• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Kinh nghiệm cho con đi nhà trẻ

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 98K Lượt đọc
  • 574 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến ơi, có nhiều mẹ cho con đi nhà trẻ khi bé 15 tháng tuổi không? Để giúp bé chuẩn bị tinh thần sẵn sàng cho bé, các mẹ làm như thế nào?

Mong nhận được nhiều hồi âm và kinh nghiệm hay của các mẹ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 464 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mãi mới thấy có người cùng chí hướng, mình cũng định cho Kiến đi vào giữa tháng 3 này, định xin vào Koala House hoac OHANA cho tiện đường, dự định thời gian đầu học parttime, giá hơi bị chát 8.00us/buổi, lý do cho Kiến đi sớm thế không phải là kẹt người trông, mà mình muốn bé được sớm tiếp xúc với các bạn và có một nhận thức sớm về xã hội xung quanh, he he.
    Nếu nhà cậu gần láng hạ thì rủ nhau đi?
    Take care of your body. It's the only place you have to live

- by Jim Rohn -
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình muốn gửi bé để xem môi trường nhà trẻ có tác dụng tích cực hơn không. Cu con nhà mình lười ăn lắm. Nhà mình đang ở Nhật :1: , nếu ở Việt Nam chắc cũng rủ nhau đi cho vui, dễ tâm sự. Bé nhà bạn được bao nhiêu cân rồi. Mình xem album thấy bé bụ bẫm và thông minh nhỉ (trộm vía nhé). Cu Bi nhà mình được gần 14 tháng rồi nhưng chỉ được 10kg thôi. Dạo này cu cậu đang mọc răng nên càng lười ăn.

Không biết trước khi đi nhà trẻ thì cần chuẩn bị những gì nhỉ?
    • 36 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chi oi, chị nào chỉ cho em trường Ohana là ở đâu với, em nghe cứ là lạ. Néu có thông tin nhiều hơn thì cho em biết luôn, em đang nghiên cứu cho Bông nhà em mà.
    Em cảm ơn các chị.
    • 107 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Kién in ơi thôi đừng cho bé đi sớm, nếu bé có người giúp việc trông thì nên cho bé ở nhà vì bé còn quá bé nên rất hay bị ốm mà ốm thì chỉ khổ mình thồi. Bé Mốc nhà mình cho gửi trẻ ở trường Vietkid (điều kiện của trường cũng rất tốt, lớp chỉ có 15 cháu thôi) tháng 9 năm ngoái khi được 28 tháng mà trộm vía lúc đó bé được 16kg cao 96 cm vậy mà cũng bị viêm phổi nên mình cho nghỉ luôn đến bây giờ. Bé còn quá bé (15 tháng) bé có đi học cũng chỉ biết thêm chút chút thôi không bõ công mình phải bỏ ra khi chăm sóc bé ốm đâu.
    iiiii
    • 464 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chiquynh
    Mẹ Kién in ơi thôi đừng cho bé đi sớm, nếu bé có người giúp việc trông thì nên cho bé ở nhà vì bé còn quá bé nên rất hay bị ốm mà ốm thì chỉ khổ mình thồi. Bé Mốc nhà mình cho gửi trẻ ở trường Vietkid (điều kiện của trường cũng rất tốt, lớp chỉ có 15 cháu thôi) tháng 9 năm ngoái khi được 28 tháng mà trộm vía lúc đó bé được 16kg cao 96 cm vậy mà cũng bị viêm phổi nên mình cho nghỉ luôn đến bây giờ. Bé còn quá bé (15 tháng) bé có đi học cũng chỉ biết thêm chút chút thôi không bõ công mình phải bỏ ra khi chăm sóc bé ốm đâu.
    Chiquynh ơi, trót lỡ đăng ký rồi, hôm nay đi cùng Mẹ Tuti đến đó và "hạ bút ký" rồi, hy vọng Kiến sẽ ổn thôi, mà mình cũng cho Kiến học nửa buổi mà, bắt đầu từ tháng 4, lúc đó Kiến ỉn được 17 tháng rồi mờ. Cảm ơn Chiquynh nhé

- by Jim Rohn -
    • 464 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bichan
    Mình muốn gửi bé để xem môi trường nhà trẻ có tác dụng tích cực hơn không. Cu con nhà mình lười ăn lắm. Nhà mình đang ở Nhật :1: , nếu ở Việt Nam chắc cũng rủ nhau đi cho vui, dễ tâm sự. Bé nhà bạn được bao nhiêu cân rồi. Mình xem album thấy bé bụ bẫm và thông minh nhỉ (trộm vía nhé). Cu Bi nhà mình được gần 14 tháng rồi nhưng chỉ được 10kg thôi. Dạo này cu cậu đang mọc răng nên càng lười ăn.

Không biết trước khi đi nhà trẻ thì cần chuẩn bị những gì nhỉ?

Bichan ơi, ở VN trước khi đi bé đều có 1 cái list do trường cấp, email cua bichan thế nào để mình meo cho.

Mà quan điểm của cậu về vụ đi trẻ sớm thế nào? nghe CHIQUYNH khuyên mà đắn đo quá. Bé Kiến chưa được 10kg, ăn cũng được nhưng không biết đi đâu

- by Jim Rohn -
    • 113 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đang băn khoăn một chuyện này.
    Con gái em cũng được 15 tháng, cháu ăn uống cũng bình thường.
    Chỉ có điều là cháu rất nghịch và khi ăn cháo thường không nuốt ngay.
    Bô cháu muốn cho cháu đi trẻ để quen nếp và ngoan.
    Nhưng em rất lo về mặt sức khỏe.
    Em thì đi làm xa (từ Trường An ninh lên Bách Khoa)
    Bố nó lại đi học tối.
    Bây giờ em bé đang nhờ bà ngoại trông.
    Nếu nhất thiết cần cho bé đi nhà trẻ thì theo các chị em nên gủi bé ở đâu.
    Nhà em gần trường an ninh (C500 cũ)
    Em đi làm trong trường Bách khoa.

Các mẹ cho em lời khuyên nhé.
    Diệu An, Mai An ngoan, bố yêu, mẹ yêu
    • 160 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình có 1 bé gái 10t tuổi, đang bối rối vi ai cũng kêu nên cho bé di học sớm để bé quen và lanh, ngoan nữa, hiện giờ mình cũng đang bối rối vì cũng không có ai phụ ở nhà, mà nếu gửi thì sợ sau này bé chỉ quen với mỗi bác giữ trẻ thôi, mình muốn con mình được tiếp xúc và học hỏi nhiều nữa...bối rối quá...vì nghe nói đi học sớm dễ bị bệnh nhiều..chia sẻ với mình nhé..cám ơn:Thinking:
    • 161 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn nhé. Mình nghĩ việc cho con đi nhà trẻ sớm hay muộn là do điều kiện và suy nghĩ của từng người. Nhưng bản thân mình, mình cho bé đi nhà trẻ lúc 18 tháng, nhưng bé rất hay ốm, ốm liên tục, mình xót con quá, cho nghỉ 1 thời gian rồi lại đi, rồi lại nghỉ. Cho đến tận bây giờ, bé được 3 tuổi mới bắt đầu đi học được vài hôm,khóc nhiều lắm cứ đòi ở nhà. Mình chỉ muốn cho bé đi trẻ khi bé được 3 tuổi thôi, vì lúc đấy bé mới đủ lớn để học và đỡ bị ốm chứ mình thấy dưới 3 tuổi cho đi học cũng chỉ trông là chính chứ chưa dạy bé được gì.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn, mình rất chia sẻ với những lo lắng của bạn. Con mình cũng đi học khi mới được 10 tháng vì nhà mình không có ai trông cả mà thuê osin ở nhà thì mình không tin tưởng lắm. Lúc đầu cho con đi học mình cũng không yên tâm vì thấy con thay đổi thói quen sinh hoạt, không như lúc ở nhà và bị ốm mất hơn 1 tuần. Nhưng sau khoảng 2 tuần thì con mình bắt đầu quen với môi trường và quen với các bạn. Bây giờ bé nhà mình đã được 13 tháng rồi. Trộm vía con đi học không còn khóc nữa (tuy lúc đến vẫn không được vui lắm). Lúc đầu, mình còn liên tục qua lại xem con mình thế nào nhưng mình thấy chỉ một lúc là con ngồi chơi với các bạn ngay. Ăn uống thì mình vẫn nấu và mang đến để cô cho con ăn. Nhưng điều mình thấy vui nhất là từ khi đi học con lại biết bú sữa bình chứ ngày trước ở nhà mỗi lần ăn sữa thì như tra tấn, chỉ đút bằng thìa, mà mỗi lần chỉ được 60ml.Giờ trộm vía mỗi ngày cũng bú được 2 bình, mỗi bình khoảng 200ml (ối, trộm vía, trộm vía con). Hồi mình cho con đi học và ngay cả bây giờ khi kể chuyện với mọi người, ai cũng kêu là sao cho đi học sớm thế, khổ thân con thế. Nhưng bản thân mình thì mình không còn cách nào khác và mình cũng thấy cho con đi học sớm sẽ có nhiều điều tốt (ăn uống điều độ hơn, ngủ đúng giờ giấc, chóng quen với môi trường,hòa đồng hơn...). Tuy nhiên, trước khi cho đi học, bạn nên tìm hiểu trường và các cô giáo thật kỹ rồi hẵng quyết định nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bang lang oi, con bạn chắc bằng tháng tuổi Tôm nhà mình đấy. Mình cũng định cuối năm nay hoặc đầu năm sau cho cháu đi nhà trẻ nhưng chưa tìm được trường ( mình ở NĐ mà ). Tôm nhà mình nghịch lắm, lại nặng nữa ( 12 kg, trộm vía con ) gửi 2 bà trông trẻ rồi từ hồi 7 tháng cơ thế mà người ta đều trả lại sau 2 ngày trông đấy. Giờ bà nội đang trông, mẹ phải đưa đón Tôm mỗi ngày xa quá! Chẳng biết lám thế nào cả vì con mình bé thế gửi trẻ không biết họ có cho cháu uống sữa được theo giờ của mình không? Thương các con quá!
    • 1,310 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Chị ơi em có quen một chị làm GV ở mầm non tư thục thấy chị ấy bảo có một nhóc 6 tháng và một nhóc 8 tháng đã gửi ở đó nhưng mà hai bé đó được cái rất khỏe và cũng ngoan...
    Chị cứ xem tình hình SK của bé đã nhé vì em thấy bé nào mới đi học cũng hay ốm vì thay đổi môi trường, thói quen sinh hoạt và cả khóc nữa...
    Con em sắp một tuổi cũng muốn con sớm đi học nhưng cưa phân vân...
    các mẹ ơi vào chia se kinh nghiệm cho con đi học sớm đi ạ, để bọn em học hỏi...
    Mỗi ngày tôi chọn một lần thôi
    Chọn tiếng ru con nhẹ bước vào đời
    • 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Đúng là tùy theo suy nghĩ của từng gia đình đấy. Nhưng mình nghĩ là dù một tuổi hay ba tuổi thì khi thay đổi môi trường con cũng sẽ ốm, và phải mất một thời gian để thích nghi và tăng sức đề kháng. Ngoài ra khi con lớn (3 tuổi chẳng hạn) đã biết nhiều thì việc luyện cho con đi học cũng vất vả đấy. Mình cho Hiếu nhà mình đi học từ 13 tháng tuổi, lúc đó chỉ vì gia đình mâu thuẫn với oshin và mình không muốn phụ thuộc vào oshin nữa. Nhưng giờ mình thấy may quá là đã cho con đi học. Hiếu nhà mình cũng ốm nhiều nhưng trộm vía con học được rất nhiều thứ từ cô và lớp. Bây giờ 16 tháng, biết khoanh tay ạ bố mẹ, người lớn, ị bô xong, biết tự ngồi quỳ xuống cho mẹ lau đít, rửa đít, bố mẹ nói to biết sợ và bảo gì làm nấy, nói chung rất ngoan. Ăn uống thì rất đúng giờ giấc, ngủ cũng vậy, nếu con ở nhà còn bị phụ thuộc vào giờ sinh hoạt của người lớn, mình nghĩ chưa chắc đã được vậy. Nói chung cái gì cũng có mặt này mặt kia nhưng trong trường hợp của mình mình thấy cho con đi học là đúng đắn.

• 1,424 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Mình nghĩ tùy vào hoàn cảnh mỗi gia đình. Nếu có điều kiện các mẹ nên để bé ở nhà đến 2 hoặc 3 tuổi, còn nế quá bận rộn không thể chăm con mới nên cho gửi trẻ ở TT(phải tìm hiểu kỹ nhé):Thinking: , hoặc gửi tại nhà người chuyên trông trẻ, hoặc thuê người quen nói chung phải bất đắc dĩ lắm vì không ai bằng mẹ mà phải không
    cho con đi học đồng nghĩa với việc con sẽ khóc rất nhiều và sẽ bị bệnh, đó là điều không thể nào tránh khỏi vì bé bắt đầu làm quen với môi trường mới, thời gian đầu mẹ nên đón con về sớm cho con đừng cảm giác bị bỏ rơi tầm 11h, đến 2h, sau đó 3h rồi đến chiều và khi đón mẹ nên mang theo hoặc mua sẵn thức ăn cho bé vì ăn uống ở trường do buổi đầu nên có thể bé ăn được rất ít và ngủ cũng không được nhiều vì thế bé sẽ rất mệt mỏi.
    Nếu bé ho, sổ mũi mà không sốt thì vẫn cho đi học sốt thì để bé nghỉ nhà, hết sốt lại đi học lâu dần bé sẽ quen không vấn đề gì nên mẹ phải kiên trì
    Bon nhà mình ngày tóu7o71c đi học lúc 19th do mẹ phải đi làm nên mình cũng sốt ruột lắm cũng cho nghỉ rồi đi học cứ như thế làm cho bé không quen khóc hoài nhưng đành chịu đến giờ thì OK rùi
    Chúc kinh nghiệm chia sẻ cùng các mẹ
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 116 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng đang định qua tết cho bé nhà em đi học,bé được 15 tháng.Nhưng em lo quá ở nhà bà nội cho bé ngủ ở võng không biết mai mốt đi học thì bé sẽ ra sao đây?Không có võng thì bé không chịu ngủ,có mẹ nào chỉ dùm em tập cho bé ngủ không cần võng,giúp em với ạ,xin cảm ơn các mẹ:LoveStruc:
    • 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenkatty Xem bài viết
    Em cũng đang định qua tết cho bé nhà em đi học,bé được 15 tháng.Nhưng em lo quá ở nhà bà nội cho bé ngủ ở võng không biết mai mốt đi học thì bé sẽ ra sao đây?Không có võng thì bé không chịu ngủ,có mẹ nào chỉ dùm em tập cho bé ngủ không cần võng,giúp em với ạ,xin cảm ơn các mẹ:LoveStruc:
    Bạn ơi yên tâm đi, Hiếu nhà mình trước khi đi học cứ phải bế quanh nhà rung tít thò lò mới ngủ, nhưng đi học xong thì cứ đến giờ là lăn ra ngủ thôi, nói chung chỉ cần vỗ vài cái là ngủ rồi, nề nếp lắm, cái này mẹ nó không phải lo, các cô giáo có vẻ giỏi rèn con vào nếp hơn là mẹ sao ý.

• 116 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosy1910 Xem bài viết
    Bạn ơi yên tâm đi, Hiếu nhà mình trước khi đi học cứ phải bế quanh nhà rung tít thò lò mới ngủ, nhưng đi học xong thì cứ đến giờ là lăn ra ngủ thôi, nói chung chỉ cần vỗ vài cái là ngủ rồi, nề nếp lắm, cái này mẹ nó không phải lo, các cô giáo có vẻ giỏi rèn con vào nếp hơn là mẹ sao ý.
    Vậy hả chị,nghe chị nói em cũng yên tâm đỡ 1 phần,cảm ơn chị nhiều ạ,em tặng chị:Rose:
    • 525 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chaomaoyeu Xem bài viết
    Chào bạn, mình rất chia sẻ với những lo lắng của bạn. Con mình cũng đi học khi mới được 10 tháng vì nhà mình không có ai trông cả mà thuê osin ở nhà thì mình không tin tưởng lắm. Lúc đầu cho con đi học mình cũng không yên tâm vì thấy con thay đổi thói quen sinh hoạt, không như lúc ở nhà và bị ốm mất hơn 1 tuần. Nhưng sau khoảng 2 tuần thì con mình bắt đầu quen với môi trường và quen với các bạn. Bây giờ bé nhà mình đã được 13 tháng rồi. Trộm vía con đi học không còn khóc nữa (tuy lúc đến vẫn không được vui lắm). Lúc đầu, mình còn liên tục qua lại xem con mình thế nào nhưng mình thấy chỉ một lúc là con ngồi chơi với các bạn ngay. Ăn uống thì mình vẫn nấu và mang đến để cô cho con ăn. Nhưng điều mình thấy vui nhất là từ khi đi học con lại biết bú sữa bình chứ ngày trước ở nhà mỗi lần ăn sữa thì như tra tấn, chỉ đút bằng thìa, mà mỗi lần chỉ được 60ml.Giờ trộm vía mỗi ngày cũng bú được 2 bình, mỗi bình khoảng 200ml (ối, trộm vía, trộm vía con). Hồi mình cho con đi học và ngay cả bây giờ khi kể chuyện với mọi người, ai cũng kêu là sao cho đi học sớm thế, khổ thân con thế. Nhưng bản thân mình thì mình không còn cách nào khác và mình cũng thấy cho con đi học sớm sẽ có nhiều điều tốt (ăn uống điều độ hơn, ngủ đúng giờ giấc, chóng quen với môi trường,hòa đồng hơn...). Tuy nhiên, trước khi cho đi học, bạn nên tìm hiểu trường và các cô giáo thật kỹ rồi hẵng quyết định nhé.
    Mẹ nó ơi, mẹ nó gửi con ở trường nào vậy? Mình cũng đang phải tìm hiểu nơi gửi con vì sau tết bà gv về, lại ko muốn tìm người mới. Nhưng bé cũng hay ốm lắm, băn khoăn không biết là đi học cô có chăm được kỹ không. Mình lo quá.

• 226 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

các mẹ ơi, con mình cũng bé thế và mình đang đi khắp nơi để tmf trg đây. trg nhận bé thì giá cao quá, trg ko nhận vì bé quá. trộm ví thằng nhà mình ngoan, ít khóc, nhưng mấy hôm nay đọc báo thấy bé trân bị dán băng keo, rồi qua mục phản ánh các trg thấy toàn là cô giáo đánh bé nên sợ và lo quá. mình rất muốn bé đc đi học, 1 phần thì để mình có thể bắt đầu đi làm, 1 phần muốn con ngoan vì ở nhà mình cũng rèn ghê lắm, nên bé cũng quen với nếp ở trg mẫu giáo rồi. có mẹ nào biết trg tu nào đảm bảo thì chỉ cho mình với, mình ở khu láng hạ, đống đa.
    Gấu yêu, con là ánh sáng, niềm vui và hạnh phúc của ba mẹ :LoveStruc: