• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Con 2 tuổi đi nhà trẻ- ai có kinh nghiệm

Đến trả lời mới nhất
  • 23 Lượt chia sẻ
  • 68.6K Lượt đọc
  • 445 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào cả nhà, con trai mình 2 tuổi bắt đầu cho đi nhà trẻ, mới được 3 ngày thì ốm 1 tuần và sụt mất 0,8kg. Bây giờ lại cho đi tiếp nhưng khổ nỗi cô giáo nói cháu cứ ăn xong là ói mà về nhà buổi chiều cho ăn lại không thế, có mẹ nào có cách gì khắc phục tỉnh trạng này không chỉ cho mình với. Hôm nọ mình có đọc trên DD (bây giờ không tìm thấy nữa) có một mẹ cho con uống sữa ngũ cốc uống liền của Nestle và HIpp mình có tìm mua nhưng không thấy, mẹ nào biết chỗ bán loại sữa trên thì chỉ cho mình với nhé. Cảm ơn các mẹ rất nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 238 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chào 2 mẹ con nhà kem. Cu con nhà mình cũng được 2 tuổi nhưng mình cho bé đi nhà trẻ được 1 năm rồi. Lúc đầu cũng như bé nhà bạn đấy. Đi lớp đến ngày thứ 8 thì bắt đầu ốm, rồi cứ liên tục ốm đi ốm lại trong gần 2 tháng trời, xót con lắm nhưng vẫn phải cố chịu, vẫn gửi con và gửi thuốc để cô cho uống, chỉ để bé ở nhà hôm nào sốt trên 38 độ thôi (gửi cô cả thuốc hạ sốt đề phòng bé sốt cao ở lớp thì cô cho uống).
    Nói chung là bố mẹ phải kiên trì (có xót con cũng phải cố), như thế bé mới nhanh quen và thích nghi được với môi trường mới bạn ạ. Cu con nhà mình sau 2 tháng đầu thì đỡ ốm hẳn (trộm vía) và cái được lớn nhất là bé chững chạc hơn, nhanh nhẹn hơn và biết nhiều hơn.
    Chúc nhà kem vượt qua được giai đoạn đầu khó khăn này.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 501 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Chị ơi, con nhà em cũng vậy đấy, đi học được 5 ngày nghỉ cả tháng luôn vì ốm.Xót con lắm nhưng vẫn phải cho con đi học, hôm nay cháu đi học lại buổi thứ 2 rồi đấy ạ. Chị đừng lo, rồi bé sẽ quen và thích nghi dần.Chúc bé Kem mau khỏe:LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình thì có chút kinh nghiệm mong được chia sẻ với các mẹ.Con mình cũng trải qua thời kỳ như con bạn. Lúc đầu mình cũng đi gửi con mầm non tư thục thôi, nhưng không hiểu sao cháu cũng khóc dữ lắm. Gửi được 2 buổi sáng, thấy cháu không chịu nên mình lại cho ở nhà 2 ngày và lại tiếp tục đi gửi nhưng lần này mình không gửi ở đó nữa và sang gửi nơi khác. Lúc đầu mình cũng cho cháu làm quen với các cô nửa buổi sáng thôi, mất khoảng 2 - 5ngày. Nhưng không hiểu sao sang bên trường khác cháu lại theo một cô trong số đó và không khóc nữa nên các cô cử cô đó chăm cháu. Được khoản 1 tuần thì cháu quen với tất cả các cô và đến bây giờ thì cứ sáng ra lại đòi đi học. Mình cũng rất mừng và yên tâm về cháu chứng tỏ cháu thích đến trường là do các cô quan tâm và yêu trẻ. Minh cho cháu đi từ khi 18 tháng cơ. Kinh nghiệm của mình là tìm chô nào hợp với cháu để các bé tự cảm thấy yên tâm khi ở bên một cô nào đó yêu cháu và hợp với cháu. Kể cả đứa lớn nhà mình mình cũng làm vậy, nhờ đó 2 đứa nhà mình đi trẻ không thấy ốm đau gì cả (trộm vía ngàn lần...) đến bây giờ được nửa năm rồi, bé cứ đến lớp là lơ mẹ luôn chẳng cần gì cả. Ngay cả ăn mình cũng nhờ các cô luôn chiều về nhà mình chỉ cho ăn hoa quả và sữa thêm thôi. chúc các bé luôn khoẻ
    • 1,974 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

con em đúng đầu năm mới 2 tuổi, em xin cho cháu đi học rồi..mà thấy lo lo, vì lúc hè em cho cháu đi nhà trẻ thử được mấy ngày cháu khóc khang cả tiếng, tói về ngủ nằm mớ, lúc nào không thấy mẹ là bắt đi tìm mẹ, có mẹ là bám theo sau luôn, mọi khi thấy đi xe khoái lắm, nhưng từ khi đi học được mấy hôm là không dám đi xe, đi là khóc đòi về về ..bây giờ thì đỡ rồi, nhưng đi ngang qua mấy trường học là cháu biết, cháu chỉ. Bữa đi nạp đơn cho cháu học trường khác, vừa đến cổng thôi cháu đã khóc sướt mướt đòi về..em lo không biết đầu năm học sẽ ra sau nữa..
    Đừng cố gắng những gì không với tới. Mây của trời cứ để gió mang đi...
    • 12,150 Bài viết

• 4,398 Được cảm ơn

Bi nhà em 2 tuổi là cũng đến trường rồi, hôm đầu tiên đi học bé chạy luôn vào lớp và bỏ hết đồ chơi ra nghịch, mẹ và bà bye bye cũng không thèm để ý, hôm thứ hai thì khóc to đến hôm thứ 3 chỉ cần đi vào con đường đến trường đã luôn mồm "Không đi học đâu", vừa đến cổng trường đã khóc rồi nhưng vào lớp được 2 phút là hết khóc ngay, trộm vía con từ hôm đi học đến giờ là được gần 2 tháng nhưng chưa thấy con bị làm sao cả, mà chiều bà đón về lại không thích về chỉ muốn ở lại trường chơi. Bé nhà em tính vốn đã mải chơi mà đã đi là không thích về luôn
    • 126 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Con nhà em chuẩn bị được 2 tuổi. Cháu nhanh nhẹn, đã nói được nhiều, rất thích ca hát, nhảy múa. Thế nhưng cháu cá tính và bướng bỉnh lắm. Nhà em thì vẫn có người trông cháu nhưng em đang định cho cháu đi học vì muốn rèn cháu vào nếp và muốn cháu được học một cách bài bản. Nhưng nhiều người lại khuyên em để cháu đến 3 tuổi cứng cáp hãy cho đi học. Em đang phân vân quá. Có mẹ nào có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên với ạ.
    • 772 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Bé nhà bạn gần 2 tuổi theo mình đi học là hơi muộn đấy. Thực sự khi đi học chắc chắn 1 điều cô sẽ không thể ôm ấp trong lòng hay chăm chút bé từng li từng tí như ở nhà với bạn, nhưng chắc chắn 1 điều con sẽ được chăm sóc khoa học hơn:
    - Bữa ăn tính từng kcal, cân đối giữa các nhóm chất, sự phong phú thay đổi của món ăn.
    - Được vận động, theo các hoạt động có chủ đích chứ không phải tự phát như ở nhà.
    - Biết cách chơi tập thể, chơi nhóm
    - Biết nề nếp: giờ ăn, ngủ, chơi, học rõ ràng. Ăn là ngồi bàn, ngủ là nằm giường...
    Một điều hơn nữa là môi trường chơi với bạn, với cô là cái bạn không thể tự tạo cho con.
    Bạn thử vững vàng lên, cho con tới trường chơi cái đã, khi tập đi học cũng chỉ 30 phút mỗi ngày đến cho biết bạn, cô và lớp để lúc đi học thật không cảm thấy xa lạ với môi trường xung quanh. Đi học tuần đầu tiên cũng chỉ nên cho con đi nửa buổi, sau đó mới đi cả ngày. Mọi chuyện bạn nên để con làm quen và thích nghi một cách tự nhiên, không bắt buộc hay ép uổng gì hết, vì thật sự đi học là điều vui mà...
    Chúc hai mẹ con đi học vui vẻ nhé
    (Quên nhắc bạn thời gian đầu đi học con cũng hay ốm, nếu con ốm không nặng, bạn cũng nên cho con đi học đều, thêm nữa bạn cũng đừng sốt ruột, nên dặn cô đừng ép con ăn, vì nếu gặp bé biếng ăn, vừa lạ môi trường, vừa bị ép ăn con sẽ cảm thấy chẳng hứng thú đi học đâu)
    • 1,759 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Con em chỉ mới mấy tháng thôi nhưng em cũng nghĩ là 2 tuổi sẽ cho bé đi học, vì em nghĩ 2 tuổi thì bé đã lanh lẹ đủ sống trong môi trường tập thể rồi. Em cũng nghĩ là cho bé đi học càng trễ thì càng khó làm cho bé làm quen trường mẫu giáo.
    • 742 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Giống hệt bé nhà mình , mình cho bé đi học được 1 tuần thì ốm 2 tuần , uống bao nhiêu thuốc mới khỏi .

Đầu tiên là đau mắt , rồi Cảm Cúm , sau là Ho và viêm Amidan .

SÁng nay , mình cho bé đi đến BS Tạ Khánh VÂn ( BS BV Nhi ) khám , BS bảo k nên cho bé đi sớm quá , dẽ bị lây bệnh . Bà ấy làm BS mà còn k cho con đi học MẪu Giáo , mà đợi con đến 6 tuổi , chạy chọt giấy MG cho con vào học luôn lớp 1 ...
    Mình có giải thích những điểm tích cực của việc cho con đi học như : Tự lập, học tập nếp sống này nọ ... thì Bác ấy bảo : học thì học cả đời , việc gì phải vội , mình tự Gd cho con cũng đc , k cần phải đi học sớm...

Mình cũng thấy đúng vì bé nhà mình ở nhà rất hay ốm:Crying: , giờ đi học ốm nhiều hơn.:Crying::Crying:.. NGhỉ ở nhà !rooling:
    http://sharefor.us/Cu-Ngu-Say-Phuong...2MmI3OGQ1.html
    Dẫu biết có lúc giận hờn, những lúc ngại ngần
    Vẫn thấy tim em gần anh hơn:Kiss:
    • 126 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thực ra lúc đầi em quyết tâm cho con đi học lắm. Sau khi đọc bài báo này thì băt đầu phân vân nên mới phải hỏi xin ý kiến các mẹ có nhiều kinh nghiệm. Giờ vẫn lăn tăn nhỉ. Em cũng lo nhất khoản ốm vặt của cháu. Nếu cho cháu đi học em cũng sẽ chỉ lựa chọn các trường chất lượng tốt như Green Garden thôi.
    Gửi con đi trẻ quá sớm hay muộn đều không tốt

Ảnh: Hoàng Hà.
    Con gái gần 2 tuổi nhưng vì bà nội về quê nên không ai chăm giúp, chị Bình (Hà Đông, Hà Tây) buộc phải tìm nhà trẻ để gửi con. Mỗi lần đến đón, nhìn con ngồi buồn so trong lớp chị lại thấy xót xa.
    Chị Bình cho biết, con chị được gửi ở một trường mầm non gần nhà. Ở lớp cháu còn gần 20 bạn khác cũng tầm trên dưới 2 tuổi mà chỉ có 4 cô giáo trông. Các cô tất bật dỗ bé này, thay quần cho bé kia, lo ăn uống nên chẳng còn hơi sức đâu mà nói chuyện với các cháu. Hơn nữa, các bé mới biết nói, vốn từ chưa nhiều nên không thể trò chuyện với nhau, mà cũng nhanh chán khi chơi trò chơi nên cứ ngồi một chỗ, trông ủ dột, thương lắm.
    "Chẳng bù cho mọi khi ở nhà, hai bà cháu nói chuyện líu tíu, rồi thỉnh thoảng buổi sáng hay chiều mát, bà còn dắt ra đường chơi, chỉ cho cháu xem chiếc lá, cái cây, bông hoa hay con chó, con mèo... Khi ấy con bé khoái trí lắm, mắt cứ tròn xoe", chị Bình chia sẻ. Chị chỉ lo cứ thế này con mình sẽ như cái cây non đang đà lớn, cần ánh sáng và sự chăm sóc mà lại bị "nhốt" sẽ thui chột đi.
    Còn vợ chồng anh Thanh ở Mỹ Đình, Hà Nội nhất quyết không cho cậu con trai gần 5 tuổi đi mẫu giáo. Theo lý luận của anh Thanh thì không ở đâu tốt cho con bằng ở nhà, không ai chăm sóc con anh được bằng bà nội của bé. "Chẳng qua người ta thiếu người trông nom thì mới phải gửi con đi lớp thôi", anh còn lý sự khi có người bảo nên cho bé đến trường để được học tập và giao lưu với bạn bè. Theo ý anh, cứ để con ở nhà cho bà chăm rồi hai vợ chồng tranh thủ buổi tối dạy chữ, dạy số cho con là được.
    Tiến sĩ Đinh Thị Kim Thoa, chuyên gia tư vấn giáo dục trường mầm non Hoàng Gia, cho biết, cho bé đi lớp sớm hay quá muộn đều không tốt cho sự phát triển của trẻ.
    Theo chuyên gia, khi bé dưới 3 tuổi, nếu gia đình có người chăm sóc tốt, có kiến thức về nuôi dạy trẻ thì nên cho bé ở nhà. Ở độ tuổi này, nhu cầu được khám phá thế giới xung quanh của bé rất cao nên nếu được thường xuyên tương tác với người lớn, được chỉ bảo tận tình sẽ rất tốt cho sự phát triển về nhận thức và trí tuệ. Với các bé giai đoạn này, không gì tốt bằng được ở bên cạnh người thân, được trò chuyện, khơi gợi.
    Còn từ 3 tuổi, bố mẹ nên cho con đi nhà trẻ bởi ở giai đoạn này bé có nhu cầu được giao tiếp với bạn bè cùng tuổi và phát triển các mối quan hệ, môi trường gia đình không đủ với trẻ. Bé sẽ cảm thấy buồn chán nếu suốt ngày chỉ quanh quẩn bên bố mẹ, ông bà. Lúc này, đến trường được giao tiếp thêm với bạn bè, cô giáo với các tính cách đa dạng sẽ giúp bé học nhiều điều mới.
    Ngoài ra, đây còn là giai đoạn quan trọng để trẻ chuẩn bị tâm thế đi học ở bậc tiểu học. Nếu không được học mầm non trẻ có thể thiếu kỹ năng xã hội, kỹ năng quan hệ với bạn, thầy cô hay kỹ năng học tập, đặc biệt là khả năng giao tiếp. Những bé đi lớp muộn (sau 5 tuổi) hay không đi lớp thường khó tuân thủ kỷ luật trong lớp. Giáo dục mầm non là giáo dục nền tảng, không nặng về cung cấp kiến thức mà là chủ yếu giúp các bé hình thành những thói quen đầu tiên về cách suy nghĩ, sinh hoạt, xử lý công việc hay ứng xử...
    Hiện nay hệ thống kiến thức các cháu được tiếp nhận khá hệ thống từ bậc mầm non nên nếu không được đến lớp cũng là một thiệt thòi cho bé.
    Bố mẹ cần giúp con thích nghi với môi trường mới
    Thực tế, rất ít trẻ tự nguyện đến lớp. Các bậc phụ huynh và các cô giáo thường rất vất vả trong những ngày đầu bé đi nhà trẻ. Sự thay đổi môi trường từ gia đình đến nhà trường, từ chỗ thân thuộc đến nơi mới lạ sẽ làm nhiều bé cảm thấy bất an, đa số các bé đều khóc, thậm chí có những trẻ còn ốm hay tỏ vẻ thất thần.
    Theo tiến sĩ Thoa, muốn giúp bé nhanh chóng thích nghi với môi trường mới, bố mẹ phải thật kiên trì. Đặc biệt, các bậc phụ huynh tránh lấy nhà trường, cô giáo ra dọa trẻ, chẳng hạn như: "Nếu con không ăn mẹ sẽ đưa đến lớp đấy", hay "nếu con hư thì mẹ mách cô giáo nhé"... Khi ở nhà, bạn cũng nên thường xuyên nói những điều tốt và vui vẻ về lớp học. Bố mẹ có thể giúp bé làm quen dần với môi trường mới bằng cách ban đầu để bé đến chơi, rồi thời gian ở lớp mới đầu ngắn, sau tăng dần lên nửa buổi, cả buổi, cả ngày.
    Các bậc cha mẹ cũng cần lưu ý chăm sóc sức khỏe cho bé thật tốt, cho bé đi ngủ sớm, dậy đúng giờ để buổi sáng tỉnh táo thì đưa đến lớp bé sẽ đỡ cáu bẳn hơn. Ngoài ra, bạn chớ chiều theo ý bé mà cho con nghỉ học nhiều hoặc trong những ngày nghỉ vui chơi thái quá bởi sau đó trẻ không muốn đi học nữa vì phải thích nghi lại. Bạn nên thường xuyên trao đổi với cô giáo về cá tính, thói quen của con, cố gắng làm sao để nề nếp sinh hoạt giữa ở lớp và ở nhà không khác biệt quá.
    (theo vnexpress)
    • 2,374 Bài viết

• 702 Được cảm ơn

Con trai mình 7 tháng tuổi đã đi nhà trẻ, từ lúc con mới biết gọi "ba ba". Ông bà nội thương lắm nhưng vẫn phải để cháu đi. Con trai đi học vui lắm, lanh lẹ hẳn lên, hát bi bô suốt ngày mặc dù bây giờ mới 9 tháng 1 tuần. Con đã biết vịn song cửa đứng lên và vịn song cửa lần lần tự đi 1 mình rồi. Rất thích đọc sách (nghịch sách và xem hình ấy mà).

Chỉ khi con uống kháng sinh thì mình mới phải để con ở nhà theo quy định nhà trẻ, còn những khi sổ mũi, viêm họng thường thì mình cũng cho con đi đều. Con bệnh ai không xót nhưng có những lần tiếp xúc với môi trường bên ngoài như thế sẽ giúp cơ thể con tạo kháng thể tốt hơn là dùng kháng sinh. Để con ở nhà suốt có chắc được là con sẽ không bệnh không? Mình có thể trả lời là không. Cháu gái mình ở nhà đến 3 tuổi, ba mẹ cháu giữ sạch cho cháu đến độ không thể tưởng: sterilize bình sữa cho đến gần 4 tuổi, không cho cháu dính 1 tí bụi nào, quần áo thay cả chục lần/ngày, không cho nghịch cát, không cho lăn lê bò toài trên sàn nhà mặc dù sàn nhà phải khom lưng lau chùi bằng tay mỗi ngày. Cháu chưa đến 1 tuổi đã nhập viện, hầu như là có việc phải đi thăm bác sĩ 2 tháng/lần cho đến 4 tuổi. Khi 3 tuổi đi học, cháu khóc sướt mướt mỗi sáng vì nhát.

Các mẹ tự tin lên cho con đi nhà trẻ đi, con đi sẽ vui lắm đó. Cô giáo nói với mình trong lần phỏng vấn cha mẹ lần đầu "vấn đề là ở chỗ cha mẹ có decisive được không chứ vấn đề không nằm ở chỗ con trẻ". Chúc các mẹ có quyết định đúng và cho mình một niềm tin.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 362 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bé nhà mình 17.5 tháng cũng đã đi học rồi. Hôm qua là buổi học đầu tiên, cảm quan mình thấy con không sợ trường lơp. Trước khi đi chơi với bố mẹ còn bibi các bạn cơ.
    Khi mẹ trao bé cho cô bé khóc to lắm ý. Thương lắm.
    Hôm nay trường mất điện lại ở nhà.
    • 78 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào cả nhà, mình cũng có con đang tuổi bắt đầu đi nhà trẻ. Bi nhà mình đi trẻ đã được 2,5 tháng rồi (từ 16,5 tháng - sớm nhỉ!). Tuần đầu đi học cu cậu thích lắm vì được tiếp xúc với cầu trượt, vườn bóng,... chạy lại chơi quên cả mẹ. Nhưng sang đến tuần thứ hai là bắt đầu không muốn đi trẻ nữa. Khi đến gần cổng lớp học (lớp học tư thục mà) thì cứ quay lại ôm mẹ khóc nheo nhẽo. Nhưng được cái cu cậu không khóc lâu (ở nhà cũng vậy), lại vào lớp chơi. Cuối giờ đón thì hân hoan chào mẹ nhưng không có ý gì là muốn về cả. Và mình vẫn tiếp tục cho đi trẻ, kể cả khi ốm nhẹ mà cu cậu vẫn chơi ngoan và ăn được. Thế mà... sau khi đi học một tháng rưỡi thì... lên được 0,5kg cơ đấy. :Applause: Chỉ có điều mình không hiểu sao bọn trẻ lại vẫn khóc ỉ eo nhỉ??
    Theo mình vẫn có thể cho con đi trẻ khi 2 tuổi nếu bình thường sức khỏe của cháu tốt (ăn uống tốt, lên cân đều,...), vì:
    - Trẻ học ở bất cứ độ tuổi nào. Tuổi lên hai là đã bắt chước được nhiều thứ. Đi học có nề nếp sẽ học được rất nhiều, kể cả học xong rồi có thể lại quên. Cu Bi nhà mình đi học thấy tính tự lập cao hơn (mặc dù mỗi trẻ một tính).
    - Đi trẻ sẽ phòng được bệnh chậm nói hoặc tự kỷ (bây giời cũng khá nhiều đấy). Đặc biệt là với các mẹ không có ông bà bên cạnh để giúp đỡ. Mặc dù nhà mình có giúp việc, cũng tốt và chăm sóc bé song hoặc là ít nói chuyện với cháu, hoặc là thỉnh thoảng lại dạy cho cháu khác kiểu mẹ dạy. Đôi lúc cũng "lợi bất cập hại" đấy nhỉ.
    - Các mẹ chúng mình vẫn đảm bảo được công việc chu toàn, vẫn dành được thời gian lên WTT để tìm tòi và học hỏi. (Rất tốt cho mẹ nào đi làm và bận rộn, không có ai giúp đỡ).
    - Hì hì.., ngày xưa các cụ cũng cho chúng mình đi trẻ từ lúc bốn tháng cơ mà, mặc dù bệnh dịch bây giờ có thể nhiều hơn (??) nhưng điều kiện bây giờ tốt hơn ngày xưa nhiều.
    P/S. Mình là thành viên mới, biết cả nhà mình đã lâu nhưng vì bận nên không tham gia được. Đợt này rảnh rỗi nên vào trao đổi cùng các mẹ. Lại tham gia hơi nhiều, nhẩy.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 514 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Sắp tới tớ cũng cho con đi nhà trẻ đây, lo quá cơ. Chỉ sợ con khóc, ốm đau còi cọc nữa..hic..hic.. Nghe nhiều chuyện nhà trẻ tớ sợ luôn. Chủ trương của tớ là kiếm trường gần nhà.
    Tớ mới đọc bài báo nói dấu hiệu của trẻ khi từ trường về nhà là vui vẻ, hoạt bát, ngày hôm sau thích đến lớp là con bạn đã gặp được cô giáo chăm trẻ & thương yêu trẻ. Nếu bé sợ ko thích đến lớp thì nên đổi lớp cho bé.
    MẸ YÊU CHÚN CHÚN CỦA MẸ
    • 461 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chẳng biết kể thế nào nhưng con gái lớn 7 tháng nghỉ không lương trông con ( mẹ con cả ngày trưa bố về ăn cơm tắm táp rồi đi làm) cứ thế đến tháng thứ sáu mẹ cứ alô 116 với 1080 để tìm nơi nhận em bé từ 6 tháng, chẳng đâu cả thế rồi cũng tìm được một nhà tư gần bà ngoại sót xa con lắm vì mẹ con chăm lấy nhau quen rồi chả ông bà nào ở cùng cả, rồi cũng nuốt nước mắt đi gửi con ở nhà trẻ tư ( cũng có tiếng tốt ở Hà nội phố ) Trộm vía từ khi sinh ra cháu ngoan ăn ngoan ngủ và đi trẻ tư cũng ngoăn ngoẳn nhiều lúc đưa con đi hôm năng ráo ko sao mưa gió đợi đến giờ ông bà trông trẻ mới nhận con cho - mẹ rơi nước mắt vì con, cứ thế ngày tháng trôi qua đến lúc con 10 tháng thấy gửi tư khó khăn về giờ giấc mẹ lại tìm cho con nhà trẻ ở khu tập thể của Bộ Tài chính 4 cô trông khoảng 16->20 cháu. Sau đó trộm vía con ngoan cô yêu bố mẹ cháu lại gửi ở đó cho đến 18 tháng lại gửi sang MNBT được 1 năm lại gửi về MNB PCT đến giờ cháu 5 tuổi rồi sang năm học lớp 1 nhé, nhanh không? Rất ngoan, rất đáng yêu. Thằng cu em thì 13 tháng bố mẹ cháu cho "nhập ngũ" ở 20.10 rồi trộm vía được 1 năm thôi vừa rồi chuyển lớp các cô giáo cũng nghỉ phép chệch choạc quá sáng đi học cứ khóc như ai đánh, thương lắm những bố mẹ vẫn nuốt nước mắt đưa con đi. Trộm vía thằng bé rất bướng bỉnh nhưng đi học thì ngoan cực kỳ. Cả 2 em bé nhà mình rau quả ăn vô tư, 18 ăn cơm dẻo như người lớn rồi.
    Nói chung cho con đi học sớm tốt hơn nhiều nhưng có ông bà thì chẳng ai nỡ cho con đi sớm đâu.
    Cho đi là còn mãi!
    • V&T
    • 8 năm
    • 988 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEBINE Xem bài viết
    Chào cả nhà, mình cũng có con đang tuổi bắt đầu đi nhà trẻ. Bi nhà mình đi trẻ đã được 2,5 tháng rồi (từ 16,5 tháng - sớm nhỉ!). Tuần đầu đi học cu cậu thích lắm vì được tiếp xúc với cầu trượt, vườn bóng,... chạy lại chơi quên cả mẹ. Nhưng sang đến tuần thứ hai là bắt đầu không muốn đi trẻ nữa. Khi đến gần cổng lớp học (lớp học tư thục mà) thì cứ quay lại ôm mẹ khóc nheo nhẽo. Nhưng được cái cu cậu không khóc lâu (ở nhà cũng vậy), lại vào lớp chơi. Cuối giờ đón thì hân hoan chào mẹ nhưng không có ý gì là muốn về cả. Và mình vẫn tiếp tục cho đi trẻ, kể cả khi ốm nhẹ mà cu cậu vẫn chơi ngoan và ăn được. Thế mà... sau khi đi học một tháng rưỡi thì... lên được 0,5kg cơ đấy. :Applause: Chỉ có điều mình không hiểu sao bọn trẻ lại vẫn khóc ỉ eo nhỉ??
    Theo mình vẫn có thể cho con đi trẻ khi 2 tuổi nếu bình thường sức khỏe của cháu tốt (ăn uống tốt, lên cân đều,...), vì:
    - Trẻ học ở bất cứ độ tuổi nào. Tuổi lên hai là đã bắt chước được nhiều thứ. Đi học có nề nếp sẽ học được rất nhiều, kể cả học xong rồi có thể lại quên. Cu Bi nhà mình đi học thấy tính tự lập cao hơn (mặc dù mỗi trẻ một tính).
    - Đi trẻ sẽ phòng được bệnh chậm nói hoặc tự kỷ (bây giời cũng khá nhiều đấy). Đặc biệt là với các mẹ không có ông bà bên cạnh để giúp đỡ. Mặc dù nhà mình có giúp việc, cũng tốt và chăm sóc bé song hoặc là ít nói chuyện với cháu, hoặc là thỉnh thoảng lại dạy cho cháu khác kiểu mẹ dạy. Đôi lúc cũng "lợi bất cập hại" đấy nhỉ.
    - Các mẹ chúng mình vẫn đảm bảo được công việc chu toàn, vẫn dành được thời gian lên WTT để tìm tòi và học hỏi. (Rất tốt cho mẹ nào đi làm và bận rộn, không có ai giúp đỡ).
    - Hì hì.., ngày xưa các cụ cũng cho chúng mình đi trẻ từ lúc bốn tháng cơ mà, mặc dù bệnh dịch bây giờ có thể nhiều hơn (??) nhưng điều kiện bây giờ tốt hơn ngày xưa nhiều.
    P/S. Mình là thành viên mới, biết cả nhà mình đã lâu nhưng vì bận nên không tham gia được. Đợt này rảnh rỗi nên vào trao đổi cùng các mẹ. Lại tham gia hơi nhiều, nhẩy.
    Bé nhà em cũng đi học được 1,5 tháng rồi - đi lúc 20 tháng. Học 3 tuần , bệnh ở nhà 2 tuần. Giờ thì con không khóc nữa. Mặc dù sáng nào cũng lèo nhèo " đi chơi mà - không đi học" nhưng cũng biết thân biết phận nên không phản đối nhiều như lúc mới đi. Cô giáo bảo con ăn ngủ ngoan ( chắc thế - bữa nào đón về mẹ cũng thấy bụng con căng)
    Chỉ có một điều, các chị có KN cho em hỏi với. Bé nhà em chẳng chịu chơi với ai trong lớp hết. Bé chỉ lang thang một mình or lẽo đẽo đi theo cô suốt. Lúc cô cho chơi tập thể thì bé chỉ đứng nhìn chứ không tham gia. Em để ý ở nhà con em rất hòa đồng, bé chơi vui vẻ với các bạn hàng xóm.
    À mà bé không tham gia chơi tập thể với cô và các bạn nhưng những gì cô dạy bé lại rất nhớ và về nhà hay làm : như tò con thỏ - ăn cỏ .. , hay trò nu na nu nống , ..
    Làm sao cho bé hòa đồng với tập thể nhỉ? Và làm sao cho bé thích đi học?
    Nhà mở cửa rồi. Welcome, welcome : http://my.opera.com/mynho/blog

• 567 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuncung Xem bài viết
    Bé nhà em cũng đi học được 1,5 tháng rồi - đi lúc 20 tháng. Học 3 tuần , bệnh ở nhà 2 tuần. Giờ thì con không khóc nữa. Mặc dù sáng nào cũng lèo nhèo " đi chơi mà - không đi học" nhưng cũng biết thân biết phận nên không phản đối nhiều như lúc mới đi. Cô giáo bảo con ăn ngủ ngoan ( chắc thế - bữa nào đón về mẹ cũng thấy bụng con căng)
    Chỉ có một điều, các chị có KN cho em hỏi với. Bé nhà em chẳng chịu chơi với ai trong lớp hết. Bé chỉ lang thang một mình or lẽo đẽo đi theo cô suốt. Lúc cô cho chơi tập thể thì bé chỉ đứng nhìn chứ không tham gia. Em để ý ở nhà con em rất hòa đồng, bé chơi vui vẻ với các bạn hàng xóm.
    À mà bé không tham gia chơi tập thể với cô và các bạn nhưng những gì cô dạy bé lại rất nhớ và về nhà hay làm : như tò con thỏ - ăn cỏ .. , hay trò nu na nu nống , ..
    Làm sao cho bé hòa đồng với tập thể nhỉ? Và làm sao cho bé thích đi học?
    Bé nhà mình cũng hơi giống bé nhà bạn. Ba hôm nay sổ mũi, ho, mình ko muốn cho con ở nhà sợ lại phải bắt đầu lại từ đầu nhưng nể bà nội, lại phải cho con nghỉ học. bé nhà mình đi học ít khóc, nhưng cứ ngồi im, chẳng nói gì cả mặc dù ở nhà thì huyên thuyên suốt ngày, nhưng mà vẫn thuộc các bài hát ở lớp. Cứ nhắc tới đi học lại mếu máo: không ngủ với cô đâu, về sớm ngủ với bà thôi (hai tuần đầu mình gửi nửa ngày). Mấy hôm học cả ngày con cứ ngủ một tí rồi dậy, các bạn đang ngủ cả nên con khóc, mẹ dặn cô cho con nằm cạnh cô, con thức thì vỗ lưng cho con ngủ tiếp, không biết cô có giúp không. Tuần sau lại đi học lại, gian nan quá, không biết bao giờ con mới vui vẻ đi học đây.
    CON LÀ MÙA XUÂN CỦA MẸ, LÀ MẦU NẮNG CỦA CHA !!!
    http://my.opera.com/Thaolinh/blog/
    • 1,759 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trường Ánh Dương Xem bài viết
    Bé nhà bạn gần 2 tuổi theo mình đi học là hơi muộn đấy. Thực sự khi đi học chắc chắn 1 điều cô sẽ không thể ôm ấp trong lòng hay chăm chút bé từng li từng tí như ở nhà với bạn, nhưng chắc chắn 1 điều con sẽ được chăm sóc khoa học hơn:
    - Bữa ăn tính từng kcal, cân đối giữa các nhóm chất, sự phong phú thay đổi của món ăn.
    - Được vận động, theo các hoạt động có chủ đích chứ không phải tự phát như ở nhà.
    - Biết cách chơi tập thể, chơi nhóm
    - Biết nề nếp: giờ ăn, ngủ, chơi, học rõ ràng. Ăn là ngồi bàn, ngủ là nằm giường...
    Một điều hơn nữa là môi trường chơi với bạn, với cô là cái bạn không thể tự tạo cho con.
    Bạn thử vững vàng lên, cho con tới trường chơi cái đã, khi tập đi học cũng chỉ 30 phút mỗi ngày đến cho biết bạn, cô và lớp để lúc đi học thật không cảm thấy xa lạ với môi trường xung quanh. Đi học tuần đầu tiên cũng chỉ nên cho con đi nửa buổi, sau đó mới đi cả ngày. Mọi chuyện bạn nên để con làm quen và thích nghi một cách tự nhiên, không bắt buộc hay ép uổng gì hết, vì thật sự đi học là điều vui mà...
    Chúc hai mẹ con đi học vui vẻ nhé
    (Quên nhắc bạn thời gian đầu đi học con cũng hay ốm, nếu con ốm không nặng, bạn cũng nên cho con đi học đều, thêm nữa bạn cũng đừng sốt ruột, nên dặn cô đừng ép con ăn, vì nếu gặp bé biếng ăn, vừa lạ môi trường, vừa bị ép ăn con sẽ cảm thấy chẳng hứng thú đi học đâu)
    Em cũng quan tâm vấn đề này lắm, vậy theo chị bé bao nhiêu tháng thì nên đi nhà trẻ. Bé của em mới 6 tháng thôi, nhưng em muốn biết thông tin để chuẩn bị tinh thần.
    • 78 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn cứ bình tĩnh theo dõi một thời gian (khoảng 2, 3 tuần nữa). Có thể cháu nhút nhát và đang lạ cô lạ bạn. Nhưng nếu vẫn cứ vậy thì nên đi kiểm tra sớm. (Bạn có thể search thông tin trên các web). Phòng hơn chống bạn ạ. Nhưng vẫn phải luôn tin tưởng là mọi việc sẽ ổn, đừng lo lắng quá.