Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Nho các me tu van, cách dạy con 5 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.35K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

• 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình mở topic này với mong muốn xin chia sẻ các kinh nghiệm giáo dục con 5 tuổi.
    Hôm qua minh thục sự sốc vì một chuyện như sau:
    TA nhà mình đã hơn 4 tuổi, bình thường nó là 1 đứa rát bướng bỉng và khá lì ,mặc dù nhìn bên ngoài khá hiền. Hôm qua khi nó đi ị, thì bác giúp việc vào rửa đít cho nó, nhưng nó nhất định không chịu và cứ đòi mẹ vào rửa (nó thường xuyên đòi mẹ rửa), nhưng mình không vào, nó cứ đòi chờ mẹ rửa, mặc dù bác giúp việc đã giả thích cho nó là mẹ đang bận, nhưng nó không chịu và cứ đạp bác GV, sau 1 hồi thấy nó hư quá, mình vào lấy roi đánh vào chân (đánh đúng vào cái chân nó vừa đạp bác GV), nó không khóc và còn lườm mẹ rồi nó nói " Con không thể tưởng tượng nổi, mẹ thattj là ích kỷ"
    Ôi các mẹ ơi, mình stress quá, phải làm sao bây giờ nhỉ, không biết mình đã dạy nó sai ở điểm gì, nhờ các mẹ tư vấn với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangtunganh
    Các mẹ ơi, mình mở topic này với mong muốn xin chia sẻ các kinh nghiệm giáo dục con 5 tuổi.
    Hôm qua minh thục sự sốc vì một chuyện như sau:
    TA nhà mình đã hơn 4 tuổi, bình thường nó là 1 đứa rát bướng bỉng và khá lì ,mặc dù nhìn bên ngoài khá hiền. Hôm qua khi nó đi ị, thì bác giúp việc vào rửa đít cho nó, nhưng nó nhất định không chịu và cứ đòi mẹ vào rửa (nó thường xuyên đòi mẹ rửa), nhưng mình không vào, nó cứ đòi chờ mẹ rửa, mặc dù bác giúp việc đã giả thích cho nó là mẹ đang bận, nhưng nó không chịu và cứ đạp bác GV, sau 1 hồi thấy nó hư quá, mình vào lấy roi đánh vào chân (đánh đúng vào cái chân nó vừa đạp bác GV), nó không khóc và còn lườm mẹ rồi nó nói " Con không thể tưởng tượng nổi, mẹ thattj là ích kỷ"
    Ôi các mẹ ơi, mình stress quá, phải làm sao bây giờ nhỉ, không biết mình đã dạy nó sai ở điểm gì, nhờ các mẹ tư vấn với
    Thằng lớn nhà mình cũng hiền và lì. Có lẽ việc bạn cần để mắt xem, là hàng ngày đối với bà giúp việc nó thế nào, có tôn trọng bà không, nếu nó dám thò ngoe đạp bà ấy thì cũng cần xem lại có thể hàng ngày bạn đi vắng, ở nhà nó không sợ và nể bà. Trước hết mình muốn bọn nhóc phải tôn trong những người khác đang sống cùng gia đình. Sau đó phải có sự đồng nhất về quan điểm chăm sóc, dậy con của cha, mẹ và người giúp việc, tránh việc mỗi người một phách, tạo lỗ hổng để chúng có dịp tận dụng mà thành hư.

Bạn cũng thử xem lại hay tại nó thực sự muốn mẹ làm những việc đó cho nó, chứ không muốn bà giúp việc làm, ở tuổi này việc đi toilet là riêng tư rồi, nó còn biết xấu hổ nữa kia. Khi có ai đó giúp mình trong nhà thì mình luôn giành việc chăm sóc cho bọn trẻ, và để việc khác cho người ta làm. Ví dụ nếu có hai việc, nấu cơm và tắm cho bọn trẻ thì mình nhận việc tắm cho bọn trẻ, còn để việc nấu cơm cho người khác làm, cho dù có thể bạn muốn tự nấu thì ăn hợp khẩu vị hơn, nhưng thiết nghĩ nếu bạn đi làm thì thời gian riêng tư cho con cũng ít, trẻ tuổi này vẫn cần được vuốt ve, ôm ấp lắm.

Ngoài ra, mình nghĩ khi chúng bỗng nhiên tỏ thái độ phá bĩnh, thường là chúng có những điều bức xúc, hờn dỗi với mình, đòi hỏi sự chăm sóc nhiều hơn, chứ không hẳn nó làm thế vì muốn đạp bà giúp việc thật.
    Trường hợp này bạn hãy giải thích với bé rằng, nếu con muốn mẹ làm thì con hỏi mẹ lần nữa, không được làm bà đau, như vậy là hư, và bảo bé xin lỗi bà, đừng đánh bé trước mặt người khác.

Phương châm của mình là : nếu trẻ đòi hỏi gì chính đáng thì sẽ chấp nhận, không khắt khe quá.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi wildpony; 14/04/2005 vào lúc 02:17 PM.
    • 128 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thấy những vụ trẻ con nói năng linh tinh, đôi khi xúc phạm nặng nề đối với người lớn, hoặc giọng già đời khủng khiếp thường do chúng nghe được ở đâu thôi, chứ không hiểu hết nghĩa.
    Con mình đi nhà trẻ, học được câu :Hít le ba que xỏ lá, cũng về áp dụng cho ông bà. Ban đầu mọi người cười, nhưng ông nội không cho ai nhắc lại hoặc hưởng ứng nữa. Thế là cu cậu cụt hứng không nói nữa.
    Hay hôm trước tự nhiên bảo ông hàng xóm là "Ông ăn mặc như thằng dở hơi". Ông hàng xóm giận tím cả mặt. Nhưng thực ra nó cũng chỉ nghe ai đó nói thế thôi, và áp dụng. Ông bà chỉ nhắc nó nói thế là xấu, xin lỗi ông kia chứ không đánh mắng gì cả. Sau đó thì nó không nói nữa.
    Mình nghĩ trẻ con đang tập nói, cũng như mình đi học ngoại ngữ thôi, có hiểu hết ý tứ câu nói đâu. Lỡ có áp dụng sai mà bị đánh mắng ngay thì sau trẻ sẽ mất tự tin, hoặc chỉ nói theo khuôn mẫu, không có tính sáng tạo.
    Con mình được nuôi theo kiểu tự do hết chỗ nói. Có thể người này người khác nói là chiều, nhưng mình nghĩ quan trọng nhất là cái chân thiện mĩ chứ không phải là khuôn phép xử xự.
    • 13,172 Bài viết

• 9,431 Được cảm ơn

Mình nghĩ trẻ 4,5 trở lên là hiểu hết những gì mình nói rồi cho nên hễ mà chúng làm sai hay nói bậy là lập tức chỉnh sửa câu nói của chúng liền hoặc giải thích cho chúng hiểu rõ tại sao là sai, tại sao không được nói những câu như vậy thì chúng mới tâm phục khẩu phục.

HTA, bé muốn bạn rửa đít cho bé, nếu bạn không rửa bạn có thể nói với bé bạn bận, vấn đề là nó muốn xin chút tình thương từ bạn đấy nên mới làm ẫm ĩ lên thôi. Bé của mình cũng hơn 4 tuổi, hễ làm cái gì không đúng là mình giải thích liền, mình nổi nóng là tụi nó cự lại liền đó. Lắm hôm cũng đòi mẹ thay đồ, rửa đít ba nó giải thích mẹ bận nó vẫn gào lên, nhưng mình gặp nó và nói là sáng nay mẹ mệt, hoặc là ba thay đồ thì mẹ đi làm đồ ăn sáng cho con chứ không trễ giờ học thế là êm liền. Mình nghĩ vấn đề ở đây là nó muốn mình lên tiếng là có rửa đít cho nó hay không thì phài??
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Đức nhà mình đi học về thỉnh thoảng sưu tầm được nhiều từ mới lắm: hít le, dở hơi, điên rồ, ngu,... Có hôm Đức ị xong gọi mẹ ra rửa đít hộ, mẹ bận nhờ bác giúp việc ra rửa cậu nói: "Bà ngu lắm, bà có biết rửa đít cho cháu như mẹ cháu rửa không" nhưng cuối cùng Đức vẫn đồng ý cho bà rửa giúp. Bình thường̀ Đức biết nói vậy là sai (mặc dù theo mình nghĩ Đức chưa thể hiểu hết được ý nghĩa của từ đó) nên nếu có trót nói thì cậu tự tay tát vào miệng mình or bố mẹ nói sai là cậu cũng nhắc nhở ngay. Mình cũng nhiều khi bực mình với hành động và lời nói của Đức lắm nhưng mình cũng cố kìm chế những lúc giận dữ và dạy bảo Đức từ từ.
    Mẹ HTA ơi, tuổi này nhất là các bé trai thường tỏ ra bướng bỉnh, lì lợm, hiếu thắng và thích thì tự giác làm không thích thì thôi, làm ra lỗi rồi lại xin lỗi nhưng đúng là người lớn phải giải thích cho bé hiểu để bé tâm phục khẩu phục đấy :1:
    Các mẹ ơi cho mình hỏi khi nào thì để cho bé tự vệ sinh là thích hợp nhất.
    • 1,987 Bài viết

• 526 Được cảm ơn

Con gái lớn của mình cũng được xếp vào loại rất khó bảo và dĩ nhiên là khó dạy. Mình mới sinh thêm em bé nên cũng muốn thuê người giúp việc đỡ đần nhưng lại sợ gây nên tính hách dịch cho con nên đành dẹp qua một bên. Việc nói hỗn ở tuổi này dường như là rất phổ biến, những từ ngữ không mấy đẹp đấy lại như là từ vựng mới với trẻ. Chúng rất hào hứng lắng nghe và ghi nhớ những câu nói đặc biệt trong những tình huống đặc biệt để tìm cách áp dụng vào các bối cảnh sinh hoạt thường ngày nhưng không hiểu sao lại không phù hợp, không đúng đối tượng và hay làm cho các bậc tiền bối phải hốt hoảng hay stress. Theo mình, chỉ đơn giản là chúng mới chỉ biết cách phát âm và hiểu sơ qua ý nghĩa của câu nói đó chứ chưa hiểu được mức độ nặng nhẹ, tính chất khuôn phép của từng lời nói. ĐIều này xem ra quá khó với một đứa trẻ 4-5 tuổi, mình đành phải làm hướng đạo viên cho chúng thôi, hãy giải thích và tốt nhất là làm gương cho chúng. Ngoài vấn đề lời ăn tiếng nói ra, mình còn thấy các mẹ hay gặp phải vấn đề hành xử của lũ nhóc 4-5 tuổi, rất đành hanh, ích kỷ, bướng bỉnh và phản ứng dữ dội hoặc ngược lại rất lầm lì khi bị bố mẹ dùng vũ lực xử lý. Đấy chính là "đức tính" của con mình đấy, hy vọng là chỉ tạm thời. Và mình đã quyết định thôi sử dụng bài "đánh con" trong bất kỳ trường hợp nào. Mình nói nhẹ nó không nghe, đầu tư 1 chút thời gian để giải thích, nó vẫn không nghe, làm mặt "dôi a ngã" nó cũng lờ đi thì thôi đành ấm ức nghe theo nó để êm cửa êm nhà vậy. Sau đó, khi rõ ràng là cái tôi của nó đã được ve vuốt thì nó trở nên mềm mỏng hơn và đây chính là thời điểm mình tấn công lại nó bằng mớ lý thuyết của mình.
    Trường kỳ kháng chiến luôn luôn gian khổ nhưng thắng lợi ắt sẽ về ta chỉ là sớm hay muộn, lâu hay chóng thôi. Các mẹ hay cố lên, sau cơn bão trời lại hửng nắng mà, huống hồ cơn bão này lại do chính mình gieo nên phải không các mẹ.