Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Tư vấn cách dạy trẻ có tật mất tập trung.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.07K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 177 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Chào các bố các mẹ.

Nhà mình có 1 công chúa gần được 2 tuổi rồi. Mình và mẹ nó mua các sách, hình dành cho lứa tuổi về dạy cho bé nhưng bé chả bảo giờ tập chung và cũng chả nhớ những gì được chỉ cả. Đối với cả đồ chơi hay các đồ dùng trong nhà bé cũng vậy. Nói chung là bảo thì không nghe, mà nghe trước thì quên sau. Mình rất lo. Nhất là sau này mà đi học thì sẽ không biết thế nào???
    Các mẹ có kinh nghiệm gì hay chỉ giúp mình với nhé. Thanks nhiều nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,532 Bài viết

• 2,372 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhy_xop Xem bài viết
    Chào các bố các mẹ.

Nhà mình có 1 công chúa gần được 2 tuổi rồi. Mình và mẹ nó mua các sách, hình dành cho lứa tuổi về dạy cho bé nhưng bé chả bảo giờ tập chung và cũng chả nhớ những gì được chỉ cả. Đối với cả đồ chơi hay các đồ dùng trong nhà bé cũng vậy. Nói chung là bảo thì không nghe, mà nghe trước thì quên sau. Mình rất lo. Nhất là sau này mà đi học thì sẽ không biết thế nào???
    Các mẹ có kinh nghiệm gì hay chỉ giúp mình với nhé. Thanks nhiều nhiều.
    Hì, nghe giống giống bé nhà mình đấy, nhưng mà.....sao mình không thấy lo lắm nhỉ....

• 135 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Con gái mình cũng sắp 2 tuổi rồi, mẹ mua sách truyện về dạy con nhưng con chẳng khi nào tập trung cả, quá hiếu động... mẹ chỉ sợ tự kỉ thôi ...Truyện thì chỉ kể cho con được một trang, còn lại là con đòi mở sách hết trang này trang khác, sách mỏng thì xé tan nát, nói chung là k tập trung bất cứ việc gì cả nên mẹ nản lòng lắm, nhiều khi quyên béng mất phải dạy con vì chạy theo con thu dọn cũng đủ mệt phờ râu rồi .
    Mình cũng băn khoăn vì cách dạy con lắm, con mình hiếu động quá nhiều khi làm mẹ cảm thấy bất lực chỉ muốn khóc thôi ...
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ nó không phải lo lắng quá đâu. Cu nhà tớ cũng thế, mà chẳng phải là 2 tuổi mà anh ta đã 4 tuổi rồi. Có điều, cái gì mà anh ta thích thì chàng nhớ rất kỹ. Mình còn nhiều lúc bất ngờ vì anh ta biết nhiều thứ mà mẹ chưa có dự định dậy dỗ. Như hồi 2 tuổi rưỡi, một hôm đi cùng mẹ đến nhà ông, trông thấy con gà ở chợ, anh ta gọi luôn là "chicken", rồi đi siêu thị thấy bóng bay thả trên cao thì biết hô là "balloon". Hóa ra là anh ta thích xem Disney Playhouse, rồi nhập tâm những từ tiếng Anh ấy lúc nào không biết. Bây giờ cũng vẫn thế, mình cố gắng dậy anh ta các con số, mà mãi chẳng thấy nhớ. Mình mới in tranh nối số cho anh ta vẽ, thì chỉ sau hai - ba lần gì đó thì nhớ hết cả mặt số. Mình nghĩ trẻ con nó hiếu động nên không chú ý vào những gì không gây sự chú ý. Chỉ cần mình chịu khó để ý đến con và xem nó thích gì rồi lựa theo đó mà dậy là ổn thôi. Con mẹ nó cũng giống nhiều đứa trẻ khác, không sao đâu. Đừng lo lắng quá rồi lại đâm stress đấy.
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình có cố con gái gần 3 tuổi rồi nhưng gần đây cháu rất hay khóc, hay hờn. Hễ có ai trêu là khóc và hét thật to, hét hết sức, tối về bắt đầu khản tiếng, nói không ra hơi. Đến đêm mơ ngủ cháu cũng khóc. MÌnh rất lo. Hơn nữa con nhà mình mẹ nói mồm là không nghe lời, phải dọa là: con phải đi vào không thì mẹ lấy roi đánh đau thì mới vào. Mình không muốn đánh con nhiều sợ con rạn đòn, nhưng mình phải làm gì để bé nghe lời mẹ tốt hơn, các bạn hãy tư vấn giúp mình nhé. Khi mình mua sách vở về dạy bé cũng chỉ học đc 5 phút sau đó là mải chơi, không thích học. Các bạn hãy tư vấn giúp mình nhé, cảm ơn :Smiling:
    • 725 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhanh0905 Xem bài viết
    Mình có cố con gái gần 3 tuổi rồi nhưng gần đây cháu rất hay khóc, hay hờn. Hễ có ai trêu là khóc và hét thật to, hét hết sức, tối về bắt đầu khản tiếng, nói không ra hơi. Đến đêm mơ ngủ cháu cũng khóc. MÌnh rất lo. Hơn nữa con nhà mình mẹ nói mồm là không nghe lời, phải dọa là: con phải đi vào không thì mẹ lấy roi đánh đau thì mới vào. Mình không muốn đánh con nhiều sợ con rạn đòn, nhưng mình phải làm gì để bé nghe lời mẹ tốt hơn, các bạn hãy tư vấn giúp mình nhé. Khi mình mua sách vở về dạy bé cũng chỉ học đc 5 phút sau đó là mải chơi, không thích học. Các bạn hãy tư vấn giúp mình nhé, cảm ơn :Smiling:
    Một là bé có chút rối loạn tăng động giảm chú ý,hai là bé bắt đầu bước vào tuổi lên 3- một ngưỡng tâm lý rất phức tạp.Mình muốn đưa một số file đính kèm mình sưu tập cho các mẹ tham khảo mà chưa biết đưa ntn?
    Bé nhà mình cũng ở lứa tuổi này,đã cho đi khám ở viện nhi và một vài trung tâm.Bé bị cả hai,cả khủng hoảng lứa tuổi và có một chút tăng động
    • 37 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé nhà mình 21 tháng, cũng không tập trung nhưng mình nghĩ lứa tuổi này trẻ đều thế cả. Mình nghĩ dưới 3 tuổi vấn đề dinh dưỡng là quan trọng nhất, còn việc dạy các con thì chỉ là cùng vui, chơi mà thôi. Điều quan trọng mình phải danh nhiều thời gian và phải kiên nhẫn với các bé.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mỗi chaú có một dấu hiệu khác nhau, cháu nhà tôi cũng vậy đi khám thì bác sỹ nói là tự kỷ rồi. Các bác nào có con biểu hiện như vậy thì đi khám điều trị cho sớm thì may mới có hy vọng.
    • 141 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Cu tý nhà mình cứ ngồi học được 5-10 phút là kêu mỏi tay,ngọ nguậy bên này, bên kia.. chữ viết xấu ơi là xấu mà lười tập viết lắm. Nhưng các trò chơi hay vận động thì khỏi phải nói, bảo 1 lần là biết ngay, chơi thì rất sáng tạo không biết chán. Những lúc học sao mà khác thế, nên mình toàn phải áp dụng kiểu chơi mà học, học mà chơi... Nhưng nói chung cũng thấy mệt oải, bé nhà mình sắp vào lớp 1 rồi, mẹ nào có cách gì giúp bé chịu ngồi yên để học không vậy? Thank các mẹ nhiều nha,
    • 3,812 Bài viết

• 3,511 Được cảm ơn

bé 4t có còn rối loạn tâm lý ko các mẹ?Sao bạn Nhím nhà em càng lớn càng bướng quá,dù mẹ thủ thỉ tâm sự,kể truyện với ngụ ý khuyên răn con nhưng cũng chẳng ăn thua,nghịch khủng khiếp luôn
    Xin hãy giúp đỡ các bệnh nhân viện bỏng quốc gia .mẹ Nhím yêu :0976 năm chín 8866
    http://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index97.html
    • 20 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cũng không có gì đáng ngại đâu các bố mẹ ơi, đó là biểu hiện tự nhiên của các bé dưới 5 tuổi thôi mà. Ngay cả người lớn mình nếu cái gì ko hứng thú thì cũng khó mà tập trung chứ nói gì các con. Các bố mẹ có thể thay đổi cách dạy hoặc gây sự chú ý hơn cho bé, có thể sẽ cải thiện được tình hình đấy!
    "Cám ơn con đã đến bên Bố Mẹ..."
    • 63 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nhóc e cũng vậy, lì lợm hết biết, e còn đang tính cho đi khám tâm lý vì bé lì quá. Hồi nhỏ nói còn chịu nghe, càng lớn lại càng khó ưa. Mẹ nói ko nghe, có khi nhảy vào đánh mẹ nữa chứ, đi học còn đánh cả bạn dù mình nhỏ tuổi nhất lớp mà lại là con gái. Em cũng lo quá! Con người ta thấy dễ thương lắm kìa. Có khi nào nó bị ảnh hưởng tâm lý.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhóc Tấn nhà em tận 6 tuổi rồi, đi học lớp 1 rùi nhưng cứ nói đến viết bài là ngứa tay, ngứa chân, rồi ngó ngoáy đòi đi uống nước đủ thể loại. Nhưng cứ bảo đi chơi hay chơi trò gì thì nhanh lắm. Cả lúc ăn cơm cũng ngó ngoáy cầm cái này, nghịch cái kia, thế có phải là có vấn đề không hả các mẹ?
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhiều mẹ có con tính giống cu Pes nhà mình ghê. Giờ cũng đến bó tay. Đi học cô giáo bảo gì cũng nghe, ve nhà ăn vạ bố mẹ thôi
    • 151 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Chào mẹ,
    Bé tầm 2 tuổi, chỉ có thể tập trung được từ 2-3 phút, trí nhớ ngắn hạn cũng kém, vì vậy, mẹ nên rèn luyện cho bé bằng cách lặp đi lặp lại nhiều lần để bé hình thành thói quen. Mẹ cũng không nên quá lo lắng vì lo lắng như vậy sẽ làm cho bé có cảm giác bất an. Mẹ cũng nên thường xuyên chơi với bé để xem diễn biến tâm lý của bé như thế nào, thích, hay không thích những thứ gì. Mẹ hãy lựa chọn những đồ chơi hay trò chơi mà bé thích để tăng sự thu hút của bé. Có thể chơi trò ghi nhớ mầu sắc, ghi nhớ hình ảnh, ghi nhớ vị trí…để bé có đưuọc trí nhớ tốt hơn. Chúc mẹ và bé luôn vui vẻ nhé
    • 119 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hay các mẹ cho con nghe nhạc giao hưởng hoặc nhạc của Yoga, biết đâu cũng tác động chút nào được tới bé.