Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Bé 2,5 tuổi có nên cho đi nhà trẻ.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.66K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng được 2,5 rồi mình muốn cho bé đi học nhưng bà nội lại k cho đi,bà bảo người ta k
    Có người trông nên mới phải cho con đi học, đằng này lại thích cho con đi học
    Để nó ốm ah! Bà bảo 4 tuổi mới di học,học 2 năm mẫu giáo rồi đi học lớp 1 là vừa, E phân vân quá vì bé nhà e cũng còi và lười ăn, nhưng e lại sợ nếu đi học muộn quá cháu lại k theo kịp các bạn.các mẹ cho e lời khuyên với, mà mẹ chồng e nhất quyết k cho nó đi học,nếu cố tình cho đi thì bà dỗi.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nghĩ 4 tuổi mới cho đi học là hơi muộn đấy.Con mình mới 18 tháng chuẩn bị đi nhà trẻ rồi, khi đi học chắc chắn con mình sẽ phát triển hơn ở nhà. Vào lớp con sẽ được học nhiều thứ, còn thực tế ở nhà mình có dạy gì được nhiều đâu chăm sóc là chính mà như vậy thì con sẽ thua các bạn cùng lứa tuổi. Đó là quan điểm của mình, chúc bạn có sự lựa chọn tốt nhất cho con.

• 384 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng 2,5 tuổi rồi, hiện giờ thì bà ngoại đang trông, minh cũng muốn cho bé đi nhà trẻ rồi nhưng bà nội, ngoại thì cứ bảo 3t, 4t hãy cho đi, nhà có người trông sao phải đi trẻ, với lại các bà xót cháu vì cháu lười ăn, còi lắm có 12,5kg thôi mà chưa biết ăn cơm, ko biết nhai... sợ đi học thì ăn uống kiểu gì. Trong khi bố mẹ toàn đi làm xa cách nhà những 13 với 20km, tối thì về muộn 6h30 mới về đến nhà thì ko biết chăm con kiểu gì, ăn uống khó thế thì đi trẻ làm sao, bó mẹ đi làm thế nào... phâm vân mãi nên vẫn chưa cho bé đi được. Các bà còn bảo nếu nhất quyết cho đi thì cho nó về quê các bà cho đi trẻ để còn đưa đi đón về chứ ở HN thì có mà sáng nhịn đói đi học, chiều bố mẹ về cho ăn thì có mà đén giờ đi ngủ, sáng lại dậy làm sao.... ôi mệt cái vụ này lắm ý các mẹ ạ!

• 646 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Cho đi học thôi mẹ nó ơi! Con mình ở nhà lười ăn, hay mè nheo, đi lớp khác hẳn. Ăn tốt hơn, ngoan hơn! Bé đi học từ 19,5 tháng rồi! Lúc đầu mình cũng lo, nhưng ở nhà mình bất lực với vụ ăn uống của con nên cho đi trẻ hy vọng cải thiện. Mà cải thiện rõ rệt là đằng khác! Trộm vía con! ^^

• 56 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

theo kinh nghiệm của mình thì 2 tuổi là cho bé đi nhà trẻ được rồi!
    thời gian đầu chưa quen nhưng bé sẽ dần thích nghi và bạo dạn , đến lớp cô giáo dạy nhiều thứ lắm!
    Con nhà mình đi học thời gian ngắn mà biết hát rất nhiều bài, biết dọn dẹp và giũp đỡ mẹ, nói chung là trộm vía đi học bé sẽ học được nhiều thứ lắm chứ không vô kỷ luật như ở nhà đâu các mẹ ạ!

• 497 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Bé nhà mình đúng 2 tuổi mẹ cho đi "bộ đội" mặc dù đến giờ vẫn có NGV (đã chăm bé từ 15 tháng). Chưa đi học bé chưa biết ăn cơm, chưa biết uống nươc/sữa bằng ly, nói được vài ba từ đơn đếm trên đầu ngón tay. Sau 2 tháng đi học về chỉ ăn cơm, không ăn cháo, nói được câu 3-4 từ, sữa đổ ra ly làm 2 hơi là hết (nhưng chỉ sữa tươi thôi, sữa bột vẫn đút muỗng) ... Đến nay việc gì cũng nhận "để Linh làm cho", tự chơi, tự dọn đồ chơi, tự mặc quần, tự xúc cơm ăn, nói như 1 cái máy, lý luận đủ kiểu dù chưa sõi lắm và còn ngọng ngịu. Giờ giấc thì khỏi bàn, chưa đi học mỗi bữa chao/sữa ít nhất 30 phút mới xong, giờ chỉ 15 phút là hết rồi. Chưa đi học có khi 2-3h chiều, 11h đêm chưa ngủ, giờ đúng 11h30 ngủ trưa, 9h tối đi ngủ. Bé nhà mình học trường công luôn.
    NB: 2,9kg, 49cm; 1M: 4kg; 2M: 4,9kg 3M: 5,7kg; 4M: 5,9kg; 6M: 6,5kg 68cm; 7M: 7kg, 72cm; 8M: 7,5kg, 73cm; 9M: 8,4kg, 75cm; 10M: 9,1kg, 76cm; 11M: 10,2kg, 77cm; 12M: 11kg, 78cm; 13M: 11,5kg, 79cm; 14M: 12,2kg, 81,5cm; 15M: 12,5kg, 84cm; 16M: 12,6kg, 86cm; 17M: 12,8kg, 86cm; 18M: 12,9kg 88cm; 19M: 13,4kg, 88cm; 20M: 13,9kg, 90cm; 21M: 14,4kg, 90cm; 23M: 14,4kg, 91cm; 23M10D (chưa đi học) 14,8kg; 24M (đã đi học): 14,5kg, 93cm 25M15D: 13,8kg, 93cm(rối loạn tiêu hóa 2 tuần mất của mẹ 0,7kg) 26M10D: 14kg, 94cm. 27M10D 14,1kg, 95cm, 28M10D 14,5kg. 29M 14,8kg, 95cm, 30M 15kg, 95cm, 31M 15,5kg, 32M 16kg. 34M 16kg, 99cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 49 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ôi, bé lớn vậy rồi nên cho đi trẻ gấp thôi bé đc tiếp xúc nhiều với các bạn các cô thì tốt hơn
    Chữ ký!!

• 398 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

con nhà mình 15 tháng, giờ k ai trông chẳng biết có nên cho đi bộ đội sớm không? thực tình vì k muốn con phải đi sớm thế. Bé chưa biết gọi mẹ xi tè ăn uống k tốt cho lắm lại còi nữa nên mình cũng băn khoăn. Đi nhà trẻ làm sao cô chú tâm xi tè bé được chẳng nhẽ lại đóng bỉm cả ngày mà mùa hè sắp đến rồi,đóng bỉm nhiều con đỏ hết cả chim và mông. Thương lắm. Mình nghĩ mãi các mẹ đã có kinh nghiêm cho mình lời hkuyên với. Mình xin cảm ơn
    (bố gấu + mẹ gấu) x 10 năm yêu thương = Gấu con xinh xắn

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Những lúc bế tắc với con, mình hay vào đây nghe các mẹ chia sẻ để có niềm tin "chiến đấu" tiếp. Bé nhà mình 21 tháng, được hơn 10 kg. Bé biếng ăn kinh khủng. Mỗi bữa ăn là một cuộc đánh vật. Nhà mình có người giúp việc, hồi trước bé còn chịu hợp tác, nhưng khoảng 2 tháng nay thì chống đối ghê lắm. Cứ ăn là gào khóc, giãy giụa. Mà bé ko thích ăn gì hết, ko cháo, ko sữa, ko sữa chua, váng sữa, ko hoa quả. Ép thì thương con, ko ép thì bé cứ nhịn dài vậy thôi.
    Nghe nhiều ý kiến khác nhau làm mình đang phân vân ko biết có nên cho bé đi trẻ trong tình trạng này ko. Nhờ các mẹ có kinh nghiệm tư vấn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tranlephuockhang; 08/04/2013 vào lúc 04:11 PM.

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2