• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiểu học

Bút mực nào cho bé lớp 1?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 19.8K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 218 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Cô giáo chủ nhiệm thông báo là đến giữa tháng 10/2009, học sinh bắt đầu chuyển sang viết bút mực. Mình lo quá các mẹ ạ! Bây giờ con mình vừa làm quen với bút chì mà đã sắp chuyển sang viết bút mực rồi. Thêm nữa, bây giờ mua loại bút mực nào cho con viết bây giờ? Mẹ thông thái nào biết thì tư vấn giùm mình nhé, có hình và địa chỉ nơi mua càng tốt. Mình đang ở TP.HCM. Cảm ơn nhiều nhiều!!!:Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Những cách dạy con sai lầm

Ai cũng mong muốn con cái mình lớn lên sẽ ngoan ngoãn và biết vâng lời cha mẹ. Đa phần các ông bố,...

• Dạy con đối phó với kẻ xấu, tình huống xấu

Các mẹ ơi, bé nhà mình mới gần 5 tuổi thôi, đang học một trường mầm non công gần nhà. Sáng và chiều...

• Sẹo không còn “bất trị”

Mọi tổn thương dù nhỏ trên da đều có thể để lại sẹo. Sẹo có thể lồi hoặc lõm, nguyên nhân do việc...

• Mua bút mực nào cho con thì đẹp?

Alô! Các mẹ thông thái mách giúp tớ mua bút mực nào cho con thì viết đẹp và tốt nhỉ? Tớ có 2 thằng đang dùng bút mực nhưng nét chữ cứ tòe toẹt ra, tớ cũng mua bút ở một số cơ sở luyện chữ đẹp hẳn hoi mà vẫn thế, hay tại con mình viết ??? Cảm tạ các mẹ. Brgds/

• Mua cặp loại nào cho bé vào lớp 1?

Các mẹ ơi, chả là cu con nhà em năm nay vào lớp 1, em đang tính mua cặp cho con để chuẩn bị đi học hè vào tháng 7 này nhưng băn khoăn không biết nên chọ cặp loại nào cho tốt, nhẹ để con khỏi phải mang, xách nặng quá. Em nhớ là đã có 1 topic về vấn đề này rồi nhưng lục tìm lại mãi mà không thấy nên...

• 123 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meKieutran Xem bài viết
    Cô giáo chủ nhiệm thông báo là đến giữa tháng 10/2009, học sinh bắt đầu chuyển sang viết bút mực. Mình lo quá các mẹ ạ! Bây giờ con mình vừa làm quen với bút chì mà đã sắp chuyển sang viết bút mực rồi. Thêm nữa, bây giờ mua loại bút mực nào cho con viết bây giờ? Mẹ thông thái nào biết thì tư vấn giùm mình nhé, có hình và địa chỉ nơi mua càng tốt. Mình đang ở TP.HCM. Cảm ơn nhiều nhiều!!!:Rose::Rose::Rose:
    Bạn ơi, Bạn ra các nhà sách lớn ở TP.HCM hỏi mua bút mực có ghi chữ " nét thanh, nét đậm " đó. Loại viết này viết chữ rất đẹp. Giá từ 20-40k tùy loại đấy. Bé nhà mình năm nay vào lớp 2, mình cũng tiếp tục cho xài loại viết này. Chúc Bạn chọn được bút đẹp cho bé yêu nha. Chúc bé yêu của bạn năm nay học thật giỏi nhé !

CON DÙ LỚN VẪN LÀ CON CỦA MẸ
    ĐI SUỐT ĐỜI LÒNG MẸ VẪN THEO CON

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meKieutran Xem bài viết
    Theo kinh nghiệm hai bé của mình đã học thì bạn đừng mua các loại bút Trung quốc, viết mau hư và chảy mực. Hai bé mình tín nhiệm nhất là bút NÉT HOA 2000 của Cty Hồng Hà ngoài bắc. Bút này viết rất đẹp và tốt, nhỏ, nhẹ, cho bé nhỏ hay bé gái rất tốt, giá chừng 15-20 000. Bé trai của mình viềt bút TQ thì 1 năm phải mười mấy cây :Sad:. Viết bút này chỉ 1-2 cây thôi mà lại không hư bất tử. Bút này hàng năm chỉ thấy bán vảo dịp đầu năm học mới ( khoảng TG này). Vì vậy mình phải mua luôn mấy cây để dành. Mình vẫn mua ở nhà sách Phương nam siêu thị Coopmart Nguyễn Kiệm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 164 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Thường các con lớp 1 mới tập viết bút mực, cô giáo sẽ mua cho các Con mỗi Con 1 bút để làm mẫu (tiền Ban phụ huynh đóng), sau bố mẹ sẽ theo thế mà mua. Nên bạn có thể hỏi cô giáo chỗ mua cho phù hợp vì mỗi trường, mỗi Cô sẽ dùng bút của nơi SX khác nhau nhưng đều là loại tốt cả. Con vừa mới tập viết thì chưa nên bút nét thanh nét đậm mà dùng bút mực thường. Sau các Con đã thạo mới dùng bút nét thanh nét đậm. Còn mực nên mua mực Queen ( của Cty VPP Trần Vĩnh Phát – 221/3G Phan Văn Khoẻ, P5, Q6, TP HCM) có bán ở nhiều CH VPP, mực này độ đậm vừa phải, màu sắc tươi sáng, ko có cặn. Ko nên dùng mực Hồng Hà vì mực Hồng Hà vẫn còn hơi bị cặn . Ống mực cửa Đức thì chỉ cần tháo ruột ra, lắp ống mực vào, các Con ko phải bơm mực nhưng màu hơi tím đen nên chữ viết sẽ ko đẹp.
    Đây là kinh no từ Con mình học lớp 1, Mình ở HN nên có thể khác với trường Con bạn. Tốt nhất bạn hỏi Cô giáo trực tiếp dạy Con để được hướng dẫn.
    • 164 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Mà sao trường Con bạn giữa tháng 10 đã viết bút mực nhỉ? Dạo Con mình học lớp 1 Con mình phải sang đầu năm mới viết bút mực, tầm đầu học kỳ II cơ. Các Con mới đi học chưa được 2 tháng, bút chì còn chưa thạo mà đã dùng bút mực, lạ nhỉ! Hay chương trình học trong TP HCM như thế?:Thinking:
    • 456 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

Hồi xưa còn nhỏ mình thấy bút Hero của Tàu là tốt nhất.

Sao giờ không thấy ai dùng nhỉ?
    • 933 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mắt tròn Xem bài viết
    Mà sao trường Con bạn giữa tháng 10 đã viết bút mực nhỉ? Dạo Con mình học lớp 1 Con mình phải sang đầu năm mới viết bút mực, tầm đầu học kỳ II cơ. Các Con mới đi học chưa được 2 tháng, bút chì còn chưa thạo mà đã dùng bút mực, lạ nhỉ! Hay chương trình học trong TP HCM như thế?:Thinking:
    Chẳng phải chỉ ở SG thôi đâu trường con mình cũng viết bút mực từ giữa tháng 10 rồi đấy ạ. Cô phát bứt mực Hồng Hà, 1 loại dài 1 loại ngắn, mình cũng không rõ 2 bút đó khác nhau như thế nào.
    • 1,198 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Hôm trước mình thấy con trai đi học về nói là cô bảo chuẩn bị viết bút mực. Mẹ cháu rất lo vì cháu đang viết bút chì mà vở còn lem nhem lắm, không biết đến khi chuyển sang viết bút mực thì sách vở và quần áo sẽ như thế nào nữa :Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin::Notta lkin:

• 691 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Con bạn tớ học trường Trung Tự đã thấy viết bút mực được hơn một tuần rồi mà. Bút cô giáo phát, là bút Hồng Hà. Chưa thấy mẹ feedback như thế nào.
    • 3,730 Bài viết

• 5,993 Được cảm ơn

Mình thấy lớp con mình chưa thông báo gì cả về việc viết bút mực. Có cô giáo quen dậy lớp 1 thì hướng dẫn cho con viết bút mực mỗi ngày khoảng 5 dòng để con quen với việc cầm bút mực, nặng hơn và khó hơn so với bút chì. Nếu để đến khi lớp bắt đầu viết mà mới cho con dùng thì sợ chưa quen và lại vất vả. Mình được giới thiệu bút Vạn hoa 0,9 nhưng cũng chưa mua. Chắc sang tuần sau sẽ bắt đầu cuộc chiến làm quen với bút mực
    • 178 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Hiện tại trường con mình thì chưa viết bút mực nhưng mình đã cho con tập viết bút mực khi làm bài tập ở nhà. Mình tham khảo một ssó thông tin thấy bút HH loại 31K là viết thích nhất đấy các mẹ thử tham khảo thêm nhé
    • 116 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhiNhim2003 Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Hiện tại trường con mình thì chưa viết bút mực nhưng mình đã cho con tập viết bút mực khi làm bài tập ở nhà. Mình tham khảo một ssó thông tin thấy bút HH loại 31K là viết thích nhất đấy các mẹ thử tham khảo thêm nhé
    Vote cho bút và mực Hồng Hà. Bút HH có 3 loại 15K, 20K và 50K.Các Mẹ mua loại trung bình nhé. mình mua loại trung bình hình như là 20K, mua cả hộp nên không nhớ chính xác là bao nhiêu tiền một cây nữa, mua của cô Giáo dạy viết chữ đẹp cho con mình. nếu các mẹ không tìm thấy bút này ở nhà sách Nguyễn Kiệm thì có thể vào phía trong sát chợ Tân Sơn Nhất mình không nhớ rõ địa chỉ tìm nhà cô Thảo (Có để bảng Dạy Vẽ & Luyện Chữ Đẹp - Cô Thảo), cô chuyên bán dụng cụ học tập hiệu HH.

Bé nhà minh năm nay học lớp 2, từ đầu năm học đến nay đi học mẹ cứ bơm mực cho bé mang theo 2 cây bút HH dùng trong cả tuần đấy. Bé mình lớp 1 chữ rất xấu nhưng sau 20 buổi học hè ở Cô Thảo thì chữ khá hơn rất nhiều,(Trong lớp cô giáo chọn vở của bé đi thi vở sạch chữ đẹp). Cô Thảo cũng chỉ cho các bé viết bằng bút HH thôi, vừa rẻ mà bền nữa.

Lưu ý : Con mới học viết bút máy các mẹ đừng mua loại đắt tiền (50K) của Hồng Hà nhé vì bút này vừa nặng mà rớt là gãy ngòi ngay đấy.
    • 933 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Con tớ học trường Trung tự đây, viết bút mực từ giữa tháng 10 rồi ạ. Tớ thấy con gái viết còn đẹp hơn bút chì, vì bút chì mờ nên con ấn ghê quá (bút chì cô chọn viết chì khúc), viết bút mực Hồng Hà ấy tớ thấy ok mà. Không biết bao nhiêu xiền cũng cô giáo phát luôn ạ.
    • 161 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mách các mẹ 1 địa chỉ mua bút ở 27 nhà chung, bác bán hàng tư vấn khá chuẩn về các loại bút cũng như chủng loại khá phong phú. Con nhà tớ viết bút chì bác ấy cũng hỏi khá kỹ xem con viết ấn mạnh tay hay nhẹ tay, mẹ thì chả biết con viết thế nào để tả hết.

• 344 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Hôm qua mình mua cho con 1 cây bút máy hiệu Thầy Ánh ngòi màu vàng, thấy con viết cũng được. Mình thử một cây 15K và một cây nữa hình như 35k nhưng khi thử thấy ngòi viết không êm, không nhẹ bằng cây bút 17k. Lần đầu được dùng viết mực bé thích lắm, viết một tí xong , loáy hoáy mở ra xem bên trong, thế là dính mực tèm lem ra tay luôn!
    • 228 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Con mình cũng học Trung tự, viết bút mực nhưng con mình viết chậm hơn bút chì vài dòng cuối chắc cô nàng mỏi tay nên chữ run quá. Có mẹ nào để ý con viết một trang là bao nhiêu phút thì hợp lý không?
    • 846 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Mình ở HCM, lớp con gái mình cũng dùng viết mực từ giữa tháng 10 đó. Thi giữa kỳ xong là có thông báo về sd viết mực. Nhưng cả lớp con mình thống nhất từ hồi đầu năm lúc họp PH là đóng tiền nhờ cô mua viết giùm. Đóng 20k, viết mài thầy Ánh các mẹ ah. Mà các mẹ cũng đừng lo quá. Mình thấy con sd viết mực sớm cũng chỉ để làm quen thôi. Vài ngày mới thấy cô cho viết nửa trang. Còn vẫn sd viết chì là chủ yếu.
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me QN Xem bài viết
    Vote cho bút và mực Hồng Hà. Bút HH có 3 loại 15K, 20K và 50K.Các Mẹ mua loại trung bình nhé. mình mua loại trung bình hình như là 20K, mua cả hộp nên không nhớ chính xác là bao nhiêu tiền một cây nữa, mua của cô Giáo dạy viết chữ đẹp cho con mình. nếu các mẹ không tìm thấy bút này ở nhà sách Nguyễn Kiệm thì có thể vào phía trong sát chợ Tân Sơn Nhất mình không nhớ rõ địa chỉ tìm nhà cô Thảo (Có để bảng Dạy Vẽ & Luyện Chữ Đẹp - Cô Thảo), cô chuyên bán dụng cụ học tập hiệu HH.

Bé nhà minh năm nay học lớp 2, từ đầu năm học đến nay đi học mẹ cứ bơm mực cho bé mang theo 2 cây bút HH dùng trong cả tuần đấy. Bé mình lớp 1 chữ rất xấu nhưng sau 20 buổi học hè ở Cô Thảo thì chữ khá hơn rất nhiều,(Trong lớp cô giáo chọn vở của bé đi thi vở sạch chữ đẹp). Cô Thảo cũng chỉ cho các bé viết bằng bút HH thôi, vừa rẻ mà bền nữa.

Lưu ý : Con mới học viết bút máy các mẹ đừng mua loại đắt tiền (50K) của Hồng Hà nhé vì bút này vừa nặng mà rớt là gãy ngòi ngay đấy.
    Bé nhà mình đang học lớp 2. Bé nhà bạn học lớp 2B trường TQT phải không?
    • 33 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Theo mình, học sinh lớp 1 nên sử dụng bút mực nhẹ, ngòi viết trơn, có nét thanh nét đậm và đồng thời sử dụng màu mực sáng, khô nhanh. Bạn có thể cho con dùng bút vạn hoa chẳng hạn. Cũng có rất nhiều loại bút viết đẹp. Bạn nên cho con dùng mực queen để khi dùng bút mực, trẻ sẽ không làm nhòe chữ.:Smiling:
    • 116 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi le le Xem bài viết
    Bé nhà mình đang học lớp 2. Bé nhà bạn học lớp 2B trường TQT phải không?
    À bé nhà mình học bên Việt Úc bạn a.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3