• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.86K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 116 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ai có kinh nghiệm chỉ cho mình cách dạy học cho con với. Mình có thằng cu cuối năm nay tròn đúng 4 tuổi. Mình đọc trên diễn đàn thấy con ai cũng bé mà đọc, viết vanh vách, mình sốt ruột lắm. Thằng nhóc nhà mình rất hiếu động, mỗi lần mình bắt cháu ngồi học, nó không tập trung, nói nó cũng không nghe. Nó còn nói "Học hoài" rồi nhăn nhó, khó chịu. Tính mình rất nóng nên thấy thái độ nó như vậy, mình lại tét đít anh chàng, thế là nó lăn đùng ra khóc lóc. Mình mặc kệ, bỏ đi ra ngoài thì nó im liền. À, mình muốn hỏi các mẹ là mặc dù nó không chịu tập trung học, nhưng mỗi khi vui vẻ là nó tự nói được hết. VD như hồi cháu được gần 3 tuổi, mình dạy cháu về màu sắc, cháu chẳng chịu học, còn nói học rồi. Mình nói lại :Con học rồi thì nói cho mẹ biết màu gì đây. Cháu nói sai thế là ăn đòn. Nhưng sau khi nín thì cháu tự động nói luôn một loạt màu đúng. Mình không hiểu tại sao nó biết mà không chịu trả lời hoặc cố tình nói sai. Như vậy con mình trí tuệ nó có phát triển không? Không có tối nào mà nó bị ăn đòn, chỉ còn hai năm nữa là vào lớp 1 mà mình thấy tính cách nó như vậy chắc là nó không bao giờ học được. Ông xã mình thì nói "Em ép con học làm gì, nó còn nhỏ". Mình lo lắm, có nên thuê giáo viên về dạy cho nó không. Các mẹ cho mình xin tý kinh nghiệm làm sao để cháu tập trung vào học. Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trunghieu Xem bài viết
    Ai có kinh nghiệm chỉ cho mình cách dạy học cho con với. Mình có thằng cu cuối năm nay tròn đúng 4 tuổi. Mình đọc trên diễn đàn thấy con ai cũng bé mà đọc, viết vanh vách, mình sốt ruột lắm. Thằng nhóc nhà mình rất hiếu động, mỗi lần mình bắt cháu ngồi học, nó không tập trung, nói nó cũng không nghe. Nó còn nói "Học hoài" rồi nhăn nhó, khó chịu. Tính mình rất nóng nên thấy thái độ nó như vậy, mình lại tét đít anh chàng, thế là nó lăn đùng ra khóc lóc. Mình mặc kệ, bỏ đi ra ngoài thì nó im liền. À, mình muốn hỏi các mẹ là mặc dù nó không chịu tập trung học, nhưng mỗi khi vui vẻ là nó tự nói được hết. VD như hồi cháu được gần 3 tuổi, mình dạy cháu về màu sắc, cháu chẳng chịu học, còn nói học rồi. Mình nói lại :Con học rồi thì nói cho mẹ biết màu gì đây. Cháu nói sai thế là ăn đòn. Nhưng sau khi nín thì cháu tự động nói luôn một loạt màu đúng. Mình không hiểu tại sao nó biết mà không chịu trả lời hoặc cố tình nói sai. Như vậy con mình trí tuệ nó có phát triển không? Không có tối nào mà nó bị ăn đòn, chỉ còn hai năm nữa là vào lớp 1 mà mình thấy tính cách nó như vậy chắc là nó không bao giờ học được. Ông xã mình thì nói "Em ép con học làm gì, nó còn nhỏ". Mình lo lắm, có nên thuê giáo viên về dạy cho nó không. Các mẹ cho mình xin tý kinh nghiệm làm sao để cháu tập trung vào học. Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.
    Chào bạn,

Tôi đọc tin bạn đăng thấy bạn hơi thiếu kinh nghiệm trong việc giáo dục trẻ. Cháu của bạn mới bốn tuổi, việc tập trung của cháu vào việc học tập thường được rất ítm 15 phút là dài. Cháu 5 tuổi khoảng 20-30 phút thôi. Nhưng nếu để dạy cháu về màu sắc thì đâu cần cháu phải tập trung và đánh cháu. Điều này có thể biết bằng cách vừa học vừa chơi thôi. Mỗi ngày, bất kỳ lúc nào cháu vui vẻ, chỉ cho cháu và lặp lại tại các thời điểm khác nhau. Tôi tin rằng cháu sẽ biết được hết những điều bạn mong muốn.
    • 7,724 Bài viết

• 7,530 Được cảm ơn

Bạn ra nhà sách tìm mấy cuốn sách có liên quan về tham khảo đi. Sẽ rất bổ ích đấy.

Dạy con học bằng đòn roi là không đúng rồi. Trẻ ở tuổi này mức độ tập trung không được lâu đâu. Phải kiên nhẫn + phương pháp sư phạm.
    • 2,291 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Mình thấy bạn nên cho con đi học mẫu giáo cho cháu vừa học vừa chơi với các bạn, ở đó thì bé sẽ biết hết các màu, biết cách tập trung học hơn.
    Nghe thuê giáo viên về dạy cũng hơi lạ nhưng mình cũng biết rất nhiều mẹ thuê giáo viên mầm non về dạy như dạy vẽ, đàn organ, các trò chơi sáng tạo.
    Vấn đề bây giờ là bạn không nên gò ép bé quá, tuổi càng nhỏ thì càng nên học qua các trò chơi, đánh nhiều thì bé sẽ bị lỳ và sẽ sợ học.
    • 116 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các mẹ nhiều, tại mình cứ thấy các bé bé hơn mà đọc, viết rất giỏi mình sốt ruột quá. Con mình đã đi học từ khi cháu được 13 tháng tuổi. Ở lớp cô giáo vẫn dạy cháu nhưng cháu học ở lớp cũng như ở nhà, thích thì học còn không thích thì lơ. Mình biết là không nên đánh cháu nhưng nói cháu mà cháu cứ lì lợm thấy phát bực.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy ông xã bạn noi đúng đấy, Bạn ko nên ép con hoc sớm quá. Lứa tuổi của cháu chưa xác định được việc học tập mà cháu chỉ học qua cách chơi vui lành mạnh thôi. Mình nghĩ bạn nên dạy cháu thông qua các trò chơi, kể chuyện, tranh ảnh...Minh cũng có 1 nhóc nam nay cháu 5 tuổi và cũng giống con bạn là ko thích học chỉ thích chơi.Mình cũng đã từng lo như bạn nhưng sau đó mình đã đi tìm một số loại sách về tư duy cho trẻ, đồ chơi, giáo cụ .. va đặc biệt là bạn phải cùng chơi với con, và chơi thực sự, đừng để con bạn nghĩ rằng bạn đang dạy cháu hoc. Không biết con bạn có thích chơi đất nặn ko? nếu có bạn có thể cùng nặn đất với cháu và dạy cháu nặn chữ cái, nặn số hoặc nặn con vật cháu thích theo màu sắc hoặc theo số lượng rồi hai mẹ con cùng đếm ...Bạn có thể kể chuyện, trong câu chuyện bạn xen vào một vài câu hỏi về tư duy, so sánh... Nhiều lúc mình phải bịa ra một câu chuyện lạ ,buồn cười nào đó rất cuốn hút để luyện cho cháu cách tập trung. Mình nghĩ có rất nhiều cách thu hút sự tập trung của trẻ vấn đề là bạn phải tư duy sáng tạo trong cách dạy con vì mỗi đứa trẻ sẽ có một cách tiếp thu khác nhau và hơn ai hết bạn là người hiểu con bạn nhất. Chúc bạn thành công, chúc con bạn sẽ là cu tí ngoan, khoẻ, thông minh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Em thấy chị cũng hơi nôn nóng trong việc dạy bé đấy. Chị thấy các bố mẹ khác nói con mình đã biết đọc biết viết nên chị sốt ruột, đó chỉ là do các bé đó có sự ham thích với các con chữ, số đếm thì học nhanh thôi. Chị thử tìm hiểu xem bé nhà chị có sở thích về lĩnh vực nào khác không, có thể chị sẽ bất ngờ đấy. Ở tuổi này chủ yếu là bé vừa học vừa chơi, chủ yếu về kiến thức phổ thông và quan trọng nhất là những kỹ năng tự phục vụ, nên chị cũng đừng ép bé quá. Bé mới 4 tuổi thì tập trung được 15 phút là tốt lắm rồi. Với lại mình dạy bé không phải là bắt bé ngồi vào bàn mà học "Màu này là màu xanh, màu này là màu đỏ", như vậy thì bé sẽ học vẹt và không phát triển khả năng suy nghĩ đâu. Mình phải kết hợp với hoàn cảnh và kết hợp mọi lúc mọi nơi, ví dụ như chị muốn dạy bé về màu sắc thì chỉ cho bé phân biệt tín hiệu đèn giao thông khi đi đường hoặc màu sắc các món đồ chơi của bé chẳng hạn.
    Chúc chị tìm ra cách dạy phù hợp với bé (đừng đánh đòn nữa nhe ^_^)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn. Bạn đừng vội vàng ép bé học như vậy, mỗi ngày bạn hãy dành 15 đến 20 phút để chơi cùng con mình , bé vẫn còn ở tuổi "chơi mà học" ,VD: bạn có thể vẽ các hình tròn, vuông, tam giác, chữ nhật rồi hai mẹ con cùng thi xem ai tô màu đúng trong hình và tô màu nhanh.Mỗi ngày bạn thay đổi hình thức chơi thi đua để bé co sự tập trung, chú ý. Nếu bé chỉ chơi một tí đã chán, bạn đừng vội ép bé hãy để bé nghỉ, lúc khác lại chơi tiếp, nếu bạn cứ cố ép bé học, bé sẽ sợ học sau này lên học tiểu học bé rất sợ phải ngồi học bài. Đừng nôn nóng vì bé chưa đến tuổi học viết chữ đâu. Bạn đừng đánh đòn bé nữa nhé.