Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

"Giáo dục từ sớm với thiên tài" - bàn luận và áp dụng!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 11.4K Lượt đọc
  • 61 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 34 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thưa các mẹ, các con yêu quý!

Em là lính mới tò te của wtt, cơ mà với tình yêu vô vàn dành cho con, em mao muội thiết lập top này để các mẹ cùng bàn luận về chia sẻ về các chăm và nuôi dậy con! Vì tương lai của con em chúng ta muôn năm mà...

Em đã mua được gần hết bộ sách "Em phải đến Harvard học kinh tế" của Lưu Vệ Hoa và Trương Hân Vũ, trong đó có chia sẻ kinh nghiệm nuôi dạy của vợ chồng họ với bé Lưu Vệ Đình; đồng thời cũng giới thiệu phương pháp giáo dục từ sớm với con của những người thành công:

- Phương pháp giáo dục tiềm năng của Karl Weter

- Phương pháp giáo dục tự do với Siders

- Phương pháp giáo dục ngôn ngữ của tiến sĩ Bar

- Phương pháp giáo dục tự nhiên của Stowe

- Phương pháp giáo dục giác quan của Montessori

- Phương pháp giáo dục của Shinichi Suzuki

Và kết quả của họ thật tuyệt vời: con cái họ đều trở thành những người tài năng lỗi lạc, xuất chúng.

Vì trong cuốn sách có đề cập cũng như sinh lý học đã chứng minh quy luật giảm dần những tố chất sẵn có, em tha thiết mong muốn cùng các mẹ bàn luận và chia sẻ những kinh nghiệm hay từ việc nghiền ngẫm cuốn sách và áp dụng với các thiên thần nhỏ của mình từ sớm. Các mẹ càng có tinh thần giáo dục từ sớm với con cái, các con càng có cơ hội thành công hơn!

Thật tiếc vì em biết đến bộ sách này khi bé đã hơn 3 tháng nên mất nhiều cơ hội quý báu để áp dụng phương pháp giáo dục từ sớm với con, tuy nhiên điều lớn nhất em học được từ cuốn sách là tinh thần luôn dạy dỗ con mọi lúc mọi nơi, ý thức trách nhiệm rất chi là được lên cao.

Hiện nay em đang lên thời gian biểu cho con để sát khít với phương pháp giáo dục này, và em đang lên danh sách các nơi sẽ đưa con đến thăm trong thời gian sớm nhất có thể ở khu vực Hà Nội và vùng phụ cận.

Hy vọng topic sẽ nhận được những chia sẻ và bàn luận xôm tụ của các mẹ, vì: con chúng ta đều giỏi!

Gửi lời chúc yêu thương tới các mẹ và các con...

--------------------------------------
    David à, cảm ơn con!
    Mẹ không nghĩ khi có con, cuộc sống của mẹ lại hạnh phúc và nhiều ý nghĩa đến như thế...:LoveStruc:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 144 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThienAn_contraiyeu Xem bài viết
    Thưa các mẹ, các con yêu quý!

- Phương pháp giáo dục tiềm năng của Karl Weter

- Phương pháp giáo dục tự do với Siders

- Phương pháp giáo dục ngôn ngữ của tiến sĩ Bar

- Phương pháp giáo dục tự nhiên của Stowe

- Phương pháp giáo dục giác quan của Montessori

- Phương pháp giáo dục của Shinichi Suzuki

--------------------------------------
    Bạn ơi, những quỷên sách nói về các phương pháp giáo dục trên bạn mua ở đâu vậy?
    Thanks bạn rất nhiều. À, con mới 3 tháng thì chưa có gì là muộn cả bạn ạ ! Bạn vẫn còn rất nhiều thời gian phía trước để tạo ra một thiên tài :Angel:. Hiện tại các mẹ đang giáo dục sớm cho con có tham gia vào CLB Pee club đó, nếu bạn chưa tham gia có thể ghé qua tham khảo nhé !:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chào mẹ Cá heo con,

Mình mua bộ sách kể trên tại nhà sách FAHASA - Hà Nội, ở đường Kim Liên mới, mình không nhớ rõ địa chỉ nữa mẹ Cá heo con ạ! Mẹ nó cứ đến đường Kim Liên mới (giờ tên là Xã Đàn) đó để học. Mình cũng sắm được nhiều sách nuôi dạy con, bảng chữ cái, tranh treo tường, đồ chơi thông minh cho con ở đây lắm!

Cảm ơn Mẹ heo con đã chỉ đường, mình sẽ sangg CLB Pee Clob như mẹ nó nói để trao đổi cùng chị em! Mà mẹ nó có thể cho mình địa chỉ link được không? Mình cảm ơn mẹ nó nhé!
    David à, cảm ơn con!
    Mẹ không nghĩ khi có con, cuộc sống của mẹ lại hạnh phúc và nhiều ý nghĩa đến như thế...:LoveStruc:
    • 34 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mẹ Heo con ơi,

Mình tìm được địa chỉ Pee Club rồi, mình cảm ơn Mẹ Heo con nhiều lắm! Hy vọng có thể gặp mẹ và Heo con ở đó.

Con cái chúng ta đều giỏi, mẹ Heo con nhỉ, hihi
    David à, cảm ơn con!
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ thiên ân về bài viết hữu ích và nhất là tấm lòng của mẹ đối với con của mình, hiếm các bà mẹ nào lại giống như mẹ nghiên cứu một loạt sách viết về sự giáo dục cho bé từ sớm. MÌnh thấy thiên ân thật là may mắn khi có một người mẹ như bạn hết lòng vì con. Mình cũng đã đọc nhiều tài liệu nhưng chưa được sâu sắc như bạn. Hồi nhỏ khi bé nhà mình trong bụng mẹ mình đã cho bé nghe nhạc của moda và các bài hát bằng tiếng anh rồi khi sinh ra thì mình cho bé tiếp xúc dần với những ngôn ngữ khác nhau và cho bé làm quen với tiếng anh. Mình thấy rất hiệu quả bé sắp lên lớp 1 nhưng tiếng anh của bé thì mình không phải lo ngại, bé tự giác học và tìm hiểu trên cơ sở áp dụng phương pháp tiếng anh toán học phát triển IQ cho trẻ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Mình xin giới thiệu với các mẹ một số cuốn sách mà mình đã đọc, đang đọc lại để càng đọc càng ngấm, và rất thích thú, có thể áp dụng để dạy con
    1. Hãy nói với con rằng con giỏi lắm (không thích phần dạy về tình yêu đất nước vì sao chép y nguyên ngữ cảnh, tình huống của bản gốc tiếng Trung - hơi lố!!) RÂT HAY
    2. Phương pháp chơi mà học của Penny Warner: hướng dẫn các trò chơi với trẻ từ O tuổi đến 3 tuổi. Có chỉ rõ kỹ năng con học được, cách thực hiện trò chơi hoặc biến tấu thế nào. Mình đã áp dụng với bé đầu, cả nhà đều rất thích và có những phút giây đáng nhớ bên nhau.
    3. Những sai lầm thường gặp của bố mẹ.
    4. Bộ sách 'Nửa tiếng làm người mẹ tuyệt vời" từ 0- 6 tuổi.
    ....
    Mình nghĩ các cuốn sách này cũng chỉ mang tính chất tham khảo vì cái mình học được từ sách là phải linh hoạt và tùy đối tượng trẻ mà có cách giáo dục phù hợp, chứ không nhất nhất một phương pháp nào đó. Quan trọng nhất là con được lớn lên trong tình yêu, sự quan tâm, chia sẻ của bố mẹ, khi còn nhỏ được chơi và khám phá thể giới với bố mẹ càng nhiều càng tốt. Từ trải nghiệm của bản thân, mình thấy những điều này còn quan trọng hơn việc bố mẹ cho con đi học chỗ nọ chỗ kia (nào là luyện nhạc, học ngoại ngữ, học kỹ năng sống...) trong khi thời gian trò chuyện và chơi với con cực ít (vì bố mẹ còn phải kiếm tiền trả học phí cho con nữa chứ
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 971 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Mình cũng chia sẻ một số sách đã đọc :
    1. Phương án 0 tuổi
    2. Dạy con từ thưở còn thơ
    3. Dạy trẻ thông minh sớm
    4. Dạy trẻ biết đọc sớm
    5. Phép kì diệu 123
    6. Phép kì diệu Logic và tình yêu
    7. Phát triển thị lực cho bé ( dưới 1 tuổi )
    • 34 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sanhocute Xem bài viết
    cảm ơn mẹ thiên ân về bài viết hữu ích và nhất là tấm lòng của mẹ đối với con của mình, hiếm các bà mẹ nào lại giống như mẹ nghiên cứu một loạt sách viết về sự giáo dục cho bé từ sớm. MÌnh thấy thiên ân thật là may mắn khi có một người mẹ như bạn hết lòng vì con. Mình cũng đã đọc nhiều tài liệu nhưng chưa được sâu sắc như bạn. Hồi nhỏ khi bé nhà mình trong bụng mẹ mình đã cho bé nghe nhạc của moda và các bài hát bằng tiếng anh rồi khi sinh ra thì mình cho bé tiếp xúc dần với những ngôn ngữ khác nhau và cho bé làm quen với tiếng anh. Mình thấy rất hiệu quả bé sắp lên lớp 1 nhưng tiếng anh của bé thì mình không phải lo ngại, bé tự giác học và tìm hiểu trên cơ sở áp dụng phương pháp tiếng anh toán học phát triển IQ cho trẻ.

Mẹ Sanhocute ơi,

Đọc những dòng của mẹ nó, em được khích lệ nhiều lắm! Thực ra, em mới sinh bé đầu, mọi thứ vô cùng bỡ ngỡ nên phải đi mua sách tìm hiểu. Với lại, ông xã làm bác sỹ nên cũng có khá nhiều bạn là bác sỹ dinh dưỡng, bác sỹ Nhi, bác sỹ Sản nên cóp nhặt mỗi người một ít để nuôi con. Năng nhặt chặt bị mà mẹ nó!

Mẹ nó chia sẻ với em bí kíp cho con học ngoại ngữ nha mẹ nó, bé nhà em được 4 tháng mẹ nó ạ!

Em cũng lấy nick này trên pee club, em ở Giải Phóng, rất mong được các mẹ giúp đỡ; đặc biệt em đang mong muốn được gặp gỡ các mẹ cùng chí hướng vừa trao đổi kinh nghiệm, vừa tạo được môi trường lành mạnh cho con cái chúng ta có sân chơi cùng nhau!

Cảm ơn mẹ nó nhiều.

Hoa cho mẹ và Sanho nè, :Rose:
    David à, cảm ơn con!
    • 34 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi teenycheater Xem bài viết
    Mình xin giới thiệu với các mẹ một số cuốn sách mà mình đã đọc, đang đọc lại để càng đọc càng ngấm, và rất thích thú, có thể áp dụng để dạy con
    1. Hãy nói với con rằng con giỏi lắm (không thích phần dạy về tình yêu đất nước vì sao chép y nguyên ngữ cảnh, tình huống của bản gốc tiếng Trung - hơi lố!!) RÂT HAY
    2. Phương pháp chơi mà học của Penny Warner: hướng dẫn các trò chơi với trẻ từ O tuổi đến 3 tuổi. Có chỉ rõ kỹ năng con học được, cách thực hiện trò chơi hoặc biến tấu thế nào. Mình đã áp dụng với bé đầu, cả nhà đều rất thích và có những phút giây đáng nhớ bên nhau.
    3. Những sai lầm thường gặp của bố mẹ.
    4. Bộ sách 'Nửa tiếng làm người mẹ tuyệt vời" từ 0- 6 tuổi.
    ....
    Mình nghĩ các cuốn sách này cũng chỉ mang tính chất tham khảo vì cái mình học được từ sách là phải linh hoạt và tùy đối tượng trẻ mà có cách giáo dục phù hợp, chứ không nhất nhất một phương pháp nào đó. Quan trọng nhất là con được lớn lên trong tình yêu, sự quan tâm, chia sẻ của bố mẹ, khi còn nhỏ được chơi và khám phá thể giới với bố mẹ càng nhiều càng tốt. Từ trải nghiệm của bản thân, mình thấy những điều này còn quan trọng hơn việc bố mẹ cho con đi học chỗ nọ chỗ kia (nào là luyện nhạc, học ngoại ngữ, học kỹ năng sống...) trong khi thời gian trò chuyện và chơi với con cực ít (vì bố mẹ còn phải kiếm tiền trả học phí cho con nữa chứ
    Mẹ teenycheater ơi,

Mẹ nó mua những cuốn sách trên ở đâu đấy ạ? Mẹ nó có áp dụng được nhiều không?

Em hoàn toàn đồng ý với mẹ nó: yêu thương là mấu chốt để con cảm thấy an toàn và vui vẻ tiếp nhận sự giáo dục của cha mẹ!

Hy vọng được mẹ nó chia sẻ nhiều kinh nghiệm hơn nữa!
    David à, cảm ơn con!
    • 34 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongxinh2204 Xem bài viết
    Mình cũng chia sẻ một số sách đã đọc :
    1. Phương án 0 tuổi
    2. Dạy con từ thưở còn thơ
    3. Dạy trẻ thông minh sớm
    4. Dạy trẻ biết đọc sớm
    5. Phép kì diệu 123
    6. Phép kì diệu Logic và tình yêu
    7. Phát triển thị lực cho bé ( dưới 1 tuổi )
    Mẹ Bongxinh2204 ơi,

Mẹ cho em địa chỉ để mua những cuốn sách này nha! Thật vui vì được các mẹ chia sẻ thêm nhiều tên đầu sách mới! Cảm ơn mẹ nó nhiều lắm...
    David à, cảm ơn con!
    • 971 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Mẹ Bongxinh2204 ơi,

Mẹ cho em địa chỉ để mua những cuốn sách này nha! Thật vui vì được các mẹ chia sẻ thêm nhiều tên đầu sách mới! Cảm ơn mẹ nó nhiều lắm...
    Mình mua ở Đinh Lễ. Bé nhà mình 14 tháng rồi, nhưng mình mới bắt đầu dạy bé từ 12 tháng thôi vì mình biết hơn muộn. Tuy nhiên, quả là có tác dụng đấy. Bây giờ bé đã nhận biết được bảng chữ cái và số đếm từ 1 - 10 bằng song ngữ rồi. Có một điều mình cảm thấy rõ rệt nhất khi dạy bé từ sớm là khả năng về ngôn ngữ và tư duy của bé khá tốt. Bé nói chuẩn, nói tốt và nói khá nhiều, phát âm được những từ ghép và câu dài, trội hơn hẳn với các bé cùng tháng tuổi, thậm chí so với các bé 19-10 tháng. Thêm nữa trí nhớ bé cũng khá ổn, bé thuộc thơ rất nhanh, mẹ đọc một bài đồng dao có 3 lần là bé có thể đọc theo mẹ được hoặc bổ sung những từ mẹ đọc thiếu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 240 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongxinh2204 Xem bài viết
    Mình mua ở Đinh Lễ. Bé nhà mình 14 tháng rồi, nhưng mình mới bắt đầu dạy bé từ 12 tháng thôi vì mình biết hơn muộn. Tuy nhiên, quả là có tác dụng đấy. Bây giờ bé đã nhận biết được bảng chữ cái và số đếm từ 1 - 10 bằng song ngữ rồi. Có một điều mình cảm thấy rõ rệt nhất khi dạy bé từ sớm là khả năng về ngôn ngữ và tư duy của bé khá tốt. Bé nói chuẩn, nói tốt và nói khá nhiều, phát âm được những từ ghép và câu dài, trội hơn hẳn với các bé cùng tháng tuổi, thậm chí so với các bé 19-10 tháng. Thêm nữa trí nhớ bé cũng khá ổn, bé thuộc thơ rất nhanh, mẹ đọc một bài đồng dao có 3 lần là bé có thể đọc theo mẹ được hoặc bổ sung những từ mẹ đọc thiếu.
    Bé nhà mẹ nó giỏi thế, hơn bé nhà mình 1 tháng mà đã biết nói tốt nhỉ, Cọp của mình thì nói nhiều nhưng k nói rõ từ gì ngoài từ mẹ. Mình đếm ngón chân ngón tay cho cậu cậu thích lắm.
    Các mẹ rút đc kinh nghiệm gì chia sẻ với cả nhà để những mẹ như mình học hỏi.
    • 34 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mẹ Bống xinh tài quá,

Cảm ơn mẹ đã cho em thêm động lực để dạy con; thú thực giữa núi rừng tài liệu, cái gì em cũng lao vào đọc và nghiền ngẫm, đâm ra giờ lại mông lung quá mẹ nó ạ
    David à, cảm ơn con!
    • 612 Bài viết

• 787 Được cảm ơn

Thú thực giữa núi rừng tài liệu, cái gì em cũng lao vào đọc và nghiền ngẫm, đâm ra giờ lại mông lung quá mẹ nó ạ
    :Laughing::Laughing::Laughing:. Có gì đâu mà mông lung?
    Đùa vậy thôi. Bạn chỉ cần dựa theo cuốn "dạy con thông minh của người Nhật" (vì trong đó có liệt kê theo từng giai đoạn của bé thì bố mẹ nên làm gì). Đi ra hiệu sách mua một số sách liên quan đến đúng độ tuổi của con mình, những tuổi lớn hơn thì mua sau. Tham khảo thêm vài topic của các mẹ trên WTT. Về nhà làm một cái kế hoạch cho từng tháng, từng tuần thậm chí là từng ngày rồi cứ như thế mà tiến hành thôi. Như hôm qua tớ ngồi làm kế hoạch cho con. Lúc chưa bắt tay thì thấy chắc mình phải mất thời gian lắm. Lúc làm thì máu nhiệt tình nổi lên. Ngồi một lúc đã được 3 trang toàn chữ là chữ. Vấn đề giờ là thực hiện thôi ạ!
    SEPTEMBER: BE PATIENT! BE PATIENT!
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đợt này mình thấy các mẹ xôn xao bàn luận về chương trình học tiếng anh toán học giúp phát triển IQ , mình thấy chương trình đó cũng có vẻ hấp dẫn vì đó là chương trình chuẩn quốc tế dành cho các bé lứa tuổi mầm non. Nhưng chưa biết chương trình đó đã có tại Việt Nam chưa? và chương trình đó tại sao lại có thể phát triển được IQ nhỉ?
    • 34 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Ôi mẹ nó ơi,

Thế là có cuốn "Dạy con thông mninh của người Nhật" bán trên thị trường ạ? Em tìm không thấy mẹ nó ạ, hic.

Bé nhà mẹ nó được mấy tháng rồi, bé nhà em được hơn 4 tháng, bây giờ mới bắt đầu viết kế hoạch và thực hiện mẹ nó ạ! Nếu mẹ nó có lòng thì có thể gửi cho em tham khảo bản kế hoạch của mẹ nó được không ạ? Email của em là: nguyethuong_dinh@yahoo.com.

Cảm ơn mẹ nó và gửi hoa (rất nhiều) cho mẹ nó này!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mebeo_Bobeo Xem bài viết
    :Laughing::Laughing::Laughing:. Có gì đâu mà mông lung?
    Đùa vậy thôi. Bạn chỉ cần dựa theo cuốn "dạy con thông minh của người Nhật" (vì trong đó có liệt kê theo từng giai đoạn của bé thì bố mẹ nên làm gì). Đi ra hiệu sách mua một số sách liên quan đến đúng độ tuổi của con mình, những tuổi lớn hơn thì mua sau. Tham khảo thêm vài topic của các mẹ trên WTT. Về nhà làm một cái kế hoạch cho từng tháng, từng tuần thậm chí là từng ngày rồi cứ như thế mà tiến hành thôi. Như hôm qua tớ ngồi làm kế hoạch cho con. Lúc chưa bắt tay thì thấy chắc mình phải mất thời gian lắm. Lúc làm thì máu nhiệt tình nổi lên. Ngồi một lúc đã được 3 trang toàn chữ là chữ. Vấn đề giờ là thực hiện thôi ạ!
    David à, cảm ơn con!
    • 971 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Ôi mẹ nó ơi,

Thế là có cuốn "Dạy con thông mninh của người Nhật" bán trên thị trường ạ? Em tìm không thấy mẹ nó ạ, hic.

Bé nhà mẹ nó được mấy tháng rồi, bé nhà em được hơn 4 tháng, bây giờ mới bắt đầu viết kế hoạch và thực hiện mẹ nó ạ! Nếu mẹ nó có lòng thì có thể gửi cho em tham khảo bản kế hoạch của mẹ nó được không ạ? Email của em là: nguyethuong_dinh@yahoo.com.

Cảm ơn mẹ nó và gửi hoa (rất nhiều) cho mẹ nó này!
    Nó chính là cuốn "Dạy con từ thưở còn thơ" mà tớ đã nhắc đến đấy mẹ nó ạ.

Con nhà mẹ nó 4 tháng à? Vậy mẹ nó thử áp dụng xem sao nhé :

Giai đoạn thứ hai, từ 4-6 tháng

Giai đoạn này, em bé có thể nhìn xa khoảng 3 mét. Tay có thể cầm nắm đồ vật một cách có ý thức. Em bé ở độ tuổi này, thay vì để mặc em một mình nằm nhìn cái mobile xanh đỏ, hãy luôn để em bé ở gần mẹ của chúng. Có thể cho em bé ngồi ở cái ghế giành riêng cho em bé. Với những em bé mà từ khi còn trong bụng mẹ đã được nghe nhiều câu chuyện của mẹ kể, sau khi sinh khoảng 3 tháng là có thể phát tiếng ô, a, cha cha... khoảng một tuổi sẽ bộc lộ là đứa trẻ thông minh lanh lợi hơn hẳn những em bé cùng tuổi mà lúc trong bụng mẹ không được nghe mẹ kể chuyện.

❉ Thị giác:
    Dẫn bé tới gần bức tranh nổi tiếng, nói chuyện cho bé nghe về bức tranh đó. Khi dẫn bé đi dạo chơi, nhất thiết phải bằng mọi cách để cho bé ghi nhớ càng nhiều ấn tượng về thế giới bên ngoài càng nhiều càng tốt. Vừa hướng con nhìn vào cảnh sắc xung quanh, mẹ phải vừa nói bằng lời những từ ngữ về cảnh sắc đó. Hoặc là bế em bé đi dạo trong nhà, nhìn thấy đồ vật gì trong nhà cũng đọc tên đồ vật đó lên, lặp đi lặp lại nhiều lần cho bé nghe.
    Dẫn bé tới gần bảng chữ cái, chỉ vào từng chữ, đọc tên chữ cái, lặp đi lặp lại nhiều lần. Chỉ bằng cách này, có em bé người Mỹ 6 tháng tuổi đã nhớ hết mặt chữ cái tiếng Anh.
    Hãy kiểm tra xem khi bật đèn sáng thì em bé có nhìn về phía đèn sáng không, để kiểm tra thị lực của bé. Phải làm vậy để sớm phát hiện ra những em bé bị khuyết tật thị giác, có cách xử lí và luyện tập thị giác càng sớm càng tốt.
    Soi một ngọn đèn nhỏ vào mắt em bé, xem em bé co nhìn thẳng vào tia sáng đó không. Di chuyển vị trí ngọn đèn lúc gần, lúc xa xem em bé có điều chỉnh mắt nhìn theo không.

❉ Thính giác
    Cho em bé ra công viên, cho em bé nghe những tiếng động khẽ khàng của thiên nhiên. Nhớ phải nói nhiều về các từ ngữ chỉ đồ vật, hiện tượng, thiên nhiên cho em bé. Cho em bé vào tắm bồn cùng với mẹ, 2 mẹ con thư giãn và nói chuyện thật nhiều. (Điểm này có vẻ khó thực hiện được ở Việt nam, vì không có tập quán tắm bồn. Lại càng không có tập quán 2 mẹ con tắm chung. Và cũng ít mẹ dám cho con tắm chung với mẹ sợ con dễ bị viêm họng).

Có 2 điểm cần lưu ý khi nói chuyện với em bé
    1- Phải dùng giọng nói từ tốn, diễn cảm, vui vẻ. Cái giọng trầm trầm thấp thấp là không được.
    2- Dùng cả điệu bộ chân tay để hỏi bé, như “Con đói bụng chưa?” “Con muốn đi tè à?” “Con tè dầm ra bỉm rồi à?”... Khi hỏi, với giọng nói diễn cảm, tự nhiên, đó sẽ là giọng nói lôi cuốn bé. Bé sẽ nhớ một điều, là hỏi thì phải trả lời. Những câu trả lời đầu tiên của em bé, đó chính là những âm tiếng em bé phát ra từ cổ họng, nghe như “gừ, gừ’ “chà, chà’...
    Gọi, nói chuyện vào tai phải của bé. Em bé sơ sinh đến 3 tháng tuổi có tai phải nhạy cảm hơn. Vì vậy khoảng 4 tháng tuổi vẫn có thể gọi em bé từ bên tai phải cũng được.
    Khi nói chuyện với em bé, phải nhìn chăm chú vào mắt em bé. Ví dụ mẹ luôn bắt đầu câu chuyện bằng cách nói “Yuri ơi, mẹ đây. Mẹ yêu con lắm. Yuri của mẹ ngoan lắm” chẳng hạn. Những câu như vậy sẽ làm kí ức phát triển dần lên.
    Khi nghe bé nói, phải luôn nhìn vào mắt bé, chờ đợi câu trả lời của bé. Bé nói gì liền bắt chước bé ngay.
    Đưa đồ chơi ra trước mặt bé làm “mồi” nói chuyện. “Con ơi, con búp bê này! Con thấy không? Mẹ đang cầm con búp bê đấy”.
    Nếu bé không thích, cũng không nên bỏ dở. Quan trọng là phải lặp đi lặp lại nhiều lần.

❉ Xúc giác.
    Hãy kích hoạt khả năng tóm, nắm của bàn tay bé. Hãy cho bé cầm nắm nhiều đồ vật khác nhau như len, bông, gỗ, vải sa tanh, miếng mút, giấy tissue... chẳng hạn.
    Hãy để đồ chơi ở trong tầm với, tóm lấy của trẻ.
    Bình thường khi trẻ được 5,6 tháng thì biết đưa tay ra với đồ vật. Song nếu luyện tập cho bé tập cầm, nắm, với từ sớm, đến khoảng 3 tháng tuổi là bé đã sử dụng tay rất tốt để làm từng thao tác cầm, nắm, với thành thạo. Những bé đó có ý thức học tập rất mạnh mẽ, chóng trưởng thành.
    Cho bé sờ tay vào chậu nước ấm ấm, lại sờ vào chậu nước lạnh, luân phiên nhau. Cũng dạy bé xòe bàn tay, nắm bàn tay ở trong nước xem sao.

* Vận động.
    Cho bé nằm sấp lên bụng mẹ/bố, để bé ngóc đầu dậy được càng lâu càng tốt.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mẹ thiên ân à. Bé nhà bạn được 4 tháng tuổi thì mẹ có thể cho bé nghe các bài hát và cầm nắm những đồ vật mà không gây hại cho bé, có nhiều màu sắc hấp dẫn bé đặc trưng và có thể làm quen với các con số bằng tiếng anh. Bây giờ là giai đoạn mà bé có thể nắm bắt và phát triển thính giác và cảm giác nên những từ với bé cũng phải là những từ âm thanh đơn giản để kích thích sự phát triển não bộ. Khi bé được 3 tuổi thì mẹ có thể cho bé tiếp xúc với môi trường chuẩn như trung tâm hoặc trường học.
    • 612 Bài viết

• 787 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Bôngxinh đã trả lời giúp nhé! Mẹ Bôngxinh có nhiều kinh nghiệm lắm, các mẹ cứ tham khảo sẽ có nhiều kiến thức hay! :Smiling:
    Còn vụ tham khảo bản kế hoạch thì chắc tớ không giúp bạn được. Vì mỗi bé một khác, tùy theo cha mẹ muốn phát triển cho con như thế nào. Ví dụ bé nhà mình sk rất kém nên mình có những ưu tiên khác cho bé thiên về sk hơn. Hơn nữa khi bé dưới 1 tuổi thì mình trực tiếp chăm bé nên mình hay làm theo kiểu "bản đồ tư duy" của Tony Buzan ý. Tự mình phác thảo ra giấy những cái mình muốn làm cho con như: dinh dưỡng, sức khỏe, các bài tập phát triển trí tuệ..., và thường cái bản đồ đó tự mình hiểu. Đến khi bé hơn 1 tuổi tớ phải cho đi gửi trẻ. Do suy nghĩ và cách thức của người trông trẻ khác mình nên tớ mới phải làm 1 bản word rồi in ra nhờ người ta làm cho bé giúp mình. Thực ra không thể có chuyện người ta sẽ làm 100% cho mình đâu nhưng đó là cái mình phải chấp nhận thôi. Bạn có thể tự làm kế hoạch cho bé. Tớ nghĩ không khó đâu. Bạn list các phần về phát triển thị giác, khứu giác, thính giác, ngôn ngữ,.... rồi từ đó liệt kê những gì định áp dụng cho con. Ngoài mẹ Bôngxinh ra thì bạn có thể học hỏi nhiều mẹ khác như mẹ Tomtedvic, mẹ PPPM, chị Hoahoa75, Bác Thamtu_bacthien, me Cu Bê... Nói chung WTT chúng ta có nhiều mẹ tuyệt vời lắm, lại sẵn sàng chia sẻ. Chỉ sợ bạn lại hoa cả mắt lên vì nhiều kiến thức quá!
    SEPTEMBER: BE PATIENT! BE PATIENT!
    • 19 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các mẹ có thể tham khảo 3 cuốn sách này để hình dung ra cho mình PP đào tạo tốt nhất:
    1. Phát triển trí lực và tài năng của trẻ
    http://www.mediafire.com/?aqi59qzttnbzl1a
    Quyển này mình thấy hay nhất, cụ thể và dễ hiểu nhất.
    2.Em phải đến Harvard học kinh tế
    http://www.mediafire.com/?0rpag7gey4psd1r
    3. Giáo dục từ sớm tới thiên tài
    http://www.mediafire.com/?td6715wp4y1lc3n
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4