Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Làm thế nào để trẻ từ 1 tuổi trở lên nhanh biết nói

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 5.51K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

• 127 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi.
    Bé nhà em hơn 1 tuổi rồi, nhanh biết đi (11 tháng đi giỏi rồi) Nhưng nói thì chậm quá. bé chỉ biết nói và hay gọi " BA" thôi. Còn muốn gì là kêu lên "A,A" mà thôi. Các mẹ nào có kinh nghiệm trong việc giúp con nhanh biết nói cho em ít KN với a.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,663 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

bỐ MẸ NÓI NHIỀU CHO CON NGHE, NÓI bất kể cái j bé quan tâm, nói chậm, to, rõ ràng, bảo bé nhắc lại từ mới nói. chấm hết
    • 774 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

hic!Bin nhà mình cũng thế 16 tháng rồi, chạy ầm ầm mà chả chịu nói gì! biết mỗi "bà, đi, ti" thích cái gì thì "í"... hết! chả chịu nói gì cả! hồi 6 tháng "bà bà" suốt ngày... cả nhà tưởng biết nói sớm ...mừng hụt...
    • 127 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

ở bên con mình nói nhiều lắm, làm gì cũng bảo để con biết, muốn con chơi gì thì mẹ dạy, mẹ bảo cách chơi. Muốn con làm gì mẹ bảo gì con cũng hiểu cũng làm theo, cũng bắt chước. Nhưng bảo con nói thì con cứ lặng thinh. ...
    • 159 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Con nhà mẹ traiotdo đúng bằng con nhà mình. Búp bi nhà mình cũng chậm nói, mới chỉ biết nói vài từ đơn thôi: bà, bú (bố), boa (hoa), âng (ông), bác, nước, gâu gâu, cạc cạc, v.v. Nhưng nói chung vẫn tồ tẹt lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BupBi09; 04/03/2011 vào lúc 11:46 AM.

• 496 Bài viết

• 3,790 Được cảm ơn

Các mẹ làm sách bài tập phát âm cho bé nhé, sách tiếng kêu các con vật nữa, 2 bé nhà mình 1 tuổi là nói đc từ đơn, 14 tháng nói đc từ đôi, 18 tháng hát cả bài rồi. Tham khảo tài liệu ở link dưới chữ ký của mình!
    Bai tap phat am.rar
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 774 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BupBi09 Xem bài viết
    Con nhà mẹ traiotdo đúng bằng con nhà mình. Búp bi nhà mình cũng chậm nói, mới chỉ biết nói vài từ đơn thôi: bà, bú (bố), boa (hoa), âng (ông), bác, nước, gâu gâu, cạc cạc, v.v. Nhưng nói chung vẫn tồ tẹt lắm.
    Hic chả biết phải dạy bảo Bin thế nào nữa! Bướng kinh khủng! có mỗi "ạ" thôi mà dạy mãi đã đc đâu! mỗi chuyện "bye bye" lúc nào mà a ý muốn đi thì Bye nhiệt tình lắm, nếu ko thì cũng lờ đi luôn! bảo thơm thì thỉnh thoảng thơm mẹ (thơm kiểu để lại vết răng đầy má mẹ) còn lại chả thơm ai... nhưng đc cái soi gương hoặc ôm bạn gấu hay búp bê nào mà bảo thơm thì anh thơm nhiệt tình lắm..>.<
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con mình cũng chậm nói lắm, chỉ thích gì mới nói thôi. 16 tháng nhưng mới nói bà ơi, mâm mâm, đây, dạ, anh ninh ơi. Cháu đi ở trên giường thôi, xuống đất không dám đi. minh không biết phải làm thế nào cho con mạnh dạn đi dưới đất nữa. cháu khỏe 16 tháng nặng 13kg, cao 88cm , răng 16 cái rồi
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cực kỳ đơn giản, bé nhà mình biết nói sớm do mình tìm hiểu phương pháp dạy bé rất khoa học, đó là mớm lời cho con. Trước hết bạn phải nói nhiều với bé, bế bé đi đâu cũng giảng giải cho con, ví dụ đi quanh nhài và nói đơn giản cho con nhận biết "đây là cái tivi", "đây là tủ lạnh"... Như thế bé đã hình thành sự nhận biết để tập nói. Sau đó bạn hãy đọc cho con những bài thơ ngắn, có vần điệu để bé đọc nốt từ cuối cùng, ví dụ bài thơ: Gấu trúc nâu. Bị va đầu. Kêu thảm thiết... Bạn hãy đọc vài lần cho con nghe, sau đó "mớm" lời bằng cách ngập ngừng từ cuối cùng mỗi câu để bé đọc nốt, ví dụ "gấu trúc ...", "bị va...", "kêu thảm ...". Mình đảm bảo bé nhà bạn sẽ rất hào hứng và biết nhiều từ, học thói quen thuộc thơ. Dần dần khi biết nói hơn, bạn hãy chỉ đọc 1 từ đầu tiên của câu thơ thôi cho bé đọc nốt 2,3 từ còn lại. Bé nhà mình thuộc và nói nhiều lắm rồi đấy. Chúc thành công.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 174 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bi Ve 2008 Xem bài viết
    Cực kỳ đơn giản, bé nhà mình biết nói sớm do mình tìm hiểu phương pháp dạy bé rất khoa học, đó là mớm lời cho con. Trước hết bạn phải nói nhiều với bé, bế bé đi đâu cũng giảng giải cho con, ví dụ đi quanh nhài và nói đơn giản cho con nhận biết "đây là cái tivi", "đây là tủ lạnh"... Như thế bé đã hình thành sự nhận biết để tập nói. Sau đó bạn hãy đọc cho con những bài thơ ngắn, có vần điệu để bé đọc nốt từ cuối cùng, ví dụ bài thơ: Gấu trúc nâu. Bị va đầu. Kêu thảm thiết... Bạn hãy đọc vài lần cho con nghe, sau đó "mớm" lời bằng cách ngập ngừng từ cuối cùng mỗi câu để bé đọc nốt, ví dụ "gấu trúc ...", "bị va...", "kêu thảm ...". Mình đảm bảo bé nhà bạn sẽ rất hào hứng và biết nhiều từ, học thói quen thuộc thơ. Dần dần khi biết nói hơn, bạn hãy chỉ đọc 1 từ đầu tiên của câu thơ thôi cho bé đọc nốt 2,3 từ còn lại. Bé nhà mình thuộc và nói nhiều lắm rồi đấy. Chúc thành công.
    Mình thấy cách của mẹ bi ve hay đấy. Các bé đang tuổi khám phá mà, thế nên áp dụng cách này sẽ cuốn hút các bé học nói rất nhanh.
    • 222 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

con mẹ này giống con mình quá. cả khoản đi lẫn khoản nói. không biết có phải là do bé chậm mọc răng không nhỉ (17tháng 7 răng). mà nhà mình mọi người chịu khó nói chuyện với bé lắm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mePPMM Xem bài viết
    Các mẹ làm sách bài tập phát âm cho bé nhé, sách tiếng kêu các con vật nữa, 2 bé nhà mình 1 tuổi là nói đc từ đơn, 14 tháng nói đc từ đôi, 18 tháng hát cả bài rồi. Tham khảo tài liệu ở link dưới chữ ký của mình!
    Bai tap phat am.rar
    chi oi em down bai tap chi share khong duoc ah, chi co the goi qua mail cho em duoc khong ah, email cua em la : huonggnuyen2201@yahoo.com. Em cam on nhieu.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các con giỏi quá, bon của mẹ còn chưa chạy được