• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Làm sao để trị bệnh hay khóc nhè của bé

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 55 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình rối quá đi mất.
    Con trai mình được 02 tuổi, rât hay khóc nhè. Hơi tý là khóc.
    Sáng ngủ dậy, mình bảo xuống giường rửa mặt. Nói cả chục lần mà chưa chịu xuống. Mình lại kéo ku cậu xuống=> Khóc.
    Rửa mặt xong, mình đem tô cháo. Ku cậu lắc đầu. Mình ôm cậu lại ăn+> khóc.
    Lên xe đi học=> khóc.
    Chiều về: ăn =>khóc
    ....
    Mình gần như bị stress khi thấy con như vậy.
    Có mẹ nào có con giống mình không
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 74 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có con trai tớ đây, khóc những điều cực kỳ vô lý, khóc thật, khóc đầy nước mắt, không thể chịu đựng được, tớ đang muốn biết có cách nào trị được tính này không
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,229 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Con giai mình 28 tháng, ko phải là quá hay khóc nhưng động tí là cũng nước mắt chứa chan. Mình có mỗi bài tủ là lảng sang chuyện khác hoặc đem những thứ cu cậu thích ra để đánh lạc hướng. Ví dụ buổi sáng đánh thức cậu ta dậy đi học bằng cách thông thường thì cậu ta sẽ nhè mồm ra là để con ngủ, nhưng mình cứ ngồi cạnh kể chuyện (vì cậu ta rất thích nghe chuyện mà), kể rất to rất diễn cảm nhưng thỉnh thoảng thay đổi nội dung, thế là cậu ta cãi:Laughing:, chỉ một tí là tỉnh ngủ. Nói chung trẻ con thì cần nhất sự kiên trì, nhẫn nại, sự nhạy cảm và tình yêu thương. Mong các con luôn ngoan ngoãn
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi htram Xem bài viết
    Sáng ngủ dậy, mình bảo xuống giường rửa mặt. Nói cả chục lần mà chưa chịu xuống. Mình lại kéo ku cậu xuống=> Khóc.
    Lên xe đi học=> khóc.
    ....

Bạn có thể tham khảo cách nàynhé:
    Bạn thử yêu cầu bé làm một việc jì đó mà bé mè nheo rồi khóc:
    Cách1: ôm con vào lòng nhỏ nhẹ hỏi “con sao thế” “sao con lai khóc” “tự dưng khóc là xấu lắm”…tóm lại là những câu hỏi mở vừa để ‘đánh lạt hướng’ cho bé wên khóc vừa để bé giải toả uất ức…sau đó tuỳ câu trả lời của con mà bạn trả lời theo hướng giải quyết vấn đề bằng những câu chuyện kể hoặc những sự việc bé thấy hằng ngày.
    Cách2: cố tỏ ra không quan tâm hoặc phớt lờ tiếng khóc mặc dù bạn lun trông chừng con, bạn cứ im lặng và cố tình đang bận làm việc jì đó và nói vọng vào (nếu bé ở trong phòng) “mẹ đang rất bận, khi me xong việc con phải nín khóc nếu không con sẽ bị phạt đấy”. nếu khi xong việc con nít khóc rồi thì bạn có thể quay lại cách 1 hoặc phớt lờ như chưa có jì xảy ra, lấy cháo cho bé ăn hoặc đánh răng cho bé. Nếu bé vẫn khóc bạn hãy yêu cầu bé úp mặt vào tường, đương nhiên bé sẽ gào to hơn nhưng bạn phải cứng rắn, cứ cho bé khóc một trận cho “đã” đảm bảo lần sau sẽ chừa, chừng nào nín khóc thì mới nói chuyện
    Chú ý: 1.bạn phải ứng dụng lúc bé đói để không bị ói dễ làm mẹ yếu lòng
    2.Và chỉ có 2 mẹ con để không bị yếu tố thứ 3 như ông bà, bố.. vì như thế bé sẽ cầu cứu những người đó và sẽ bị tác dụng ngược
    Đây là kinh nghiệm mình hoc đc mong rằng nó có ích cho bạn, mỗi đứa trẻ là một cá thể riêng biệt vì thế bạn không thể áp đặt bé này phải giống bé kia mà phải tuỳ vào cá tính của con đương nhiên điều này thì không ai làm tốt hơn mẹ rùi. Hãy thử nhé!
    :Smiling::Smiling::Smiling:
    • 306 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

bé nhà em 20m giống y bé mẹ htram nhg bé chưa đi học.em ko biết phải làm sao đây.đã tảng lờ đi nhg cậu ta nắm lăn ra đạp chân ầm ầm có hôm 11h đêm còn ăn vạ khóc váng trời chỉ sợ hàng xóm nói vợ chồng em bạo hành hic có mẹ nào kinh no giúp em với:Sick:
    • 55 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình bị stress luôn. Vì mình sinh năm 1 nên mình rất bận bịu khi cùng lúc chăm sóc 02 đứa trẻ.
    Thấy cu cậu khóc, ban đầu mình còn dỗ. Sau đó không chịu được nữa thì mình lại quát mắng, thậm chí đánh rất đau. Nhưng rồi đâu vẫn hoàn đấy.
    Mình xin lỗi, mình lạc đề một tí. Con mình trước đây ăn cháo xay. Bây giờ đã 02 tuổi nên đi học phải ăn cơm. Thế là cu cậu cứ nhai nhưng không biết nuốt. Mình cho ăn cả 1h mới xong.Đã vậy cu cậu hay khóc mà mình lại nóng tính. Thế là bữa ăn nào cũng la mắng. Mình khổ sở quá đi mất. Có mẹ nào giống mình không
    • 84 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình bị stress luôn. Vì mình sinh năm 1 nên mình rất bận bịu khi cùng lúc chăm sóc 02 đứa trẻ.
    Thấy cu cậu khóc, ban đầu mình còn dỗ. Sau đó không chịu được nữa thì mình lại quát mắng, thậm chí đánh rất đau. Nhưng rồi đâu vẫn hoàn đấy.
    Mình xin lỗi, mình lạc đề một tí. Con mình trước đây ăn cháo xay. Bây giờ đã 02 tuổi nên đi học phải ăn cơm. Thế là cu cậu cứ nhai nhưng không biết nuốt. Mình cho ăn cả 1h mới xong.Đã vậy cu cậu hay khóc mà mình lại nóng tính. Thế là bữa ăn nào cũng la mắng. Mình khổ sở quá đi mất. Có mẹ nào giống mình không
    Theo em thì những lần cu cậu ăn vạ vô lý thế thì chị đừng dỗ nữa, cứ tảng lờ cu cậu đi, thậm chí chị đi ra chỗ khác, cho cu cậu khóc chán rồi tự nín. Như thế, chị vừa đỡ stress lại vừa uốn nắn được cu cậu. Con nhà em lúc đầu bị mẹ tảng lờ hay bỏ đi thì càng lăn ra ăn vạ, khóc to hơn. Nhưng sau vài lần thấy khóc to cũng chẳng ăn thua gì thì tự nín thôi. Còn về việc ăn không chịu nuốt, chị thử cho cu cậu uống thêm nước canh xem. Mà con nhà em, đang ăn mà bầy hầy, con khóc mẹ bực mình thì dù mới ăn được ít em cũng thôi, không cho ăn luôn, để cả 2 mẹ con cùng vui vẻ.
    • 2,229 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaucon_thocon Xem bài viết
    Theo em thì những lần cu cậu ăn vạ vô lý thế thì chị đừng dỗ nữa, cứ tảng lờ cu cậu đi, thậm chí chị đi ra chỗ khác, cho cu cậu khóc chán rồi tự nín. Như thế, chị vừa đỡ stress lại vừa uốn nắn được cu cậu. Con nhà em lúc đầu bị mẹ tảng lờ hay bỏ đi thì càng lăn ra ăn vạ, khóc to hơn. Nhưng sau vài lần thấy khóc to cũng chẳng ăn thua gì thì tự nín thôi. Còn về việc ăn không chịu nuốt, chị thử cho cu cậu uống thêm nước canh xem. Mà con nhà em, đang ăn mà bầy hầy, con khóc mẹ bực mình thì dù mới ăn được ít em cũng thôi, không cho ăn luôn, để cả 2 mẹ con cùng vui vẻ.
    Mình đồng tình với ý kiến của mẹ này. Trẻ con tinh ý lắm, thấy ăn vạ để đòi hỏi mà được đáp ứng thì lần sau sẽ áp dụng. Chứ nếu mình lờ đi vài lần thì chúng sẽ thôi ngay. Nhưng trước khi áp dụng cách này thì cũng phải kiểm tra xem vì sao mà con khóc, loại bỏ các nguyên nhân như con đói, con mệt, đau bụng...Để làm trẻ bình tĩnh lại( thậm chí là mình cũng bình tĩnh hơn) thì có thể phạt bắt con ngồi 1 chỗ, hoặc úp mặt vào tường. Phải thực hiện 1 cách kiên quyết và với thái độ ko phải là trừng phạt mà chỉ là giúp con bĩnh tĩnh hơn. Chắc chắn những lần đầu con sẽ lăn ra, khóc lóc dữ dội (mà bố mẹ nào cũng sẽ rất sốt ruột khi chứng kiến cảnh này đấy) cứ kiên quyết đặt vào chỗ cũ, thậm chí bỏ đi làm việc khác. Khi nào trẻ bình tĩnh lại, ko còn kêu gào khóc lóc nữa thì mới quay lại với trẻ, hướng trẻ vào 1 hoạt động khác, giải thích ngắn gọn cho trẻ thấy làm như thế là ko tốt.....Đấy là những kinh nghiệm em học từ sách vở và áp dụng cho con nhà mình đấy. Chúc con chóng ngoan cho mẹ đỡ stress
    • 93 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình chia sẻ kinh nghiệm bản thân nhé:con trai mình 3t5,rất hay khóc vô cớ như thế,càng dỗ càng gào to.Nhưng sau một thời gian áp dụng biện pháp này thì cu cậu khá hơn hằn:
    Con khóc,gào to.Mẹ đến nắm tay dắt ra cửa hoặc hành lang rồi bảo:Con muốn khóc thì cứ khóc,nhưng đứng ngoài này khóc,khi nào nín thì vô chứ không được khóc trong nhà làm mẹ nhức đầu lắm.Hiệu quả ngay từ lần đầu tiên,k cần đánh mắng gì cả.Hy vọng giúp ích được các mẹ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,152 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng hay khóc cực kỳ. OX mình áp dụng 2 chiêu này với con:
    1. Mỗi lần con nhăn mặt hoặc bắt đầu khóc là bố bảo để bố vỗ tay hoan hô cổ vũ con khóc nhé! (Con bảo: bố hoan hô là con nín luôn).
    2. Bố bảo với con là 2 bố con khóc thi xem ai khóc to hơn. Thế là bố trả vờ khóc, con nín trước bố.
    Từ hồi áp dụng 1 trong 2 chiêu trên con đỡ khóc lóc hẳn.
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cu cậu nhà mình được 18 tháng mà cũng hay khóc, hay hờn, động tý là khóc, mỗi lần khóc tớ cũng lảng sang chuyện khác, để cho cu cậu tha hồ khóc, nhưng có vẻ không hiệu quả vì cu nhà mình có thể khóc đến cả tiếng đồng hồ nếu mẹ không đến vỗ về. Có lần tớ đã nhốt vào phòng cho khóc thoái mái, có vẻ sợ lắm gào ầm ĩ nhưng lần sau vẫn thế.... chán. Chỉ còn mỗi bài là đét đít thật đau mỗi khi hờn khóc, chiêu này tớ chưa áp dụng, không biết hiệu quả thế nào, có mẹ nào áp dụng chưa, hiệu quả thế nào? mách giúp tớ với.
    • 138 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

giống Vinh nhà em quá hay ăn vạ mẹ
    sáng ngủ dậy không thấy mẹ là khóc mặc dù bố đang nằm cùng và cố gắng chơi nhưng nhất định bé không chơi, ban đầu khóc không có nước mắt nhưng em để lâu là nước mắt ròng ròng chạy vừa bực lại thương. Em vào bế là thôi liền bắt đầu miệng như tôm như tép nhưng emra khỏi giường cái là khóc.
    Sáng tới bà ngoại, chiều đón về cứ hễ về tới nhà là cứ ôm mẹ, không ãm là khóc, em nấu cơm thì bé cứ đứng dưới chân ôm chân khóc nhất định đòi bế, bố có pha trò gì cũng không theo cứ mẹ bế là hết khóc liền đôi lúc bực mình và stress mặc kệ cho khóc nhưng lại không kệ lâu được , đi làm về mệt con cứ đòi bế ãm đồi lúc stress quá bực lây cả chồng
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bekhanhvinh; 09/05/2010 vào lúc 05:12 PM.
    • 138 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ben_baby Xem bài viết
    Cu cậu nhà mình được 18 tháng mà cũng hay khóc, hay hờn, động tý là khóc, mỗi lần khóc tớ cũng lảng sang chuyện khác, để cho cu cậu tha hồ khóc, nhưng có vẻ không hiệu quả vì cu nhà mình có thể khóc đến cả tiếng đồng hồ nếu mẹ không đến vỗ về. Có lần tớ đã nhốt vào phòng cho khóc thoái mái, có vẻ sợ lắm gào ầm ĩ nhưng lần sau vẫn thế.... chán. Chỉ còn mỗi bài là đét đít thật đau mỗi khi hờn khóc, chiêu này tớ chưa áp dụng, không biết hiệu quả thế nào, có mẹ nào áp dụng chưa, hiệu quả thế nào? mách giúp tớ với.
    Chiêu này em đã áp dụng hai lần nhưng không hiệu quả, mà em thấy mỗi lần phát bé thấy bé tội tội và bé càng khóc to hơn nhưng khi em nựng bé thì thấy bé đỡ hơn nhưng mỗi lần như vậy em cứ phải bế bé suốt bỏ xuống là khóc
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Híc, em ở chung với bố mẹ chồng nên mỗi lần con hư, quát mắng con là con lại có hậu phương vững chắc là ông bà nội nên em chẳng còn biết làm thế nào. Càng ngày cái tình mè nheo hơi tý là khóc nhè của con em càng tăng.
    • 88 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình cũng đang bị xì trét nè, bé mình được 3 tuổi rùi nhưng sáng nào cũng khóc đòi bà nội, vì bé ở với ông bà từ nhỏ nên ông bà rất cưng chìu bé. Mỗi lần thấy bé khóc mình rất bực tính mè nheo của bé, mỗi sáng thức dậy khi bé kêu bà nhưng không thấy bà trả lời hoặc đợi một lúc bà trả lời là bé khóc nhè, vừa khóc vừa chạy la hét lung tung thậm chí đứng một chổ nhảy lên nhảy xuống và la hét, mình đã thử nhìu cách rùi, dỗ dành bé, la hét bé, thậm chí méc cả cô giáo nhưng thói quen đó vẫn không chấm dứt ,mình và ông xã cũng pó chân lun. Không bít làm sao để thoát khỏi tình trạng này nữa. Có mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp với
    Khi còn trẻ, chúng ta đừng bao giờ viện cớ bận công việc mà bỏ qua việc giáo dục con cái. Khi về già, tất cả hào hoa phú quí đều trở nên vô nghĩa.
    Nhưng chỉ một đứa con không thành tài sẽ khiến tuổi già của bạn càng tồi tệ hơn. Great!!!Great
    • 550 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

hihi , hình như đứa nào tầm tuổi này cũng thế nhỉ ? Mình nhớ mình hồi nhỏ ( tầm học mẫu giáo ) , sáng nào ngủ dậy cũng giãy đành đạch trên giường khóc lóc ỉ ôi , vì hồi đó mình được mẹ cưng lắm , cứ thấy mình khóc là dù đang cho heo ăn cũng lật đật rửa tay chạy lên ( hư quá ) . Giờ con trai mình 2 tuổi , ba nó mỗi lần đánh thì cộc lắm nhưng mà chiều con thôi rồi luôn , nên là nếu có ba ở nhà là chàng ỉ ôi bất cứ gặp chuyện gì cũng nước mắt lưng tròng , ngoặc miệng ra khóc kêu " ba ơi ba ơi " . Thế nhưng mà ở nhà với mẹ hoặc đi chơi với mẹ thì ngoan cực . Đang đi bị té , chuẩn bị khóc là mẹ đã ....cười hi hi " ah , Ken vừa chụp ếch kìa , con trai tự đứng dậy đi nào , ah ! phủi tay nữa nè , phủi quần nữa nè .... " thế là con tự đứng dậy .Ở nhà , cũng chẳng bao giờ mè nheo mẹ . Mà bữa nào thích mè nheo mẹ cho ngồi khóc luôn , khóc chán chê , nín nín chút mẹ lại bảo " con khóc nữa đi nào " , có hôm cứ kiểu mẹ thúc cho con khóc như thế vậy là chàng khóc luôn buổi sáng luôn , hihi . Nhưng mà sau đó thì bỏ dần vì biết có mè nheo thì mẹ cũng ko chiều .
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con mình tối ngủ tự nhiên cũ ng giật mình khóc mấy lần, tè dầm mà thay đồ nhất quyết không cho, hét kinh, ko ai dám động đến bé (đụng toiứ là la rât to) mình cũng không biết làm sao nữa, có chị nào có kinh nghiệm chỉ giupd em voi
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic.
    Mình cũng cùng cảnh ngộ nè. Mới có 1 nhóc 2 tuổi thôi mà tớ ong hết cả đầu. Con nhà tớ thì không gì cũng khóc, nhiều hôm nóng quá lấy roi quất cho một trận nhưng một lúc sau lại khóc. Đứng úp mặt vào tường vẫn khóc.Nhiều lúc thấy mệt mỏi vì con quá. Chồng mình thì nóng tính, con nói không nghe là trừng mắt lên thế là cô nàng được thể khóc luôn thế mới điên chứ. Mẹ nào có cách gì méc cho mình với mệt quá đi.
    • 175 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Lên xe đi học=> khóc.
    ....
    ĐÚng y con nhà mình luôn:
    Sáng dậy nướng ngủ: khóc
    Rua mặt: khóc
    Thây đồ: không cho thây-khóc
    Chiều đi học về: muốn gì mà ko cho phá -khóc
    Đi tắm : tắm xong ko chịu ra - khóc
    Thây đồ: ko chịu mặc - khóc
    Ối giời: nhứt cả đầu - hơn 2t , là con trai mà sao nhỏng nhẻo ko biết, lỳ lơm, quậy phá là trùm (đứng nhứt lớp)
    Biện pháp: để cho khóc ko dỗ, khóc mệt quá tự nín, nín xong mẹ nói "con ko đuoc thê này, con ko đuoc thế nọ, con có sợ mẹ ko, có có nghe lời mẹ không, không la mẹ không thuong con" . Con trả lời: " sợ mẹ, thuong mẹ, dạ", mà mỗi lần khóc là quất mấy cây nữa mới sợ, thế là ngày nào cũng khóc như vậy nhưng cũng có tiến bộ rõ rệt, giảm dần dần, thấy cũng hiệu quả phết. Lúc trước đòi gi ko cho la khóc ngật nghẽo, ngang bướng, càng ngày thì è è tí rồi chơi thứ khác. bưa nay cho thây đồ rồi chứ lúc trước cứ cởi áo ra cứ như là lấy mất Vàng, của cải của nó, ko cho cởi đâu, đánh riết cũng sợ.
    Này con yêu ơi con biết không
    Mẹ yêu con yêu con nhất đời
    Hãy cứ đi mẹ bên con
    Dõi theo con từng bước chân
    Ngày mai sau khi con lớn khôn
    Đường đời không như con ước mơ
    Hãy đứng lên và vững bước trên đường xa.
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình ủng hộ cách của gianghi vì mình cũng hay áp dụng cách này. Sáng đánh thức bé dậy mình thường hay kêu ngọt ngào, "Bé ơi, dậy đi, trời sáng rồi", sau đó không thấy động tĩnh là tới chiêu chọc lét, nói chuyện hài cho bé nghe, giỡn với bé đến khi bé tỉnh ngủ thức dậy ra khỏi giường thì thôi. Nếu bé vì lý do nào khóc lè nhè là mình sẽ bỏ mặc bé khóc trong toilet, sau đó giải thích là mẹ không thích con như thế, con không nên làm như thế, dần dần bé sẽ tự hiểu không nên khóc lè nhè khi mẹ nổi giận
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2