Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Con trai gần 3 tuôi nên cho học lớp năng khiếu gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.69K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hiện tại con trai em được hơn 2.7 tuổi. Nói thì vẫn ngọng, có hơi nhút nhát nếu đến chỗ lạ, thích "anh hùng chủ nghĩa" kiểu như siêu nhân, thích âm nhạc (nhảy múa hát hò theo Xuân Mai cả ngày nếu được phép), thích tụ tập bạn bè (vì cháu hiện giờ vẫn chưa đi học "đại học chữ to", và thích học nữa (từ năm 2 tuổi đã thuộc mặt số đến số 100, hiện thuộc làu thêm cả bảng chữ cái nữa). Vì hàng ngày ở nhà với bác giúp việc cũng hơi buồn, nên cuối tuần hoặc trong tuần cho theo học một lớp năng khiếu nào đầy cũng rất vui, có bạn và có ý thức dần về lớp học để năm tới cho cháu vào "đại học". Thế nhưng em không biết nên cho cháu theo học lớp năng khiếu gì và học ở đâu. Thế nên xin chỉ giáo của các "chuyên gia" nhé! Em cảm ơn nhiều
    Ba Me yeu con trai vo cung _ Me Quynh Mai 0912 00 4657

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 876 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Con em mới gần 2 tuổi nên em chẳng dám khuyên chị gì cả chỉ thấy một chút mâu thuẫn ở đây thôi, dù bé nhà chị rất thông minh và biết nhiều nhưng lại vẫn là một bé nhút nhát vì chưa đi học Nhà trẻ, mẫu giáo vì vậy bé chưa quen với môi trường tập thể trong khi đó học năng khiếu, bên cạnh cái lợi về tâm hồn về khả năng đặc biệt học năng khiếu rất có lợi trong việc rèn luyện tính tự tin và phải nói rằng có sự tự tin thì học năng khiếu mới tốt. Em lấy kinh nghiệm bản thân hoàn toàn đấy chị ạ...em học năng khiếu rất nhiều khi còn nhỏ nhưng thấy rằng mình hoàn toàn thiếu tự tin nên kết quả không tốt và sau đó thì rất cố gắng tự tin để bước vào các lĩnh vực khác. Chính vì vậy em thấy chị nên cho bé vào mẫu giáo trước đã rồi hãy cho cháu vào các lớp năng khiếu vì ở lớp mẫu giáo cháu vẫn có thể học các môn năng khiếu rất tốt mà,... hệ thống giáo dục của VN mình đang ngày càng phát triển mà chị.
    Tui iu thằng cu giống ngưòi iu tui như lột... :1:
    (Loan - 0904281172)

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn góp ý hữu ích của mẹ Kem mút nhé. Mình cũng đang nghiên cứu về các nhà trẻ đây. Nhưng thú thật, mình cũng rất "bí" về chuyện này. thứ nhất là đưa đi nhà trẻ công lập bình thường thì không yên tâm, nhưng nếu đến những nhà trẻ cao cấp hơn (khoang 1tr/tháng chẳng hạn) hay gửi trẻ thường rồi hàng tháng phong bì cho 3 cô (mỗi lớp 3 cô, thường là thế) để cô quan tâm đến con mình rồi cộng với tiền thuê và ăn uống may sắm cho người giúp việc thì... oải quá. thêm nữa, chị giúp việc đang làm cho nhà mình thì mình ưng đến 100% ấy, đảm đang vô cùng, tính tình hình thức rất OK. Đấy, chi phí đã là một chuyện rồi, không thuê nữa cho con đi học thì rất tiếc (AX nhà mình sẽ phản đối đầu tiên vì sợ phải làm việc nhà mà :1: ) mà để người giúp việc ở nhà cả ngày họ chán lắm, cũng dễ hư. :1:. Mỗi ngày về nhà thấy con rất ngoan, nhà cửa sạch sẽ, cơm nước đầy đủ ngon lành thì rất yên tâm, phấn khởi. Việc học mẫu giáo là rất đương nhiên, mình hiểu những cái lợi của nó mà, nhưng định là sang năm mới bắt đầu. À mà bé Kem mút nhà bạn mặc cái bộ áo dài khăn xếp đấy trong ngộ nhỉ, có khi mình sắm cho cu cậu nhà mình 1 bộ mặc Tết hay đi chơi chăng? Mua hay may vậy? Chỉ mình tí!
    Ba Me yeu con trai vo cung _ Me Quynh Mai 0912 00 4657

• 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me cu Bi
    Cảm ơn góp ý hữu ích của mẹ Kem mút nhé. Mình cũng đang nghiên cứu về các nhà trẻ đây. Nhưng thú thật, mình cũng rất "bí" về chuyện này. thứ nhất là đưa đi nhà trẻ công lập bình thường thì không yên tâm, nhưng nếu đến những nhà trẻ cao cấp hơn (khoang 1tr/tháng chẳng hạn) hay gửi trẻ thường rồi hàng tháng phong bì cho 3 cô (mỗi lớp 3 cô, thường là thế) để cô quan tâm đến con mình rồi cộng với tiền thuê và ăn uống may sắm cho người giúp việc thì... oải quá. thêm nữa, chị giúp việc đang làm cho nhà mình thì mình ưng đến 100% ấy, đảm đang vô cùng, tính tình hình thức rất OK. Đấy, chi phí đã là một chuyện rồi, không thuê nữa cho con đi học thì rất tiếc (AX nhà mình sẽ phản đối đầu tiên vì sợ phải làm việc nhà mà :1: ) mà để người giúp việc ở nhà cả ngày họ chán lắm, cũng dễ hư. :1:. Mỗi ngày về nhà thấy con rất ngoan, nhà cửa sạch sẽ, cơm nước đầy đủ ngon lành thì rất yên tâm, phấn khởi. Việc học mẫu giáo là rất đương nhiên, mình hiểu những cái lợi của nó mà, nhưng định là sang năm mới bắt đầu. À mà bé Kem mút nhà bạn mặc cái bộ áo dài khăn xếp đấy trong ngộ nhỉ, có khi mình sắm cho cu cậu nhà mình 1 bộ mặc Tết hay đi chơi chăng? Mua hay may vậy? Chỉ mình tí!
    Bạn thử hỏi trường trẻ có nhận cho bé tới tuần khoảng 2, 3 buổi không? Thằng bé nhà mình đi như thế và vẫn sẽ giữ chế độ này cho tới khi vào mẫu giáo lớn 4 tuổi. Được như thế thì rất tốt, cân đối mọi thứ, chị giúp việc có thể làm việc khác trong lúc bé không có nhà, nói thật là trông trẻ cả năm cả tháng mệt lắm, dù mình trả tiền cho họ, mà bé đi như vậy có điều kiện tiếp xúc vừa phải, không mệt mỏi quá, ít ốm hơn đi kín tuần, tiền phí trẻ vừa phải, được lắm.

• 1,439 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Mình gửi tin nhắn cho me cu Bi mà ko được, đành rang lạc tí vậy.
    Nhà mẹ cu Bi ở đâu nhỉ? Nếu cho con đi học thì thử nghiên cứu share người giúp việc xem. Đỡ chi phí mà vẫn có người giúp việc cần.
    Nhà mình cũng cần người dọn dẹp, chuẩn bị sẵn thức ăn hàng ngày. Chỉ thế thôi vì con cái đi học hết, cả nhà đi làm, chỉ có ông ở nhà ban ngày là chính.
    Nhà mình ở Phương Mai. Nếu thấy được thì trao đổi kỹ hơn xem làm như thế nào nhé !
    Hiền
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)

• 876 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Đúng là nhiều lúc phải hy sinh cái lọ để đựoc cái chai các mẹ nhỉ? Nhưng mà may quá có mấy mẹ cao kiến đấy... mẹ cu Bi có thể share đựoc đấy. Chúc chị tìm ra phương án tối ưu cho mình.

À, áo dài của Kem Mút là em mua ấy mà, nhưng dỏm lắm chỉ dám mặc một lần không dám giặt vì vải dởm cứ xác xơ cả ra...
    Tui iu thằng cu giống ngưòi iu tui như lột... :1:
    (Loan - 0904281172)

• 1,557 Bài viết

• 2,184 Được cảm ơn

Tình hình vẫn dậm chân tại chỗ các mẹ ạ: con tiếp tục ở nhà cùng bác giúp việc, và cũng chẳng có cái lớp năng khiếu nào phù hợp hết cho cái thằng bé nói vẫn còn ngọng ngọng này. Em thật sự cảm ơn các mẹ đã góp ý kiến nhiều, phải nghiên cứu thay đổi dần dần thôi chứ ngay lúc này thì chắc chưa được.

To mẹ Kem mút: mình nghe bạn nói thế mới nhớ hồi bé có chiều AX mà mua cho con 1 bộ kiểu Càn Long trần bông, con thì bé, cũng chẳng dám mặc nhiều mà vẫn dạt đường chỉ như thường. Thôi, đang thực hiện chương trình tiết kiệm chi phí nên dù thích nhưng mấy cái thứ mặc 1 lần rồi không biết có dám mặc nữa hay không là tránh xa vậy!!!

To mẹ Bống and Bambee: Chị ơi, vụ share oshin này khó đấy, mặc dù em đã nghĩ đến việc đó rồi. Thứ nhất là vì nhà chị không gần nhà em, thứ hai là cái chị này cũng rất khái tính cơ (đôi khi cũng dở dở nữa vì không chồng con gì mà), nếu làm hai nơi sợ chị ấy không chịu, vì người như chị ấy bây giờ tìm đâu chả được chỗ làm lương khá hơn nhà em (dù nhà em trả 400K/tháng, cũng không phải là thấp), cái chính là làm ở nhà em dễ chịu mà chị ý thì quý cu nhà em lắm. Thông báo để chị biết thông tin là như thế.

• 1,439 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Khó thì thôi vậy em ạ.
    Còn học năng khiếu thì nó chưa đc 3 tuổi chắc chả cần học gì đâu, để lớn tí nữa.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)

• Mẹ Anh Minh
    • 44 năm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi I LOVE MY FAMILY
    Tình hình vẫn dậm chân tại chỗ các mẹ ạ: con tiếp tục ở nhà cùng bác giúp việc, và cũng chẳng có cái lớp năng khiếu nào phù hợp hết cho cái thằng bé nói vẫn còn ngọng ngọng này. Em thật sự cảm ơn các mẹ đã góp ý kiến nhiều, phải nghiên cứu thay đổi dần dần thôi chứ ngay lúc này thì chắc chưa được.
    ILMF ơi, không có lớp thì cho bé tự học ở nhà vậy. Mẹ kiếm mấy băng đĩa, sách vở, đồ chơi về cho bé học. Tuổi này cho tiếp xúc với tiếng Anh được rồi. Mình thấy bộ đĩa Magic English của mẹ Yêu Nghi được lắm. Hoặc đĩa Lét's go cũng khá hay. Mình thấy Bờm nhà mình bằng tuổi bé của cậu. Bờm rất thích mấy đĩa này, khi xem cậu thường tự nhắc lại những lời nói trong đó, và nói chuẩn hơn bố :4:

• 273 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me cu Bi
    Đến bây giờ mới đọc được bài này. Sao mà giống cảnh nhà mình y như lột. Sau những dằn vặt giống mecuBi, mình vẫn quyết định cho con nhóc sinh ngày 1.1.03 của mình đến trường hồi tháng 8 vừa rồi, học hành ngoan, nhận thức nhanh được cô khen lắm nhưng điều lớn nhất là nó không chịu ăn cơm (vì vẫn ăn cháo ở nhà rất ngoan, khổ thế đấy),xong rồi ốm liên miên. Trong khi đó cô giúp việc ở nhà vật vờ chẳng có việc gì làm, cứ chong mắt nhìn đồng hồ chờ đến 3hp.m được đón cháu là sướng. Thế là thôi, cháu lại ở nhà để cô cháu trông nhau. Mình đã phải mua các bộ xếp hình gỗ (nó có khiếu xếp hình), các quyển sách, tô vẽ, nặn đất sét, bố nó dậy vẽ (nó vẽ rất đẹp vì có gen kiến trúc của bố thì phải, vẽ người có cả mắt mũi, lông mày, tay chân..., bố nó phải nặn hình các con thú cho nó, mẹ nó dạy nó múa hát v.v...), chắc là không bằng ở trường đâu, nhưng được cái nó cũng nhanh nhẹn nên mình không lo lắm, cái gì đến nó sẽ đến thôi, nhỉ!

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2