Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Dạy Bé tập làm quen với tiếng Việt

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.87K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi các bà mẹ

Thời điểm nào thích hợp cho bé làm quen với chữ cái, tập ghép vần, tập viết
    Các bà mẹ có idea nào hay mách với

Me cun trang[/b]
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghĩ là bây giờ bé nhà bạn bắt đầu làm quen với chữ cái được rôi. Ở tuổi này các bé muốn được học hỏi, khám phá nên mình có thể dạy cho bé các chữ cai. Mỗi hôm dạy một it. Bé Bít nhà mình biết bảng chữ cái từ lâu lắm rôi. Bây giờ các cô đang dạy cho các bé nhận biết âm, tư. VD như cho các cháu làm quen với tên mình để sao cho nhìn thấy tên mình ở đâu các bé có thể phân biệt đươc.. Bé Bít bây giờ nhận biết và tự viết được tên mình, tên bố mẹ, tên em. So với lứa tuổi theo giáo dục mầm non thì dạy bây giờ hơi sơm. Các trường phải đến học kỳ hai mới bắt đầu dạy cho các cháu và sau đó cả ba tháng hè để các cháu phải chạy theo các lớp học thêm mệt lắm trong khi đó hè các cháu chỉ chơi thôi. Thế cho nên mình nghĩ bây giờ cứ túc tắc dạy cho con đi. Ở trường bé Bít nhà mình cũng có phương châm như vây.. Thỉnh thoảng lại cho con ôn lại chữ cái, học âm, học tư, học tô theo chữ mình hoc.... Bé Bít nhà mình bây giờ có thể đánh vần được các từ đơn giản rồi, nhận biết một số từ, và tự viết được tên..... Nếu cần yên tâm hơn thì về nhà hai mẹ con cùng học cùng chơi chư. Mình toàn phải làm vây.. Chính vì thế bây giờ cô em 2tuổi đã thuộc hết mặt số rôi. Học lỏm theo chị ma.
    Nhân tiện nói luôn bài chiều cao của bé Bít nhà mình mà Cún trang viêt. Bé nhà mình đã ăn chế độ giảm, tập thể dục, vận động nhiều nhưng vẫn lên cân, chính vì vậy mà mình nghĩ là "sắp hết thuốc chữa" Nói đùa vậy thôi, về bữa ăn của bé mình thấy thế là OK rồi vì không thể giảm quá mức của con rồi, con thay vì uóng sữa Enfa thì bây giờ uống sữa chuyên canxi thôi. Còn chiều cao thì hình như bé của cún trang hơi bị quá khổ hay sao ý chứ lớp bé Bít nhà mình các bạn bằng tuổi đều chỉ kém hoặc đến tai Bít thôi. May là bé Bít nhà mình trông chưa đến nỗi béo phì, rất chăc.
    thuy
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã cho cuntrang học thuộc chữ cái, học tính cộng trừ,... rồi nhưng cứ băn khoăn bởi vì chị ở cơ quan minh nói là dạy vừa thôi không lúc đi học cái gì cũng biết đâm ra bé chủ quan dẫn đến lơ là trong học tập không chú ý nghe cô giáo day.
    Con nhà mẹ thủy có thích học kO
    Mẹ của CunTrang
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuntrang
    Mình đã cho cuntrang học thuộc chữ cái, học tính cộng trừ,... rồi nhưng cứ băn khoăn bởi vì chị ở cơ quan minh nói là dạy vừa thôi không lúc đi học cái gì cũng biết đâm ra bé chủ quan dẫn đến lơ là trong học tập không chú ý nghe cô giáo day.
    Con nhà mẹ thủy có thích học kO
    Mẹ của CunTrang
    Quan điểm đó cũng đúng đấy, nhưng theo quan điểm của mình nhất là với trường hợp của bé Bít nhà mình thì mình vẫn cứ túc tắc dạy vì bé Bít nhà mình rất dễ nhụt chí khi bị kém bạn bất cứ môn nao. Mình vẫn phải thường xuyên động viên be. Vả lại ở trường bé cô giáo cũng đã dạy bé biết rất nhiều rồi VD: cộng trừ trong 20, viết, nhận biết tên mình, đánh vân..về nhà mình chỉ củng cố lại theo tính chất chơi mà học thôi.
    thuy
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Thủy ơi không biết bé lớn nhà Thủy có trí nhớ tốt ko chứ cuntrang nhà minh học đâu quên đấy
    Làm thế nào để bé nhớ lâu và luyện tập trung cho bé

Mẹ Cuntrang rất cần lời khuyên
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

ở trường bé nhà mình ngay đầu năm học mẫu giáo lớn là đã học tô chữ ghép vần rồi đấy. Nhưng mình thấy ở lớp bé nhà mình cũng nhiều bé đọc thành thạo rồi. Bé nhà mình cũng thế, đã tự đọc truyện được rồi. Thật ra bọn trẻ bây giờ nhu cầu nạp thôgn tin lớn lắm. Nếu bạn không dạy thì bé cũng tự học thôi. 3 tháng hè mình gửi bé bên bà ngoại, mua cho bé quyển học vần tập 1 để khi rỗi rãi bà dạy cháu. Thế nhưng mẹ mình bảo chỉ mới dạy được nửa quyển thôi là nó đã đọc được rồi vì khi đọc các từ đã biết, gặp phải từ chưa học nó hỏi, bà trả lời và nó nhớ ngay. Nếu bạn khôgn dạy bé cái gì mới thì bé cũng sẽ quay sang tìm hiểu các thứ khác thôi nên dạy bé học dần cũng được. Vừa chơi vừa học sẽ nhớ lâu. Với lại mình xem quyển hướng dẫn cho giáo viên thấy họ dạy cũng hay lắm, bé có biết rồi học chắc vẫn thích thôi. Có cả kể truyện theo tranh, chơi trò đoán chữ... chứ ko phải chỉ có cô gõ lên bảng các cháu đọc theo đâu. Mình ko đủ thời gian và kiên nhẫn để dạy như thế nên dành phần đó cho các cô. Tuy nhiên đọc được và ghép vần được cũng khác nhau đấy. Bé nhà mình đọc thì tốt nhưng cứ hễ ghép chữ là ghép nguyên âm trước theo kiểu đánh vần. MÌnh mới mua 1 cái bảng nam châm và bộ chữ bằng bìa cho nó tập ghép. Nó đang thích trò này lắm, ghép cả tiếng Việt lẫn tiếng Anh đều được. Còn tập viết chắc phải dành cho cô thôi, mình chữ xấu mà.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 362 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Sang năm bé Chíp nhà mình cũng vào lớp Chồi rồi, cũng đang dạy bé cách ghép vần đây, thanks các mẹ lắm
    Balo cho bé mẫu giáo từ 3-5 tuổi: http://zaodich.com/forum/f2758/balo-...-tuoi-1402177/

Balo cho học sinh cấp 2-3: http://zaodich.com/forum/f2758/balo-.../#post27276185

Ví xuất khẩu đồng giá 150k: http://zaodich.com/forum/f2488/vi-xu.../#post27119267