• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 22.1K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 662 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Hôm vừa rồi, mình ở trong nhà nghe thấy con trai chơi một mình và nói " Hello, how are you?". Mình thấy bất ngờ và rất vui. Mình hỏi thì con trả lời cô dạy. Hôm sau gặp cô mình hỏi con thì cô bảo là đấy là chơi trò chơi thôi. Hiệu quả đúng là rõ rệt. Trước mình thường xuyên dạy bé các từ rau, củ, quả, số nhưng bé toàn quên. Từ lúc ấy, mình có ý định sẽ tìm hiểu và học hỏi phương pháp để dạy tiếng anh cho con trai 3 tuổi.

Tìm hiểu trên mạng thấy hiện nay thị trường cũng có bán phần mềm, giáo trình, có trường lớp. Tuy nhiên, theo mình trẻ con tầm này rất khó tập chung. Cô giáo mầm non cũng nói với mình trẻ độ 3 tuổi, 1 tiết học chỉ tối đa 30 phút. Không rõ các lớp tổ chức thời gian, cách thức giảng dạy như thế nào. Ngoài ra con mình còn bé, đi học về phải ăn uống, tắm giặt, đủ thứ nhu cầu. Thu xếp đưa đón đi học, thêm tiền học phí, tài liệu cũng là một vấn đề trong khi kết quả thu được mình không biết chắc.

Mình tìm hiểu thì thấy có thể dạy tiếng Anh cho con thông qua trò chơi, đóng kịch, ngay cả cùng xem hoạt hình tiếng Anh, dạy bé bài hát. Tuy nhiên, cách thức cụ thể như thế nào thì mình chưa nắm rõ, lướt qua web mình thấy cũng có nhiều hướng dẫn. Mình rất muốn trao đổi trực tiếp với các mẹ có chung ý định, cùng chia sẻ kinh nghiệm với nhau, cũng là lấy động lực và tiết kiệm thời gian tìm kiếm.

Mình post topic lên trước. Các thông tin bổ ích tìm kiếm được mình sẽ post sau. Hi vọng nhận được sự ủng hộ của các mẹ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 248 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Con trai mình 4 tuổi. Mình đã cho cháu tiếp xúc với Tiếng Anh từ khi 3 tuổi qua xem các đĩa phim hoạt hình và mấy đĩa game giáo dục, xem trang starfall.com. Mình chưa dạy bé vì dạy cụ thể như thế nào, bắt đầu ra sao thì mình cũng đang tìm hiểu. Hôm rồi, mình dạy cháu nói “What’s your name?”, cháu nói được ngay và rất thích hỏi mẹ và mọi người trong nhà. Mình trả lời “My name is…” và bảo cháu nhắc lại nhưng cháu không chịu nói. Các mẹ dạy con tuổi mẫu giáo Tiếng Anh cụ thể như thế nào thì chia sẻ nhé.
    • 261 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

mình cũng muốn tìm hiểu hoặc có lớp nào cho con học thì hay quá con mình tháng 10 này được 3tuổi nhưng đã biết đếm từ 1->10 bằng tiếng anh và hát được hết bài happy brithday rồi . Ở nhà mình hay cho cháu xem hoạt hình bằng tiếng anh và thỉnh thoảng còn thấy con nhắc lại theo phim( 1 từ thôi) , đặc biệt cháu rất hay nói Oh! yes và oh!no rất đúng hoàn cảnh và phát âm rất hay(học theo phim hoạt hình mà) bố cháu có vẻ rất phấn khích . Có mẹ nào biết phương pháp nào học hiệu quả post lên đây để mọi người cùng học tập nhé vì tương lai của các con
    • 304 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Ui các mẹ ơi dạy càng sớm càng tốt, em thi cứ đi tìm lớp cho bé nhà em (mới có 22 tháng thôi), mỏi mắt mà có thấy đâu, gian nan quá, mà bố mẹ thì không giỏi tiếng anh lắm nên cũng không dám dậy nhiều.Nói chung thì cháu cũng hát đuợc bài Happy birthday to you, đếm từ 1-10, mẹ hỏi các bộ phận tay chân mắt mũi thì cũng chỉ được, chơi peek a poo,đánh thức người khác dậy(wake up), và một số con vật như monkey,hippo, zebra, lúc nào không làm gì đuợc là help me, em vẫn đang gian nan tìm cách cho con học tiếng anh
    • 1,781 Bài viết

• 1,341 Được cảm ơn

Minh đã gọi điện cho bạn rùi đấy, có lớp thì gọi mình nhé : 0983.105518 mẹ cháu Nguyễn Trần Ngọc Linh 3 tuổi rưỡi, xin cảm ơn
    • 772 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

- 3 tuổi bé đã tập anh văn rồi, thấy thương thiệt.:Smiling:
    • 1,602 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Các mẹ có vẻ sốt ruột quá, các bé học mà chơi thôi, ko nên căng thẳng việc tìm trường hay giáo trình cho bé vội. Nhà mình hai vc tiếng Anh đều khá cả nhưng cũng ít dạy cho bé. Có thể dạy cho bé bảng chữ cái tiếng Việt thôi, cho bé chơi nhiều vào các mẹ ạ, mới gần 3t thôi mà
    • 3,440 Bài viết

• 990 Được cảm ơn

Con em nói tiếng anh với nó từ nhỏ nên h mới 28 tháng con nói đc tiếng anh với tiếng trung rùi .Cách hiệu quả nhất là nói chuyện với con hằng ngày bằng tiếng anh con sẽ khá lên mà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,781 Bài viết

• 1,341 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ yêu Bờm Xem bài viết
    Con trai mình 4 tuổi. Mình đã cho cháu tiếp xúc với Tiếng Anh từ khi 3 tuổi qua xem các đĩa phim hoạt hình và mấy đĩa game giáo dục, xem trang starfall.com. Mình chưa dạy bé vì dạy cụ thể như thế nào, bắt đầu ra sao thì mình cũng đang tìm hiểu. Hôm rồi, mình dạy cháu nói “What’s your name?”, cháu nói được ngay và rất thích hỏi mẹ và mọi người trong nhà. Mình trả lời “My name is…” và bảo cháu nhắc lại nhưng cháu không chịu nói. Các mẹ dạy con tuổi mẫu giáo Tiếng Anh cụ thể như thế nào thì chia sẻ nhé.
    Bạn mua giáo trình cho trẻ em (Super tot chẳng hạn) rồi hai mẹ con đóng vai các nhân vật. Nếu con làm tốt thì thưởng zi đó ( Mình mua stickers ngoài hiệu sách để thưởng con sau mỗi lần học). Hội thoại của 2 mẹ con vẫn nội dung thế nhưng mỗi hôm kéo dài ra một tẹo. Đó là một trong những cách khuyến khích kỹ năng nói cho con của mình. Ngoài ra mình cũng áp dụng nhiều chiêu khác mà các mẹ trên diễn đàn phương pháp học tiếng anh đưa ra. Hic . cũng vất vả lắm, không biết kq sau này thế nào nhưng cả mẹ và con cứ cố gắng thui,,,
    • 140 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình thấy đứa bạn mình lấy chồng ngoại quốc, có 2 đứa con rồi, mẹ thì nói tiếng Việt, bố nói tiếng Hàn hoặc tiếng Anh với con, thành ra con biết cả 3 thứ tiếng cùng 1 lúc , tất nhiên là học nói thôi, chứ sau này đi học sẽ còn thay đổi chán ah. Cô bé cạnh nhà em cũng thế, nó được sinh ra ở bên Nga, bố mẹ mải làm ăn nên nhờ 1 bà người Nga trông giúp, nên nó cũng nói được cả tiếng Việt lẫn tiếng Nga, thỉnh thoảng lẫn lộn 1 tí. Nhưng nói chung là cứ cho trẻ tiếp xúc nhẹ nhàng, hàng ngày như 1 trò chơi, 1 bài hát, xem hoạt hình... cũng rất có ích cho trẻ mà, có thể mình dạy mãi con không học nhưng con nghe bài hát hay đoạn phim hoạt hình mà con thích sẽ tự động buột miệng nói ra. Riêng con em cũng 3 tuổi, em cho nghe nhạc tiếng Anh ở trang socnhi.com ý, con em cũng nhớ được 1 số bộ phận trên cơ thể như đầu, mắt, mũi, tai, mồm... rồi đếm từ 1...10, kẹo, bánh, cửa sổ, cửa ra vào, quần, áo, chó, mèo... tóm lại em toàn dạy từng từ và theo những gì thật gần gũi với bé, tối nào trước khi đi ngủ cũng hỏi thì bé sẽ nhớ lâu đó các mẹ ah
    • 304 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Ui , bố mẹ biết mấy thứ tiếng thì cần gì đi học tiếng anh nữa, đây là làm thế nào để dạy tiếng anh cho các bé mà bố mẹ thì không giỏi tiếng ý chứ
    • 140 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

nhà họ có dòng máu ngoại thì giao tiếp hàng ngày, nhà mình cũng làm gì có dòng máu ngoại nào đâu, thi tiếng Anh may ra được điểm trung bình, nhưng cùng học với con thôi mà, thì cũng toàn chó, mèo, lợn gà, đầu, tóc, mắt, mũi... chả lẽ các bố mẹ không biết, mà không biết thì... tra từ điển rồi dạy con cũng ok mà phải không? nhà mình toàn thế, VD: dạy con từ mắt, mồm, mũi... nó hỏi mẹ ơi răng là gì, mẹ ơi, lưỡi là gì, mình không biết nên buộc mình phải giở từ điển ra tra để dạy, cũng là mình học luôn mà mẹ nó
    • 304 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

À, mấy cái này bé nhà mình xem đĩa Play along, đĩa DisneyMagic, Build Vocabulary cũng thuộc nhiều lắm, mẹ dậy thẳng khái niệm bằng tiếng anh luôn chẳng phải giải thích sang tiếng Việt làm gì, cứ chỉ hình rồi nói khái niệm bằng tiếng anh, lần sau cứ thế mà nói
    • 922 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Con em đi mẫu giáo lúc 3 tuổi trường thực nghiệm hoa hồng :Silly:,cháu có được học tiếng anh với người nước ngoài nên về cũng thấy bi bô nhiều phết rooling:nhưng với em bây giờ cho con học thêm như là vui chơi tiếp xúc dần thôi chứ để thật sự tiếp thu được 1 cách hiệu quả thì tốt nhất là khi các con bắt đầu vào tiểu học lúc đó ngôn ngữ của các con phát triển tốt khgả năng nhận biết chữ cái cũng có rồi nên bé sẽ học tập tốt hơn chứ giờ các con chỉ học vẹt thôi .Mà con bé quá bắt con học làm gì nhiều khổ chúng nó ra .Đôi điều chia sẻ cùng các mẹ.:Smiling::Smiling::Smiling:

:Rose:Tình yêu đầu trôi xa dư âm để lại
    Và nếu thuộc về nhau em sẽ trở lại
    Và anh được thấy hoa rơi như cơn mưa
    Tươi thắm những con đường
    :Rose:
    • 1,781 Bài viết

• 1,341 Được cảm ơn

Không phải cho con đi học Tiếng Anh sớm là bắt con học khổ đâu bạn ạ, Các lớp học TA của trẻ em bây giờ rất sinh động, Con đến đấy như được join vào một môi trường vui chơi tốt hơn ở nhà trẻ, nhất là học giáo viên NN họ biết cách tạo funny tốt làm cho con thích lắm. Nhưng đi học trung tâm chỉ là một phần cho con được nói thôi, tuổi này quan trọng việc tạo môi trường tiếng anh ở nhà cho con của bố mẹ. làm sao lúc nào con cũng bị hút vào và không hề biết mình đang "bị học".
    Con mình cũng tham gia các lớp học nhạc và tiếng Anh ở các trung tâm, cháu chỉ có mê tít thò lò và lúc nào cũng đòi đi và nhắc tên các cô thôi,(Hic, nhưng đi nhà trẻ thì vẫn là bị ép buộc).
    Hy vọng mẹ bé thay đổi cách suy nghĩ, vì trẻ nhỏ khả năng tiếp xúc và hấp thụ ngoại ngữ là rất tốt nên đừng để phí thời gian vàng ngọc của các bé trôi qua ( năm ngoái con bạn mình đi học TA mình cũng bảo nó điên, nhưng giờ mình đang điên theo nó mất rùi) vì qua mấy tháng áp dụng các phương pháp mà các bố các mẹ trên diễn đàn mình thấy rất hiệu quả.
    • 304 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Mẹ namphuong0912 nói đúng đấy, bé nhà mình đang học nói, nên nói tiếng anh hay tiếng việt nó tiếp thu hết, mình chỉ cái cửa sổ bảo là cửa sổ thì nó cũng hiểu, bảo là window nó cũng chấp nhận, chứ để ít nữa học tiếng Việt nó ngấm vào rồi cũng khó học hơn, lúc đấy nó lại luôn luôn tìm cách dịch ra tiếng việt, mà học kiểu này chẳng hiệu quả mấy.Ví dụ mình giơ tay lên và nói hand thì con bé nhà mình hiểu liền, nhưng đứa cháu học lớp 2 rồi (cũng mới đi học tiếng anh) thì lại cứ hỏi mình hand nghĩa là gì hả cô, lúc nào cũng muốn dịch sang tiếng việt. Nhưng với một đứa đang học nói thì nó hiểu không cần dịch.Mình chẳng tìm được lớp cho con nên đành phải vất vả đầu tư tự dạy vậy, mong nó đến 3 tuổi có lớp học thì mẹ đỡ vất vả hơn
    • 1,127 Bài viết

• 1,670 Được cảm ơn

Con e 3 tuổi rưỡi, hồi bé 3 tuổi thấy ở trường bé có mở các lớp năng khiếu nên 1 lúc e cho bé đi học cả 3 môn, tiếng anh, vẽ và khiêu vũ thể thao, khoảng hơn tháng đầu về hỏi j cứ ngơ ngơ ra chả biết rồi thời gian sau, từ tên,tuổi, rồi các đồ vật, tên các con vật, bài hát..bé biết rất nhiều, ah ở nhà cũng fai dạy thêm cho bé đấy các mẹ ah nhưng đc cái bé thấy đồ vật gì hay con vật gì cũng hỏi lại bằng tiếng anh nên khi e nói với bé 2,3 lần sau là bé nhớ. E cho bé học chữ cái tiếng anh từ hồi 18 tháng, hồi đó ông anh giai đi nc ngoài về cho cái đàn có các ký tự trên đó, cứ đánh vào phím nào thì nó sẽ phát âm ra A,B,C..nên con e biết đọc chữ tiếng anh trc tiếng việt. Đến khoảng 2 tuổi thì bé nhà e biết hết cả các ký tự Tiếng Việt rồi các số bằng tiếng anh lẫn tiếng việt tuy nhiên đến h bé chưa biết đọc và viết đâu. Bé nhà e nhảy vũ thể thao rất đẹp và dẻo, e chả biết nhảy nhót gì nhưng thấy các bước bé bước trông giống trên tivi fết,hì. Mỗi tội vẽ là bé vẽ xấu lười vẽ, tô màu k đẹp, dạy mãi cũng k đc, chả hiểu sao. Kinh nghiệm của e là cứ mua nhiều sách đĩa dạy học tiếng anh và có các lớp năng khiếu thì cứ cho đi học hết đi, mua nhiều đồ chơi giáo dục vào như bảng này,các chữ cái này, dạy theo kiểu mưa dần thấm lâu thôi chứ vèo cái bé k nhớ đc đâu, nhẹ nhàng phải nửa năm. Bây h bé 3 tuổi rưỡi nhưng e đã mua sách dạy viết chữ và số có các đường nét đứt để cho bé tô lên rồi. Mẹ nào bảo còn bé cho các con đi học thì khổ là sai lầm đấy vì thực sự ra tuổi này vừa chơi vừa học nên các bé học cũng như chơi thôi mà vì chữ nghĩa bé đã đọc đc đâu nên chỉ nhìn những hình ảnh và đọc tên thôi, e cho con đi học k fải để cho bé sẽ sớm phát triển hơn với các bạn mà chỉ cho cháu làm quen với từng môi trường học để về sau này bé sẽ không bị lạ lẫm khi bước vào lớp 1, bé nhà e hồi trc hơi nhát nhưng từ khi tham gia lớp năng khiếu bé mạnh dạn lên rất nhiều.
    • 394 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

pé heo nhà mình trước khi đi mẫu giáo thì có một số từ vựng tiếng anh khá nhiều. bé cũng biết ghép lại. vd dog sit down (kg có grammar gì hết). nhưng sau khi đi nah2 trẻ, thì bé kg dùng TA nữa. Mình rất kiên trì dạy bé. dạy trong lúc chơi hay trên đươ2ng đi học về. VD. one tree, two... và mình hỏi how many trees? bé trả lời four .
    mình kg có dây bé apple là trái táo mà chỉ trái táo và nói apple. mình phăng ra rất nhiều câu
    vd bé biết nói I love U. và bé muốn ăn candy, bé nói I love candy.
    • 387 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình cũng thích bé mình sau này học giỏi tiếng anh , mình muốn bé được tiếp xúc từ lúc còn nhỏ , các mẹ nào có phương pháp và ý kiến hay thì chỉ cho mình nha thanks các mẹ nhiều
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hi` cho em đóng góp ý kiến với nào.Theo như quan điểm của em thì các mẹ nên coi tiếng Anh là một công cụ giao tiếp và cho bé tiếp xúc từ sớm bởi ở độ tuổi mầm non là giai đoạn não bộ phát triển mạnh nhất.Hơn nữa nếu coi đó là một môn học thì trẻ sẽ rất sợ và áp lực ^^ Cách học ngoại ngữ tốt nhất với trẻ lúc này là sự tiếp xúc nhẹ nhàng,dần dần thông qua bài hát,trò chơi hay tranh ảnh.Như Cún nhà em em cũng cho tiếp xúc với tiếng Anh lúc hơn 3 tuổi.Nếu các mẹ muốn tìm hiểu hay trao đổi ý kiến thì mail cho em nhé vì em ít có times vô diễn đàn.Chúc các mẹ sớm tìm được chương trình học cho bé yêu. nhoc_lt2@yahoo.com
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3