• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Nên cho trẻ học đàn piano từ mấy tuổi ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.6K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em rất thích sau này cho con học đàn piano nhưng không biết nên cho bé học lúc mấy tuổi là phù hợp ? Hiện tại con em còn nhỏ nhưng em muốn tham khảo dẩn để quyết định. À, nhân tiện em muốn hỏi các mẹ luôn, em nghe nói có bộ đĩa dạy trẻ bắt đầu học quan sát từ 3 tháng tuổi, ai biết tên đĩa và nơi bán ở đâu chỉ cho em với.(Bạn em bên Đức đã dùng rồi, còn ở Việt Nam không biết có không) Cảm ơn các mẹ trước.
    Bàn tay đưa nôi là bàn tay thống trị thế giới
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 854 Bài viết

• 2,151 Được cảm ơn

MOZA 4 tuổi đã phân biệt được hai nốt nhạc cách nhau 1/8 quãng. Như vậy chắc ông phải biết nhạc từ trước đó nhỉ?

Mình cũng muốn cho con học piano, chẳng phải để nó thành nhạc sỹ hay này nọ. Mà chỉ cần nó biết một tí để sau này cuộc sống nó trở nên phong phú hơn. Lúc nào stress thì có thể từng từng mấy nốt nhạc cho nó vui vẻ. Cơ mà ra chỗ dạy piano hỏi lớp học cho con thì họ bảo 4 tuổi hẵng quay lại nhé. Giờ bé quá, chưa dạy được. Vậy phải đợi tới sang năm thôi.

Nụ cười của con là hạnh phúc của mẹ...
    • 4,253 Bài viết

• 2,560 Được cảm ơn

Phải từ 6 tuổi trở lên. Phím piano nặng, bé dưới 6 tuổi không chơi được đâu các bạn.
    • 22 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cháu tớ 4 tuổi học rồi.
    • 7,396 Bài viết

• 17,319 Được cảm ơn

Nói chung chả có độ tuổi nào là chuẩn cho bé bắt đầu học cả. Cái này còn tùy thuộc vào khả năng của từng bé nữa. Nhưng theo mình cũng chả cần sớm quá nếu bé chưa thấy thích và chưa sẵn sàng học.
    Để nuôi dưỡng niềm đam mê âm nhạc và rèn tai nghe cho bé thì theo mình cứ cho bé nghe nhạc cổ điển thì không bao giờ là sớm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi littlebud; 09/02/2010 vào lúc 06:12 PM.
    • 98 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Đúng là không có cái nào gọi là chuẩn mực cả vì nó tùy thuộc vào khả năng và sở thích của từng bé. Tuy nhiên với em thì em nghĩ rằng ngoài việc năng khiếu và sở thích thì cần chú ý đến yếu tố thể chất của trẻ. Ai học đàn piano thì đều biết là phím đàn cơ rất nặng nên với các bé nhỏ hơn 4 tuổi thì khó có thể bấm được. Giải pháp cho các bé dưới 4 tuổi mà vẫn thích học thì em nghĩ là nên lựa chon giải pháp thay thế là piano điện. Con gái em 17 tháng, mỗi ngày em đều cho bé tự chơi piano điện, bé tự khám phá âm thanh và tỏ ra rất thích thú từ 5 đến 10 phút tùy theo ngày. Khi mẹ đàn hoặc dạy đàn cho các bé khác bé có phản ứng rất tích cực. Em chỉ cho bé làm quen thôi ạ, nếu bé thích thì có thể học bất kỳ nhạc cụ nào kể cả trống em cũng khuyến khích ạ. Học chơi 1 loại nhạc cụ sẽ kích thích não bé phát triển và là phương pháp nuôi dưỡng cảm xúc rất tốt.
    Hãy gieo yêu thương trên mọi nẻo đường ta đi qua
    • 1,848 Bài viết

• 2,574 Được cảm ơn

Các mẹ nói đến piano là piano ấy ạ.Thế thì bên mình recommend là từ 5 tuổi. Đến lúc đấy bé mới có thể học và nhớ được nốt nhạc. Và đúng như Tinu'smami nói là physically bé chưa phù hợp với việc học piano quá sớm.
    • 541 Bài viết

• 1,717 Được cảm ơn

Thông thường trẻ học từ 4 tuổi là mẹ ở nhà hay làm việc không quá bận. Học Piano phải tập, thích học thì tốt quá nhưng mà không tránh khỏi việc cảm thấy cực, nên con học còn nhỏ thì mẹ vất vả nhiều. (ôi tập hàng ngày ít nhất 20-30 phút trong khi đời còn nhiều thứ phải học, phải làm)
    Bé học sớm ngoài việc phím nặng nhẹ, mà hơi vất vả về việc bé nhớ nốt lúc đầu. Các bé 6 tuổi thì những điều này dễ dàng hơn nhiều. Nhưng các bé học được từ 4 tuổi (với sự nỗ lực của mẹ) thực sự rất lợi vì thời điểm này thính giác phát triển tốt nhất cho việc cảm nhận âm thanh và các lợi ích phát triển khác. Từ thính giác sẽ truyền xuống cảm nhận bàn tay nhấn, join phím và nhịp điệu.
    Mình thấy một cách hay là lúc nhỏ cho bé theo học lớp nhạc như kiểu lớp yamaha, sau lớn hơn một chút bé có ý thức và yêu thích đàn thì chuyển qua tập piano.
    • 76 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongbangbang Xem bài viết
    Bé Zidane năm nay mấy tuổi rồi chị? Bống nhà em năm nay 5 tuổi em mới cho cháu đi học Piano nhưng theo em biết thì tốt nhất nên cho trẻ học đàn từ 4 tuổi, lúc này trẻ đang háo hức tìm hiểu thế giới xung quanh mình và học đàn là một cách hỗ trợ phát triển trí não trẻ rất tốt.
    Em đang định đăng ký cho Bống ở trung tâm Bình Minh chỗ cô Thu Bình, nghe nói cô trẻ mà có phương pháp dạy hay lắm, giá cả em tìm hiểu cũng phải chăng. Nếu chị ở Hà Nội thì cho bé đi đăng ký cùng Bống nhà em học cho vui, số của cô là 0936200687/ 0437678217
    Hẹn gặp lại mẹ Zidane! hihi
    Bạn cho mình hỏi Trung tâm Bình Minh ở đâu vậy? Học phí bao nhiêu tiền 01 buổi thế? Cảm ơn bạn.
    • 613 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trung tâm Yamaha ở số 2 Ngõ Huyện có lớp bắt đầu cho trẻ từ 4 tuổi. Mẹ học cùng con, mình đã dự thính 1 buổi và hài lòng lắm. Học thực sự, mẹ ngồi cạnh thôi chứ không phải chơi lung tung. Có mẹ ngồi cạnh thì con cũng vững tin mà mẹ lại an tâm. Buổi học dự thính đó thì con mình thích mê tơi, cứ đòi học ngay.
    Mình cũng không mong con học được ngay, chỉ muốn làm 1 phép thử và định hướng dần cho con say mê.
    Lớp khai giảng tháng 4 và 10 hàng năm.
    Nếu con vui, học được, 2 mẹ con sẽ theo đến cùng. Còn nếu không sẽ dừng để chờ đến khi nào con có thể tập trung.

Nếu mẹ nào muốn đk cho con học thi fai đến xếp chỗ luôn đi. 12 bé là họ dừng nhận danh sách đó. Con mình đăng ký rồi, tháng 10 này bắt đầu cắp sách đến trường.
    • 156 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Tùy từng bé,phải xem nó có năng khiếu hay yêu thích âm nhạc ko nữa.Các mẹ nhiều khi cứ ép đi học kì vọng nhiều quá làm bé có áp lực.Hãy coi đó là môn ngoại khóa cho bé dc vui chơi.Nên cho bé nghe nhạc từ trong bụng mẹ và giai đoạn hình thành trí não.Vì giai đoạn này âm nhạc là thứ kích thích trí não rất tốt
    • 152 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me.be Xem bài viết
    Trung tâm Yamaha ở số 2 Ngõ Huyện có lớp bắt đầu cho trẻ từ 4 tuổi. Mẹ học cùng con, mình đã dự thính 1 buổi và hài lòng lắm. Học thực sự, mẹ ngồi cạnh thôi chứ không phải chơi lung tung. Có mẹ ngồi cạnh thì con cũng vững tin mà mẹ lại an tâm. Buổi học dự thính đó thì con mình thích mê tơi, cứ đòi học ngay.
    Mình cũng không mong con học được ngay, chỉ muốn làm 1 phép thử và định hướng dần cho con say mê.
    Lớp khai giảng tháng 4 và 10 hàng năm.
    Nếu con vui, học được, 2 mẹ con sẽ theo đến cùng. Còn nếu không sẽ dừng để chờ đến khi nào con có thể tập trung.

Nếu mẹ nào muốn đk cho con học thi fai đến xếp chỗ luôn đi. 12 bé là họ dừng nhận danh sách đó. Con mình đăng ký rồi, tháng 10 này bắt đầu cắp sách đến trường.
    Mẹ nó ơi cho mình hỏi chút. Sao mình gọi đến Yamaha thì bảo đến 25/8 gọi điện lại để đăng ký nhỉ?
    :LoveStruc:
    • 145 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my-zidane Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em rất thích sau này cho con học đàn piano nhưng không biết nên cho bé học lúc mấy tuổi là phù hợp ? Hiện tại con em còn nhỏ nhưng em muốn tham khảo dẩn để quyết định. À, nhân tiện em muốn hỏi các mẹ luôn, em nghe nói có bộ đĩa dạy trẻ bắt đầu học quan sát từ 3 tháng tuổi, ai biết tên đĩa và nơi bán ở đâu chỉ cho em với.(Bạn em bên Đức đã dùng rồi, còn ở Việt Nam không biết có không) Cảm ơn các mẹ trước.
    Có nhất thiết phải đặt ra một cái định đề chắc nịch vậy không bạn.Tôi thì tôi nghĩ ngay cái câu hỏi đó cũng có vấn đề.Nếu không phải là piano mà là guita thì sao,hay là bơi,là múa,là trượt patin,là vân vân.Vậy với những bộ môn đó nên cho trẻ học từ mấy tuổi là vừa.Để có thể trả lời câu hỏi tuy nhỏ nhưng mà quá vĩ đại này chúng ta không thể chỉ trông chờ vào một số quan sát mang tính bề ngoài mà cần phải có một trình độ giáo dục thượng thặng.Nói một cách đơn giản,không ai sinh ra đã là vĩ nhân,tất cả là do giáo dục,lao động,máu và nước mắt mà thành.Giáo dục là thử và sai,thử lại và đúng.Không ai ép một đứa trẻ phải thích cái mà chúng không muốn,vả lại có ép không đươc.
    Mozart là một hiện tượng có một,người ta nghiên cứu về ông còn cho rằng ông được đầu thai từ nhiều kiếp trước và đến cái kiếp của ông thì tài năng đã được phát lộ từ rất sớm cộng với một nền giáo dục đẳng cấp của Áo,kinh đô âm nhạc của cả châu Âu,ông đã trở thành một vĩ nhân.
    Tôi nghĩ vấn đề của con bạn không phải là piano mà là bạn phải quan sát xem con bạn thích cái gì.Bạn hãy quan sát thật tỉ mỉ và thận trọng,kiên nhẫn.Bạn hãy giấu những cặp mắt của mình sau những cánh cửa để xem con bạn đang chơi trò gì.Sau đó hãy đầu tư vào đam mê đó cho con.Còn tôi,tôi nghĩ có thể con bạn có năng khiếu tennis
    • 613 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống9082 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi cho mình hỏi chút. Sao mình gọi đến Yamaha thì bảo đến 25/8 gọi điện lại để đăng ký nhỉ?
    Oh, thế mình cũng k rõ. Vì cách đây khoảng 1 tháng, 2 mẹ con nhà Be dung dăng dắt nhau đến xin dự thính 1 buổi, xong ra đăng ký luôn. Các cô ghi tên vào 1 cuốn sổ. Sau đó 2 người bạn mình cũng gọi và đăng ký được mà.
    Hay là lại đủ rồi??? Vì lớp hạn chế số hs mà bạn.

Nếu nhiệt tình thì chiều t7 này bạn dắt bé qua đó trực tiếp đi, marketing xem con có hứng không và hỏi họ luôn nhé. Chắc mình cũng phải qua lại cho chắc ăn mất thôi.
    • 152 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Oh, thế mình cũng k rõ. Vì cách đây khoảng 1 tháng, 2 mẹ con nhà Be dung dăng dắt nhau đến xin dự thính 1 buổi, xong ra đăng ký luôn. Các cô ghi tên vào 1 cuốn sổ. Sau đó 2 người bạn mình cũng gọi và đăng ký được mà.
    Hay là lại đủ rồi??? Vì lớp hạn chế số hs mà bạn.

Nếu nhiệt tình thì chiều t7 này bạn dắt bé qua đó trực tiếp đi, marketing xem con có hứng không và hỏi họ luôn nhé. Chắc mình cũng phải qua lại cho chắc ăn mất thôi.
    Bạn ơi, chiều thứ 7 ở đấy có lớp mấy giờ nhỉ để mình cho con bé con nhà mình đi dự thính rồi xem có đăng ký được không?.
    Thanks mẹ nó nhiều nhé.
    • 7,396 Bài viết

• 17,319 Được cảm ơn

Đúng là học ở Yamaha rất hay và thích hợp cho các bé mới bắt đầu. Nhưng mà chỉ nên học một thời gian ở đó thôi, nếu bé thích và theo được thì nên cho chuyển sang piano cá nhân. Nếu không thì rất lãng phí thời gian vì ở đó học rất chậm.

Bé nhà mình cũng bắt đầu học từ 4 tuổi đấy. Học rất tốt, tiếp thu nhanh, rất thích học đàn. Mình cũng thấy lạ là bọn trẻ con chưa biết đọc biết viết mà lại có thể đọc được bản nhạc ngon lành. Chỉ không biết sự say mê có được dài lâu không thôi.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 613 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Đúng là học ở Yamaha rất hay và thích hợp cho các bé mới bắt đầu. Nhưng mà chỉ nên học một thời gian ở đó thôi, nếu bé thích và theo được thì nên cho chuyển sang piano cá nhân. Nếu không thì rất lãng phí thời gian vì ở đó học rất chậm.

Bé nhà mình cũng bắt đầu học từ 4 tuổi đấy. Học rất tốt, tiếp thu nhanh, rất thích học đàn. Mình cũng thấy lạ là bọn trẻ con chưa biết đọc biết viết mà lại có thể đọc được bản nhạc ngon lành. Chỉ không biết sự say mê có được dài lâu không thôi.
    Em cũng nghĩ như bác đó. Trước tiên e sẽ theo khả năng của con trước rồi cho học khoảng 1 năm, tình hình OK thì sẽ nhờ tư vấn mua đàn rồi tìm cô giáo về dạy cho con.

Mẹ Bống ơi, tầm 3h 2 mẹ con qua đó là vừa. Cũng chỉ cần ngồi nửa buổi là được. Mong các con được học cùng nhau cho các mẹ dễ buôn nhỉ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 152 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ như bác đó. Trước tiên e sẽ theo khả năng của con trước rồi cho học khoảng 1 năm, tình hình OK thì sẽ nhờ tư vấn mua đàn rồi tìm cô giáo về dạy cho con.

Mẹ Bống ơi, tầm 3h 2 mẹ con qua đó là vừa. Cũng chỉ cần ngồi nửa buổi là được. Mong các con được học cùng nhau cho các mẹ dễ buôn nhỉ.
    Sáng nay mình gọi lại rồi, họ bảo 10h40 sáng thứ 7. Mà buồn cười lắm, sáng nay gọi lại thì cô lại bảo cứ ghi tên để lại số điện thoại rồi cuối tháng 8 confirm lại xem có chính thức học không nữa cơ.
    Hy vọng gặp mẹ nó với các con.
    • 71 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vể thể chất thì tầm 6 tuổi hẵng cho bé học chị àh. Phím piano nặng, nhỏ quá bé học không nổi đâu. Muốn cho bé tập quen phím đàn trước thì tốt nhất là cho học organ ^^
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my-zidane Xem bài viết
    con mình học piano từ lúc 4 tuổi, nhưng mình thấy tội nghiệp bé vì tay con còn nhỏ để lên phím không hết và đánh cũng mau mỏi tay hơn các bé khác, mà giờ cháu lỡ học rùi nên ko nỡ cho cháu nghĩ, mà mình khuyên bạn nên cho bé học từ 5 tuổi thì tốt hơn..................^^
    (con mình đang học bên Nhất tâm đối diện cv lê văn 8 ak, chỗ đó dạy tốt mà học phí cũng rẻ....) ^^
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2