Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Giấc ngủ của bé ở trường Mầm non

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 2.11K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ,
    Mình mở topic này nhờ các mẹ cùng mình trao đổi về giấc ngủ của con ở trường Mầm non.
    Theo mình khảo sát và nhận thất rằng đa số các trường thì giấc ngủ của con bắt đầu từ 11h-14h (3 giờ cho cả thời gian nằm chuẩn bị ngủ đến khi ngủ dậy), có trường thì từ 11h30phut-14h (2,5giờ cho cả thời gian nằm chuẩn bị ngủ đến khi ngủ dậy) hoặc bắt đầu từ 11h30'-1430'h (3 giờ cho cả thời gian nằm chuẩn bị ngủ đến khi ngủ dậy),
    - Tuy nhiên thì các bé có thực sự được ngủ như vậy không các mẹ, vì mình thấy thời gian ăn trưa của các bé là 30 phút thì chắc chắn sẽ lấn vào giờ ngủ trưa của bé (có nghĩa là bé sẽ không bắt đầu ngủ từ 11h hoặc 11h30' mà có thể là 12 giờ hoặc hơn nữa). Hơn nữa đúng 14giờ thì các cô gọi bé dậy hay cho bé ngủ tiếp đến thẳng giấc?
    - Theo mình tham quan một số trường thì có nhận xét như sau:
    * có trường thì cô cho các bé ngủ tiếp đến khi nào thích dậy thì dậy, bé nào dậy trước thì cô cho ăn trước, bé nào dậy sau thì cô cho ăn sau. Mình thấy như vậy cũng tốt, để cho bé ngủ đủ giấc (liên quan đến việc phát triển chiều cao của bé)
    * Cũng có trường cô gọi bé dậy (kể cả các bé đang say giấc nhé), cách này thấy phát xít quá và các cô cũng không quan tâm là bé có ngủ đủ giấc chưa, cứ đúng giờ là dậy. Mình thấy kiểu này giống đi đi bộ đội quá, thấy tội các bé và chưa thấy điểm tốt ở cách này.
    Túm váy lại vấn đề mình cần các mẹ bàn luận đó là:
    - Thời gian ngủ của các bé bắt đầu từ mấy giờ đến mấy giờ là tốt nhất?
    - Có nên gọi bé dậy hay cho bé ngủ thẳng giấc?
    - Các trường mầm non hiện nay đã quan tâm đến giấc ngủ của bé chưa? (vì mình toàn thấy các cô quan tâm đến cân nặng mà chưa quan tâm đến chiều cao của trẻ đồng nghĩa với việc không quan tâm đến giấc ngủ trưa của trẻ)
    Mong có sự đóng góp của các mẹ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi heoconyeumelam; 07/07/2010 vào lúc 03:50 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ, bé con nhà mình tháng 8 này cũng bắt đầu đi bộ đội, cháu mới được 2 tuổi rưỡi. Mình thường xuyên ghé vào diễn đàn từ hồi bầu bí nhưng chưa đăng ký thành viên, hôm vừa rồi chuẩn bị cho con đi học mới quyết tâm sắm cái nick để còn hỏi han các mẹ có kinh nghiệm.
    Về việc ngủ trưa của các con tại trường, theo quan điểm của mình thì thế này: Đúng là giấc ngủ có vai trò quan trọng đến việc phát triển chiều cao của các con, và giấc ngủ cần được quan tâm chẳng khác nào bữa ăn cả. Nhưng cũng đúng là các trường, thậm chí chính các mẹ và gia đình cũng đôi khi chưa quan tâm đúng mức để con có được giấc ngủ đầy đủ và chất lượng.
    Tuy nhiên nhu cầu ngủ của các bé rất khác nhau, có bé ngủ cần ngủ nhiều, có bé không thích ngủ, lại ham chơi. Bên cạnh đó, trong mỗi giai đoạn phát triển của 1 bé thì nhu cầu ngủ cũng khác nhau. Vì vậy với mấy chục cháu trong 1 lớp, các cô cần quy định giờ ngủ chung là đúng. Lợi ích đầu tiên là giúp các bé có được nếp sinh hoạt tương đối ổn định, nền nếp. Giờ ngủ từ 11h đến 14h, có thể du di chút ít mình thấy là ổn rồi. Cũng không nên cho các bé ngủ quá nhiều giấc buổi trưa vì các bé sẽ ngủ muộn vào buổi tối, thức khuya cũng không tốt với trẻ nhỏ.
    Về việc các cô gọi các con dậy khi còn ngủ say thì quả thực cũng không tốt lắm, tuy nhiên nếu các con cứ ngủ mãi đến 3-4 h mới dậy thì ảnh hưởng đến việc ăn uống và sinh hoạt vui chơi khác. Mà khi đa phần các con đã dậy và vui chơi rồi thì bé nào muốn ngủ tiếp cũng khó. Nên vấn đề các cô gọi các con dậy đúng giờ cũng chỉ là sớm hơn chút ít thôi, mình thấy không đáng ngại lắm. Vả lại, đa phần các con ngủ trưa dậy muộn là do lúc đầu không chịu đi ngủ, khi các bạn ngủ hết rồi mới ngủ, chẳng hạn lúc đó đã 12h-13h. Cho các con ngủ và thức dậy đúng giờ, hoặc dần dần đúng giờ như các bạn là việc làm khoa học của các cô.
    Mình nghĩ các mẹ đừng quá chi li quá về việc ngủ trưa, trừ phi là các con không được ngủ tí nào, còn không thì dần dần sẽ có nếp sinh hoạt chung như các bạn là tốt. Việc phát triển chiều cao còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố khác, không phải cứ ngủ nhiều là cao hơn những bạn ít ngủ.
    Có vài ý kiến chia sẻ, rất mong các mẹ góp ý!
    • 204 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trước khi góp ý cho mình hỏi nhỏ bạn heocon một chút nhé: Con bạn học ở trường nào vậy? Bạn cũng làm trong ngành giáo dục mầm non à? (vì thấy mẹ cũng quan tâm nhiều về lĩnh vực này).

Đúng như mẹ Joapam nói: bạn đừng quá chi li quá, nói chung là tương đối thôi, có sê sịch chút ít cũng chẳng sao vì lớp đông bé chứ đâu chỉ có một bé nhà bạn đâu. Còn giờ ngủ thì mình nghĩ hợp lý nhất là 11h30-14h30 và chỉ cho tối đa là 15h (dành cho những bé ngủ muộn..), cũng không nên ngủ nhiều quá sẽ ảnh hưởng đến giờ sinh hoạt buổi chiều của bé. Chứ nếu nói như mẹ Jaopam thì ngủ từ 11h-14h thì ăn trưa lúc nào ạ? Mình cũng không đồng ý việc gọi con dậy lúc con đang ngủ say (cái này mình thấy rồi, thấy tội tội).
    Hồi con mình mới đi học cũng đâu chịu ngủ trưa, thế là ăn xế xong cô cũng cho ngủ bù. Vì vậy mình nghĩ là các cô cũng theo dõi tình hình của các bé thế nào mà linh động thôi.
    • 613 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Chiều nào mình cũng hỏi con là "trưa nay con có ngủ không". Có hôm bảo "có", hôm bảo "không". (Hôm nào "không" thì nói lí nhí và cái mắt cứ nem nép ý :Thinking. Mình cũng hỏi cô giáo, và cô cũng bảo là anh cu này hôm thì ngủ say, hôm lại nằm chơi. Nếu hôm nào con không ngủ trưa thì tối 8 rữoi là mẹ giục uống sữa rồi lên giường, 9h khò khò rồi. Còn thông thường thì lên chuồng lúc 9h, xem xong chúc bé ngủ ngon là cung khò khò.Sáng 7h dậy. Như thế có đủ giấc không các mẹ nhỉ.
    • 2,719 Bài viết

• 2,381 Được cảm ơn

con nhà mình vô địch khó ngủ, đi trường nào thấy các cô cũng kể phải nhọc công các kiểu để cho anh chàng ngủ, chứng tỏ các cô vẫn quan tâm đấy ạ, tốt nhân là cứ hỏi con hỏi cô là biết ngay thôi, ngủ đủ hay ko thì cũng cứ theo dõi con là biết mà
    • 704 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

con nhà mình đi học cũng vậy, từ 11h trưa đến 14h chiều, cuối tuần ở nhà với bố mẹ do sáng ngủ nướng nên cũng phải 11h30 hoặc 12h mới ngủ và nếu thả thì cũng ngủ đến tận 3h chiều
    :Smiling: em là em chả ký kọt gì hết
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,183 Bài viết

• 3,412 Được cảm ơn

thông thường giấc ngủ trưa của bé từ 11h30 đến 14h30. Giấc ngủ trưa thực chất chỉ là để nghỉ ngơi sau 1 sáng hoạt động mà thôi. Vì vậy các mẹ cũng đừng chi li cặn kẽ quá về giấc ngủ trưa của bé. Như mình, khi còn bé mình rất ít ngủ trưa, (nhũng chuyện xảy ra lúc khoảng 4-5 tuổi mình vẫn còn nhớ) mà mình vẫn phát triển cao lớn, mạnh khỏe. Phát triển chiều cao khi ngủ là vào lúc 1h sáng cơ.

Ox mình nói: chỉ ở những nước có khí hậu nóng mới cần ngủ trưa vì nóng dễ làm mình mệt. Ở châu Âu hhọ không ngủ trưa. Trẻ con đi học (tiểu học) không ngủ trưa ở trường. Trẻ con là 8h tối đi ngủ, 8h sáng mới dậy đến trường lúc 9h, 3pm về. Mà mình thấy chúng nó cũng phát triển tốt đó thôi.

Rút kinh nghiệm từ mình ra thì : bé ngủ trưa đưởc thì tốt, không ngủ thì thôi, Tùy theo cơ thể của bé cần thiết hay không.
    • 195 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Nhưng mà đây là nói về giấc ngủ của con ở trường mà? Mình muốn chỉnh cũng có đựoc đâu?

Huhu, tháng 8 này mình cũng cho cu con đi học mẫu giáo. Chả hiểu sẽ ăn uống, ngủ nghê ra sao?
    Mà hãi nhất là cu nhà mình càng lớn càng...không thích cái bô! Bây giờ chàng ta chỉ thích đi khắp nhà, rắc mỗi nơi một cục rồi chỉ "lêu lêu" :Thinking:... Mình đang lo hôm nào đi học bị cô đánh cho nát đít :Worried:. Còn chuyện ăn - ngủ của cu con mình ko lo lắm.

• 613 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    thông thường giấc ngủ trưa của bé từ 11h30 đến 14h30. Giấc ngủ trưa thực chất chỉ là để nghỉ ngơi sau 1 sáng hoạt động mà thôi. Vì vậy các mẹ cũng đừng chi li cặn kẽ quá về giấc ngủ trưa của bé. Như mình, khi còn bé mình rất ít ngủ trưa, (nhũng chuyện xảy ra lúc khoảng 4-5 tuổi mình vẫn còn nhớ) mà mình vẫn phát triển cao lớn, mạnh khỏe. Phát triển chiều cao khi ngủ là vào lúc 1h sáng cơ.

Ox mình nói: chỉ ở những nước có khí hậu nóng mới cần ngủ trưa vì nóng dễ làm mình mệt. Ở châu Âu hhọ không ngủ trưa. Trẻ con đi học (tiểu học) không ngủ trưa ở trường. Trẻ con là 8h tối đi ngủ, 8h sáng mới dậy đến trường lúc 9h, 3pm về. Mà mình thấy chúng nó cũng phát triển tốt đó thôi.

Rút kinh nghiệm từ mình ra thì : bé ngủ trưa đưởc thì tốt, không ngủ thì thôi, Tùy theo cơ thể của bé cần thiết hay không.
    em cũng nghĩ giống bác.

gửi con vào trường mầm non, cái em hi vọng duy nhất là con có chỗ an toàn để vui chơi, học hỏi trong khi bố mẹ đi làm.
    Ngủ trưa được thì tốt, không cũng chả sao. Ăn hết phần thì ổn, không cũng đành chịu. bữa cơm, giấc ngủ của con trong ngày là em cố túm lấy 70% để lo.
    Có bữa cuối tuần ở nhà, bố mẹ ngủ còn cậu ý ngồi xem hoạt hình. Mà em nhớ là ngày bé, em là đứa chuyên môn trốn ngủ trưa. Kekeke, thế nên k trách con dc.

Mấy bữa nay vào mục trẻ dưới 3 tuổi đọc mà em thấy toàn các mẹ từ làm khổ mình vì lo những cái đâu đâu.