Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Các khoản đóng góp đầu năm của bé

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 411 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 195 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình muốn mở topic này để xem học phí của các bé đầu năm học phải đóng như thế nào, trường nào đóng nhiều, đóng ít. Về cá nhân mình thấy thực sự mệt mỏi với mấy khoản như thế này. Con mình học trường mẫu giáo Tuổi hoa, quận Thanh Xuân. Các khoản đóng góp đầu năm khoảng 1m, diễn giải đây.
    1. Tiền xã hội hóa: 500k (lí do lắp điều hòa)
    2. Tiền quỹ phụ huynh: 100k/1 học kì
    3. Tiền quỹ cô và trò: 150k/ học kì
    4. Tiền quỹ lớp: 75k/tháng
    5. Tiền trông xe: 100k/học kì
    6. Tiền năng khiếu: 50k/tháng
    7... các khoản lặt vặt khác không nhớ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi As time goes by; 28/08/2010 vào lúc 10:56 PM.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 52 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi As time goes by Xem bài viết
    Chào các mẹ, mình muốn mở topic này để xem học phí của các bé đầu năm học phải đóng như thế nào, trường nào đóng nhiều, đóng ít. Về cá nhân mình thấy thực sự mệt mỏi với mấy khoản như thế này. Con mình học trường mẫu giáo Tuổi hoa, quận Thanh Xuân. Các khoản đóng góp đầu năm khoảng 1m, diễn giải đây.
    Con trai mình học trường MN Đống Đa, năm học 2010-2011 chưa họp phụ huynh nên k biết thế nào. Năm học trước thì các khoản phải đóng cũng tương tự như trường của con bạn nhưng khoản đóng nhiều nhất là tiến xã hội hóa thì không phải đóng mà năm học trước cũng là năm đầu tiên trường lắp điều hòa đấy.

• 384 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Ôi, con mình năm nay chưa đóng tiền đầu năm, không biết sẽ mất bao nhiêu đây!
    Nắng vàng? Nắng vàng ơi! Em đi đâu? Đi đâu mà vội...

• 56 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ôi, lắm quỹ thế này thì mẹ nó mệt mỏi là đúng rồi. Con mình học lớp mẫu giáo bé trường mầm non 8-3, quận Hai Bà Trưng, năm nay chưa họp phụ huynh nên cũng không biết các khoản đóng góp như thế nào. Nhưng năm ngoái, khi các con bắt đầu vào học nhà trẻ, trong ngày nhập trường, nhà trường cũng kêu gọi đóng tiền xã hội hóa (dao động từ 300 ngàn đến 1 triệu đồng, tùy tâm, tuy nhiên đa phần là các bố mẹ đều đóng từ 500 ngàn trở lên) cũng với lý do để mua điều hòa cho các con, và còn bảo: 4 năm học nhà trường chỉ thu có một lần. Lúc đó mình nghĩ, cháu nào mới vào cũng đóng một lần thế thôi và năm ngoái đúng là lớp các con có điều hòa thật. Nhưng năm nay, lên lớp mẫu giáo thì lớp ko có điều hòa, hỏi thì cô bảo: "kêu gọi các phụ huynh đóng góp, hôm nào họp phụ huynh thì các phụ huynh bàn với nhau"... chả lẽ, mỗi năm lại đóng tiền mua điều hòa một lần? Thế tiền của các con đóng năm trước và năm sau thì sao... nói chung là mình rất bức xúc về việc này, đang định khi nào họp phụ huynh sẽ nêu ý kiến, thà rằng nhà trường cứ nói luôn tiền xã hội hóa giáo dục, ủng hộ nhà trường thì còn dễ nghe, lại bảo "mua điều hòa cho con"...
    Ngoài ra, từ đầu năm học này tới giờ, mới có một tháng, có hôm thì cô bảo thu 10 ngàn thuê đoàn xiếc biểu diễn trong ngày khai trường, hôm có nói thu 15 ngàn tiền chụp ảnh, rồi thì kêu gọi nộp 50 ngàn để ủng hộ nhà trường tổ chức các hoạt động ngoại khóa cho các con...
    chục, vài chục ngàn chả đáng là bao... nhưng tổng hợp lại cũng là một khoản đáng kể, chưa kể...
    mệt thế... đấy là chưa nói đến những khoản giấm dúi cho các cô để được an tâm....

• 3,435 Bài viết

• 2,182 Được cảm ơn

Hình như dạo này các trường toàn kêu gọi mua điều hoà thì phải. Trường Khương trung con mình học cũng thế, lại còn đòi tăng tiền hỗ trợ bán trú để cải thiện đời sống Gv nữa chứ, quỹ này, quỹ nọ. Mình bảo ko hô hào phụ huynh đóng góp, mình còn cảm ơn các cô ngày lễ , Tết chứ kiểu này mẹ cháu xin kiếu, có bó hoa thôi. Mình sẽ đóng tiền điều hoà nhưng thảo 1 bản cam kết với Ban phụ huynh, trong trường hợp cháu nhà tôi ko học hết cả 4 năm ở trường , đề nghị nhà trường hoàn lại số tiền thừa đã đóng ( kinh nghiêm cho thấy khi thôi học chả rút được tiền gì ra cả), vì đây là tiền tôi bỏ ra cho con tôi, nay con toi ko dùng tôi xin lại. Không biết bà trưởng ban PH có dám ký ko?
    Ngày hôm qua ở lại
    Trong vở hồng của con
    Con học hành chăm chỉ
    Là ngày qua vẫn còn

• 1,159 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminh_mua05 Xem bài viết
    Hình như dạo này các trường toàn kêu gọi mua điều hoà thì phải. Trường Khương trung con mình học cũng thế, lại còn đòi tăng tiền hỗ trợ bán trú để cải thiện đời sống Gv nữa chứ, quỹ này, quỹ nọ. Mình bảo ko hô hào phụ huynh đóng góp, mình còn cảm ơn các cô ngày lễ , Tết chứ kiểu này mẹ cháu xin kiếu, có bó hoa thôi. Mình sẽ đóng tiền điều hoà nhưng thảo 1 bản cam kết với Ban phụ huynh, trong trường hợp cháu nhà tôi ko học hết cả 4 năm ở trường , đề nghị nhà trường hoàn lại số tiền thừa đã đóng ( kinh nghiêm cho thấy khi thôi học chả rút được tiền gì ra cả), vì đây là tiền tôi bỏ ra cho con tôi, nay con toi ko dùng tôi xin lại. Không biết bà trưởng ban PH có dám ký ko?
    1. Con minh hoc tu thuc, thang truoc thay thu 100k tien ban tru, minh hoi thi duoc giai thich la di hoc he nen thu them. Thang nay lai thay thu 50k nhung gio vao nam hoc moi roi co con hoc he nua dau thi 50k do de lam gi nhi? Voi ca cac be hoc mam non thi duong nhien la hoc ca ngay roi chu sao lai co khoan tien ban tru nua nhi? Minh khong lan tan 50k nhung thay hoi vo ly.
    2. Truong con cac me hoc mua va tieng Anh thi sao? Con minh nam ngoai con be chua hoc nen minh k de y nhung nam nay thay co bao la hoc hai mon nay (trong so 5 mon nang khieu tu chon) va thu moi mon 90k. Minh cu tuong cac mon nay nam trong chuong trinh hoc roi thi bao tron trong hoc phi roi chu sao lai thu them nhi? The thi hon 1 trieu tien hoc phi la de hoc cai gi ha cac me?
    3. Truong con minh dau nam thu them 1 trieu tien xay dung, hoc pham va trang thiet bi sua chua. Khoan nay co ke rat chi tiet nen minh khong lan tan.
    4. Xin loi cac me, minh khong danh duoc co dau. Cha hieu vi sao?
    --------------------------------------------------
    Gái yêu của mẹ càng lớn càng xinh đấy nhé.

• 255 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Các khoản này có vẻ "khủng" nhỉ? Con mình học tại 1 trường điểm của quận, đầu năm học quỹ trường, quỹ lớp tùy tâm Phụ huynh chứ không ép phân theo tháng vậy. Còn tiền trông xe thì bố mẹ đi xe máy thì phải có người giữ chứ, năng khiếu học thì đóng, còn lại các khoản theo đúng quy định. Vậy mà vẫn có ý kiến ý cò đó, tui nằm trong Hội phụ huynh nên biết mừ.