• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Buổi tối ở nhà với con, các mẹ làm gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.6K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 6,011 Bài viết

• 17,126 Được cảm ơn

Em lập topic này để mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm tổ chứcc thời gian ở bên con thế nào để hợp lý và tận dũng quỹ thời gian ít ỏi để chơi với con, dạy con học. các hoạt động như thế nào là phong phú?

Trước đây, em đi làm gần nhà thì về sớm, có nhiều thời gian lắm. Về nhà thì con đã ăn rồi nên chỉ có chơi với con. Các trò em chơi với con như sau

6g-6g30: Xếp chai uống nước rỗng rồi đưa banh cho con ném (kiểu như chơi bowling í) nhưng nếu bé hụt thì bé phải đi nhặt bóng. Cái này tiết kiệm thời gian của mình, sức lực của mình, chỉ ngồi 1 chỗ thôi.

Nghỉ 30p ngồi nói chuyện, hỏi thăm chuyện lớp bé.

7h30 - 8g: Bày bức hình lớn (mua ở Fahasa) dạy con các loại xe: xe đạp, xe buýt, ô tô.

8g - 8g30: Học chữ cái, học đếm số.

8g30 - 9g: lên giường nằm nói chuyện, chơi game đt của mẹ, nghe nhạc rồi ngủ.

Nói chung là các trò thay đổi tùy theo ngày, mong các mẹ đóng góp thêm...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ivy_le; 25/05/2010 vào lúc 09:30 PM.
    Cảm xúc khi 2 vạch

Ai chưa 2 vạch thì có 2 vạch, ai có 2 vạch rồi thì bình an 9m10d, con yêu khoẻ mạnh, thông minh, đáng yêu nhất trên đời!!!

Om ta rê, tút ta rê, tu rê soa hoa Tự hào vì là Thành viên Nhà MUM
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 178 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Ngày xưa mẹ em với em chơi gấp giấy ạ Em nhớ là còn chơi xếp hình (xếp gạch ấy ạ), vẽ, tô màu, nặn đất, gấp quần áo, đọc báo Họa Mi... :"> Thường thì em với mẹ nói chuyện tâm sự trước khi đi ngủ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 280 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Mình ấy à, mình về nhà tầm 6h chiều, tắm rửa ăn cơm xong cũng hơn 7h tối. Hai mạ con đi dạo chơi 1 chút trước nhà hoặc ba bé chở đi dạo, xong về nhà thường là chơi trên giường. Mình hay xếp gối hoặc lấy mền làm nhà, làm hang rồi cùng chơi với bé. Bé nhà mình 2 tuổi. Chơi chán thì đọc truyện, kể truyện mẹ tự sáng tác. Rồi uống sữa, đánh răng, đi ngủ. Khoảng 10h thì tắt đèn đi ngủ ạ.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,878 Bài viết

• 3,556 Được cảm ơn

Mình khi chưa có bé thứ 2 thì còn có thời gian ôm ấp, chuyện trò, kể chuyện...cho bé nghe. Giờ thì mình chẳng làm được gì cả. Bé từ nhà trẻ về ăn lâu câu giờ với ố tới 8h tối rồi. Xong đấy lại đến giờ đi ngủ rôi. Mình thì cho cô em cũng ăn lâu câu giờ thế đến tối Chán ghê, mình nuôi con chán quá. Chả có thời gian hoạt động vui chơi với con.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,011 Bài viết

• 17,126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_nhóc_con Xem bài viết
    Mình khi chưa có bé thứ 2 thì còn có thời gian ôm ấp, chuyện trò, kể chuyện...cho bé nghe. Giờ thì mình chẳng làm được gì cả. Bé từ nhà trẻ về ăn lâu câu giờ với ố tới 8h tối rồi. Xong đấy lại đến giờ đi ngủ rôi. Mình thì cho cô em cũng ăn lâu câu giờ thế đến tối Chán ghê, mình nuôi con chán quá. Chả có thời gian hoạt động vui chơi với con.
    Em cũng đang lo là sắp tới em vào học, không còn thời gian chơi ới con nên cố gắng tìm trò chơi và dạy cho con học càng nhiều càng tốt trong thời gian ngắn ngủi.

Trước đây con em thích được nghe kể chuyện lắm, em phải đọc vào điện thoại và mở lại cho con nghe. Nhưng bây giờ bé không thích nghe kể chuyện nữa. Mở sách ra thì cứ chỉ tay vào mấy hình vẽ minh họa như đèn giao thông, hàng rào, xô nước mà cười ha hả. Mình đọc gì, kể gì cũng chả thèm để ý, cứ ngoác miệng ra cười, vô duyên tệ, hehe.
    Cảm xúc khi 2 vạch

Ai chưa 2 vạch thì có 2 vạch, ai có 2 vạch rồi thì bình an 9m10d, con yêu khoẻ mạnh, thông minh, đáng yêu nhất trên đời!!!

• 296 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Cho mình chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm các mẹ nữa nhé!

Con nhà mình hơn 2,5 tuổi, bé gái, nhà chỉ có 2 VC và bé thôi. Hồi con chưa được 2 tuổi thì mình chịu khó dạy con lắm, nào là chơi xếp hình, dạy màu, dạy con vật, dạy chỉ tên đồ vật trong nhà; rồi mẹ hát, kể chuyện cho con nghe... (con gái mình 22 th mới biết nói, trước đó chỉ gật gật thôi).

Sau khi con 2 tuổi và đi học ở trường mẫu giáo, đồng thời công việc của mẹ cũng bận hơn thì sau khi đón con về buổi chiều tối mình thường làm như sau:

- Trên đường đi học về: Hỏi con về tình hình ở lớp xem hôm nay ăn gì, cô giáo dạy gì, các bạn có chơi với con ngoan không, con có đánh bạn nào không, v.v... Tuần 1-2 lần mình cho con đi chơi ở công viên gần nhà (chơi thú nhún, tàu hoả) trước khi về.

- Về đến nhà: Sau khi tắm cho con xong thì bày đồ chơi để bé tự chơi 1 mình (hoặc là chơi với bố), còn mẹ thì đi nấu cơm. Trong khoảng thời gian này mình có vắt nước cam hoặc hoa quả khác cho con ăn/uống. Lúc này bé nhà mình thường chơi xếp hình, xếp chữ hoặc búp bê, rồi chạy mang ra bếp khoe mẹ.

- 7h: Cả nhà ăn cơm. Con mình tự xúc, ăn được bao nhiêu thì ăn, mình không ép vì lúc 5h cô giáo có cho con ăn 1 bữa cháo rồi (là do mình đăng ký thêm).

- 8h-9h: Con chơi với bố, chủ yếu là các trò chơi vận động (cưỡi hươu, đạp xe, nhảy theo nhạc...) nhưng là ở trong nhà thôi nhé. Lúc này 2 bố con thường cười vang cả nhà. Trong lúc đó mẹ dọn dẹp, là quần áo.

-9h-10h: Tùy từng hôm, có hôm thì đi dạo phố, hôm thì vào siêu thị, hôm thì đi mua sắm... hôm thì lại ở nhà xem phim. Nếu ở nhà thì mẹ xem phim, con hát hò, thi thoảng mẹ lại khen vài câu :LoveStruc: Có hôm thì ngồi mẹ dạy con học chữ, học số, học vẽ, học màu... À, lúc này tớ sẽ pha sữa vừa chơi vừa cho con uống. Tớ nhận thấy rằng giai đoạn từ hơn 2 tuổi đến nay con gái tớ không thích mẹ dạy như trước nữa, thế nên gần đây tớ chỉ chủ yếu dạy hát và thơ thôi.

-10h-11h: Lên giường kể chuyện, 2 mẹ con/bố con thường kể lại chuyện hàng ngày (của cả bố mẹ và con), bé nhà mình ko thích nghe đọc truyện đâu, cho đến khi con đi ngủ thì thôi. Bé nhà mình thuộc dạng ngủ muộn, thường là 11h.

Túm lại là với nỗ lực hiện có thì con gái tớ ngoài khả năng bốc phét giống bố ra thì thế mạnh là thơ và hát, chữ thì biết mỗi chữ A và O, số thì không biết nhận mặt số (nhưng đọc vanh vách từ 1-50 vì tớ vẫn hay dạy con đếm lúc trèo cầu thang lên tầng 5), màu thì lúc nhớ lúc quên và vẽ thì... chỉ biết vẽ giun thôi (nhưng rất thích vẽ). Mặc dù vậy tớ nghĩ không thể ép bé nhà mình giỏi giống như các bé khác được vì mỗi bé 1 khả năng riêng (con của bạn tớ 2 tuổi đã biết nhận mặt chữ, số, hình khối... rồi, thậm chí còn đọc tiếng Anh tên các đồ vật, con vật nữa).

Có 1 điều 2 VC mình không bao giờ chơi game trước mặt con, laptop chỉ được mở vào 2 ngày cuối tuần với mục đích cho con xem các video ca nhạc. Con gái mình không nghiện tivi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Echlinhanh; 26/05/2010 vào lúc 03:21 PM.
    Mong mẹ con mình sẽ bình yên đủ 9 tháng mười ngày con yêu nhé!
    Bố mẹ và chị yêu con !

• 154 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Nhà tớ có 2 bé sinh đôi 3 tuổi nên buổi tối về nhà sau khi ăn xong tớ ngồi trên giường theo dõi xem 2 bé chơi với nhau thế nào, nếu cãi nhau hoặc đánh nhau thì phân xử......
    Tớ mua 2 bảng tự xóa, 2 bé nhà tớ tập vẽ và tập viết, thỉnh thoảng xem chương trình chơi và học, bé làm họa sỹ nên cũng bắt chước theo.
    Tớ hay có trò vẽ mặt cô gái không có mắt mũi... để bé tự vẽ. Vẽ ngôi nhà sau đó bảo bé trang trí.... Khi đi ngủ thì mẹ hát con nghe hoặc 3 mẹ con cùng hát...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nhà mình thì sinh 2 ku năm một nên hai anh em hay chơi với nhau lắm.
    Tối đến mình dẫn 2 ku đi ra trường đai học ở gần nhà cho chúng vận động chạy nhảy, xòn rồi về đọc truyện cho con nghe, sau đó cho uống sữa .
    Uống sữa xong thì 2 bé tự chơi với nhau khoang 15 phút thì bố chúng cho đi đánh răng, xong vào xem những clip về ô tô khoảng 15 phút, 2 ku nhà mình thích ô tô lắm. Sau đó lên giường để mẹ đọc truyện cho nghe, rồi đi ngủ thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Echlinhanh Xem bài viết
    Cho mình chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm các mẹ nữa nhé!

Con nhà mình hơn 2,5 tuổi, bé gái, nhà chỉ có 2 VC và bé thôi. Hồi con chưa được 2 tuổi thì mình chịu khó dạy con lắm, nào là chơi xếp hình, dạy màu, dạy con vật, dạy chỉ tên đồ vật trong nhà; rồi mẹ hát, kể chuyện cho con nghe... (con gái mình 22 th mới biết nói, trước đó chỉ gật gật thôi).

Sau khi con 2 tuổi và đi học ở trường mẫu giáo, đồng thời công việc của mẹ cũng bận hơn thì sau khi đón con về buổi chiều tối mình thường làm như sau:

- Trên đường đi học về: Hỏi con về tình hình ở lớp xem hôm nay ăn gì, cô giáo dạy gì, các bạn có chơi với con ngoan không, con có đánh bạn nào không, v.v... Tuần 1-2 lần mình cho con đi chơi ở công viên gần nhà (chơi thú nhún, tàu hoả) trước khi về.

- Về đến nhà: Sau khi tắm cho con xong thì bày đồ chơi để bé tự chơi 1 mình (hoặc là chơi với bố), còn mẹ thì đi nấu cơm. Trong khoảng thời gian này mình có vắt nước cam hoặc hoa quả khác cho con ăn/uống. Lúc này bé nhà mình thường chơi xếp hình, xếp chữ hoặc búp bê, rồi chạy mang ra bếp khoe mẹ.

- 7h: Cả nhà ăn cơm. Con mình tự xúc, ăn được bao nhiêu thì ăn, mình không ép vì lúc 5h cô giáo có cho con ăn 1 bữa cháo rồi (là do mình đăng ký thêm).

- 8h-9h: Con chơi với bố, chủ yếu là các trò chơi vận động (cưỡi hươu, đạp xe, nhảy theo nhạc...) nhưng là ở trong nhà thôi nhé. Lúc này 2 bố con thường cười vang cả nhà. Trong lúc đó mẹ dọn dẹp, là quần áo.

-9h-10h: Tùy từng hôm, có hôm thì đi dạo phố, hôm thì vào siêu thị, hôm thì đi mua sắm... hôm thì lại ở nhà xem phim. Nếu ở nhà thì mẹ xem phim, con hát hò, thi thoảng mẹ lại khen vài câu :LoveStruc: Có hôm thì ngồi mẹ dạy con học chữ, học số, học vẽ, học màu... À, lúc này tớ sẽ pha sữa vừa chơi vừa cho con uống. Tớ nhận thấy rằng giai đoạn từ hơn 2 tuổi đến nay con gái tớ không thích mẹ dạy như trước nữa, thế nên gần đây tớ chỉ chủ yếu dạy hát và thơ thôi.

-10h-11h: Lên giường kể chuyện, 2 mẹ con/bố con thường kể lại chuyện hàng ngày (của cả bố mẹ và con), bé nhà mình ko thích nghe đọc truyện đâu, cho đến khi con đi ngủ thì thôi. Bé nhà mình thuộc dạng ngủ muộn, thường là 11h.

Túm lại là với nỗ lực hiện có thì con gái tớ ngoài khả năng bốc phét giống bố ra thì thế mạnh là thơ và hát, chữ thì biết mỗi chữ A và O, số thì không biết nhận mặt số (nhưng đọc vanh vách từ 1-50 vì tớ vẫn hay dạy con đếm lúc trèo cầu thang lên tầng 5), màu thì lúc nhớ lúc quên và vẽ thì... chỉ biết vẽ giun thôi (nhưng rất thích vẽ). Mặc dù vậy tớ nghĩ không thể ép bé nhà mình giỏi giống như các bé khác được vì mỗi bé 1 khả năng riêng (con của bạn tớ 2 tuổi đã biết nhận mặt chữ, số, hình khối... rồi, thậm chí còn đọc tiếng Anh tên các đồ vật, con vật nữa).

Có 1 điều 2 VC mình không bao giờ chơi game trước mặt con, laptop chỉ được mở vào 2 ngày cuối tuần với mục đích cho con xem các video ca nhạc. Con gái mình không nghiện tivi.

bé nhà chị đi ngủ muộn thế mà sáng vẫn dậy sớm đi học đc hả chị???? Đô nhà em đc ngủ sớm lắm chị ơi, tầm 8h là ngáp lên ngáp xuống, lên giường nằm lăn qua lăn lại mấy vòng là ngủ tít òi nên em có ít thời gian chơi với con lắm!!!!!!
    • 1,418 Bài viết

• 2,607 Được cảm ơn

Bé nhà tớ 2 tuổi. 6h mẹ đi làm về là lao vào cơm nước. Ăn uống xong thì cũng phải gần 8h rồi. Lúc này mới bày đồ hàng ra chơi, rồi đọc sách chỉ hình. Đến 9h thì về phòng, 9h10 xem Chúc bé ngủ ngon. Bé chỉ thích mỗi ctrình này. Sau đấy là tắt đèn đi ngủ.
    Đang phải cai nghiện.
    Nhà Mit http://vn.360plus.yahoo.com/vivial-HTT/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,011 Bài viết

• 17,126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vivial Xem bài viết
    Bé nhà tớ 2 tuổi. 6h mẹ đi làm về là lao vào cơm nước. Ăn uống xong thì cũng phải gần 8h rồi. Lúc này mới bày đồ hàng ra chơi, rồi đọc sách chỉ hình. Đến 9h thì về phòng, 9h10 xem Chúc bé ngủ ngon. Bé chỉ thích mỗi ctrình này. Sau đấy là tắt đèn đi ngủ.
    chương trình đó ở kênh nào vậy chị?
    Cảm xúc khi 2 vạch

• 2,756 Bài viết

• 928 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vivial Xem bài viết
    hihi, bé nhà em cũng chỉ đến "chúc bé ngủ ngon" xong là ôm bình sữa và ôm gối luôn :Smiling:
    • 1,660 Bài viết

• 4,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ivy_le Xem bài viết
    chương trình đó ở kênh nào vậy chị?
    Em lanh chanh nha, "Chúc bé ngủ ngon" ở VTV3 tầm 9h tối đấy chị, có bài hát của nhạc sĩ Hà An hay lắm, bé nào cũng thích mê ý. chị nghe thử nhé!
    http://www.youtube.com/watch?v=P6_IwjggyvE
    Nhà em cũng vậy à, mẹ xong xuôi mọi việc cũng gần 8h rồi, lúc đó con chơi gì thì mẹ chơi theo cái đó, chủ yếu là bé mang sách ra bắt mẹ đọc, 2 mẹ con cùng vẽ, có hôm thì phi ngựa, rồi chơi xếp hình. 9h bé sẽ uống sữa rồi vệ sinh đi ngủ, bé nhà em ngủ tầm 10h. Em lúc nào cũng thấy tội con vì bố mẹ ít thời gian cho con quá, em mua nhiều đồ chơi để con có cái chơi. Cũng tham khảo cách mọi người chơi với con để học theo.
    Lovely daughter... Con gái đã lớn lắm rồi

• 296 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em bé Đô Xem bài viết
    bé nhà chị đi ngủ muộn thế mà sáng vẫn dậy sớm đi học đc hả chị???? Đô nhà em đc ngủ sớm lắm chị ơi, tầm 8h là ngáp lên ngáp xuống, lên giường nằm lăn qua lăn lại mấy vòng là ngủ tít òi nên em có ít thời gian chơi với con lắm!!!!!!
    Hix, nào có dậy được sớm ạ. Sáng nào đi học cũng gà gật (7h đi học). Chủ yếu cả 2 VC đưa con đi học nên mình vẫn chiều con, bế cho ngủ đến gần lớp mới gọi dậy. Được cái khi đến lớp gặp cô thì tỉnh táo, chào bố mẹ như thường.

Mình muốn luyện ngủ sớm lắm mà không luyện nổi đấy. Nhiều lúc cũng mệt! Chính vì ngủ muộn nên 2 VC mình có nhiều thời gian chơi với con và bản thân con cũng ăn và uống được nhiều sữa hơn. Có tối bé nhà mình uống 3 lần sữa (mỗi lần 180ml), còn chủ yếu là uống 2 lần rồi mới đi ngủ.
    Bố mẹ và chị yêu con !

• 296 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Bé nhà các mẹ ngủ sớm thật đấy. Bé nhà mình thì... chưa bao giờ ngủ trước 10h. Phần lớn là 11h mới ngủ. Chương trình Chúc bé ngủ ngon cũng là chương trình mà chẳng tối nào ở nhà mà bé nhà mình không xem. Chỉ xem duy nhất chương trình đó thôi. Có những hôm nổi hứng, bố mẹ nằm giả vờ ngủ, tắt đèn rồi, con gái vẫn nằm hát, hát liên khúc, hết bài nọ sang bài kia... và mẹ thì không biết cuối cùng con ngủ lúc nào nữa. hihi.
    Bố mẹ và chị yêu con !

• 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

bé nhà mình thì thích tô tượng , tô màu, mình cho chơi tự do , ngày nào cũng pải đổi trò mới , có khi 1 cây viết 1 tờ giấy chỉ con vẽ những hình đơn giản , bé nhà mình 3 tuổi rưỡi rồi
    • 64 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bé nhà mình 28th, lúc đón con về là 5h rồi.
    Về nhà là bé lao vào bàn học cầm viết vẽ vẽ gạch gạch tuy không ra hình dáng gì nhưng vẽ rất chăm chú. Lúc đó mình chuẩn bị đồ ăn tối cho con, rồi đút con ăn, hôm nào vui thì ăn tại nhà, hôm nào buồn thì 2 mẹ con đi rong. Ăn uống và tắm rửa xong khoảng 6h.
    Mình pha bình sửa cho con bú, trong lúc con bú là mình tranh thủ đọc truyện cho bé nghe. Vừa bú vừa nghe đọc chuyện là thích lắm đấy.
    Rồi thì 2 bố con chơi đùa cùng nhau. Khoảng 8-8h30 là ngủ lăn quay rồi.
    Từ dạo bé đi học về thì tự nhiên ngủ sớm ghê, làm mình mừng quá trời. Ngủ sớm, sáng khoảng 6h30 dậy rồi, thấy bé rất tỉnh táo. cả gia đình đều khỏe. :Laughing:
    • 821 Bài viết

• 1,059 Được cảm ơn

ôi các mẹ này giỏi thật đấy. Mình chẳng chơi gì được với con, toàn con tự chơi hoặc xem tivi. Phải xem lại mình thôi. Huhu.
    • 2,384 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sun_123 Xem bài viết
    Bé nhà mình 28th, lúc đón con về là 5h rồi.
    Về nhà là bé lao vào bàn học cầm viết vẽ vẽ gạch gạch tuy không ra hình dáng gì nhưng vẽ rất chăm chú. Lúc đó mình chuẩn bị đồ ăn tối cho con, rồi đút con ăn, hôm nào vui thì ăn tại nhà, hôm nào buồn thì 2 mẹ con đi rong. Ăn uống và tắm rửa xong khoảng 6h.
    Mình pha bình sửa cho con bú, trong lúc con bú là mình tranh thủ đọc truyện cho bé nghe. Vừa bú vừa nghe đọc chuyện là thích lắm đấy.
    Rồi thì 2 bố con chơi đùa cùng nhau. Khoảng 8-8h30 là ngủ lăn quay rồi.
    Từ dạo bé đi học về thì tự nhiên ngủ sớm ghê, làm mình mừng quá trời. Ngủ sớm, sáng khoảng 6h30 dậy rồi, thấy bé rất tỉnh táo. cả gia đình đều khỏe. :Laughing:
    Tớ thấy vụ này đúng nhé, các bé đi học về thường ngủ tối sớm là do buổi trưa ở lớp chỉ ngủ được 1h-1.30' thôi, ko như khi ở nhà với bố mẹ buổi trưa con thường ngủ 2.30 đến 3h cơ nên buổi tối bọn nó sẽ đi ngủ muộn hơn.
    Cu nhà tớ mới đi lớp nhưng buổi trưa đón về nhà ngủ, nên tối vẫn hơn 10h mới đi ngủ.
    Nhà tớ buổi tối cho con ăn xong tầm 7h thì bắt đầu chơi với con, có hôm thì 2 bố con hoặc cả nhà đi dạo bờ hồ hoặc đi siêu thị, hôm thì bố ngồi vẽ tranh cho con xem ( con thích các loại ôtô), hôm thì dậy con xếp hình, học hát, linh tinh cả không đặt ra lịch. Trước khi đi ngủ thì làm bình sữa ( phải xúc bằng thìa), ăn xong thì lên giường 2 mẹ con hát hò, mẹ dậy con hát, kể chuyện cho con nghe, hỏi han tình hình học tập ở lớp 1 lúc thì mẹ ngủ trước con ngủ sau hoặc mẹ dậy vỗ mông cho con ngủ.
    Cu nhà tớ đặc biệt thích sách, nhà có quyển sách nào nhớ tên hết, mặc dù mới 2tuổi, nên bố nó sắm cho cái giá sách để đựng, cu cậu cứ thích là ra lôi sách ra xem, xem xong lại bỏ lại giá, thi thoảng bố mẹ lại phải dọn hộ.
    • 6,011 Bài viết

• 17,126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ-ADế Xem bài viết
    Tớ thấy vụ này đúng nhé, các bé đi học về thường ngủ tối sớm là do buổi trưa ở lớp chỉ ngủ được 1h-1.30' thôi, ko như khi ở nhà với bố mẹ buổi trưa con thường ngủ 2.30 đến 3h cơ nên buổi tối bọn nó sẽ đi ngủ muộn hơn.
    Cu nhà tớ mới đi lớp nhưng buổi trưa đón về nhà ngủ, nên tối vẫn hơn 10h mới đi ngủ.
    Nhà tớ buổi tối cho con ăn xong tầm 7h thì bắt đầu chơi với con, có hôm thì 2 bố con hoặc cả nhà đi dạo bờ hồ hoặc đi siêu thị, hôm thì bố ngồi vẽ tranh cho con xem ( con thích các loại ôtô), hôm thì dậy con xếp hình, học hát, linh tinh cả không đặt ra lịch. Trước khi đi ngủ thì làm bình sữa ( phải xúc bằng thìa), ăn xong thì lên giường 2 mẹ con hát hò, mẹ dậy con hát, kể chuyện cho con nghe, hỏi han tình hình học tập ở lớp 1 lúc thì mẹ ngủ trước con ngủ sau hoặc mẹ dậy vỗ mông cho con ngủ.
    Cu nhà tớ đặc biệt thích sách, nhà có quyển sách nào nhớ tên hết, mặc dù mới 2tuổi, nên bố nó sắm cho cái giá sách để đựng, cu cậu cứ thích là ra lôi sách ra xem, xem xong lại bỏ lại giá, thi thoảng bố mẹ lại phải dọn hộ.
    em cũng đang ấp ủ làm 1 giá sách cho con
    Cảm xúc khi 2 vạch

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5