Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Buổi tối ở nhà với con, các mẹ làm gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.9K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

15 Người đang theo dõi

• Trang 7/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7
  • 8
  • ...
  • 9
    • 69 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaduongmien Xem bài viết
    các chị ơi, bé nhà em rất thích các bài hát hay thơ có dạng acting-out, giống như kiểu vừa hát vừa có cử chỉ hay múa theo bài hát ý, các mẹ có biết nhiều bài như vậy không chỉ em với, em chỉ biết có đúng bài này, hic cũng là học lỏm các mẹ trên webtretho thôi
    một ngón tay, chỉ chỉ chỉ
    hai ngón tay, cắt cắt cắt
    ba ngón tay, múa múa múa
    bốn ngón tay, gập gâp gập
    năm ngón tay, xỏe bông hoa

hihi cu nhà em thích bài này đến nỗi, khi em đã hát bài này rùi thì phải hát mãi, hễ ho he chuyển sang bài khác là cậu ta hông hông luôn.

các mẹ chữa bí cho em với nhé.
    Mẹ nó thử bài này nhé:

Đêm khuya con muỗi vo ve
    Cắn tay cắn đùi còn bay đi khoe
    Úi cha, úi chà, ve vo ve

Đêm khuya con muỗi đen thui
    nó bay xuống đùi rồi bay lên tay
    Úi cha, úi chà, ve vo ve
    Giơ tay đánh bụp
    Trúng cái phóc, muỗi xẹp

HD: Câu hát miêu tả thế nào thì mẹ dùng tay biểu diễn đến đó, hoặc những câu như "úi cha, úi chà" thì dùng sắc mặt để biểu lộ cảm xúc đau khi bị muỗi đốt nhé

Chúc mẹ nó thành công với bài hát này
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 43 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trẻ con thì thường thích tự chơi cái gì nó thích, nhưng như thế thì con mình chỉ xem tivi thôi. Thế nên mình phải gợi ý bày trò chơi, ví dụ chơi đoán chữ, chơi ghép vần (vì con mình học lớp 2 rồi). Lúc đầu hắn ta không thích đâu, thế là mình giả vờ là bố ngoan thì cho bố chơi, bố chơi rất nhiệt tình, con thấy thế cũng nhảy vào chơi. Vừa chơi vừa dạy con học luôn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 420 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

buổi tối thì học cùng con, chơi cùng con ^^
    Hạnh phúc bắt nguồn từ những điều thật giản dị, hãy giữ chặt lấy nhé

• 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hi, việc sắp xếp thời gian chơi với con thế nào và hoạt động gì là phù hợp nhất thì còn phụ thuộc vào tuổi của baby nữa em bé nhà chị Ivy_le mấy tuổi rồi ạ?

• 2,846 Bài viết

• 2,625 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanthiphuonganh Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, con gái mình được 3.5 tuổi nên mình ko có nhiều kinh nghiệm nhưng theo mình thì không nên để bé chơi 1 mình đâu, khi bé chơi đồ chơi hay làm gì thì nên có người chơi cùng, làm cùng để hướng dẫn thêm cho bé
    Thường thì mình đi làm về lúc 5h, tắm cho con xong thì 2 bố con chơi với nhau hoặc 2 mẹ con vừa chơi vừa nấu cơm, nếu có rau gì cần nhặt như rau muốn hay rau ngót chẳng hạn thì mình rủ con gái cùng làm, HD con cách nhặt rau, sau đó con chơi đồ chơi thì mẹ vừa nấu cơm vừa chơi cùng, hoặc cho con xem đĩa, xem chương trình thiếu nhi trên điện thoại nhưng mẹ vẫn tranh thủ hưởng ứng nên con hứng thú lắm, khoảng 7h thì ăn cơm, ăn xong thì con lại học bài (gọi là học nhưng thực ra là xem các bộ sách phát triển trí tuệ hoặc kể chuyện) hoặc chơi đồ chơi, chơi bán hàng,... mẹ sẽ vừa xem phim vừa chơi với con hoặc dạy con học, đến khi con đi ngủ rồi mẹ mới rửa bát, tắm, giặt. nói chung đếm ra ko nhiều việc nhưng cảm nhận cũng khá vất vả
    Cảm ơn mẹ nó.

Quả thật mình không thể chơi với con vì con toàn chơi những trò có sức tưởng tượng quá cao, mình ko theo kịp. Có khi mình còn làm không đúng ý con nên con không thích nữa cơ. Thế nên con toàn chơi một mình. Có những hôm ko đi học, cũng ko chịu ngủ trưa, chơi cả mấy tiếng đồng hồ không chán.

Đôi khi mình cũng rủ con gái nấu cơm cùng mình, cho con xem mình làm rau, làm thịt nhưng nói chung là ít. Còn tivi thì con mình rất ít khi được xem. Lâu lâu thấy ngoan ngoan thì mới cho xem 5, 10 phút thôi. Mình cũng có cài 1 số apps liên quan đến học tập trong Ipad nhưng cũng hạn chế cho con chơi lắm. Mỗi lần cũng chỉ cho phép từ 5-10 phút thôi. Nói chung con mình không được phép dán mắt vào mấy thiết bị điện tử.

Con mình cũng có 1 ít sách, thỉnh thoảng mình hướng dẫn con làm cái này cái kia rồi đưa cho mình kiểm tra, hoặc bảo con vẽ theo đề tài (con mình rất thích vẽ). Buổi tối trước khi con đi ngủ thì đọc truyện cho con nghe. Ngày nghỉ thì cả thường ra ngoài đi dạo, con thì tập xe đạp. Đôi khi ba nó còn bày trò chơi cùng con, chứ mình thì nói thật là chịu thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 69 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhím Còi Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó.

Quả thật mình không thể chơi với con vì con toàn chơi những trò có sức tưởng tượng quá cao, mình ko theo kịp. Có khi mình còn làm không đúng ý con nên con không thích nữa cơ. Thế nên con toàn chơi một mình. Có những hôm ko đi học, cũng ko chịu ngủ trưa, chơi cả mấy tiếng đồng hồ không chán.

Đôi khi mình cũng rủ con gái nấu cơm cùng mình, cho con xem mình làm rau, làm thịt nhưng nói chung là ít. Còn tivi thì con mình rất ít khi được xem. Lâu lâu thấy ngoan ngoan thì mới cho xem 5, 10 phút thôi. Mình cũng có cài 1 số apps liên quan đến học tập trong Ipad nhưng cũng hạn chế cho con chơi lắm. Mỗi lần cũng chỉ cho phép từ 5-10 phút thôi. Nói chung con mình không được phép dán mắt vào mấy thiết bị điện tử.

Con mình cũng có 1 ít sách, thỉnh thoảng mình hướng dẫn con làm cái này cái kia rồi đưa cho mình kiểm tra, hoặc bảo con vẽ theo đề tài (con mình rất thích vẽ). Buổi tối trước khi con đi ngủ thì đọc truyện cho con nghe. Ngày nghỉ thì cả thường ra ngoài đi dạo, con thì tập xe đạp. Đôi khi ba nó còn bày trò chơi cùng con, chứ mình thì nói thật là chịu thôi.
    Con mẹ nó được mấy tuổi rồi nhỉ, con nhà mình thì mình ko rèn được thời gian xem các thiết bị điện tử như mẹ nó nên 1 ngày thường xem khoảng 30p - 1h, biết là hơi nhiều nhưng chưa hãm được, trong khoảng thời gian đó thì thay đổi lúc điện thoại, lúc xem đĩa, lúc chơi trên máy tính, Về sách vở thì mình mua khá nhiều, ko có nhu cầu con học hết nhưng trước hết là rèn cho con thói quen yêu sách vở, ham đọc sách. Nếu bé nhà mẹ nó tương đương tuổi con gái mình thì mẹ nó thử mua bộ " sân chơi trí tuệ của chim đa đa" nhé, mình thấy bộ này phát triển tư duy của con khá tốt đấy.
    Thời của chúng ta không theo kịp các con rồi, vì thế muốn dạy được con thì trước hết mẹ phải học lại nhé, như tớ phải học từ cách đánh vần, cách phát âm chữ cái (như chữ q phát âm khác thời mình chẳng hạn), nói chung mẹ phải luôn luôn học hỏi thì mới dạy được con, khá là mệt nhỉ

• 2,846 Bài viết

• 2,625 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanthiphuonganh Xem bài viết
    Con mẹ nó được mấy tuổi rồi nhỉ, con nhà mình thì mình ko rèn được thời gian xem các thiết bị điện tử như mẹ nó nên 1 ngày thường xem khoảng 30p - 1h, biết là hơi nhiều nhưng chưa hãm được, trong khoảng thời gian đó thì thay đổi lúc điện thoại, lúc xem đĩa, lúc chơi trên máy tính, Về sách vở thì mình mua khá nhiều, ko có nhu cầu con học hết nhưng trước hết là rèn cho con thói quen yêu sách vở, ham đọc sách. Nếu bé nhà mẹ nó tương đương tuổi con gái mình thì mẹ nó thử mua bộ " sân chơi trí tuệ của chim đa đa" nhé, mình thấy bộ này phát triển tư duy của con khá tốt đấy.
    Thời của chúng ta không theo kịp các con rồi, vì thế muốn dạy được con thì trước hết mẹ phải học lại nhé, như tớ phải học từ cách đánh vần, cách phát âm chữ cái (như chữ q phát âm khác thời mình chẳng hạn), nói chung mẹ phải luôn luôn học hỏi thì mới dạy được con, khá là mệt nhỉ
    Bé nhà minhf được 5 tuổi rồi bạn ạ. Lúc trước, hồi bé nhà mình tầm 3, 4 tuổi mình cũng hay mua cho bé mấy quyển phát triển trí tuệ, nhưng mà mình thấy mấy quyển sách đó viết dở quá, nên sau này ko dùng nữa, chỉ đọc truyện cho bé nghe thôi. Còn lấy cái việc đánh vần với cả học chữ cái, mình ko phải dạy con nữa vì ở lớp cô giáo đã dạy rất bài bản rồi, và con học rất nhanh, rất dễ dàng. Lúc con ở nhà thỉnh thoảng mình chơi ghép chữ, đánh vần với con thôi!

Theo mình, bạn ko nên cho con chơi điện thoại, vì điện thoại màn hình nhỏ, rất có hại tới mắt của bé. Về việc này mình cần phải nghiêm với con. Bé nhà mình mặc dù rất thích chơi Ipad, nhưng chỉ khi nào mình đồng ý thì mới được sờ đến thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 454 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Về nhà cơm nước rồi dọn dẹp . Dẫn con di dao dao trước nhà xíu vào là cho bé ngủ àh . Đâu có thời gian nhiều để chới với bé đâu các mẹ .

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn đi làm về không phải làm gì, chỉ có mỗi việc chơi với con hay sao thế? Mình đón bé về là vội vàng đi nấu cơm, xong rồi cho con ăn rồi 2 vợ chồng ăn xong lại dọn dẹp, tắm rửa, đến lúc xong thì cũng gần 9h rồi, chơi 1 tý rồi cả nhà đi ngủ để sáng hôm sau mới gọi bé dậy sớm được.

• 69 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maylangthang007 Xem bài viết
    Bạn đi làm về không phải làm gì, chỉ có mỗi việc chơi với con hay sao thế? Mình đón bé về là vội vàng đi nấu cơm, xong rồi cho con ăn rồi 2 vợ chồng ăn xong lại dọn dẹp, tắm rửa, đến lúc xong thì cũng gần 9h rồi, chơi 1 tý rồi cả nhà đi ngủ để sáng hôm sau mới gọi bé dậy sớm được.
    Không phải là các mẹ chơi với con được vì ko có việc gì phải làm đâu mẹ nó ạ, ai cũng có nhiều việc nhưng mỗi người sẽ có quan niệm về thứ tự ưu tiên khác nhau; Ví dụ như mình đi làm về cũng nấu cơm, tắm cho con xong cả nhà cùng ăn cơm chứ ko cho con ăn trước, ăn xong thì chơi với con đến 9h30 con ngủ,lúc ý mẹ mới đi tắm, giặt,rửa bát và linh tinh các loại việc khác có khdedeens 11h30-12h đêm mới ngủ, vì quan niệm của tớ chơi với con là rất quan trọng, còn có thể 1 số mẹ khác lại đặt việc khác cần ưu tiên hơn là chơi với con thì cách sắp xếp công việc sẽ khác đi

• Trang 7/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7
  • 8
  • ...
  • 9