• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.5K Lượt đọc
  • 185 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 71 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ oi, nhóc nhà em dược 25 tháng tuổi. Tháng rồi cho đi nhà trẻ ở quận Phú Nhuận (01 trường đạt chuẩn quốc gia).
    Nhưng kinh hoàng quá các mẹ ạ. Thằng bé khóc, ho, ốm suốt. Những cái đó mình không lo vì riết rồi nó cũng sẽ quen. Nhưng không biết các mẹ đã gặp trường hợp này chưa. Cô bạn có con gửi cùng lớp với nhóc nhà mình (mới đi học được 2 tuần thôi). Hôm đó con khóc sốt ruột quá thế là nán lại một chút rình nhìn xem con mình thế nào. Thếy cô giáo đút cho con mình ăn, thằng bé vừa ăn vừa khóc, mà cô thì cứ đút lia lịa không kịp nuốt. Thế là thằng bé bắt đầu ói ra. Nhưng kinh hoàng nhất là cô giáo cầm ngay cái tô cháo hứng luôn những gì thằng bé ói, sau đó vạt vạt phần ói sang một bên tô rồi tiếp tục múc cháo đút cho cháu ăn tiếp. Cô bạn mình tức giận bước vào phòng, cô giáo vội vàng bỏ cái tô cháo sang 01 bên, rồi định cầm tô cháo khác. Hôm sau bạn mình cho con nghỉ luôn. Mình hỏi một số mẹ khác thì họ bảo cũng có biết những trường hợp này, nhưng biết làm sao bây giờ, góp ý với cô thì sợ cô "đì" con mình.
    Mình nghe nói mà ớn quá, bé nhà mình mới đi học cũng ói mấy lần, không biết có....(nghĩ đến thôi mà ghê quá). có khi 1 tô cháo cô đút vòng tròn các cháu xung quanh... Bé mới đi học, mà thấy cô cũng chả nâng niu dỗ dành gì cả, cứ để khóc chán, về đứa nào cũng ho, khan giọng, đêm ngủ mà mơ nói lung tung, rồi cương quyết không chịu đi học nữa. Hôm trước bố đến đón thấy cô cứ ngồi chơi, còn thằng bé thì ở truồng vừa ngồi bệt xuống đất vừa khóc, đang lục lọi tìm quần trong balô, áo thì ướt hết ở ngực (chắc mới uống nước), tahy mình cô vồn vã đứng lên lấy quần cho bé. Ngày nào cũng gửi sữa cho cô, cô bảo uống hết, giỏi lắm. Tối về tự nhiên ôm mẹ bảo hôm nay bạn uống hết sữa của con. Về nhà là ăn ngấu ăn nghiến, 7 giờ đòi uống sữa rồi đi ngủ...Nói vậy không có nghĩa là tất cả các cô đều như thế. Lớp con mình có 3 cô thì cái cô hắc ám mà mình kể lại là cô trưởng nhóm, còn 2 cô kia thì cũng dễ thương lắm. Dạo này cu cậu ốm, ho hen sốt cã 3 tuần nay rôi nên ông bà ngoại, nội bắt nghỉ bảo 3 tuổi hãy đi. Mình muốn cho con đi để cháu đừng nhõng nhẽo, mà nghĩ đến cảnh... thì ôi thôi. Các mẹ bảo phải làm sao bây giờ????????
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Xúc động bộ ảnh tình yêu thương của cha mẹ

Những năm gần đây, giới trẻ ngày càng quan tâm hơn tới lễ Vu Lan. Nếu như Ngày của cha, Ngày của...

• Kinh nghiệm cho con đi nhà trẻ

Các mẹ thân mến ơi, có nhiều mẹ cho con đi nhà trẻ khi bé 15 tháng tuổi không? Để giúp bé chuẩn bị tinh thần sẵn sàng cho bé, các mẹ làm như thế nào? Mong nhận được nhiều hồi âm và kinh nghiệm hay của các mẹ. :8:

• Tập cho bé ăn dặm đúng cách sau 1 tuổi

Sau 1 tuổi, bé đã bắt đầu cứng cáp hơn và hệ tiêu hóa của bé cũng đã sẵn sàng để chuyển từ chế độ...

• Khủng hoảng tâm lý khi con đi nhà trẻ

Các bác ơi, bác nào có cao kiến làm ơn giúp em với. Con nhà em được 18 tháng, trước đây ở nhà rất ngoan, ai cũng nghĩ là nếu cho đi nhà trẻ thì sẽ không có gì phải lo lắng cả. Nhưng các bác ơi, tính đến nay con đi trẻ đã được gần 2 tuần rồi mà sao tình thế lại thay đổi hoàn toàn không như dự đoán....

• Bí quyết ứng xử thông minh với những câu hỏi của trẻ nhỏ

Sáng nay dừng đèn đỏ, nghe mẫu đối thoại của hai bố con bên cạnh: Con: Bố ơi, sao đèn giao thông...

• 73 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

con mình cũng đang định xin đi nhà trẻ mà đọc tin này mà ớn quá mất, sao cô giáo lại nhẫn tâm thế nhỉ! mình mà chứng kiến cảnh này thì chắc là không giám cho con đi học mất thôi các mẹ ạ.
    Con trai là niềm tự hào của bố mẹ!
    url=http://lilypie.com][/url]
    • 853 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Thạch Thảo
    Các mẹ oi, nhóc nhà em dược 25 tháng tuổi. Tháng rồi cho đi nhà trẻ ở quận Phú Nhuận (01 trường đạt chuẩn quốc gia).
    Nhưng kinh hoàng quá các mẹ ạ. Thằng bé khóc, ho, ốm suốt. Những cái đó mình không lo vì riết rồi nó cũng sẽ quen. Nhưng không biết các mẹ đã gặp trường hợp này chưa. Cô bạn có con gửi cùng lớp với nhóc nhà mình (mới đi học được 2 tuần thôi). Hôm đó con khóc sốt ruột quá thế là nán lại một chút rình nhìn xem con mình thế nào. Thếy cô giáo đút cho con mình ăn, thằng bé vừa ăn vừa khóc, mà cô thì cứ đút lia lịa không kịp nuốt. Thế là thằng bé bắt đầu ói ra. Nhưng kinh hoàng nhất là cô giáo cầm ngay cái tô cháo hứng luôn những gì thằng bé ói, sau đó vạt vạt phần ói sang một bên tô rồi tiếp tục múc cháo đút cho cháu ăn tiếp. Cô bạn mình tức giận bước vào phòng, cô giáo vội vàng bỏ cái tô cháo sang 01 bên, rồi định cầm tô cháo khác. Hôm sau bạn mình cho con nghỉ luôn. Mình hỏi một số mẹ khác thì họ bảo cũng có biết những trường hợp này, nhưng biết làm sao bây giờ, góp ý với cô thì sợ cô "đì" con mình.
    Mình nghe nói mà ớn quá, bé nhà mình mới đi học cũng ói mấy lần, không biết có....(nghĩ đến thôi mà ghê quá). có khi 1 tô cháo cô đút vòng tròn các cháu xung quanh... Bé mới đi học, mà thấy cô cũng chả nâng niu dỗ dành gì cả, cứ để khóc chán, về đứa nào cũng ho, khan giọng, đêm ngủ mà mơ nói lung tung, rồi cương quyết không chịu đi học nữa. Hôm trước bố đến đón thấy cô cứ ngồi chơi, còn thằng bé thì ở truồng vừa ngồi bệt xuống đất vừa khóc, đang lục lọi tìm quần trong balô, áo thì ướt hết ở ngực (chắc mới uống nước), tahy mình cô vồn vã đứng lên lấy quần cho bé. Ngày nào cũng gửi sữa cho cô, cô bảo uống hết, giỏi lắm. Tối về tự nhiên ôm mẹ bảo hôm nay bạn uống hết sữa của con. Về nhà là ăn ngấu ăn nghiến, 7 giờ đòi uống sữa rồi đi ngủ...Nói vậy không có nghĩa là tất cả các cô đều như thế. Lớp con mình có 3 cô thì cái cô hắc ám mà mình kể lại là cô trưởng nhóm, còn 2 cô kia thì cũng dễ thương lắm. Dạo này cu cậu ốm, ho hen sốt cã 3 tuần nay rôi nên ông bà ngoại, nội bắt nghỉ bảo 3 tuổi hãy đi. Mình muốn cho con đi để cháu đừng nhõng nhẽo, mà nghĩ đến cảnh... thì ôi thôi. Các mẹ bảo phải làm sao bây giờ????????
    Ôi thế cơ à con em cũng chuẩn bị đi nhà trẻ nhưng như thế thì sợ quá. Em nghĩ chắc phải làm động tác khác thì các cô mới yêu cháu
    • 4,976 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Trời ạ, bé nhà mình cũng sắp đi nhà trẻ, híc
    • 173 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bi2004
    Ôi thế cơ à con em cũng chuẩn bị đi nhà trẻ nhưng như thế thì sợ quá. Em nghĩ chắc phải làm động tác khác thì các cô mới yêu cháu
    Con nhà mình cũng định cho đi học nhưng thấy nhiều người khuyên nên để đến 3 tuổi và bây giờ lại đọc bài này thì quyết tâm của mẹ cháu đi xuống mất thôi

Bi2004 ơi, phải "làm động tác khác" trong tình huống này chắc phải "liên tục" may ra mới ổn nhỉ?! Spam 1 téo: Bạn ở khúc nào Ngọc Khánh, định cho bé đi trường nào vậy? Mình cũng ở sát Ngọc Khánh đây.
    [
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng sắp cho đi trẻ, vậy phải làm thế nào bi giờ. Ước gì các mẹ đều ko phải đi làm rồi chúng ta tập trung lại cùng trông con, vừa làm cô giáo. Thế thì vui hết sẩy. Lại còn được 8 nữa chứ. Ôi nghĩ mà thèm quá!
    • 889 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

lần trước nhen nhúm ý định gửi con đi trẻ ,đọc bài của mấy mẹ em đã ko dám cho con đi, tuần này có vẻ quyết tâm hơn thì gặp ngay bài của Hoathachthao thế là lại tèo téo teo. mà ko cho con đi nhà trẻ thì công việc trì trệ quá,
    • 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hoa Thạch Thảo gởi con ở đó là trường công hay tư vậy ? Sao bạn ko kiến nghị với ban giám hiệu ? Con mình đi học lúc 10 tháng , bệnh nặng 2 tháng. Thôi nôi bé xong là nhập viện, nhưng đó là trường tư thục, mình nghĩ trường công thì mấy cô chăm kỹ hơn chứ ( vì sợ bị đuổi việc mà )
    • 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vậy theo các mẹ, gởi công hay tư thì đỡ kinh hòang hơn ?
    • 4,976 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Mẹ Chi còm gửi bé ở đâu thế?
    • 138 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechipchip
    Vậy theo các mẹ, gởi công hay tư thì đỡ kinh hòang hơn ?
    Theo mình các mẹ nên gửi trường tư thục thì tốt hơn. Các cô đã vào được trường công rồi là "yên vị" chẳng sợ gì cả nên cứ làm quấy quá cho xong. Tâm lý của trường tư là mang tính cạnh tranh nên sẽ đỡ hơn nhiều.

Mình không hiểu sao mọi người vào trường công khó lắm mà cứ đổ xô vào trong khi đó có những trường tư thì 3 cô chăm từ 6-8 cháu, rất dễ chịu. Bạn cứ tưởng tượng 3 cô mà chăm 40 đứa, mỗi đứa một đặc điểm rồi cả bọn trẻ nghịch như thế thì làm đâu cho xuể.

Mình prefer trường tư hơn trường công nhiều mặc dù học phí cao hơn nhưng nếu bạn gửi con bạn ở trường công, cộng các khoản học phí + biếu xén + con bạn bì gầy/ốm thì còn quá.
    • 308 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhím mắt xếch
    Trời ạ, bé nhà mình cũng sắp đi nhà trẻ, híc
    Sớm quá Hằng ạ. Nếu có người trông thì đợi cứng đã. Bọn trẻ con chưa biết nói tội lắm. Hoặc buộc phải đi trẻ thì tìm nhà trẻ thưa cháu mà gửi nhá. Ôi bọn trẻ này làm chúng mình lo quá, thương bé nhà Hoa Thạch Thảo ghê.
    -----------------------------

:Rose: You are my angles from the sky :Rose:
    • 4,976 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Beam
    Sớm quá Hằng ạ. Nếu có người trông thì đợi cứng đã. Bọn trẻ con chưa biết nói tội lắm. Hoặc buộc phải đi trẻ thì tìm nhà trẻ thưa cháu mà gửi nhá. Ôi bọn trẻ này làm chúng mình lo quá, thương bé nhà Hoa Thạch Thảo ghê.
    Chính vì không có người trông nên tôi phải cho nó đi nhà trẻ sớm đấy bà ạ. Tôi cho nó đi mầm non tư thục, hiện tại lớp của Nhím chỉ có hơn 10 bé và có 3 cô, sau này đông thêm chắc cũng chỉ đến 15
    • 61 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

TRời ơi, mình cũng sắp cho bé nhà mình đi mẫu giáo, kinh quá đi mất. Không biết còn dũng khí nữa không đây
    • 71 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trường đó là trường bán công đấy các mẹ ạ, trường điểm đạt chuẩn quốc gia đấy. Có phải mẹ cháu không biết làm "động tác gì " đâu, nhiều nữa là khác, nhưng không có mặt mình thì không biết được. Còn chuyện bé ói rồi.... thì mình không tận mắt chứng kiến, mà cô bạn thân thấy (cả ông chồng) nữa kể lại (vì mình làm giờ hành chánh đâu có thời gian nán lại nhìn xem con mình thế nào híc..). Mình nghe kể sợ quá định xin cho bé sang lớp cơm bên cạnh (24 tháng -36 tháng) (lúc trước bé ở lớp cơm nát). Thì ôi thôi vào cơ quan tám thì gặp ngay chị cùng cơ quan có con là "cựu" học sinh của lớp cơm đó. Chị cũng kể cảnh bé bị đút ăn nhanh, rồi ói, rồi...cũng thế (nghĩa là y chang lớp con mình). Chị cũng tức mình cho thằng bé nghỉ luôn rồi chuyển về tư thục gần nhà. híc..híc.. mình sợ quá vội hỏi các mẹ có con gửi ở trường khác, tư có, công có thì ít nhất có 04 mẹ kể đã thấy trường hợp này rồi. Còn riêng 01 mẹ cho con học trường quốc tế thì kể là bé buồn đi ị bảo cô thì cô bảo là "nhịn đi tối về nhà mà ị", và từ đó trở đi là con bé đi ị không bao giờ biết lau rửa gì cả, cứ "xong" là đứng lên. Chiều hôm trước mình đến đón thì thấy đang ngồi với cô " trưởng nhóm hắc ám", đang thút thít, thấy bố mẹ là quáng quàng chạy ra khóc nức nở. Đêm đó là sốt luôn, trong cơn sốt cứ mớ la lung tung, rồi híc..híc trong mơ, lâu lâu mở mắt ra là "mẹ ơi không đi học đâu", mình ngồi canh cho con mà thương đứt ruột. Bây giờ nội , ngoại 2 bên biết chuyện này rồi cương quyết bắt mình phải cho bé ở nhà đến 3 tuổi mới đi học. Bà sợ bé bị stress. Bà bảo 3 tuổi sức đề kháng nó tốt nên nó sẽ ít bệnh, hơn nữa nó biết nói sõi, biết nhận xét có gì nó sẽ kể cho bố mẹ nghe. Lúc đó lớp học của bé cũng có nhiều trò chơi hơn, cuốn hút bé hơn còn tầm 2 tuổi bây giờ chỉ ăn sáng, chơi tha thẩn, rồi ăn trưa, ngủ... Mình đã cho bé nghỉ mấy tuần nay rồi, nhưng mỗi lần nhõng nhẽo mọi người bảo mai cho Tí đi học là nìn ngay. Tối nào cũng như tối nào "mẹ của con ơi, mai không đi học đâu nha" hoặc " mẹ đánh cô đi, cô đánh con". Thật giờ mình cũng không biết làm sao nữa, mỗi lần dạy bé hát bài gì liên quan đến lớp, đến cô là cứ" không không hát bài này đâu" rồi ngoảnh mặt đi. Đấy các mẹ xem, không hiểu tại sao nữa (mà tính ra bé chỉ mới đến lớp tổng cộng được 3 tuần, 2 tuần đầu thì chỉ gửi đến trưa thôi).
    • 853 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

em định cho cháu đi nhà trẻ ở gần chợ ý mà gần cả trường cấp 1 ngọc Khánh. Chưa gì đã phải chuẩn bị 1 điện thoại NOKIA cho cô rồi đấy vì cô bảo ở trường này chỉ nhận trẻ 2 tuổi trở lên mà đến khi khai giảng con em mới 23 tháng , vỉ trường khai giảng tháng 7 mà. Bố cháu thi bảo cho học trường khác nhưng em đã đến trường xem rồi, trường vừa xây mới lại rộng và thoáng lắm,mỗi lớp 25 cháu và 3 cô. Nếu mình chăm các cô tốt thì chắc cô cũng chăm con mình tốt? . Chẳng biết thế nào các mẹ ạ
    • 4,976 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bi2004
    em định cho cháu đi nhà trẻ ở gần chợ ý mà gần cả trường cấp 1 ngọc Khánh. Chưa gì đã phải chuẩn bị 1 điện thoại NOKIA cho cô rồi đấy vì cô bảo ở trường này chỉ nhận trẻ 2 tuổi trở lên mà đến khi khai giảng con em mới 23 tháng , vỉ trường khai giảng tháng 7 mà. Bố cháu thi bảo cho học trường khác nhưng em đã đến trường xem rồi, trường vừa xây mới lại rộng và thoáng lắm,mỗi lớp 25 cháu và 3 cô. Nếu mình chăm các cô tốt thì chắc cô cũng chăm con mình tốt? . Chẳng biết thế nào các mẹ ạ
    Phải sắm Nokia cho cô sao? Mình đi hỏi 4,5 nhà trẻ rồi thì họ đồng ý nhận luôn chứ có đòi gì đâu? Mình đã chọn cho Nhím 1 trường rồi, các trường kia mình ko ưng là vì đông quá và cơ sở vật chất ko tốt lắm và ko có sân chơi cho bé
    • 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhưng theo mình nghĩ, trường tư thì do ở nhà tự mở rồi thuê cô giáo về, nên học phí nhà người ta lấy hết chỉ trả lương cô giáo. Nếu lỡ mấy cô mà ghét chủ nhà thì đì con mình để phụ huynh ko gởi cháu nữa cho bõ ghét .
    Trời, sao mình viết khó hiểu quá.
    • 550 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Gửi tất cả các mẹ. Mình đọc tóp này thấy choáng. Vì tự nhiên lôi nhau vào đây để không dám cho con đi nhà trẻ nữa.

Mình nghĩ ở đâu cũng có cái hay cái dở. Không phải trường nào cô nào cũng xấu cả nếu không nói là nhiều nơi rất tốt.

Ai không thể trông con ở nhà, cứ mạnh dạn gửi đi trẻ. Chọn trường thì nghiêng ngó 1 chút, thăm dò 1 chút. Thế thôi. Nhưng đừng vì kén trường quá mà dẫn con đi xa 5, 7 km mỗi ngày hay ko tiện đường mẹ đi làm thì khổ cả 2 mẹ con.

Cứ gõ đi rồi cửa sẽ mở các mẹ ạ.
    Tôi yêu khoảng trời sau khung cửa bình yên ....
    • 853 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhím mắt xếch
    Phải sắm Nokia cho cô sao? Mình đi hỏi 4,5 nhà trẻ rồi thì họ đồng ý nhận luôn chứ có đòi gì đâu? Mình đã chọn cho Nhím 1 trường rồi, các trường kia mình ko ưng là vì đông quá và cơ sở vật chất ko tốt lắm và ko có sân chơi cho bé
    chẳng biết thế nào . Cô mơi khẩn trương lắm cứ thỉnh thoảng lại gọi điện hỏi xem thế nào. Vì cô biết nhà em là nhà nghề mà,khổ lắm trưới hôm em đến thăm trường cô có đến nhà em sửa điện thoại hôm đó thì em có biết đâu vì nhà em đông khách lắn. Hôm sau em đến thăm trường ( vì nhà em học ở đó là đúng tuyến mà) thế là cô nhận ra.theo các mẹ có nên tiếp tay để các cô hư không?