Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Chuẩn bị cho bé đi mẫu giáo

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.1K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Hè này tôi sẽ cho Pooh đi mẫu giáo, vậy tôi phải chuẩn bị như thế nào, những gì & về mặt tâm lý phải chuẩn bị ra sao cho bé. Tôi có nói "sắp tới con sẽ đi học nhe", nhưng hình như bé cũng không hình dung là đi học sẽ thế nào.
    Giúp tôi kinh nghiệm nhé. Cám ơn
    Pooh & Dumbo
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tâm trạng khi chuẩn bị cho bé đi nhà trẻ (trường Viettkid)

Ngày 1-8, em sẽ cho Bin đi học nhà trẻ. Cả tuần nay, bác giúp việc vẫn đưa Bin sang chơi bên trường Vietkid (vì trường ngay gần nhà), nhưng vẫn chưa được lên lớp mà cháu sẽ học buổi nào, và cũng chưa được gặp cô giáo lần nào. Em cũng muốn cho cháu sang để làm quen với cô giáo và các bạn cho cháu đỡ...

• Xúc động bộ ảnh tình yêu thương của cha mẹ

Những năm gần đây, giới trẻ ngày càng quan tâm hơn tới lễ Vu Lan. Nếu như Ngày của cha, Ngày của...

• Ngày đầu tiên ở trường mẫu giáo

Đây là mẩu đối thoại của 2 bé trong ngày đầu tiên ở trường mẫu giáo ABC tại Đài Loan. Chuyện thật,...

• Chuẩn bị cho bé đi nghỉ

Hi all, Mình sắp cho nhóc nhà mình đi nghỉ. Nhưng mà bé nhà mình 13 tháng đã xuống được biển và bể bơi chưa nhỉ? Mua phao bơi như thế nào cho bé là hợp lý đây? Chuẩn bị cho bé như thế nào nhỉ? Có mẹ nào có kinh nghiệm không giúp mình một cái list với! Cảm ơn các mẹ nhiều. Mình mới gia nhập vào DD...

• Trò chơi: Bowling sắc màu, Vẽ tranh lên kính, Gạch viên kết vòng

Con đã biết chơi trò gạch viên kết vòng chưa? Mẹ xem hướng dẫn và cùng chơi với con nhé: ...

• 384 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pooh
    Hè này tôi sẽ cho Pooh đi mẫu giáo, vậy tôi phải chuẩn bị như thế nào, những gì & về mặt tâm lý phải chuẩn bị ra sao cho bé. Tôi có nói "sắp tới con sẽ đi học nhe", nhưng hình như bé cũng không hình dung là đi học sẽ thế nào.
    Giúp tôi kinh nghiệm nhé. Cám ơn
    Con bạn có dễ ăn uống và có hay bám mẹ không?
    Con mình (Mít) khó ăn, 3,5 tuổi còn chưa biết nhai, ham chơi nhưng hơi dát. Khi chuẩn bị cho Mít đi học, cả nhà mình rất lo nhưng cuối cùng mình đã thành công hơn cả mong đợi đấy.
    Đầu tiên là mình chọn trường tư để ít cháu một lớp, con mình được chăm sóc tốt hơn, có chế độ ăn theo yêu cầu của các mẹ.
    Trước khi đi học 2 tuần, chiều mình về sớm cho con đến trường chơi, đầu tiên chỉ chơi đồ chơi ngoài sân, rồi lân la cho vào lớp chơi cùng các bạn và cô (chính lớp mà con mình sẽ học) nhưng chỉ 1 lúc, khi nào không thích cho ra sân ngay. Tóm lại để con cảm thấy thoải mái và quen dần. Khi bắt đầu đi học con mình không hề khóc một tí nào. 2 tháng đầu mới đi học mình chỉ cho Mít học nửa ngày để con đỡ cảm giác xa nhà lâu và đỡ lo con quá sức mà ốm (may mà khi đó mùa đông nên không sợ trưa về nắng). Đừng lo rèn con vào nề nếp vội, chỉ cần con thích đi học là đủ, không cần đi đều ngay.
    Nếu con muốn mẹ dẫn vào tận lớp, cứ dấn con vào, nếu con muốn mẹ cho ăn sáng, cứ cho ăn, đừng nghe lời các cô mặc con khóc vài hôm con sẽ nín - làm như thế vừa ảnh hưởng dến tâm lý con vừa làm con sợ đi học. Con mình đi học 2 tháng đầu rất ngoan, đến trường tự tạm biệt mẹ, chạy vào lớp luôn. Nhưng tự nhiên có những hôm lại đòi mẹ dẫn vào lớp cho ăn sáng, các cô không thích thế nhưng mình thấy cứ chiều nó nhưng mỗi hôm bớt đi 1 chút rồi sẽ ổn. Trẻ con nó nhạy cảm lắm, không phải bỗng dưng nó thích hoặc không thích. Quan điểm của mình là thế: cho con đi học để con có môi trường phát triển, không phải vì ở nhà không có người trông con, nên đừng biến việc đi học trở thành nặng nề đối với con.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mới cho con đi học nên tôi có nhiều lúng túng, thắc mắc, các mẹ thông cảm nhé.
    Vậy trong mùa mưa này, cách nào đưa đón bé tốt nhất (dĩ nhiên là có áo mưa), như thế nào để tránh nhiễm lạnh tốt nhất cho bé.
    Pooh & Dumbo
    • 643 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Cách tốt nhất là.... cho bé ở nhà luôn, khỏi ra đường, khỏi sợ ướt và nhiễm lạnh

Đùa tí hehehe.... mỗi khi bé đi học về nhỡ gặp mưa (tất nhiên là có mặc áo mưa), khi về đến nhà là phải cho bé vào tắm nước ấm ngay, để rửa sạch nước mưa, tránh nước mưa thấm vào người bé. Tắm xong, xức dầu vào lưng, ngực và lòng bàn chân. Đó là cách em bày cho mấy bà mẹ "mê muội" con như chị, chứ còn con em thì tắm xong rồi thôi, khỏi dầu diếc gì hết
    • 278 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

đi tacxi di khỏi sợ mưa . lo thế không biết...moi chuyện đâu vào đó thôi.
    me yeu con !
    • 278 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Chị Pooh phải chuận bị tâm lý là sau 1/2 tháng con có thể sụt đi 1kg :3: , chiều nào mẹ đi làm về gặp con cũng thấy con thò lò mũi xanh, ho khục khục mẹ Pooh hoảng không :4:
    TPHCM
    • 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trời, nghe các mẹ nói thế tui đây đã run cầm cập rồi, chắc phải úm Pooh ở nhà đến khi lấy dzợ luôn quá :4:
    Pooh & Dumbo
    • 908 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

hê hê, chị sợ chị úm không nổi, vì thằng này nó cứ đủn thằng kia đi thôi.

Pooh nhớn lắm rồi, mẹ phải cho em đi bộ đội thôi, để còn rảnh tay mà làm tập 2 chứ chị ơi!!
    Mod_GD