• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Cách học chữ và số cho trẻ lớp 5 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 9.75K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cu nhà mình sinh tháng 12 năm 2006 năm nay vào lớp 5 tuổi,so với các bạn cháu hơi thiệt vì non quá,và bắt đầu mình dạy cháu chữ và số nhưng có vẻ cu nhà mình không tập trung lắm, Tô chữ và số cháu tô hết đuợc nhưng để dạy cho cháu nhớ tôi không biết bắt đầu như thế nào cho cháu nhớ, chỉ 1 lúc là quên luôn có mẹ nào có cách hay và phương pháp nào tốt chỉ cho mình với nhé.cảm ơn các mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 530 Bài viết

• 2,202 Được cảm ơn

em nghĩ chị phải biến các giờ học thành giờ chơi cho cháu, học thông qua các trò chơi như vậy mới thu hút được bé. Để bé nhớ được cần phải lặp lại nhiều lần. Một điều nữa rất quan trọng là mẹ phải kiên trì và bình tĩnh, đừng làm cho bé cảm thấy bị áp lực. Chị có thể tham khảo cách dạy chữ cho bé của em ở Giáo dục sớm- giao lưu và trao đổi hi vọng có thể giúp ích được cho chị
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 62 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Cháu phải biết đếm trước. Dạy từng chữ số một.

Ngày một: số 1. Thấy cháu nhận ra rồi thì cho là ổn. Ví dụ: cho số 1 lẫn vào đống chữ cái rồi bảo nó tìm. Nếu ok, thì cho thêm một số khác không phải là số 1 vào cái đống ấy xem nó có lẫn không. Nếu ok, thi để số 1 lẫn trong các số khác và bắt nó tìm. Trò chơi: " Mẹ giấu số một trong giường. Đố con tìm ra số một.

Ngày 2: Số 1 và số 2. Học hệt như số một. Lần này nó phải phan biệt được hai số. Coi như xong sau đó.

....

Bạn thử xem rồi nhớ cho mình biết cháu phản ứng thế nào.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cảm ơn bạn wswan rất nhiều cách của bạn làm cho cu nhà mình nhớ rất nhanh trong 3 ngày minh nghỉ ở nhà và chơi với cháu cách đó và chơi bán hàng với cháu hiện cháu nhớ đến số 4 rồi cảm ơn các mẹ và mong rằng có mẹ nào có ý cách hay mách mẹ cháu với nhé.
    • 396 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Nhà e cũng hay dạy số cho bé qua cách chơi hàng ngày, nên giờ mới gần 3 tuổi bé đã biết rất nhiều số thậm chí cả số có 2 chữ số (nhưng lúc nhớ, lúc quên). Chị có thể cho bé học số ở bất kỳ đâu: hỏi bé biển số xe, chuyển kênh ti vi, tìm số bị mất, hoặc mua các quần áo hoặc đồ dùng có đánh số rồi trước khi dùng hỏi bé... cứ nhiều lần là bé sẽ nhớ thôi. E cũng áp dụng phương pháp này với các chữ cái và màu sắc thấy bé có vẻ dễ tiếp thu hơn.
    • 1,884 Bài viết

• 33,692 Được cảm ơn

Thuộc mặt các con số là một chuyện, nhưng phải dạy các bé biết sự tương quan giữa các con số và vật. Có những bé không biết cái này đó .
    Thí dụ :

o o o o o = ?
    b b b = ?

Có thể dạy theo tiến trình như ở đây :
    http://www.ixl.com/math/pre-k/count-shapes-to-3
    http://www.ixl.com/math/pre-k

Chúc các bạn thành công .
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi! bé nhà mình sinh ngày 16 tháng 09 năm 2008, nay bé đi mẫu giáo, cô giáo cho học chữ cái , nhưng bé mình ít tập trung và không phân biệt được chữ so với các bé khác, mình đã chỉ nhưng bé mình cứ nhầm lẫn chữ a với chữ O? vậy có cách nào giúp bé nhớ và phân biệt không? mình đang rối quá, có phải bé kém thông minh không?
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bây giờ con trai minh đã vào lớp 1 cháu đi học tính ra được 4 tháng rồi, mình cũng đã thấy cháu tiến bộ rất tốt về làm toán minh không phải lo cháu đi học điếm rất cao chỉ phải luyện chữ thôi,quan trong là phải kiên tri các mẹ ạ,nhờ giáo viên ở trường là chính,nếu họ quan tâm đến con minh thì cũng đỡ rất nhiều.nếu là 2008 thì các mẹ cứ bình tĩnh đùng nóng vội vì dạy sớm quá cũng không tốt đâu,hãy cho cháu tập tô và vẽ nhiều vào và chơi trò chơi đố chữ,ví dụ là bỏ ra 3 chữ cái và dạy đây là chữ o, rồi tung lên và bảo cháu nhặt lấy chữ o lập đi lặp lại nhiều lần cháu sẽ nhớ. vì con nhà minh để tháng 12 nên con minh rất non nên minh phải làm vậy cháu mới có thể thuộc và nhớ lâu.
    Chúc các mẹ và bé mạnh khỏe và thành công
    • 69 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongthuy100182 Xem bài viết
    các mẹ ơi! bé nhà mình sinh ngày 16 tháng 09 năm 2008, nay bé đi mẫu giáo, cô giáo cho học chữ cái , nhưng bé mình ít tập trung và không phân biệt được chữ so với các bé khác, mình đã chỉ nhưng bé mình cứ nhầm lẫn chữ a với chữ O? vậy có cách nào giúp bé nhớ và phân biệt không? mình đang rối quá, có phải bé kém thông minh không?
    Cần cho bé có thời gian làm quen dần và mẹ phải học cùng con khi ở nhà nhé
    Bé nhà mình sinh tháng 01.2009 đến nay đã nhận được hết mặt chữ số, chữ cái và đang học đánh vần, mình ko dạy bài bản như mọi người nhưng hi vọng chút kinh nghiệm của mình có ích cho các mẹ
    Ngay từ khi còn nhỏ xíu, khi bế bé đi chơi thì trên đường đi cứ hễ nhìn thấy chữ hay số mình lại chỉ vào và đọc, khi ở nhà chơi cũng vậy, mình chỉ vào số 1 và đọc "một" sau đó giơ 1 ngón tay lên và đọc "một ngón tay",.... cứ như vậy mưa dầm thấm lâu đến 3 tuổi thì mọi thứ khá ổn mẹ nó ạ, hãy nhớ lý thuyết cần đi đôi với thực hành, khi mẹ đọc "một" thì hãy giơ 1 cái gì lên để con hiểu ý nghĩa của số 1, hoặc kết hợp miêu tả chữ số nữa, ví dụ số 2 trông giống cái cổ con ngỗng (nếu bé đã biết con ngỗng", hoặc số 1 trông giống cái que,....; Chúc mẹ nó thành công !