• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Dạy trẻ từ 2 đến 3 tuổi như thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tôi là bà ngoại BumMinhQuan, 26 tháng tuổi, có lúc Bum làm việc gì đó không đúng, như ném đồ chơi, làm đổ thức ăn, vẽ lên tường... thì bố mẹ Bum hay đánh vào tay Bum. Tôi thấy làm như vậy không ổn, cháu lại bắt chước khi không vừa ý điều gì đó cháu cũng đánh người khác như thế. Mọi người có kinh nghiệm dạy trẻ trong trường hợp này như thế nào, tư vấn cho chúng tôi nhé. Cám ơn nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Dạy con 2.5 tuổi như thế nào ạ

Con gái em được 2.5tuổi,em chưa biết phải dạy con học như thế nào,Đọc chuyện cho con thì nên mua chuyện gì a(em có đọc máy tập BUBU cho cháu).Mua đĩa hoạt hình gì cho bé xem ở tuổi này a,rồi nhận biết màu sắc,hình, .... .con em rất thich mẹ đọc chuyện,thích vẽ lắm, Có mẹ nào biết chỉ giúp em...

• Comfort và những ước mơ Hoàng Gia thành hiện thực

Là phụ nữ, ai cũng mong ước được nâng niu và trân trọng. Comfort tự hào đem đến cho người phụ nữ...

• Làm thế nào để bé đi mẫu giáo không khóc và đòi mẹ ???

Chào các mẹ. Mình vừa gửi bé nhà mình đi nhà trẻ nhưng là lần đầu nên bé nhà mình cứ khóc mãi, cứ...

• Làm gì khi con * lì * và không nghe lời

Chiều qua, trong lúc chờ con gái học toán xong, hình ảnh 1 người mẹ nói cứ như năn nỉ cậu con trai...

• Ngoáy tai cho trẻ 15 tháng tuổi như thế nào

Bé nhà em ráy tai khô nên thỉnh thoảng em mới ngoáy tai cho cháu được. Em thường xịt một ít dung dịch muối biển (loại vẫn xịt mũi, họng... để chữa tắc mũi) vào tai khoảng 5 phút rồi mới bắt đầu làm. Hôm rồi em thấy bên tai trái của bé có 1 cục ráy rất to nằm sâu bên trong lỗ tai, Bé rất ngứa và...

• 612 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Cháu cũng muốn tham khảo ý kiến các mẹ thông thái.

Ỉn nhà cháu đang ở tháng thứ 25. Mỗi lần Ỉn vứt đồ chơi hoặc làm gì sai. Tùy vào tâm trạng bác ah. Nếu hôm đó mà bố mẹ vui vẻ thì sẽ chỉ nhắc nhở con thôi là không được vứt đồ chơi nếu không thì không có đồ chơi để chơi nữa. Còn khi vẽ lên tưởng thì sẽ bảo con: Vẽ bẩn thế này các bạn sang chơi sẽ ê vì nhà bạn Ỉn bẩn quá. Nhưng hôm nào mà mệt mỏi căng thẳng vv thì nhắc nhở 2 lần đến lần thứ 3 là ăn đòn ngay.

Ai có ý kiến đóng góp để mọi người tham khảo với.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meomun82; 24/06/2009 vào lúc 11:06 AM.
    Mai Khanh đã được lên chức chị của em Bo rùi nhé -http://www.***************/bein

Ba thương con vì con giống mẹ, mẹ thương con vì con giống ba, cả nhà ta cùng thương iu nhau...

[IMG][/URL]]

Em Bo của chị được 15w1d, em hay ăn chóng lớn rồi ra với chị, chị Ỉn yêu em nhắm
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bông nhà em cũng vậy mỗi khi không thích cái gì là ném hết các đồ vật trong tay đi, sau đó gào lên ăn vạ. Lúc đó mà mắng là y như rằng còn gào to hơn, còn nếu mà vỗ về thì lần sau lại được lướt. Xin các mẹ chỉ giáo cho em với:Thinking:
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng thế. Người ta bảo ở độ tuổi từ 2-3 tuổi trẻ thường có biểu hiện như thế và nên có chế độ thưởng phạt rõ ràng cho trẻ ở độ tuổi này. Con nhà em thường bị bố mẹ cho đứng úp mặt vào tường, lúc đầu không chịu đứng nhưng giờ thì có vẻ ngoan hơn nhiều và ít khóc hơn nhiều.
    • 952 Bài viết

• 580 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BumMinhQuan Xem bài viết
    Tôi là bà ngoại BumMinhQuan, 26 tháng tuổi, có lúc Bum làm việc gì đó không đúng, như ném đồ chơi, làm đổ thức ăn, vẽ lên tường... thì bố mẹ Bum hay đánh vào tay Bum. Tôi thấy làm như vậy không ổn, cháu lại bắt chước khi không vừa ý điều gì đó cháu cũng đánh người khác như thế. Mọi người có kinh nghiệm dạy trẻ trong trường hợp này như thế nào, tư vấn cho chúng tôi nhé. Cám ơn nhiều
    Cháu thường xử lý thằng con như thế này bác à:
    - Ném đồ chơi: nhắc nhở "con không thích chơi cái này nữa hả? Thế mẹ vứt nó vào giỏ rác luôn nhá?", hắn không nhanh tay nhặt lại thì mẹ cầm quăng luôn vào giỏ rác thật (nếu đồ chơi giá trị nhỏ) hoặc cất đi không cho chơi nữa trong 1 khoảng thời gian nhất định, khi nào con có thành tích nào đó thì thưởng cho chơi lại (với những đồ chơi có giá trị)... Cần dứt khoát ạ.
    - làm đổ thức ăn: cháu cũng chỉ nhắc nhở thôi đồng thời tập cho bé sử dụng thành thạo việc xúc là ok, cháu không cáu với con về việc này bao giờ, chỉ là do bé chưa quen.
    - vẽ lên tường: một hai lần đầu, cháu cùng con lau tường như một trò chơi vậy, xong bảo con "con đừng vẽ lên tường nữa nhé, mẹ con mình lau cực lắm, con thấy không, mồ hôi chảy này", rồi khuyến khích con vẽ trên vở, trên giấy...
    Nói chung, quan điểm của cháu giống bác vậy, nên thường cháu giải thích cho bé hiểu trước, làm mẫu cho bé bắt chước, đã nói là phải làm thật. :Smiling:Đôi khi bé bướng quá thì cháu cũng bắt đứng phạt góc nhà, khi nào biết lỗi thì gọi mẹ tới xin lỗi.
    Bác thử áp dụng với bé Bum xem có hiệu quả như bé nhà cháu không nha. Mong tin bác!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 861 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

trong độ tuồi này có cần cho bé học số, để làm quen với các chữ số không ạ? cOn em sao học hoài mà chẳng chịu nhớ, chú ý, biết nhưng giống như đùa với mẹ í. Nói lung tung. Cho em lời khuyên với ạ
    Mẹ yêu gia đình mình. Yêu lắm, yêu lắm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng 26 tháng rùi. Cũng có những hành động như mọi người nói, bé nhà minh còn hay đánh người nữa, mỗi lần không vừa ý là xông vào người ta đánh luôn, nhiều lúc mình rất bực đánh bé thật đau nhưng lần sau bé vẫn vậy. Mình thấy bất lực quá, mà chẳng biết làm thế nào cả:Crying:
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ cuhai nhiều nhé. Bố mẹ vẫn giải thích cho Bum, nhưng vẫn đánh vào tay hoặc vào mông Bum, nhưng chưa phạt Bum đứng vào góc tường vì bắt Bum làm gì Bum không thích thì Bum hay lăn ra khóc.
    Bum ở với bố mẹ, thỉnh thoảng bà đến chơi, và đến chơi với bà vào cuối tuần, thường là bố mẹ Bum có việc không ở nhà bà cùng với Bum. Bố mẹ Bum thì cho rằng, chỉ dùng lời nói thôi thì không dạy được Bum. Tôi thấy Bum bắt chước ngay như bố mẹ là không đồng ý điều gì đó thì dùng cách "đánh chừa" ngay. Tôi thấy rất Bum là đứa trẻ vui vẻ, hòa đồng với mọi người, mọi tính cách của Bum đều là học từ người lớn. Bố mẹ Bum lại cho rằng, nếu không đánh nó, thì nó cũng học ở các bạn và lớp học. Tuy nhiên không hiểu tại sao đến nhà bà ngoại, Bum rất nghe lời bà, và rất ít khi phải quát mắng, tôi cảm giác như đứa trẻ nó nhạy cảm theo hoàn cảnh lắm nhưng không biết làm thế nào giải thích cho bố mẹ Bum được. Tôi rất muốn được nghe kinh nghiệm của các phụ huynh khác. Cám ơn nhiều

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Kỳ Anh Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng 26 tháng rùi. Cũng có những hành động như mọi người nói, bé nhà minh còn hay đánh người nữa, mỗi lần không vừa ý là xông vào người ta đánh luôn, nhiều lúc mình rất bực đánh bé thật đau nhưng lần sau bé vẫn vậy. Mình thấy bất lực quá, mà chẳng biết làm thế nào cả:Crying:
    Mẹ bé Kỳ Anh ơi, tôi sợ là bé lại bắt chước người lớn như Bum ý, lại "đánh chừa" khi không vừa ý bé.
    • 28 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CunQuan Xem bài viết
    trong độ tuồi này có cần cho bé học số, để làm quen với các chữ số không ạ? cOn em sao học hoài mà chẳng chịu nhớ, chú ý, biết nhưng giống như đùa với mẹ í. Nói lung tung. Cho em lời khuyên với ạ
    Ở tuổi này, mẹ nên dạy con học đếm, học chữ, những cách đếm đơn giản từ 1 đến 10, nhưng với phương pháp vừa học vừa chơi để cho bé thoải mái nhất, có thể hát cùng con những bài hát có số đếm, cùng con đếm ngón tay,đếm đồ chơi, ..đếm những đồ vật mà bé thích. Nói chung cứ khi có thời gian rảnh bạn hát cùng con các bài hát, đọc các đoạn thơ ngắn thì bé sẽ có hứng thú nhớ nhiều hơn. Đấy là kinh nghiệm của mẹ nhót
    • 1,152 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CunQuan Xem bài viết
    Mình mua bảng số và bảng chữ cái cho con đổ ra lắp vào. Vừa học vừa chơi kiểu này con nhớ nhanh lắm. Con mình từ lúc 2 tuổi đã tự lắp được hết bảng số từ 1-10 và nhận được luôn mặt số. Còn chữ thì mình ko dám dậy con trước, chỉ cho con lắp hết cả bảng thôi. Vừa chơi vừa học cũng nhớ được vài chữ. Cả hình khối và màu sắc mình cũng cho con học từ hồi 2 tuổi. Học theo kiểu vừa học vừa chơi, lúc nào con chán thì cất đi ko chơi nữa. 1 thời gian sau lại lôi ra chơi tiếp.
    • 1,152 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Luiyeu Xem bài viết
    Bông nhà em cũng vậy mỗi khi không thích cái gì là ném hết các đồ vật trong tay đi, sau đó gào lên ăn vạ. Lúc đó mà mắng là y như rằng còn gào to hơn, còn nếu mà vỗ về thì lần sau lại được lướt. Xin các mẹ chỉ giáo cho em với:Thinking:
    Tớ áp dụng chiêu này, mẹ nó thử xem nhé! Mỗi lúc con ném đồ chơi thì mẹ chỉ ra sọt rác bảo con vứt luôn đồ chơi đi khỏi phải chơi nữa, từ lần sau mẹ ko mua đồ chơi cho con nữa. Còn nếu con ăn vạ thì con cứ ngồi đấy mà ăn vạ, mẹ đi ra khỏi phòng hoặc làm việc của mẹ. Lúc đó ko có ai quan tâm đến nó, tự nó khắc nín và quay sang tự làm lành với mẹ.
    • 625 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuHai Xem bài viết
    Cháu thường xử lý thằng con như thế này bác à:
    - Ném đồ chơi: nhắc nhở "con không thích chơi cái này nữa hả? Thế mẹ vứt nó vào giỏ rác luôn nhá?", hắn không nhanh tay nhặt lại thì mẹ cầm quăng luôn vào giỏ rác thật (nếu đồ chơi giá trị nhỏ) hoặc cất đi không cho chơi nữa trong 1 khoảng thời gian nhất định, khi nào con có thành tích nào đó thì thưởng cho chơi lại (với những đồ chơi có giá trị)... Cần dứt khoát ạ.
    - làm đổ thức ăn: cháu cũng chỉ nhắc nhở thôi đồng thời tập cho bé sử dụng thành thạo việc xúc là ok, cháu không cáu với con về việc này bao giờ, chỉ là do bé chưa quen.
    - vẽ lên tường: một hai lần đầu, cháu cùng con lau tường như một trò chơi vậy, xong bảo con "con đừng vẽ lên tường nữa nhé, mẹ con mình lau cực lắm, con thấy không, mồ hôi chảy này", rồi khuyến khích con vẽ trên vở, trên giấy...
    Nói chung, quan điểm của cháu giống bác vậy, nên thường cháu giải thích cho bé hiểu trước, làm mẫu cho bé bắt chước, đã nói là phải làm thật. :Smiling:Đôi khi bé bướng quá thì cháu cũng bắt đứng phạt góc nhà, khi nào biết lỗi thì gọi mẹ tới xin lỗi.
    Bác thử áp dụng với bé Bum xem có hiệu quả như bé nhà cháu không nha. Mong tin bác!
    Nhà cháu cũng giống nhà bạn này đấy ạ. Đối với các bé tầm này phải dứt khoát và thưởng phạt rõ ràng. Khi nào bé nhà cháu làm việc gì không đúng là mẹ cháu phải nghiêm mặt không đồng ý và giải thích cho cháu hiểu ngay.

Bé nhà cháu thích đi vườn bách thú và chơi bóng bay lắm nên mẹ luôn nhắc nhở con là nếu con ngoan thì mẹ thưởng mua bóng bay, đi vườn bách thú.

Các bé hiểu hết đấy ạ, có hôm từ sáng sớm bé nhà cháu chạy sang nhà hàng xóm chơi, mẹ gọi không về, khóc. Mẹ nghiêm mặt nhắc ngay thế là hư, đến giờ về đi học. Chiều mẹ dắt đi dạo qua hàng bóng bay, bé nhắc: 'mẹ ơi mua bóng bay đi". Mẹ nói: "không được, vì sáng nay con chưa ngoan, con sang nhà cô chơi mẹ gọi về đi học con không về lại còn khóc nhè nữa nên mẹ chưa mua được". Bé lặng im đi qua rồi lại nói: "mẹ ơi, Nấm ngoan mẹ mua bóng bay nhé" Khi thưởng thì mẹ cháu cũng nhắc tại sao bé được thưởng cho nhớ bác ạ.

ĐIều quan trọng nhất nữa trong gia đình từ ông bà bố mẹ đều phải thống nhất về cách giáo dục trẻ. ở nhà cháu, khi cháu khóc ăn vạ thì mẹ cháu phải nhờ ông bà nội là không ra dỗ dành hỏi han gì hết ạ.

Bác có thể đọc thêm cuốn tâm lý tuổi chập chững để tham khảo về cách xử lý với các bé ở link đây nhé
    bác không down được thì nhắn cho cháu, cháu về nhà tìm và gửi vào email cho ạ.
    Thanh lý ủng hộ từ thiện 100% nào: http://blog.360.yahoo.com/blog-QK0dY...p=191#comments

• 31 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm. Cháu nhà em cũng đang trong độ tuổi này nên nhiều lúc cũng thấy bí trong cách dạy con. Đánh mắng nhiều, úp mặt vào tường mãi có vẻ cũng không ổn. Mà mẹ nào có bí quyết dạy con nhớ màu giúp em với (Em xin lỗi vì hơi lạc chủ đề- nhưng em chẳng biết phải hỏi ai ạ)
    • 612 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì hồi chưa được 2 tuổi đã biết đếm từ 1-10 biêt hát nhiều bài lắm. Nhưng giờ không hiểu sao. Bé không hỏi lại Ỉn lại không chịu đếm mà có đếm thì cứ đếm lung tung hát cũng thế, dạo này Ỉn lại còn hát xuyên tạc nữa chứ ví dụ như "Ba thương con vì con giống ông, mẹ thương con vì con giống ông, cả nhà ta cũng thương yêu ông......" đấy là đơn cử 1 bài thôi. Bài nào Ỉn cũng hát xuyên tạc hic hic. Nhà mình cũng đã bát Ỉn đứng úp mặt vào tường mỗi khi làm sai. Nhưng đứng được tý là lại chạy ra. Quát mắng đánh, dỗ có cả dưng mà hình như tuổi này nó thế hay sao ý. Hy vọng sau khi bước sang tuổi mới các bé sẽ không còn như vậy nữa.
    Mai Khanh đã được lên chức chị của em Bo rùi nhé -http://www.***************/bein

Ba thương con vì con giống mẹ, mẹ thương con vì con giống ba, cả nhà ta cùng thương iu nhau...

[IMG][/URL]]

Em Bo của chị được 15w1d, em hay ăn chóng lớn rồi ra với chị, chị Ỉn yêu em nhắm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình 20 tháng rồi mình có thể dạy gì cho bé? Giúp mình vơí
    • 248 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BumMinhQuan Xem bài viết
    Cám ơn mẹ cuhai nhiều nhé. Bố mẹ vẫn giải thích cho Bum, nhưng vẫn đánh vào tay hoặc vào mông Bum, nhưng chưa phạt Bum đứng vào góc tường vì bắt Bum làm gì Bum không thích thì Bum hay lăn ra khóc.
    Bum ở với bố mẹ, thỉnh thoảng bà đến chơi, và đến chơi với bà vào cuối tuần, thường là bố mẹ Bum có việc không ở nhà bà cùng với Bum. Bố mẹ Bum thì cho rằng, chỉ dùng lời nói thôi thì không dạy được Bum. Tôi thấy Bum bắt chước ngay như bố mẹ là không đồng ý điều gì đó thì dùng cách "đánh chừa" ngay. Tôi thấy rất Bum là đứa trẻ vui vẻ, hòa đồng với mọi người, mọi tính cách của Bum đều là học từ người lớn. Bố mẹ Bum lại cho rằng, nếu không đánh nó, thì nó cũng học ở các bạn và lớp học. Tuy nhiên không hiểu tại sao đến nhà bà ngoại, Bum rất nghe lời bà, và rất ít khi phải quát mắng, tôi cảm giác như đứa trẻ nó nhạy cảm theo hoàn cảnh lắm nhưng không biết làm thế nào giải thích cho bố mẹ Bum được. Tôi rất muốn được nghe kinh nghiệm của các phụ huynh khác. Cám ơn nhiều

Mẹ bé Kỳ Anh ơi, tôi sợ là bé lại bắt chước người lớn như Bum ý, lại "đánh chừa" khi không vừa ý bé.
    Cháu cũng đang đau đầu quá, bé nhà cháu 31 tháng dạo này cũng hay đánh người lớn. Cháu cũng đang khuyên bảo nó dần dần và cũng hạn chế đánh nó, mà đúng là dạo gần đây bé lỳ nên cháu hay đánh nó, nên nó bắt chước, chứ dạo trước bé không như thế.
    Hy vọng bé mau qua giai đoạn này, chứ thật là bướng bỉnh quá đi, mẹ dạy thì hiểu hết, còn nhắc lại "làm thế là xấu, ko tốt", nhưng khi bé cáu lên thì quên hết lời mẹ, còn giành đồ chơi của bạn nữa, mà ở nhà thì luôn dạy bé phải biết nhường nhịn, ko được ích kỷ.

• 248 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

à mà cô ơi, cháu có mấy ý kiến ạ
    - vẽ trên tường thì nên nhắc thôi, chứ trẻ nào cũng vậy cả, có người còn cho là kích thích bé sáng tạo
    - ném đồ chơi: bé nhà cháu dạo trước bực lên là ném đồ chơi, mẹ nói với bé là như thế ko tốt, mẹ ko hài lòng, xong mẹ bỏ đi chỗ khác không thèm chơi với bé nữa, bé khóc to lên gây sự chú ý, làm các tiếng động ồn ào để mẹ nhìn, nhưng mẹ kiên quyết không nhìn, khoảng vài phút là bé tự đi tìm mẹ, nói rằng "Mẹ ơi Bin hết lì rồi mẹ".
    Đúng là có bà ngoại là nhất rồi cô nhỉ, bà ngoại nào cũng thương cháu nhiều ghê.

• 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 26 tháng nhưng nói chỉ được vài từ nhưng dạy hình ảnh hoặc đồ vật thì tiếp thu nhanh lắm,các mẹ tư vấn giúp mình làm sao cho bé nhanh biết nói ,cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 457 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Con của cháu cũng đang trong giai đọan này, nghĩa là cứ không đồng ý là phản ứng ngay, ăn vạ hoặc đánh người đối diện … lại gặp mới chuyển lớp nữa … cô lạ lớp lạ nên về nhà càng phản ứng mạnh… cháu cũng đau đầu với con cháu … ba nó thì hay dung “roi” , cháu thì cứ phải nhu … nhiều khi giai đọan này cứ gây nhau với chồng …

Theo riêng cá nhân cháu : cũng tùy bé mà mình sẽ xử lý tình huống nào … mình bỏ mặc nó cũng có tác dụng, nhưng làm vài lần thì cũng hết tác dụng … con ko chơi vứt đồ chơi đi thì nhiều bé lì cho vứt luôn í chứ … nói chung mỗi một người mẹ sẽ có 1 cách dạy con riêng … ko có bé nào giống bé nào cả … còn mẹ cháu, cũng giống ngọai của Bum … luôn cảm thấy bố mẹ dạy con là chưa đúng, ngọai thì hiền và cưng cháu hết cỡ, nên con cháu nó chỉ thích chơi với ngọai ko thích ở với bố mẹ … nhưng thực chất mỗi một người mẹ đều có lý do để dạy con mình bác ạ, cháu nghĩ ý bác nói cũng rất đúng, bác thử một ngày nào đó tâm sự với mẹ Bum , lúc cô ấy vui … nói về cách dạy con, mẹ cháu cũng hay tâm sự với cháu. Có những lúc cháu thấy đúng thì nghe theo , có những lúc ko đúng thì cháu sẽ phân tích lại và mẹ cháu nghe theo …
    • 3,438 Bài viết

• 22,563 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹTrang Xem bài viết
    Con của cháu cũng đang trong giai đọan này, nghĩa là cứ không đồng ý là phản ứng ngay, ăn vạ hoặc đánh người đối diện … lại gặp mới chuyển lớp nữa … cô lạ lớp lạ nên về nhà càng phản ứng mạnh… cháu cũng đau đầu với con cháu … ba nó thì hay dung “roi” , cháu thì cứ phải nhu … nhiều khi giai đọan này cứ gây nhau với chồng …

Theo riêng cá nhân cháu : cũng tùy bé mà mình sẽ xử lý tình huống nào … mình bỏ mặc nó cũng có tác dụng, nhưng làm vài lần thì cũng hết tác dụng … con ko chơi vứt đồ chơi đi thì nhiều bé lì cho vứt luôn í chứ … nói chung mỗi một người mẹ sẽ có 1 cách dạy con riêng … ko có bé nào giống bé nào cả … còn mẹ cháu, cũng giống ngọai của Bum … luôn cảm thấy bố mẹ dạy con là chưa đúng, ngọai thì hiền và cưng cháu hết cỡ, nên con cháu nó chỉ thích chơi với ngọai ko thích ở với bố mẹ … nhưng thực chất mỗi một người mẹ đều có lý do để dạy con mình bác ạ, cháu nghĩ ý bác nói cũng rất đúng, bác thử một ngày nào đó tâm sự với mẹ Bum , lúc cô ấy vui … nói về cách dạy con, mẹ cháu cũng hay tâm sự với cháu. Có những lúc cháu thấy đúng thì nghe theo , có những lúc ko đúng thì cháu sẽ phân tích lại và mẹ cháu nghe theo …
    Với trường hợp con ăn vạ, quát đánh người đối diện mình nghĩ có một cách khá hiệu quả và làm giảm cơn giân dữ của con khá nhanh. Đó là dùng một câu chuyện, hành động khác để đánh lạc hướng con đi, giúp con bình tĩnh vui vẻ trở lại trong thời gian nhanh nhất. Sau khi con đã bình tĩnh, phân tích lại nhẹ nhàng cho con nghe tại sao không nên như vậy, mẹ cảm thấy thế nào ...Dù con 1,2 hay 3 tuổi chiêu này vẫn có tác dụng rất hiệu quả.

Cách đánh lạc hướng là cách giúp các con trở lại tâm lý bình thường nhanh nhất, không gây dấu ấn trong bé rằng phải chống trả lại, phải đấu tranh (do bố mẹ hoặc là quát mắng hoặc là đe dọa phạt), do đó cũng giúp con không hình thành tính cáu ghắt, giận dữ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehaicongchua; 02/07/2009 vào lúc 12:42 AM.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2