• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.64K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

• 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các ông bố và bà mẹ, cho phép tôi được xưng em, vì còn nhỏ tuổi. Cháu nhà em năm nay qua 3 tuổi, đang học mẫu giáo. Ở trường, cô giáo cũng có dạy cháu tập tô và tập viết những nét đơn giản. Mẹ của cháu cũng năng tập cho cháu khi ở nhà. Em không biết như vậy có quá sớm và có tốt hay không nữa. Thêm nữa em còn trẻ nên tính em hơi nóng, em sợ nếu trực tiếp dạy cho cháu thì không hay, nhưng em cũng không thể không cùng với vợ giáo dục cháu được. Các bố, các mẹ vui lòng hướng dẫn và đưa ra lời khuyên cho em về phương pháp giáo dục trẻ 3-4 tuổi và cách chơi với trẻ em với nhé. Em xin cảm ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 462 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Mình có vài chia sẻ với bạn nhé!
    1. về việc tập tô màu, tập vẽ thì ở lứa tuổi này là không hề sớm. Ở lớp mình tin chắc là các bé đã được tô màu, tập vẽ tự do rất nhiều ( cái này bắt buộc trong trương trình học). Về nhà nếu bé thích, bạn cũng có thể cho bé cuốn tô màu hoặc những tờ giấy trắng để bé vẽ tự do theo ý thích.
    2. Tập viết: theo mình tập viết chữ ở lứa tuổi này là vẫn còn sớm. Đến khi bé 4 tuổi, bạn hãy cho bé tập tô theo chữ ( chữ to và có những dấu chấm sẵn), tuyệt đối ko cho con tập viết vì sợ sai chuẩn, sai cách cầm bút, sau này cô giáo lớp 1 của bé chỉnh lại sẽ rất vất vả.
    3. Khi bố mẹ dạy thêm bé học ở nhà ( đọc truyện, dạy màu sắc, hình dạng...) thì cố gắng đừng nóng nảy, đừng quát bé khi bé chưa thực hiện được đúng yêu cầu ( vì chính sự quát mắng này sẽ làm cho bé nản chí và lâu dần dẫn đến việc ghét học bài)
    4. Các trò chơi cho bé: nhiều lắm nhé: từ những trò đơn giản như chơi trốn tìm, chơi với nước ( vài cái cốc thả vào chậu nước để bé có khái niệm đong, đếm..), cho bé vài hạt đỗ thả vào cái bông ẩm trong một cái cốc để đỗ nảy mầm thành cây..., rồi em mua cho bé bộ xếp hình ở nhà để hai bố con cùng xếp nhà, nếu có điều kiện em mua cho bé cái thảm giao thông và vài cái ô tô, bé sẽ cho ô tô đi đi trên cái thảm đó để bé có khái niệm về giao thông, đèn xanh đèn đỏ( cái này mình chưa thấy ở Việt Nam bán)...rồi em cho bé vài quả bóng tập ném trúng vào cái sô nhựa chẳng hạn...nhiều trò giúp bé kích thích sự phát triển và vui vẻ lắm đấy nhé.

Hy vọng vài dòng trên giúp ích được cho bạn. Đây là kinh nghiệm của riêng mình thôi nhé. Vì mình làm trong ngành giáo dục mầm non mà!!!
    Khó khăn giúp con thêm nghị lực.
    Tình yêu thương giúp con thêm tự tin.
    .................................................. ..........
    Play, Learn and Grow together with KG
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

minh thấy tuổi này khó quá.con trai mình 3.5 tuổi. hoc trương dòng . ở lớp cháu lành và rất ngoan. lễ phep . mỗi khi vợ chồng tôi đén đón con sau giờ học, con khoanh tay chào bố mẹ lễ phep lắm nghe ma xúc đọng lắm cơ. vậy mà về nhà cháu khác hẳn. vẫn nghe lời nhưng bương lăm, cháu nghịch quá trời.bác giúp viêc lại chiều. nói nhiều , ko cương quyết, cháu tỏ ra rất ghê ghớm. tôi thấy vậy giải thích cho cháu có lúc cháu nghe, lúc thi vùng vằng,quay lưng lẩm bẩm 1 mình. nhiieù khi bực lắm tôi cũng quat doạ con .thì cháu lại nghe ngay. tôi sợ biện pháp này ko ổn, lâu dần cháu cung sẽ quen bài của tôi và ko còn hiệu nghiệm nữa.có bố mẹ nào chung hoàn cảnh với tôi. cho tôi ít kinh nghiệm với. cảm ơn cả nhà.
    • 82 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

bé nhà em thì ở trường thì cô giáo nói là rất hiếu động chạy nhảy lung tung và phá mấy bạn còn về nhà thì cứ nhỏng nhẻo mít ướt em cũng bó tay với bé luôn.