Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Xin lời khuyên và cách dạy trẻ chậm nói!

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 16.8K Lượt đọc
  • 72 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 8
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình tình cờ biết đc trang này. https://m.facebook.com/giaoducdacbie...776103359&_rdr
    Đây là trang của 1 giáo viên dạy trẻ rối loạn ngôn ngữ, tự kỷ, chậm pt. Các mẹ có thể tham khảo các biện pháp cô hướng dẫn cho cha mẹ giao tiếp với bé tại nhà. Hoặc nhắn tin hỏi, nhờ cô đó tư vấn cho.

• 12 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình thấy có một số điểm mà TK không xuất phát từ nguyên nhân là di truyền hay bệnh lý của trẻ mà chính là môi trường sống.đó là:
    1. Cha mẹ cho con xem ti vi quá nhiều và quá sớm mà không hướng con vào các hoạt động. Việc này cũng có ảnh hưởng tới việc hay nói nhảm của trẻ.
    2. Cha mẹ không có tg giao tiếp với con( trong giai đoạn đến 3 tuổi là giai đoạn trẻ bắt chước rất tốt và nó sẽ biến những cái học được để trở thành của nó để nó áp dụng vào tình huống tương tự ). Đặc biệt là giao tiếp của người bố.
    3.Để con ở nhà với người giúp việc: không giao tiếp, cứ ngoan là được( 1 tháng k sao, 2 tháng k sao, nhưng 5, 6 tháng thì đã khó chữa được rồi
    Tại sao ở dưới các vùng quê nông thôn tỉ lệ chậm nói và tự kỷ ít hơn trên thành phố?

• 108 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng có các hoạt động y hệt như nhà mẹ
    Biết người biết ta

• 339 Bài viết

• 623 Được cảm ơn

Bé nhà mình 20 tháng rồi, cũng thuộc dạng chậm nói, sốt ruột lắm mà chưa biết làm gì.

Bé cũng nói được vài từ đơn giản: bố, mẹ, bà, đi đi, đi chơi, ú òa, ạ, bye ... nhưng chỉ dừng ở đó thôi ko tiến bộ thêm được chút nào. Mình thừa nhận là thời gian con xem tivi khá nhiều, nhất là bố mẹ đi làm cả ngày ở nhà với ob lại càng dc xem nhiều hơn . Mình đã cố gắng nói chuyện với con nhiều hơn, vì con đi ngủ từ khá sớm, nhưng mình cũng thắc mắc là bé nhà mình ra ngoài chơi từ rất sớm (từ hồi 6 tháng mẹ đi làm ob và cụ đã cho con đi chơi rồi), tiếp xúc với nhiều trẻ con, con cũng nô đùa ghê lắm nhưng ko chịu nói. Con đi học từ hồi 18 tháng, về nhà cũng nói thêm đc chút ít nhưng vẫn lười nói mà có vẻ mình thấy con phát âm khó khăn. Mình dậy con học nhưng con cũng ko chịu tiếp thu, ko để ý và ít khi làm theo. khi mọi người hỏi con ông bà, bố mẹ đâu con cũng ko chỉ mặc dù biết rõ.

Em vào đây để học hỏi xem có thêm kinh nghiệm gì về việc dậy con học nói ko, chứ stress quá!

• 12 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

con nhà mình đc 3 tuổi, con được chín tháng thì biết nói và từ đầu tiên con nói được là từ "có". Vì: khi đưa cho con chơi hoặc ăn cái gì đó, mình luôn hỏi con: Con có muốn chơi( ăn) cái này không?Khi con chưa biết nói con thường gặt hoặc lắc đầu. Rồi mình hay tập khẩu hình miệng cho con theo các nguyên âm và tập các bài tập về lưỡi. Rồi sau đó uốn con dần. Khi cảm thấy ổn, mỗi khi cho con những cái con thích mình thường ép con nói 1 từ nào đó thì mình mới cho( k nói nhất quyết k cho)( ban đầu là những từ đơn giản, âm mở như: ca, ba, na....Đó cũng là 1 trong các nguyên nhân mà con biết nói sớm.
    Không biết có phải vì mình dạy con có- không đầu tiên không mà bây giờ con cá tính quá: con nói không ăn thì sẽ không ăn, ăn thì sẽ ăn, có muốn ép cũng k ép đc.

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các Mẹ.
    Đọc bài của các bạn mà mình bật khóc vì thương con. Mình có 1 con trai nay được 30 tháng năng 15kg, cao 94cm nhưng chưa nói được nhiều, anh chỉ nói lúc nào anh thích như ba, mẹ ơi, hết rồi, rồi đếm một, hai, ba bắt đầu (học theo trên TV). Anh có những biểu hiện như sau:
    - Khi xem TV tới chương trình TV nào anh phấn khích thì anh hay chạy vòng tròn và cười hoặc hét lên, hoặc nếu sợ chạy ra núp đằng sau cánh cửa kính rồi nhìn vào (vì anh lười ăn nên mình hay mở quảng cáo cho anh xem để ăn).
    - Mẹ dạy cái gì anh cũng không làm theo, không nói theo, hỏi cái gì cũng không nói mặc dù anh biết, muốn lấy cái gì thì kéo tay mẹ đi tận nơi rồi chỉ bắt mẹ lấy, không lấy thì nằm vạ khóc. Nhiều lúc gọi anh thì phải gọi nhiều lần hoặc quát lên thì anh mới chịu nghe.
    Mình cũng mới cho bé đi học được 4 tháng. Chắc có lẽ do mình không có nhiều thời gian dành cho bé nên giờ bé mới bị như vậy. Mình đang hoang mang lắm, mình cũng có đặt lịch khám bên khoa Tâm lý của bệnh viện Nhi đồng 2 nhưng tới 6/11 mới khám. Nghĩ tới con mà quặn lòng, mình viết lên đây mong chị em nào đã từng có con, cháu chậm nói như con mình mong cho mình xin một vài kinh nghiệm. Chân thành cảm ơn.

• 326 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

Chào các Mẹ.
    Đọc bài của các bạn mà mình bật khóc vì thương con. Mình có 1 con trai nay được 30 tháng năng 15kg, cao 94cm nhưng chưa nói được nhiều, anh chỉ nói lúc nào anh thích như ba, mẹ ơi, hết rồi, rồi đếm một, hai, ba bắt đầu (học theo trên TV). Anh có những biểu hiện như sau:
    - Khi xem TV tới chương trình TV nào anh phấn khích thì anh hay chạy vòng tròn và cười hoặc hét lên, hoặc nếu sợ chạy ra núp đằng sau cánh cửa kính rồi nhìn vào (vì anh lười ăn nên mình hay mở quảng cáo cho anh xem để ăn).
    - Mẹ dạy cái gì anh cũng không làm theo, không nói theo, hỏi cái gì cũng không nói mặc dù anh biết, muốn lấy cái gì thì kéo tay mẹ đi tận nơi rồi chỉ bắt mẹ lấy, không lấy thì nằm vạ khóc. Nhiều lúc gọi anh thì phải gọi nhiều lần hoặc quát lên thì anh mới chịu nghe.
    Mình cũng mới cho bé đi học được 4 tháng. Chắc có lẽ do mình không có nhiều thời gian dành cho bé nên giờ bé mới bị như vậy. Mình đang hoang mang lắm, mình cũng có đặt lịch khám bên khoa Tâm lý của bệnh viện Nhi đồng 2 nhưng tới 6/11 mới khám. Nghĩ tới con mà quặn lòng, mình viết lên đây mong chị em nào đã từng có con, cháu chậm nói như con mình mong cho mình xin một vài kinh nghiệm. Chân thành cảm ơn.
    Bạn ơi, hãy dành nhiều thời gian chơi có chủ đích với con hơn, bạn tìm một số cuốn sách như Từng bước nhỏ một về nghiên cứu rồi chơi với con nhé. Bạn tham khảo thêm ở đây cũng có nhiều tài liệu: http://www.tretuky.com/tailieu/62/Ngu-am-tri-lieu.aspx
    Ngoài ra nên cho con đi khám để trong trường hợp cần thiết thì bắt đầu cho con học tăng cường luôn. Mong bé sẽ có nhiều tiến bộ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 42 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Chia sẻ với chị cách dạy con từ vựng của bố em. Khi thằng cu em trai em còn bé, bố em cứ rảnh lúc nào là lại bế ẵm và hát ru nó với những bài ca dao dân ca quen thuộc. Hát ru nó một thời gian, bố em bắt đầu bỏ , lược đi những chữ cuối trong câu thơ , và thế là cu cậu lại kêu lên tiếng đó. vì là thơ lục bát có vần điệu lại nhịp nhàng, ngân nga chầm chậm, nên nó rất dễ thuộc cho trẻ em. vd như con cò bay lả bay la, bay từ cửa phủ bay ra cánh đồng... thì ng lớn chỉ hát đến chữ "bay", rồi ngừng lại, trẻ con theo phản xạ trí nhớ và thói quen nó sẽ tự bật ra tiếng "la" rất ngộ nghĩnh ạ. tương tự với những bài khác: thằng bờm có cái quạt mo/ phú ông xin đổi ba bò chín trâu... thì ng lớn chỉ hát đến "chín" thôi, rồi ngừng lại, trẻ con đang theo đà được nghe hát du dương vần điệu êm ru mà lại bị gián đoạn, nó sẽ phải tự bật ra tiếng "trâu" để "lắp" thêm vào. Đây là cách khá thú vị mà e quan sát đc từ bố để kích thích trí nhớ ngôn ngữ và tạo phản xạ nói của em trai em. Vì thế nên dù bme em thời đó đều đi làm bận rộn nhưng thằng em em vẫn nói đc rất sớm và còn thích nói nữa. Con chị đã lớn thì chị vẫn áp dụng đc khi hát ru cho bé ngủ mỗi buổi tối. Vậy nên em nghĩ lo lắng trẻ con bị bệnh thì cũng chưa chắc mà đôi khi chúng nó chỉ đơn giản là ko có môi trường hay cách tương tác thích hợp với ng lớn để kích thích nó bắt chước ngôn ngữ và nảy sinh nhu cầu "nói và phải nói ra" thôi. Hy vọng chia sẻ nho nhỏ này của em giúp các mẹ các chị bớt lo lắng và thêm 1 phg tiện để kích thích trẻ tập nói thậm chí có khi nói nhiều nói suốt cả ngày đc í ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mẹ nó nên tìm hiểu các phương pháp dạy con thông minh sớm như : giáo dục từ sớm, phương án 0 tuổi, glenn doman, shichida... và áp dụng cho con xem sao. Trước con mình cũng chậm nói, sau mình có dạy 1 chút các pp trên, ko nhưng con nói rất tốt mà mình thấy nó thông minh, hoạt bát hơn hẳn.

• 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con đứa bạn mình cũng là một đứa trẻ chậm nói . Hồi đấy bạn mình cũng áp dụng phương pháp này phương pháp ka nhưng cũng ko ăn thua cuối cùng bạn mình rút ra một cách là chịu khó cho đi chơi đi giao lưu với nhiều người kết hợp với đi lớp thế là dần dần cu cậu cũng nói đc nhiều . Giờ thì hát ví von
    Nyll"Tailor | Complet - Veston - Shirt for Men
    Tặng sơ mi may đo cao cấp khi may vest
    http://mgod.webtretho.com/forum/f292...hu-re-1772803/

• Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 8