• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.4K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 662 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Hôm vừa rồi, mình ở trong nhà nghe thấy con trai chơi một mình và nói " Hello, how are you?". Mình thấy bất ngờ và rất vui. Mình hỏi thì con trả lời cô dạy. Hôm sau gặp cô mình hỏi con thì cô bảo là đấy là chơi trò chơi thôi. Hiệu quả đúng là rõ rệt. Trước mình thường xuyên dạy bé các từ rau, củ, quả, số nhưng bé toàn quên. Từ lúc ấy, mình có ý định sẽ tìm hiểu và học hỏi phương pháp để dạy tiếng anh cho con trai 3 tuổi.

Tìm hiểu trên mạng thấy hiện nay thị trường cũng có bán phần mềm, giáo trình, có trường lớp. Tuy nhiên, theo mình trẻ con tầm này rất khó tập chung. Cô giáo mầm non cũng nói với mình trẻ độ 3 tuổi, 1 tiết học chỉ tối đa 30 phút. Không rõ các lớp tổ chức thời gian, cách thức giảng dạy như thế nào. Ngoài ra con mình còn bé, đi học về phải ăn uống, tắm giặt, đủ thứ nhu cầu. Thu xếp đưa đón đi học, thêm tiền học phí, tài liệu cũng là một vấn đề trong khi kết quả thu được mình không biết chắc.

Mình tìm hiểu thì thấy có thể dạy tiếng Anh cho con thông qua trò chơi, đóng kịch, ngay cả cùng xem hoạt hình tiếng Anh, dạy bé bài hát. Tuy nhiên, cách thức cụ thể như thế nào thì mình chưa nắm rõ, lướt qua web mình thấy cũng có nhiều hướng dẫn. Mình rất muốn trao đổi trực tiếp với các mẹ có chung ý định, cùng chia sẻ kinh nghiệm với nhau, cũng là lấy động lực và tiết kiệm thời gian tìm kiếm.

Mình post topic lên trước. Các thông tin bổ ích tìm kiếm được mình sẽ post sau. Hi vọng nhận được sự ủng hộ của các mẹ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 242 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Con trai mình 4 tuổi. Mình đã cho cháu tiếp xúc với Tiếng Anh từ khi 3 tuổi qua xem các đĩa phim hoạt hình và mấy đĩa game giáo dục, xem trang starfall.com. Mình chưa dạy bé vì dạy cụ thể như thế nào, bắt đầu ra sao thì mình cũng đang tìm hiểu. Hôm rồi, mình dạy cháu nói “What’s your name?”, cháu nói được ngay và rất thích hỏi mẹ và mọi người trong nhà. Mình trả lời “My name is…” và bảo cháu nhắc lại nhưng cháu không chịu nói. Các mẹ dạy con tuổi mẫu giáo Tiếng Anh cụ thể như thế nào thì chia sẻ nhé.
    • 260 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

mình cũng muốn tìm hiểu hoặc có lớp nào cho con học thì hay quá con mình tháng 10 này được 3tuổi nhưng đã biết đếm từ 1->10 bằng tiếng anh và hát được hết bài happy brithday rồi . Ở nhà mình hay cho cháu xem hoạt hình bằng tiếng anh và thỉnh thoảng còn thấy con nhắc lại theo phim( 1 từ thôi) , đặc biệt cháu rất hay nói Oh! yes và oh!no rất đúng hoàn cảnh và phát âm rất hay(học theo phim hoạt hình mà) bố cháu có vẻ rất phấn khích . Có mẹ nào biết phương pháp nào học hiệu quả post lên đây để mọi người cùng học tập nhé vì tương lai của các con
    • 304 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Ui các mẹ ơi dạy càng sớm càng tốt, em thi cứ đi tìm lớp cho bé nhà em (mới có 22 tháng thôi), mỏi mắt mà có thấy đâu, gian nan quá, mà bố mẹ thì không giỏi tiếng anh lắm nên cũng không dám dậy nhiều.Nói chung thì cháu cũng hát đuợc bài Happy birthday to you, đếm từ 1-10, mẹ hỏi các bộ phận tay chân mắt mũi thì cũng chỉ được, chơi peek a poo,đánh thức người khác dậy(wake up), và một số con vật như monkey,hippo, zebra, lúc nào không làm gì đuợc là help me, em vẫn đang gian nan tìm cách cho con học tiếng anh
    • 1,781 Bài viết

• 1,340 Được cảm ơn

Minh đã gọi điện cho bạn rùi đấy, có lớp thì gọi mình nhé : 0983.105518 mẹ cháu Nguyễn Trần Ngọc Linh 3 tuổi rưỡi, xin cảm ơn
    • 772 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

- 3 tuổi bé đã tập anh văn rồi, thấy thương thiệt.:Smiling:
    • 1,600 Bài viết

• 1,369 Được cảm ơn

Các mẹ có vẻ sốt ruột quá, các bé học mà chơi thôi, ko nên căng thẳng việc tìm trường hay giáo trình cho bé vội. Nhà mình hai vc tiếng Anh đều khá cả nhưng cũng ít dạy cho bé. Có thể dạy cho bé bảng chữ cái tiếng Việt thôi, cho bé chơi nhiều vào các mẹ ạ, mới gần 3t thôi mà
    • 3,434 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Con em nói tiếng anh với nó từ nhỏ nên h mới 28 tháng con nói đc tiếng anh với tiếng trung rùi .Cách hiệu quả nhất là nói chuyện với con hằng ngày bằng tiếng anh con sẽ khá lên mà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,781 Bài viết

• 1,340 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ yêu Bờm Xem bài viết
    Con trai mình 4 tuổi. Mình đã cho cháu tiếp xúc với Tiếng Anh từ khi 3 tuổi qua xem các đĩa phim hoạt hình và mấy đĩa game giáo dục, xem trang starfall.com. Mình chưa dạy bé vì dạy cụ thể như thế nào, bắt đầu ra sao thì mình cũng đang tìm hiểu. Hôm rồi, mình dạy cháu nói “What’s your name?”, cháu nói được ngay và rất thích hỏi mẹ và mọi người trong nhà. Mình trả lời “My name is…” và bảo cháu nhắc lại nhưng cháu không chịu nói. Các mẹ dạy con tuổi mẫu giáo Tiếng Anh cụ thể như thế nào thì chia sẻ nhé.
    Bạn mua giáo trình cho trẻ em (Super tot chẳng hạn) rồi hai mẹ con đóng vai các nhân vật. Nếu con làm tốt thì thưởng zi đó ( Mình mua stickers ngoài hiệu sách để thưởng con sau mỗi lần học). Hội thoại của 2 mẹ con vẫn nội dung thế nhưng mỗi hôm kéo dài ra một tẹo. Đó là một trong những cách khuyến khích kỹ năng nói cho con của mình. Ngoài ra mình cũng áp dụng nhiều chiêu khác mà các mẹ trên diễn đàn phương pháp học tiếng anh đưa ra. Hic . cũng vất vả lắm, không biết kq sau này thế nào nhưng cả mẹ và con cứ cố gắng thui,,,
    • 140 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình thấy đứa bạn mình lấy chồng ngoại quốc, có 2 đứa con rồi, mẹ thì nói tiếng Việt, bố nói tiếng Hàn hoặc tiếng Anh với con, thành ra con biết cả 3 thứ tiếng cùng 1 lúc , tất nhiên là học nói thôi, chứ sau này đi học sẽ còn thay đổi chán ah. Cô bé cạnh nhà em cũng thế, nó được sinh ra ở bên Nga, bố mẹ mải làm ăn nên nhờ 1 bà người Nga trông giúp, nên nó cũng nói được cả tiếng Việt lẫn tiếng Nga, thỉnh thoảng lẫn lộn 1 tí. Nhưng nói chung là cứ cho trẻ tiếp xúc nhẹ nhàng, hàng ngày như 1 trò chơi, 1 bài hát, xem hoạt hình... cũng rất có ích cho trẻ mà, có thể mình dạy mãi con không học nhưng con nghe bài hát hay đoạn phim hoạt hình mà con thích sẽ tự động buột miệng nói ra. Riêng con em cũng 3 tuổi, em cho nghe nhạc tiếng Anh ở trang socnhi.com ý, con em cũng nhớ được 1 số bộ phận trên cơ thể như đầu, mắt, mũi, tai, mồm... rồi đếm từ 1...10, kẹo, bánh, cửa sổ, cửa ra vào, quần, áo, chó, mèo... tóm lại em toàn dạy từng từ và theo những gì thật gần gũi với bé, tối nào trước khi đi ngủ cũng hỏi thì bé sẽ nhớ lâu đó các mẹ ah
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5