Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Làm sao dạy bé 14 tháng biết nghe lời...

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.7K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 94 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hôm nay mình mới vả bé mấy cái vào đôi má bầu bĩnh đáng iu vì cái tội cứ hét ầm lên suốt ngày mà mẹ nói ngừng nhưng càng nói càng hét to hơn, nhìn 2 cái má sưng lên mà đau cả ruột, nhưng không biết phải làm sao vì bé cứ la hét suốt ngày. Giọng bé hét cứ y như là cái còi tu huýt vậy, lớn và chói tai vô cùng, la bé hoài, nói bé hoài mà vẫn thua... Bé la hét khiến ai cũng nhức óc và bực mình, mình bó tay rồi. Có bố mẹ còn có kinh nghiệm chia sẻ với mình với, mình không muốn dùng đòn roi để dạy con, nhưng bé mình có vẻ ngỗ nghịch và thích làm ngược lại với những gì người lớn dạy, mình lo quá đi mất. Món gì cầm trong tay được chút xíu là vứt đi không thương tiếc, suốt ngày cho tay vào mồm móc họng để ói ra, và la hét coi như trường kỳ, mình ở nhà với bé có 2 ngày cuối tuần thôi mà nhức đầu không chịu nổi thì mới biết thươgn bà ngoại thế nào. Mong nhận được sự chia sẻ của các bố mẹ ạ... Chúc mọi người hưởng 1 cái Tết thật vui nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thotrang80; 02/02/2011 vào lúc 11:03 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mẹ này vào trường hợp của bạn mình , 15 tháng mà nó quậy không chịu nổi , ba nó đánh rất dữ nhưng củng ko ăn thua gì , dụng cái gì nó củng đập phá , thấy ba nó đánh nó mà mình xót cả ruột . Nhưng nói nó chưa nghe dc. mẹ nào có kinh nghiệm vào giúp nhé
    Bé mình mới 1 tháng , nhưng củng phải biết trước là vừa
    • 597 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Bạn ơi đúng là đòn roi ko ăn thua với các bé đâu. Bạn càng đánh bé thường xuyên thì bé sẽ càng có phản ứng tiêu cực hơn như ko sợ đòn (do người lớn thấy bé còn nhỏ nên chỉ đánh khẽ), hoặc ăn vạ + khóc hờn.
    Tốt nhất là bạn thử dùng phương pháp gây áp lực trực tiếp đến quyền lợi của bé. Ví dụ, khi bé ném đồ chơi đi thì tất cả đồ chơi sẽ bị tịch thu ngay trước mắt bé và cất lên nóc tủ, và bạn cần nói với bé ngắn gọn mà nghiêm giọng đủ để bé hiểu chứ đừng quát tháo dài dòng, bé sẽ chỉ sợ ngay lúc đó chứ ko thu nạp được thông tin qua những gì bạn nói. Như " Con ném đồ chơi thì mẹ sẽ phạt con, cất đồ chơi đi." Hoặc khi bé la hét, bạn chỉ nghiêm giọng nói "Con không nên hét như vậy sẽ bị đau họng đấy". Bạn phải để bé thấy rằng việc bé hét hay khóc lóc dù to đến thể nào đi nữa cũng sẽ không bao giờ đat được mục đích của mình, thì bé sẽ sớm nhận ra và dừng việc hét. Nếu ko hiệu quả, bạn nên hướng bé vào một hoạt động khác, ví dụ như "Nếu con không hét nữa thì mẹ sẽ đọc cho con nghe bài thơ này rất hay". Bạn cũng nên biết là các bé tầm tuổi 14,15 tháng trở lên đã bắt đầu rất thích nghe đọc thơ nên bạn cần sưu tầm và học thuộc một số bài thơ ngắn ngộ nghĩnh dành cho các bé.
    Đánh đòn cũng cần có phương pháp chứ ko nên tát hay vả vào mặt con bạn nhé, các bé sẽ cảm thấy bị tổn thương và bản thân bạn khi làm như vậy cũng chỉ càng cảm thấy giận dữ và tổn thương hơn chứ ko trút được hết những bực tức của chính bản thân mình khi bé làm bạn khó chịu.
    Và quan trọng nhất là khi bạn dạy con, thì cả gia đình phải có sự thống nhất, đừng để xảy ra kiểu mẹ dạy con ông bà lại bênh, hoặc bố đánh thì mẹ lại xót.
    Chúc bạn tìm lại được niềm vui trong việc dạy dỗ bé!

:Rose:Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương:Rose:
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 164 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Con tớ cũng thường xuyên la hét đây, nhưng 0 đến mức như con bạn, có lẽ 1 phần vì mình cho bé thấy việc đó 0 giúp bé đạt được mục đích gì hết. Trước kia bé có trò đòi đi chơi (thời điểm đó cũng tầm tuổi con bạn) , 0 đi chơi được là lăn ra gào thét rất to, rất thảm thiết. Mình và bố cháu mặc kệ, cho lên phòng đóng cửa ngồi đó với bố mẹ, ông bà 0 được can thiệp. MÌnh mặc cho bé gào thét hồi lâu, nhưng tuyệt đối 0 đánh bé vì chuyện đó, sau một hồi lâu gào thét mà thấy bố mẹ vẫn thản nhiên không ai tỏ ý mủi lòng, bé lân la với tay xin mẹ bế (miệng vẫn gào thét nhưng mức độ giảm đi 1 bậc rồi), mình ôm bé nhưng thái độ vẫn rất kiên quyết, không dỗ dành gì hết, chỉ cho bé ngồi vào lòng cho bé đỡ sợ thôi. Sau vài lần như vậy, bé không bao giờ có kiểu gào thét quá mức nữa, tuy nhiên vẫn lèo nhèo, mình vẫn phải uốn con dần dần đây. Theo mình 0 nên đánh bé vào má, với những bé có cá tính mạnh, cách roi vọt này có lẽ sẽ làm bé càng muốn phản kháng lại. Dạy con nên kết hợp nhiều phương pháp, lại phải lựa tính từng đứa nữa, thật là cả 1 quá trình gian nan và đòi hỏi sự nhẫn nại rất lớn của cha mẹ.

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Với mình thì chỉ đơn giản là làm lạc hướng sự chú ý của bé sang việc khác thôi. Chịu khó chơi với con hơn, chịu khó tìm hiểu con thích gì, hướng con đến các hoạt động mà con yêu thích, như thế bé sẽ bớt hét hơn. Mình cũng tập nói chuyện trao đổi với bé, giống như bé là một người 'lớn', và mình thực sự thấy hiệu quả. Mình không ủng hộ việc đánh con, khi nào cha mẹ phải dùng roi vọt để dậy con, khi đó cha mẹ thực sự thất bại và bất lực trong cách dạy con, theo quan điểm của mình là thế.
    • 387 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Bé nhà mình cứ ko làm theo ý bé , là bé khóc ầm lên ăn vạ đánh thì mình ko nỡ , nhưng cứ để thế này sợ sau này bé lớn lên hư mất
    • 432 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

mình cũng thấy là o nên đánh con trong bất kỳ trường hợp nào mà nên đánh lạc hướng bé rồi thủ thỉ lại với bé sau. Mình đánh bé nhà mình 1 lần vì tội lè cháo mà thấy tội lắm, chỉ đánh 1 cái vào chân thôi nhưng sau đó mình ân hận mãi, bé nhà mình thì rất ngoan, biết nghe lơi, mỗi tội giờ có tật ăn hay lè và phun làm mình bực không chịu nổi, mặc dù đó là lỗi của người lớn (mình trông cháu tới 13 tháng thì gửi cho ông bà nội chăm luôn, mình tập cho cháu ăn theo pp ăn dặm của Nhật, đến khi ông bà nội chăm thì xay tất tần tật ra, nên cháu mới thế). Rồi lần khác bé cũng lè cháo, mình giả bộ giận thì bé hoảng lắm, bé cũng biết cảm xúc của mẹ rồi. Thế nên các mẹ cứ bình tĩnh và nhỏ to với con thôi nhé, đừng đánh bé sẽ lì đòn và có xu hướng bạo lực đấy.
    Giá treo ly quầy bar nệm ngồi, bàn kiểu Nhật, ly sinh tố...thanh lý..
    http://zaodich.com/forum/f2935/bien-.../#post25777668

Quần áo cho bé!
    http://zaodich.com/forum/f2484/do-xi.../#post24803823
    • ACP
    • 3 năm
    • 294 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Theo mình thấy bé hét to vì ko fải bé đòi cái gì mà chỉ đơn giản bé thích thế. Hay có khi bé muốn thu hút sự chú ý của ba mẹ chăng! Cũng sẽ có nhiều lý do mà bé làm như thế, nhưng mình thử cách này trước vậy, vì dậy dỗ bé là cả quá trình mà. Nếu ko được mình làm cách khác nhé.
    Bây giờ mẹ dành thời gian thủ thỉ với con nhiều hơn, đọc truyện or hát cho bé nghe. Mỗi lần bé hét thì bế bé lên, cho bé quên đi bằng cách 2 mẹ con cùng hát, cùng chơi trò chơi, như chi chi chành chành, tập tầm vông,... Vì bé nhà mình cũng thích chơi tập tầm vông tay ko tay có lắm , lấy đồ gì bé bé rồi chơi, kích thích tính tò mò của bé mà.
    Btối mình về nhà, thường bế bé luôn một lúc, hỏi thăm bé, hôm nay con có ngoan ko, con ăn chưa, ăn no chưa, ăn được mấy bát, ... để thể hiện mẹ luôn quan tâm đến bé, và bảo mẹ đi làm nhớ con lắm, bjờ mẹ được về với con rồi, btối mẹ và con chơi trò gì nhỉ,... Mình áp dụng cách này từ khi bé chưa biết nói cơ. Các mẹ đừng nghĩ vì bé chưa biết nói nên mẹ hỏi thăm vô ích, nhưng bé cảm nhận được sự quan tâm của mẹ đấy.
    Nếu mẹ thotrang thấy ý kiến của mình ok thì thử áp dụng trong khoảng 1-2 tuần xem sao, nếu ko đỡ thì lại lên trên này cùng bàn bạc thêm nhé.
    Chúc mẹ thành công, chúc bé ngoan đừng làm mẹ cáu & xì trét nhá.
    • 387 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ACP Xem bài viết
    Theo mình thấy bé hét to vì ko fải bé đòi cái gì mà chỉ đơn giản bé thích thế. Hay có khi bé muốn thu hút sự chú ý của ba mẹ chăng! Cũng sẽ có nhiều lý do mà bé làm như thế, nhưng mình thử cách này trước vậy, vì dậy dỗ bé là cả quá trình mà. Nếu ko được mình làm cách khác nhé.
    Bây giờ mẹ dành thời gian thủ thỉ với con nhiều hơn, đọc truyện or hát cho bé nghe. Mỗi lần bé hét thì bế bé lên, cho bé quên đi bằng cách 2 mẹ con cùng hát, cùng chơi trò chơi, như chi chi chành chành, tập tầm vông,... Vì bé nhà mình cũng thích chơi tập tầm vông tay ko tay có lắm , lấy đồ gì bé bé rồi chơi, kích thích tính tò mò của bé mà.
    Btối mình về nhà, thường bế bé luôn một lúc, hỏi thăm bé, hôm nay con có ngoan ko, con ăn chưa, ăn no chưa, ăn được mấy bát, ... để thể hiện mẹ luôn quan tâm đến bé, và bảo mẹ đi làm nhớ con lắm, bjờ mẹ được về với con rồi, btối mẹ và con chơi trò gì nhỉ,... Mình áp dụng cách này từ khi bé chưa biết nói cơ. Các mẹ đừng nghĩ vì bé chưa biết nói nên mẹ hỏi thăm vô ích, nhưng bé cảm nhận được sự quan tâm của mẹ đấy.
    Nếu mẹ thotrang thấy ý kiến của mình ok thì thử áp dụng trong khoảng 1-2 tuần xem sao, nếu ko đỡ thì lại lên trên này cùng bàn bạc thêm nhé.
    Ý kiến của mẹ nó hay quá , mình chỉ dậy bé nói thôi chứ ko thường xuyên hỏi bé như bạn từ hôm nay mỗi lần đi làm về mình sẽ thường xuyên hỏi han con , vừa giúp 2 mẹ con gần gũi lại dạy cháu cách quan tâm đến người khác từ lúc bé
    • 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ACP Xem bài viết
    Mình cũng thường xuyên chuyện trò,hát và chơi với bé nhà mình nên bé cũng không hay ăn vạ gì cả,bé biết nghe lời và ngoan lắm mặc dù hơi hiếu động nhưng bố mẹ nói gì là nghe liền
    • 1,645 Bài viết

• 1,092 Được cảm ơn

Mình thấy những bố mẹ nào mà hay quan tâm, nói chuyện, hỏi han, cùng chơi với con cái thì con rất dễ nghe lời vì khi ấy con coi bố mẹ cũng như 1 người bạn. đứa con sẽ cảm thấy được chia sẻ chứ ko phải là cấm đoán. Hơn nữa mình nói chuyện nhiều với trẻ thfi chúng sẽ lanh lợi, hiểu biết nhiều hơn, biết cái gì đúng cái gì sai, cái gì nên và ko nên làm.
    Có 2 đứa trẻ đều rất hiếu động và nghịch ngợm, nhưng 1 đứa toàn nghịch những trò nguy hiểm, có những hành động rất vô ý thức và ko hiểu rằng tác hại thế nào, gây cho nhiều người xung quanh. Còn đứa kia cũng chơi 1 cách hiếu độgn, nghịch ngợm nhưng ko làm ai bực bội, lo lắng, cái gì biết là nguy hiểm, cái gì ko tốt là nó cẩn thận và ko đụng tới. Sự khác biệt của 2 đứa trẻ có cùng tính cách đấy là do cách giáo dục của gia đình
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 432 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Bé nhà mình tuy mới 15th nhưng cũng rất biết nghe lời và biết những gì nguy hiểm để bé tránh, đơn giản vì mình vẫn giải thích cặn kẽ với bé, ví dụ như những gì nóng sẽ làm phỏng bé thì mình nói "nóng lắm, con sờ thử nè, sẽ làm con đau đấy" rồi mình cầm tay bé sờ nhẹ vào vật nóng, từ đó bé thấy vật gì mà mẹ nói nóng là bé sẽ tránh xa và không lại gần, còn cánh cửa hay ngăn kéo, mình dặn là kẹp tay con sẽ đau , thì từ đó bé biết đóng cửa phải bỏ tay ra trước khi cửa sập lại và đóng rất nhẹ nhàng, còn khi lỡ trèo lên ghế rồi thì bé sẽ gọi người lớn tới để canh chừng cho bé khỏi té, mình nghĩ bé thế nào đều do cách giáo dục của gia đình thôi.
    Giá treo ly quầy bar nệm ngồi, bàn kiểu Nhật, ly sinh tố...thanh lý..
    http://zaodich.com/forum/f2935/bien-.../#post25777668

Quần áo cho bé!
    http://zaodich.com/forum/f2484/do-xi.../#post24803823
    • 94 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cám ơn sự chia sẻ của các mẹ, mình cũng hay nói chuyện và dặn dò bé, cũng nhỏ nhẹ, nhưng sao thấy chả ăn thua... Nhà mình đâu có ai la hét hay thô lỗ đâu, mình cũng chả biết bé giống ai nữa, rầu quá đi mất. Mình cố gắng kiên trì thêm xem thế nào? Hay cho bé đi nhà trẻ để các cô dạy các mẹ nhỉ?
    • ACP
    • 3 năm
    • 294 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thotrang80 Xem bài viết
    Cám ơn sự chia sẻ của các mẹ, mình cũng hay nói chuyện và dặn dò bé, cũng nhỏ nhẹ, nhưng sao thấy chả ăn thua... Nhà mình đâu có ai la hét hay thô lỗ đâu, mình cũng chả biết bé giống ai nữa, rầu quá đi mất. Mình cố gắng kiên trì thêm xem thế nào? Hay cho bé đi nhà trẻ để các cô dạy các mẹ nhỉ?
    Mình nghĩ 18t mới đi nhà trẻ là vừa, chứ 14t thì hơi sớm quá.
    • 1,592 Bài viết

• 2,411 Được cảm ơn

@mẹ thotrang:
    Bạn xem thông tin mình post ở đây về sự phát triển tâm lí của trẻ 12-18th để biết tại sao con lại hay la hét như thế nhé.
    Thực đơn cho các bé ăn dặm kiểu Nhật - (phần 2)
    • 94 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahoa75 Xem bài viết
    @mẹ thotrang:
    Bạn xem thông tin mình post ở đây về sự phát triển tâm lí của trẻ 12-18th để biết tại sao con lại hay la hét như thế nhé.
    Thực đơn cho các bé ăn dặm kiểu Nhật - (phần 2)
    Mình cám ơn mẹ hoahoa nhiều lắm, mình cũng hay theo top ăn dặm của mẹ nó, thấy ngưỡng mộ mẹ nó lắm lắm ...
    • 1,025 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Mỗi khi bé la hét bạn bỏ đi chỗ khác hoặc phớt lờ hành động của bé đi, vài lần xem bé có thay đổi không. Đúng là nuôi con mới biết làm cha mẹ khổ thế nào. Mình nhiều khi con quậy phá mình cũng bực rồi quát con thế là cả mẹ và con đều ức chế. Sau mình thực hiện cách khác là nghĩ ra một cách giải thích hài hước nào đó để cho con vui vẻ nghe theo. Lúc nào mà con nhõng nhẽo thì mình nói luôn nếu khóc nhè là mẹ không chơi, khi nào con hết khóc thì mẹ mới bế con.

Bạn cứ thử áp dụng tổng hợp nhiều cách, linh hoạt tùy tình huống. Làm mẹ thật khó nhưng mà thật vui phải không bạn
    • 323 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Cả nhà oi giúp mình với, con mình thì không la khóc như vậy nhưng bé có tính rất xấu là cứ hay đanh bạn, đánh chị.
    Mỗi lần bé thích gì mà bạn ho85c chi không nhường là bé sẽ đánh, ngay cả mẹ bé cũng đánh, không kể ai cả. Lúc bé nghu, hay lăn, mình bế bé nằm lai bé cung đánh vào mặt Mẹ.
    Đi học thì Ba đón về thì không sao, mẹ đến đón (thỉnh thoảng mẹ mới đón) thì vừa thấy mặt mẹ, bé đã tự đánh vào mặt mình. Hễ mẹ đi dau về gap bé là bé thấy Mẹ sẽ tự đánh vào mặt mình như là trách mẹ. Mình bó tay với bé thôi, làm dủ cách, ngọt, nhạt, la mắng, đánh bé(mình chỉ đánh như là con đánh mặt mẹ, cầm tay bé cho đánh mặt bé xem có dau khg). Cả nhà giúp mình với. Đánh con thì tội quá, mà con như vậy mình buồn quá.
    • ACP
    • 3 năm
    • 294 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi candy&candu Xem bài viết
    Cả nhà oi giúp mình với, con mình thì không la khóc như vậy nhưng bé có tính rất xấu là cứ hay đanh bạn, đánh chị.
    Mỗi lần bé thích gì mà bạn ho85c chi không nhường là bé sẽ đánh, ngay cả mẹ bé cũng đánh, không kể ai cả. Lúc bé nghu, hay lăn, mình bế bé nằm lai bé cung đánh vào mặt Mẹ.
    Đi học thì Ba đón về thì không sao, mẹ đến đón (thỉnh thoảng mẹ mới đón) thì vừa thấy mặt mẹ, bé đã tự đánh vào mặt mình. Hễ mẹ đi dau về gap bé là bé thấy Mẹ sẽ tự đánh vào mặt mình như là trách mẹ. Mình bó tay với bé thôi, làm dủ cách, ngọt, nhạt, la mắng, đánh bé(mình chỉ đánh như là con đánh mặt mẹ, cầm tay bé cho đánh mặt bé xem có dau khg). Cả nhà giúp mình với. Đánh con thì tội quá, mà con như vậy mình buồn quá.
    Con của tớ cũng bị một thjan hay giơ tay đánh mọi thứ. Nguyên nhân tớ thấy là do bé học của chị họ, chị họ bé cũng có tật như vậy, mỗi lần xuống chơi với chị thì hay bị chị đánh, nên bé sinh ra tâm lý hay sợ & hay bực tức, và khi đấy thì bày tỏ sự bực tức bằng cách đánh lại người khác.
    Mỗi lần con giơ tay đánh mẹ thì mẹ làm mặt buồn, vờ mếu, mẹ bảo con đánh làm mẹ đau đấy, con có thương mẹ như mẹ thương con ko. Nói thế thì bé chạy ra thương mẹ xong rồi thôi. Bé đánh người khác hay đánh đồ chơi thì cũng bảo tương tự như vậy.
    Ở lớp, bé cũng bị bạn khác đánh, mẹ về chỉ hỏi thăm, và bảo bé, bạn ý đánh bạn khác là ko ngoan đâu, chơi với bạn thì fải chơi vui vẻ, hoà thuận với nhau, ko đánh nhau chứ.
    Trộm vía một thời gian thì đỡ tật xấu đấy. Bjờ thỉnh thoảng lắm mới thấy bé giơ tay đánh khi bực.
    Nếu mình càng đáng bé thì bé càng học thói quen đấy thì sẽ ko đỡ đc tính đấy đâu.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình nghĩ các con nhỏ như vậy, các mẹ không nên đánh dù bất kì lí do gì. các con như tờ giấy trắng, con như thế nào là do cách giáo dục của người lớn. bé nhà mình cũng vừa tròn 14th, mình thường xuyên nói chuyện và chơi cùng con, mình cũng nói chuyện với bà và mua sách về ca chăm trẻ để bà đọc nữa.thế nên bé nhà mình rất hiếu động, ít khi bé chiun ngồi không, nhưng bé rất ngoan và biết nghe lơi người lớn. mình nghĩ bạn nên kiên nhẫn hơn, giành nhiều thời gian cho bé hơn, khi bé làm điều gì như vậy, cứ nghiêm mặt bảo bé: con làm như vậy là xấu đấy, con...(têb bé) của mẹ ngoan mà, con không làm thế nữa nhé, lát mẹ con mình chơi trò...hay đi...đau đó chơi. nếu con không nghe thì bảo: con ko ngoan mẹ ko chơi với con nữa, mẹ đi chơi đây, lát con ngoan mẹ sẽ về chơi cùng.