Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Dạy bé đọc sớm theo cách chơi mà học (cho trẻ từ 3-5 tuổi)

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 48.1K Lượt đọc
  • 186 Trả lời

77 Người đang theo dõi

• 416 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Em đã học được rất nhiều cách dạy con hay trong topic giáo dục của WTT, đặc biệt trong topic "Tự kèm con học ở nhà từ lớp 1", nhưng cũng chỉ là cop nhặt thôi vì cũng chưa phù hợp với lứa tuổi con nhà em, nên em mở topic này mời mẹ laida, mequynhminh, me Tinu, mehaicong chua... và những bác đã thành công trong việc dạy con đọc sớm bằng các trò chơi tham gia cho ý kiến để đàn em chúng em học hỏi với ạ. Các cách dạy càng cụ thể càng tốt ạ. Mong các bác giúp đỡ để các cháu cũng tiến bộ, giỏi giang như các anh chị
    Cách này của mehaicongchúa em post lại vào đây để mọi người đọc cho thành mạch

"Theo ý kiến chị thì em không nên vội cho con học theo sách Tiếng Việt. Em thử tham khảo cách của chị xem có hợp lý không nhé.
    Hồi khoảng 2 tuổi khi bé nói sõi rồi, thỉnh thoảng chị lại đố con ví dụ B ghép với E thành BE thêm dấu sắc thành BÉ. Tức là nếu phiên âm ra là bờ e be sắc bé, và làm tương tự với các dấu huyền, ngã, hỏi ... thì con cứ hiểu thế nào là con ghép. --> Xong khoản ghép dấu. (Đố ở đây chỉ đố bằng lời đấy nhé, mẹ nói con trả lời chứ không dí sách vào đố con đâu nhé)
    Khi con 3 tuổi con đã thuộc các mặt chữ cái, thỉnh thoảng ngân nga dạy con A ghép với N thành AN, phiên âm là a nờ an, hoặc â nờ ân... --> Xong phần ghép âm tạo thành các âm tiết dài hơn, chỉ sau một thời gian con gái cũng tự ghép được các chữ với nhau chỉ bằng cách đố
    Bé nhà chị hồi 3 tuổi ruỡi đòi học chữ để đọc truyện nên chị đã dạy chữ cho con bằng cách chỉ ghép các chữ với nhau lại rồi chỉ cho con đó là chữ gì. Ví dụ chữ K ghép với chữ H thành chữ KH, phiên âm ra là chữ Ka ghép với chữ Hờ thành chữ Khờ :Laughing:, đại loại như vậy với tất cả các chữ và với trí nhớ của trẻ con, con gái học rất nhanh mà không cần để ý bất cứ nguyên tắc gì về phụ âm và nguyên âm --> sau một thời gian con gái học xong các chữ một cách thoải mái, không cần đau đầu nhớ các nguyên tắc.
    4 tuổi con đã có thể đọc truyện tranh có các câu ngắn và 4 tuổi rưỡi đọc rất tốt các truyện dài.
    Thực ra theo chị, với lứa tuổi này các con cần rèn luyện trí nhớ và tự tìm ra nguyên tắc chứ không bắt các con học theo nguyên tắc sẵn có.
    Bây giờ chị cũng đang dậy con gái thứ 2 như vậy nhưng vì bận rộn hơn nên con gái sau ít được mẹ đố hơn và đố muộn hơn, 3 tuổi bây giờ mới bắt đầu đố ghép dấu.
    Đối với tập viết cũng vậy, theo mình cũng không cần cho tập viết trước vì không biết được các cô dậy như thế nào, theo vở 4 ly hay 5 ly nên cứ để con tự tập trong quá trình học lớp 1. Con gái nhà mình cũng không tập viết trước (trừ việc tập viết ở trường mẫu giáo) và khi mới đi học cũng chỉ được 7 thôi, sau đó dần dần con tập viết đều tay vè cũng lên được 9, 10. Và con vẫn thích đi học vì vẫn còn nhiều điều mới mẻ cần học dù rất nhiều thứ con đã biết."

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 416 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Câu hỏi của mẹ Lucky4u đang đợi được trả lời ạ

"1. Khi chị dạy bé ghép bằng lời và đố, thì lúc đó bé đã nhớ mặt chữ rồi phải không ạ, tại vì nếu bé thuộc A+N=AN mà không biết mặt chữ thì đọc sách sao được nhỉ?
    2. Vậy chị dạy bé nhớ mặt chữ bằng cách nào? em cũng đang loay hoay tìm cách phù hợp đã (chứ chưa áp dụng). Hôm nay đi siêu thị em mua bộ đồ chơi "Ai nhớ giỏi" định để con làm quen với chữ cái thông qua đò chơi đó, không biết có ổn không?Chị có cách nào hay chỉ em với.
    3. Ghép dấu đồng thời hay sau/ trước ghép vần ?
    4. Quãng thời gian mà chị dạy bé tâạ ghép í có thành hệ thống và thường xuyên, liên tục không( kiểu như mỗi tối một ít), chị thường dạy vào thời gian nào. Nói thế vì bé nhà em đi học cả ngày, tối về lại hay đi chơi sang nhà hàng xóm, bà nội... Khi về thì cũng sát giờ đi ngủ rồi. Em chưa biết nên sắp xếp thời gian thế nào?
    Còn nhiều vấn đề quá em cứ hỏi dần nhé"
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,361 Bài viết

• 16,847 Được cảm ơn

Trước đây tớ mua bộ chữ bằng bìa cac-tong như quân bài túlơkhơ cho con chơi lúc cháu hơn hai tuổi.Chơi bán hàng:"Bác ơi bán cho tôi chữ a" thế là con tớ bới tìm chữ a để bán cho tớ.Cũng chẳng chủ định dạy con vì quá sớm,nhưng chỉ chưa đầy tuần thì con tớ thuộc hết mặt các chữ cái.
    Chơi suốt ngày với bà,tối về lại gạ mẹ chơi.Sau tớ mua mấy chữ liền để ghép được tên con ,bố mẹ ,những chữ đơn giản như ông bà bố mẹ gà mèo...
    Con tớ làm hàng sẵn để tớ mua,tức là xếp thành các chữ rồi đúng thì tớ mua xếp sai là ế hàng.
    Ngoài ra khi con tự thuộc chữ rồi thì tớ hay nói vần với con:" Hôm nay nhà mình ăn rau A-I-Ai,tráng miệng bằng quả A-M-AM đố con hai món đó là gì" con tớ nghĩ một lúc loại trừ dần sẽ ra cải và cam.
    Chỉ vì con tớ thích đố và muốn có người chơi cùng,và tớ hay nói đủ thứ với nó nên chỉ thời gian ngắn sau đó nó đọc thành thạo.Lúc đó con tớ 2,5 tuổi thôi.
    Bà tớ ngồi nhặt rau để cháu ngồi im nên cứ hỏi bắp cải đâu, xu hào đâu,cà rốt đâu cần,hành thì là..v,v.
    Cà rốt màu gì,táo hình gì, con gì thích ăn cà rốt...tóm lại là buôn chuyện nhưng vô tình các câu chuyện đó bắt con tớ phải nghĩ và nhớ trong sự thích thú.Có lẽ mỗi lần như thế lại vạch vào não thằng bé một rãnh nhỏ...tớ cứ nói bừa như thế có nghiên cứu gì đâu:Laughing:
    Nhưng lâu ko động đến là con sẽ quên đấy.
    Khi con biết đọc rồi thì tớ mua nhiều truyện cho đọc. 3 tuổi là con chỉ đọc truyện toàn chữ,Nó thấy hay thì ham.Tớ thì nhàn vì việc ai nấy làm.Mới đầu thì còn bắt con đọc to.Sau nó đọc thạo rồi ngày cả cuốn thì ko bắt nữa.Đúng 3 tuổi nó đạt trình độ như mình: đọc chương trình của VTV cứ chạy pằng pằng nó vẫn đọc kịp và nhớ để tìm chương trình cho nó:Laughing:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi laida; 09/02/2009 vào lúc 08:51 AM.
    laidaboxgd@yahoo.com

• 91 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Em cø ®©u cã b¸c Laida lµ em vµo. Tèi nay em sÏ cho con em lµm b¸c b¸n ch÷. Qu¶ thËt lµ võa häc võa ch¬i thÕ nµy th× trÎ con nã sÏ ham l¾m ®©y. L©u nay thØnh tho¶ng em cho nã lµm c« gi¸o d¹y mÑ ch÷. Còng míi ®­ôoc mÊy ch÷ be, bÌ,bÐ, bÑ, be bÐ...th«i nh­ung ch¸u cung kho¸i. ThØnh tho¶ng mÑ l¹i häc dèt , ®äc sai lµ c« nµng kho¸i chÝ l¾m. DÊu huyÒn vµ dÊu s¾c lµ khã d¹y nhÊt th× ph¶i. Em b¶o nã dÊu huyÒn lµ tay tr¸i-con nghiªng tai tr¸i cho gi«ng dÊu huyÒn, dÊu s¾c t­¬ng tù lµ tay ph¶i. §­ôoc 2 ngµy th× con ph©n biÑt râ rµng .

• 91 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Em cu dau co bac Laida la em vao theo de nhat nhanh.Hi,hi. Toi nay ve em se cho con gai lam "bac ban hang", chac co nang se khoai chi lam day. Truoc day day no hoc, thinh thoang cho no lam "co giao" day me, no cung khoai lam. Thinh thoang me hoc dot, doc sai no lai cang phan khoi cho me 1 diem. Bon tre con hay that. The nhung tro nay cung chan roi. Toi nay em se doi mon cho no. Tang bac:Rose::Rose::Rose:

• 806 Bài viết

• 851 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ nhimtho18 đã mở topic này, đúng cái mong muốn của em, cho em xếp hàng học các mẹ với nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Lucky4u; 09/02/2009 vào lúc 01:11 PM.

• 806 Bài viết

• 851 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laida Xem bài viết
    Trước đây tớ mua bộ chữ bằng bìa cac-tong như quân bài túlơkhơ cho con chơi lúc cháu hơn hai tuổi.Chơi bán hàng:"Bác ơi bán cho tôi chữ a" thế là con tớ bới tìm chữ a để bán cho tớ.Cũng chẳng chủ định dạy con vì quá sớm,nhưng chỉ chưa đầy tuần thì con tớ thuộc hết mặt các chữ cái.
    Chơi suốt ngày với bà,tối về lại gạ mẹ chơi.Sau tớ mua mấy chữ liền để ghép được tên con ,bố mẹ ,những chữ đơn giản như ông bà bố mẹ gà mèo...
    Con tớ làm hàng sẵn để tớ mua,tức là xếp thành các chữ rồi đúng thì tớ mua xếp sai là ế hàng.
    Ngoài ra khi con tự thuộc chữ rồi thì tớ hay nói vần với con:" Hôm nay nhà mình ăn rau A-I-Ai,tráng miệng bằng quả A-M-AM đố con hai món đó là gì" con tớ nghĩ một lúc loại trừ dần sẽ ra cải và cam.
    Chỉ vì con tớ thích đố và muốn có người chơi cùng,và tớ hay nói đủ thứ với nó nên chỉ thời gian ngắn sau đó nó đọc thành thạo.Lúc đó con tớ 2,5 tuổi thôi.
    Bà tớ ngồi nhặt rau để cháu ngồi im nên cứ hỏi bắp cải đâu, xu hào đâu,cà rốt đâu cần,hành thì là..v,v.
    Cà rốt màu gì,táo hình gì, con gì thích ăn cà rốt...tóm lại là buôn chuyện nhưng vô tình các câu chuyện đó bắt con tớ phải nghĩ và nhớ trong sự thích thú.Có lẽ mỗi lần như thế lại vạch vào não thằng bé một rãnh nhỏ...tớ cứ nói bừa như thế có nghiên cứu gì đâu:Laughing:
    Nhưng lâu ko động đến là con sẽ quên đấy.
    Khi con biết đọc rồi thì tớ mua nhiều truyện cho đọc. 3 tuổi là con chỉ đọc truyện toàn chữ,Nó thấy hay thì ham.Tớ thì nhàn vì việc ai nấy làm.Mới đầu thì còn bắt con đọc to.Sau nó đọc thạo rồi ngày cả cuốn thì ko bắt nữa.Đúng 3 tuổi nó đạt trình độ như mình: đọc chương trình của VTV cứ chạy pằng pằng nó vẫn đọc kịp và nhớ để tìm chương trình cho nó:Laughing:
    Gặp me laida ở đây, tốt quá rồi
    Em cũng mua cho con bộ lôtô nghề nghiệp và chữ/số. Hai mẹ con truyền nhau bộ nghề nghiêẹ, con thuộc rồi,chuyển sang bộ chữ/số, hình như nó đơn đieu và không bắt mắt hay sao í, nên con không tâạ trung lắm, thế là lại cất đi rồi (cũng lâu rồi). Tối nay về giở ra ôn lại, đổi thành chiêu mua - bán hàng, hihi
    Em là chúa "buôn chuyện" với con đấy, ăn gì cũng phải nói cho con rằng đây là món gì, cái này là cái gì, để làm gì... nên con cũng hay "buôn" lại với em, gặp cái gì chưa biết là hỏi tới luôn, và hỏi xong là nhớ ngay.
    Đọc bài của mẹ laida và me hai cong chua em lại càng thêm quyết tâm day con học tiêég việt sớm, tks các mẹ :Rose::Rose::Rose:

• 416 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Có bác Laida vào mở hàng cho thế này thì sướng quá rồi, mà em vẫn cứ tự hỏi sao bác có nhiều chiêu hay thế, bác san sẻ thời gian vào đây đóng góp cho topic này bác nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,427 Bài viết

• 22,074 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimtho18 Xem bài viết
    Câu hỏi của mẹ Lucky4u đang đợi được trả lời ạ

"1. Khi chị dạy bé ghép bằng lời và đố, thì lúc đó bé đã nhớ mặt chữ rồi phải không ạ, tại vì nếu bé thuộc A+N=AN mà không biết mặt chữ thì đọc sách sao được nhỉ?
    2. Vậy chị dạy bé nhớ mặt chữ bằng cách nào? em cũng đang loay hoay tìm cách phù hợp đã (chứ chưa áp dụng). Hôm nay đi siêu thị em mua bộ đồ chơi "Ai nhớ giỏi" định để con làm quen với chữ cái thông qua đò chơi đó, không biết có ổn không?Chị có cách nào hay chỉ em với.
    3. Ghép dấu đồng thời hay sau/ trước ghép vần ?
    4. Quãng thời gian mà chị dạy bé tâạ ghép í có thành hệ thống và thường xuyên, liên tục không( kiểu như mỗi tối một ít), chị thường dạy vào thời gian nào. Nói thế vì bé nhà em đi học cả ngày, tối về lại hay đi chơi sang nhà hàng xóm, bà nội... Khi về thì cũng sát giờ đi ngủ rồi. Em chưa biết nên sắp xếp thời gian thế nào?
    Còn nhiều vấn đề quá em cứ hỏi dần nhé"
    Trả lời câu hỏi này nhé (đã trả lời ở bên kia, nhưng theo chân nhimtho trả lời bên này nữa)
    1. Khi chị dạy ghép chữ như vậy không nhất thiết con phải thuộc hết mặt chữ đâu, có những chữ con đa biết rồi có những chữ con chưa biết vì 2 tuổi rưỡi cũng không nhất thiết con phải thuộc hết bảng chữ cái.
    2. Dạy con nhỡ mặt chữ thì chị mua bảng chữ cái về dán trên tường , khi nào tiện thì chỉ cho con và dạy con chữ và cũng chỉ dạy một hai chữ một lần thôi. Ngoài ra học bằng các quyển truyện mẹ hay đọc vào buổi tối cho con nghe (cái này thì hàng tối đấy).
    3. Ghép dấu trước khi con thuộc mặt chữ, để con có phản xạ thôi. Ví dụ dạy con là Bờ e bé sắc gì, con tự đoán, sau đó lại hỏi Bờ e be huyền gì, con lại tự đoán tiếp, cứ thế lần lượt với tất cả các dấu. Và cái này chị thấy trẻ con rất tài tự nó suy luận được ghép dấu đúng luôn với các dấu sắc, huyền, ngã, nặng, hỏi. (Áp dụng với cả hai con gái đều thấy vậy, nên chắc các con khác cũng thế :Laughing.
    4. Thời gian dạy của chị không thành hệ thống đâu, cứ tiện lúc nào dạy lúc đấy thôi vì cũng đi cả ngày chỉ có rảnh tối (trưuóc khi đi ngủ) và thứ bảy chủ nhật thôi. Tuy nhiên, luôn luôn trong nhà có sẵn sách truyện, để con đọc. Từ Hồi con 8 tháng trở đi là chị mua những cuốn truyện bìa dày để con không xé được (dày thật dày, và chỉ có ít chữ thôi, chỉ thành một câu một trang, truyện này NXB Kim Đồng hay có ), tối hay kể chuyện cho các con nghe và vì chữ trong truyện ở lứa tuổi này khá là to nên khi khoảng 2 tuổi là có thể chỉ và đố con . rồi. Nói chung dạy bất cứ lúc nào rảnh và bằng bất cứ loại gì nhìn thấy lúc đấy: báo, truyện, bảng chữ cái... Và con chán là thôi luôn không ép. Nhưng dạy kiểu đấy rất nhanh không cần tập trung nhưng chỉ sau 2 tháng là con có thể nắm được nội dung mà mẹ cần truyền đạt (ví dụ thuộc mặt chữ hay đọc sách). Quan trọng mẹ không được sốt ruột. :Laughing:
    5. Dạy con yêu thích việc học bằng cách con ngoan thưởng cho con sách IQ, trò chơi trí tuệ (dạng Lego..), con có khi còn lôi mẹ ra bắt dạy học ý chứ.
    6. Và con vẫn biết chữ và vẫn được chơi thoải mái theo lứa tuổi không bị mất tuổi thơ. Khi con biết đọc tự con sẽ đòi tìm hiểu các thứ mà con quan tâm, mẹ nhớ chịu khó mua sách truyện theo yêu cầu kể cả sách khoa học nếu con thích. Đấy là học mà chơi, chơi mà học ý mà.

Kiểu dạy này áp dụng cho cả dạy toán nữa nhé. Bé đầu chưa đi học lớp 1 cộng trừ trong vòng 100 là thoải mái, 200 là suy nghĩ một chút.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:

• 416 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Hihi bác post bài nhanh quá, em đang đinh cut - paste sang bên này cho thành hệ thống. Cảm ơn bác nhiều lắm ạ, những kinh nghiệm này thì chẳng nền giáo dục nào có được bác nhỉ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nhimtho18; 09/02/2009 vào lúc 01:47 PM.