàu Sen Quận 5. Các cô giáo trong trường yêu cầu phải dùng viết HB cho bé, tuy hơi cứng nhưng không bị dơ tập. Các bé mới tập viết thường có khuynh hướng viết rất đè và lại hay xoa tay lên tác phẩm vừa hoàn tất, hoặc gôm xoá để đúng yêu cầu độ cao, nét khuyết, nét thanh (gì gì đó) nên 2B sẽ làm cho nét viết không thanh và dễ dơ tập. Khi viết phải chuốt cho đầu viết thật nhọn để có được nét thanh. Đối với các bé viết chưa vững thì không nên dùng viết chì khúc chuốt sẵn, tuy nét viết thanh đẹp, nhưng do bé hay đè mạnh nên rất dễ thụt đầu chì vào trong.

Tiếp theo đó (khoảng cuối HK1) sẽ được dùng viết máy. Viết máy bây giờ thường làm phần dưới - nơi tay bé cầm - bằng kim loại sáng rất đẹp, nhưng lại trơn. Các mẹ chịu khó tìm mua loại cán nhựa hoàn toàn để bé cầm vững tay hơn.

Một kinh nghiệm nữa là không nên để bé lọt vào lớp vở sạch chữ đẹp. Bé sẽ bị ưu tiên luyện nét chữ chi li một cách không cần thiết, và bỏ quên những mặt khác vốn cũng cần trau dồi. Mến.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Ồ thế là vỡ lẽ ra được nhiều thứ quá. Đúng là 4B nét rất đậm. Mình cứ bảo con viết nhẹ nhẹ thôi là đã thấy nét rồi :4:

Em lạc đề tí mẹ S&N ơi, làm sao cho bé mê tập viết nhỉ, chị có ép bé viết không? Con em sao lười quá, nó viết chữ cũng khá nhưng bắt nó ngồi vào bàn viết là nó cự nự , nhăn nhó, tính bài chuồn không hà?
    Mẹ LT ơi, chính vì cứ nghĩ 4B viết không phải nhấn tay nhiều, nó không kêu mỏi ngồi viết nhiều đấy. Nhưng mà cũng chẳng đáng kể :4: Tưởng con gái mê viết chứ nhỉ .Bây giờ hàng ngày 6 giờ mình về tới nhà cũng là lúc Sóc ăn tối xong xuôi nên cho ngồi vào bàn. Lúc đầu bao giờ cũng hăng lắm, viết được liền 4-5 dòng :3: rồi đòi nghỉ giải lao. Nói chung mình không ép nhưng cứ muốn ngồi vào bàn cho nó có thói quen. Viết chữ chán thì viết số. Làm mấy phép tính đơn giản (cái này thì thích lắm). Mình cũng lo lắm vì thấy con viết không được nhiều nhưng lại chẳng muốn ép nó chút nào.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Bin&Su
    Một kinh nghiệm nữa là không nên để bé lọt vào lớp vở sạch chữ đẹp. Bé sẽ bị ưu tiên luyện nét chữ chi li một cách không cần thiết, và bỏ quên những mặt khác vốn cũng cần trau dồi. Mến.
    Mình cũng nghĩ vậy. Miễn là đừng viết quá xấu thôi, chứ chữ đẹp ngày xưa được đi viết giấy khen, bây giờ toàn in máy vi tính, khỏi cần nhỉ :4:
    • 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Mình còn thấy mấy đứa cháu ở nhà có thời gian dùng viết lông kim.
    • 534 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, các mẹ biết ở đâu bán bút này chỉ tôi với, tôi nghe nhiều người nói là bút này khoảng 28K /1 chiếc, viết chữ rất đẹp, nét thanh nét đậm. ở lớp con mình có 2 bé viết bút này mà tập viết toàn 10 là 10 thôi. mà rình mãi chưa gặp phụ huynh để hỏi chỗ mua. hỏi hàng văn phòng phẩm gần trường thì họ bảo cũng thấy nhiều người hỏi mà chưa mua dươc. Có mẹ nào biết chỗ bán chỉ tôi với nhé.
    • 574 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Em doan day la chi Thuy me cua Minh Son. Em la Chi me cua Viet Tung hoc cung Son o Hoa Linh day. Chi len cua hang ban ba'o o Hang Trong, canh hang anh Phan i' hoi mua but nay la ho se dua cho chi mot ro^? but de chon, khoang 25K mot chiec thi phai. Chi co the hoi cac cua hang xung quanh la ho chi cho ngay cua hang ban but. Miu nha em van chua phai dung but may nen em van chua mua chi a.
    • 534 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thechi
    Em doan day la chi Thuy me cua Minh Son. Em la Chi me cua Viet Tung hoc cung Son o Hoa Linh day. Chi len cua hang ban ba'o o Hang Trong, canh hang anh Phan i' hoi mua but nay la ho se dua cho chi mot ro^? but de chon, khoang 25K mot chiec thi phai. Chi co the hoi cac cua hang xung quanh la ho chi cho ngay cua hang ban but. Miu nha em van chua phai dung but may nen em van chua mua chi a.
    Chi à, chị nhìn nick thì cũng đoán là em, thế Tùng học ĐTĐ thế nào, Bông đang học ở Thành Công, học toán thì rất tôt mà viết thì vẫn xấu lắm chưa được điểm 10 bao giờ, mới toàn 8 với 9 thôi. Chị muốn mua thử bút đấy cho nó viết xem có đẹp hơn không? thế sao bây giờ em chưa muốn cho Tùng viết bút đấy, hay là chưa được viêt hả em??????????
    • 335 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, thế cái bút đấy hiệu gì vậy, cho mình một ít thông tin đi nhé, con mình việt chữ xấu lắm nhưng mình để ý là nếu đổi cây bút tốt hơn thì chữ nghĩa cũng không đến nỗi tệ. Xin cám ơn nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 216 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bút đấy là bút gì vậy các mẹ? con mình học lớp 1 thấy viết bằng bút chì thôi mà???
    • Mẹ Anh Minh
    ở trường của con mình cô yêu cầu là bút chì HB. Các mẹ lưu ý nhé, bút HB cứng hơn bút 2B nên nét không bị đậm quá, vở sẽ sạch sẽ và điểm sẽ tốt hơn đấy.
    • 534 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Anh Minh
    ở trường của con mình cô yêu cầu là bút chì HB. Các mẹ lưu ý nhé, bút HB cứng hơn bút 2B nên nét không bị đậm quá, vở sẽ sạch sẽ và điểm sẽ tốt hơn đấy.
    Đúng rồi, cũng chỉ là bút chì thôi nhung ma ko phải gọt hàng ngày và viết đẹp hơn rất nhiều, để mình sẽ thử đi mua theo chỉ dẫn của Mẹ Viẹt Tùng rồi về kể cho các mẹ nghe nhé.
    • 304 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SonSon
    Các mẹ ơi, các mẹ biết ở đâu bán bút này chỉ tôi với, tôi nghe nhiều người nói là bút này khoảng 28K /1 chiếc, viết chữ rất đẹp, nét thanh nét đậm. ở lớp con mình có 2 bé viết bút này mà tập viết toàn 10 là 10 thôi. mà rình mãi chưa gặp phụ huynh để hỏi chỗ mua. hỏi hàng văn phòng phẩm gần trường thì họ bảo cũng thấy nhiều người hỏi mà chưa mua dươc. Có mẹ nào biết chỗ bán chỉ tôi với nhé.
    Bút đấy là bút chì hả Mẹ SonSon ơi? H/s trường nào cũng dùng đc à?
    @ mẹ TC địa chỉ số ? HT nhỉ
    • G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Thế mà tôi lại thấy trường con bé cháu tôi lại y/c viết bút chì kim, viết lướt chứ không phải thích viết bút nào thì mua bút ấy viết đâu nhé. Sau mới 1 tháng học mà nhảy luôn lên bút dạ kim rồi, khổ thân chữ trông xấu lắm, mà viết cái bút đấy tôi cũng chẳng thể viết đẹp được.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 330 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SonSon
    Đúng rồi, cũng chỉ là bút chì thôi nhung ma ko phải gọt hàng ngày và viết đẹp hơn rất nhiều, để mình sẽ thử đi mua theo chỉ dẫn của Mẹ Viẹt Tùng rồi về kể cho các mẹ nghe nhé.
    mẹ nó ơi đã mua được bút cho con chưa? bút 25k đấy cũng là bút chì à? Hiện tại con nhà mình cô cho viết bút chì đốt không cần gọt có mấy ngàn thôi nhưng chữ không đẹp lắm. Con trai nhà mình hay đãng trí, mất bút liên tục, mình toàn phải mua 10 chiếc 1 thôi. Con mới đi học mới được mấy tháng mà mẹ đã phải mua buôn 2 lần rồi đấy.
    Dùng bút đắt mà không cải thiện tình trạng đãng trí của con mình thì cũng hoi hao tổn đấy nhỉ. Nhưng thôi vì sự nghiệp chữ đẹp của con vậy nhỉ.
    các mẹ thông báo xem tình hình sử dụng cái 25 k thế nào nhé.
    Tridung/Songtoan (HN)
    • 1,908 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Nhân tiện em nói qua về ký hiệu của bút chì cho những ai chưa biết nhé.
    Ký hiệu H: chỉ độ cứng của chì
    Ký hiệu B: chỉ độ mềm của chì
    Bút HB là bút có độ cứng trung bình
    1B là bút chì mềm
    2B mềm hơn nữa...
    5B là bút kẻ mắt nhé :4:
    Chỉ số càng cao thì chì càng mềm
    1H là bút chì cứng
    2 H cứng hơn nữa
    ....
    • 574 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Mẹ Sonson ơi, theo như em hiểu thì đấy là bút máy cơ, còn bút chì thì sai địa chỉ rồi chị ạ. Em không biết cái loại bút không cần gọt đấy, ở trường DTD cô giáo yêu cầu viết bút HB, các loại bút khác bị cô thu hết.]
    Mẹ kittytridung ơi, cái loại bút không cần gọt đấy chị mua ở đâu thế?
    • 2,294 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

http://www.vnn.vn/giaoduc/2003/10/31248/
    http://vietnamnet.vn/giaoduc/2005/05/425445/
    Đang định mở topic thì thấy đây rồi.
    Mình đang mong NXB Kim Đồng xuất bản sách dạy viết chữ đẹp để về luyện cho con.
    • 330 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thechi
    Mẹ kittytridung ơi, cái loại bút không cần gọt đấy chị mua ở đâu thế?
    đó là bút chì đốt đó em ở các hàng văn phòng phẩm bán nhiều lắm. loại 2500 là viết tốt rồi mẹ nó ạ.
    Tridung/Songtoan (HN)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3