Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Bé 2,5 tuổi có nên cho đi nhà trẻ.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.79K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em một lời khuyên với. Bé nhà em 2,5 tuổi, từ trước đến nay bà nội trông nhưng bây giờ bà phải sang trông cháu ngoại mới đẻ. Em đang phân vân là cho đi lớp hay thuê người giúp việc. Vì bé nhà em ăn chậm lắm. Đi lớp sợ bị đói và hay ốm thì lại càng còi vì vốn đã còi.Tiền thuê người giúp việc và đi lớp em thấy bằng nhau, tầm 2-3 triệu/ tháng. Theo các mẹ thì em phải làm sao?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 95 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Mình nghĩ nên cho bé đi học bé sẽ phát triển tốt hơn, mẹ nó đừng sợ bị bỏ đói vì suất ăn ở trường ít (so với ở nhà), bé hoạt động nhiều rồi thì tới bữa bé sẽ ăn ngon miệng thôi. ở nhà với NGV cũng có khối thứ lo: bị cho coi tivi nhiều, ảnh hưởng tính cách của NGV, ... hơn nữa NGV cũng này đây mai đó, thích thì làm hứng lên thì nghỉ cũng đuối lắm. Con lớn mình 26 tháng trường công nhận là cho đi học liền dù người GV vẫn còn làm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,046 Bài viết

• 604 Được cảm ơn

bé nhà em 16 tháng đã đi nhà trẻ rồi. Đi học các bé thi nhau ăn ý mà quan trọng là tìm được trường tốt cho con. Bé nhà em đi học về biết nhiều lắm, bé cũng thích đi học nữa chắc có bạn bè bé thích chứ cứ ở nhà suốt cũng kg tốt chị ạ
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng.....
    • 364 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me bong 2009 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho em một lời khuyên với. Bé nhà em 2,5 tuổi, từ trước đến nay bà nội trông nhưng bây giờ bà phải sang trông cháu ngoại mới đẻ. Em đang phân vân là cho đi lớp hay thuê người giúp việc. Vì bé nhà em ăn chậm lắm. Đi lớp sợ bị đói và hay ốm thì lại càng còi vì vốn đã còi.Tiền thuê người giúp việc và đi lớp em thấy bằng nhau, tầm 2-3 triệu/ tháng. Theo các mẹ thì em phải làm sao?
    Bé đã 2.5 tuổi thì nên cho đi lớp, để sau 3 tuổi mới cho đi thường các bé sẽ khó thích nghi môi trường mới hơn. Việc chậm ăn thì chắc chắn các cô phải kiên trì hơn và rèn cho bé dần thôi, chậm thì ăn lâu hơn các bạn 1 chút chứ không phải các cô sẽ bỏ suất của con đâu, mẹ cháu yên tâm. Nếu bé nhà mình ăn chậm thì mẹ cháu khi đi tham khảo các trường nên đến giờ ăn để xem các cô chăm các con thế nào, có cho ăn hết suất hay ko nhé. Chúc mẹ cháu sớm có quyết định phù hợp với bé!
    • 550 Bài viết

• 762 Được cảm ơn

2 tuổi là nên cho bé đi trẻ rồi bạn ạ. Các cô có kiến thức, kinh nghiệm, kỹ năng nuôi trẻ còn hơn mẹ/bà/NGV nhiều chứ bạn. Thời gian đầu cho đi trẻ thì bạn phải kiên nhẫn, cho con làm quen dần với môi trường mới, kể cả khóc, ốm, hơi sút cần... nhưng sau một thời gian (tùy bé, có thể 2 tuần, 1 tháng) là bé của bạn sẽ thích nghi và phát triển tốt ngay. Kinh nghiệm con gái đầu nhà mình, hồi bắt đầu đi học cũng là 2.5 tuổi đấy, 2 tháng vẫn còn khóc nhưng mình vẫn kiên quyết cho đi. Nhưng được cái bé tăng cân đều đặn, nhất là vấn đề tự tin và giao tiếp của bé phát triển vượt bậc - cái mà ở nhà ông bà/NGV không thể mang lại cho bé được.
    • 133 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me bong 2009 Xem bài viết
    Hè vừa rồi bé út nhà mình cũng vừa tròn 2.5 tuổi, nhà có đủ cả ông bà nội, ngoại ở rất gần, rồi cả người giúp việc, nhưng trường mẫu giáo gần nhà chỉ nhận các bé sinh năm 2008 vào đầu năm học mới, ko nhận giữa chừng nên mình đã đăng kí cho con đi học.
    Bé nhà mình cũng vừa còi vừa lười ăn kinh khủng, mình cũng hoang mang lắm, nhất là lại cho con đi học trường công, 1 lớp 3 cô mà tận hơn 50 cháu. Mình cũng lưỡng lự giứa ở nhà - đi học, rồi trường công - trường tư. Nhưng rút kinh nghiệm bé đầu, hồi 2 tuổi 4 tháng cũng đã bắt đầu cho đi học, sau này cháu rất tự tin và đặc biệt là hoạt động xã hội rất tốt nên mình quyết tâm đưa anh thứ 2 vào "bộ đội".
    3 buổi đầu đi học thì đúng là thảm họa: cu cậu ko ăn ko ngủ, về nhà mệt mỏi, hoảng sợ, bám chặt lấy mẹ. Ông bà thì càu nhàu, muốn giữ cháu ở nhà. Mình đành cho nghỉ đến cuối tuần.
    Tuần sau tiếp tục cho đi học (nhưng cũng đã bàn với ông xã là sẽ đầu hàng nếu cu cậu tiếp tục tình trạng của tuần trước). Tuy nhiên kết quả thật ko ngờ: lúc đi học thì vẫn lè nhè nhưng về nhà là vui vẻ, kể chuyện cô giáo, các bạn, đọc thơ - hát cho cả nhà nghe. Chắc ở lớp cũng ăn được ít nên về nhà ăn lấy ăn để, mà cái j cũng ăn đc (trc đây ko chịu ăn 1 cái j, trừ cháo và sữa là bị bắt buộc phải ăn)
    Với lại theo kinh nghiệm của mình, ko nên thuê ng giúp việc về nhà trông trẻ mà ko có sự giám sát của người nhà. Ở lớp các cô giáo vừa có kinh nghiệm, vừa có hệ thống giám sát trong trường trong khi ng giúp việc ở nhà 1 mình với con mình thì hoàn toàn tự do, ko có kiểm soát nên rất dễ làm việc ko tốt với trẻ.
    • 238 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bạn mebong ơi, 2,5 tuổi là tuổi biết nhiều lắm rồi, biết bắt chướt, biết phá phách, biết vui chơi và biết cả mét mẹ rồi. Bạn sợ gì mà để bé ở nhà vậy , ở trường mà bị cô hay bạn ăn hiếp bé đều có thể mét mẹ hết mà. Ở độ tuổi này con mình hồi đó đã bắt đầu biết đòi đi học rồi, không chịu ở nhà nữa vì ở nhà 1 mình buồn lắm. Với lại đi học là phương pháp tốt cho bé làm quen với việc ăn uống với nhiều loại thức ăn khác nhau đó.
    • 70 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

con nhà mình ngày trước còn 3 ngày nữa mới tròn 1 tuổi mình đã quyết định cho đi nhà trẻ tư. Mọi người phản đối rầm rầm nhwng mình nhất quyết không để bà trông cháu hay thuê giúp việc vì quan điểm của mình thì trường mần non là môi trường tốt nhất, an tâm nhất, lý tưởng nhất để con phát triển (tất nhiên phải tìm trường tốt một chút. Trong khi đó chi phí cho con đi học và thuê giúp việc thì ngang nhau. Ngày đầu tiên đưa con đến lớp, nhìn con chưa biết đi chưa biết nói ngồi một góc lớp khóc trong khi các bạn lớn hơn đang chạy vòng vòng tập thể dục mà mình khóc theo. Khóc như mưa ngay tại lớp con nhưng vẫn nhất quyết cho con đi học. Trường con mình gửi ngày đó cách nhà hơn 10km, tiện cho mẹ đi làm và là một trường tốt, mẹ gần con có thể theo sát con hơn. Vậy là bất kể ngày nắng cũng như ngày mưa, sáng sáng,chiều chiều, mẹ con lại địu nhau đi làm - đi học. Kết quả là 14 tháng, con đã biết thể hiện nhiều cảm xúc, biết đi, biết yêu bạn, yêu cô, biết nhiều thứ và biết hát theo mẹ rất nhiều bài hát dù không thuộc hết bài. Đến giờ con 2.5 tuổi đã đi học trường công, biết nhiều thứ, thông minh, lanh lợi và vô cùng đáng yêu và mình nghĩ quyết định "dã man" (theo cách nói của ông bà) của mình ngày đó không sai chút nào cả. Vài dòng để bạn tham khảo. (mình từng bị bà ngọa bảo mình là con mẹ dã man còn nhà chồng bản mình là đồ ương bướng gàn dở không biết xót con đấy)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 151 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mẹ Bống nên cho bé nhà mình đi học, vì sớm muộn gì cháu cũng đi học mẫu giáo mà. Mẹ sợ không ăn được, lại còi hơn, vậy đến khi bé tròn 3 tuổi thì sao. Hi. Bé đi học từ bây giờ sẽ được làm quen dần, lại còn được giao tiếp với nhiều bạn bè cùng lớp nữa. Chứ ở nhà thì chỉ có mỗi bé với 1 người giúp việc thôi. Mà chi phí cũng bằng nhau đúng không mẹ Bống. hi
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn mebong ơi. 2 tuổi rưỡi là tầm tuổi thích hợp nhât để cho bé đến trường đấy.Vì tầm tuổi này bé nhận thức nhanh và học được nhiều điều từ bạn bè và thầy cô lắm. bạn cứ cho bé đến trường đi.chắc chắn bạn sẽ thấy nhiều bất ngờ từ những gì bé học được ở trường đấy.chứ cứ để con ở nhà với giúp việc thì k ổn lắm đâu. vì con chẳng được chơi với bạn bè, chẳng được giao tiếp, học hỏi gi. sẽ không tốt cho tư duy của con chút nào đâu bạn ah.mà nhà bạn ở khu vực nào nhỉ?có gần Cát Linh k?mình được biết ở đó có trường Cầu Vồng Xanh, trong trường có lớp nhà trẻ toàn những bé tầm trên dưới 2 tuổi, ngộ nghĩnh và đáng yêu lắm. Con mình hơn hai tuổi, cũng đang học ở đó. thỉnh thoảng mình rảnh làm, ghé qua thăm con, thấy chúng chơi đùa ngoan lắm. rồi cùng ăn cùng chơi, chẳng thấy khóc quấy như ở nhà gì cả. Nói chung là rất ổn. Mebong thử tham khảo xem nha. Chúc mebong sẽ sớm cho bé đi học. mình khuyên chân thành đấy.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng được 2,5 rồi mình muốn cho bé đi học nhưng bà nội lại k cho đi,bà bảo người ta k
    Có người trông nên mới phải cho con đi học, đằng này lại thích cho con đi học
    Để nó ốm ah! Bà bảo 4 tuổi mới di học,học 2 năm mẫu giáo rồi đi học lớp 1 là vừa, E phân vân quá vì bé nhà e cũng còi và lười ăn, nhưng e lại sợ nếu đi học muộn quá cháu lại k theo kịp các bạn.các mẹ cho e lời khuyên với, mà mẹ chồng e nhất quyết k cho nó đi học,nếu cố tình cho đi thì bà dỗi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nghĩ 4 tuổi mới cho đi học là hơi muộn đấy.Con mình mới 18 tháng chuẩn bị đi nhà trẻ rồi, khi đi học chắc chắn con mình sẽ phát triển hơn ở nhà. Vào lớp con sẽ được học nhiều thứ, còn thực tế ở nhà mình có dạy gì được nhiều đâu chăm sóc là chính mà như vậy thì con sẽ thua các bạn cùng lứa tuổi. Đó là quan điểm của mình, chúc bạn có sự lựa chọn tốt nhất cho con.
    • 384 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng 2,5 tuổi rồi, hiện giờ thì bà ngoại đang trông, minh cũng muốn cho bé đi nhà trẻ rồi nhưng bà nội, ngoại thì cứ bảo 3t, 4t hãy cho đi, nhà có người trông sao phải đi trẻ, với lại các bà xót cháu vì cháu lười ăn, còi lắm có 12,5kg thôi mà chưa biết ăn cơm, ko biết nhai... sợ đi học thì ăn uống kiểu gì. Trong khi bố mẹ toàn đi làm xa cách nhà những 13 với 20km, tối thì về muộn 6h30 mới về đến nhà thì ko biết chăm con kiểu gì, ăn uống khó thế thì đi trẻ làm sao, bó mẹ đi làm thế nào... phâm vân mãi nên vẫn chưa cho bé đi được. Các bà còn bảo nếu nhất quyết cho đi thì cho nó về quê các bà cho đi trẻ để còn đưa đi đón về chứ ở HN thì có mà sáng nhịn đói đi học, chiều bố mẹ về cho ăn thì có mà đén giờ đi ngủ, sáng lại dậy làm sao.... ôi mệt cái vụ này lắm ý các mẹ ạ!
    • 646 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Cho đi học thôi mẹ nó ơi! Con mình ở nhà lười ăn, hay mè nheo, đi lớp khác hẳn. Ăn tốt hơn, ngoan hơn! Bé đi học từ 19,5 tháng rồi! Lúc đầu mình cũng lo, nhưng ở nhà mình bất lực với vụ ăn uống của con nên cho đi trẻ hy vọng cải thiện. Mà cải thiện rõ rệt là đằng khác! Trộm vía con! ^^
    • 57 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

theo kinh nghiệm của mình thì 2 tuổi là cho bé đi nhà trẻ được rồi!
    thời gian đầu chưa quen nhưng bé sẽ dần thích nghi và bạo dạn , đến lớp cô giáo dạy nhiều thứ lắm!
    Con nhà mình đi học thời gian ngắn mà biết hát rất nhiều bài, biết dọn dẹp và giũp đỡ mẹ, nói chung là trộm vía đi học bé sẽ học được nhiều thứ lắm chứ không vô kỷ luật như ở nhà đâu các mẹ ạ!
    • 550 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

Bé nhà mình đúng 2 tuổi mẹ cho đi "bộ đội" mặc dù đến giờ vẫn có NGV (đã chăm bé từ 15 tháng). Chưa đi học bé chưa biết ăn cơm, chưa biết uống nươc/sữa bằng ly, nói được vài ba từ đơn đếm trên đầu ngón tay. Sau 2 tháng đi học về chỉ ăn cơm, không ăn cháo, nói được câu 3-4 từ, sữa đổ ra ly làm 2 hơi là hết (nhưng chỉ sữa tươi thôi, sữa bột vẫn đút muỗng) ... Đến nay việc gì cũng nhận "để Linh làm cho", tự chơi, tự dọn đồ chơi, tự mặc quần, tự xúc cơm ăn, nói như 1 cái máy, lý luận đủ kiểu dù chưa sõi lắm và còn ngọng ngịu. Giờ giấc thì khỏi bàn, chưa đi học mỗi bữa chao/sữa ít nhất 30 phút mới xong, giờ chỉ 15 phút là hết rồi. Chưa đi học có khi 2-3h chiều, 11h đêm chưa ngủ, giờ đúng 11h30 ngủ trưa, 9h tối đi ngủ. Bé nhà mình học trường công luôn.
    NB: 2,9kg, 49cm; 1M: 4kg; 2M: 4,9kg 3M: 5,7kg; 4M: 5,9kg; 6M: 6,5kg 68cm; 7M: 7kg, 72cm; 8M: 7,5kg, 73cm; 9M: 8,4kg, 75cm; 10M: 9,1kg, 76cm; 11M: 10,2kg, 77cm; 12M: 11kg, 78cm; 13M: 11,5kg, 79cm; 14M: 12,2kg, 81,5cm; 15M: 12,5kg, 84cm; 16M: 12,6kg, 86cm; 17M: 12,8kg, 86cm; 18M: 12,9kg 88cm; 19M: 13,4kg, 88cm; 20M: 13,9kg, 90cm; 21M: 14,4kg, 90cm; 23M: 14,4kg, 91cm; 23M10D (chưa đi học) 14,8kg; 24M (đã đi học): 14,5kg, 93cm 25M15D: 13,8kg, 93cm(rối loạn tiêu hóa 2 tuần mất của mẹ 0,7kg) 26M10D: 14kg, 94cm. 27M10D 14,1kg, 95cm, 28M10D 14,5kg. 29M 14,8kg, 95cm, 30M 15kg, 95cm, 31M 15,5kg, 32M 16kg. 34M 16kg, 99cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ôi, bé lớn vậy rồi nên cho đi trẻ gấp thôi bé đc tiếp xúc nhiều với các bạn các cô thì tốt hơn
    Chữ ký!!
    • 410 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

con nhà mình 15 tháng, giờ k ai trông chẳng biết có nên cho đi bộ đội sớm không? thực tình vì k muốn con phải đi sớm thế. Bé chưa biết gọi mẹ xi tè ăn uống k tốt cho lắm lại còi nữa nên mình cũng băn khoăn. Đi nhà trẻ làm sao cô chú tâm xi tè bé được chẳng nhẽ lại đóng bỉm cả ngày mà mùa hè sắp đến rồi,đóng bỉm nhiều con đỏ hết cả chim và mông. Thương lắm. Mình nghĩ mãi các mẹ đã có kinh nghiêm cho mình lời hkuyên với. Mình xin cảm ơn
    (bố gấu + mẹ gấu) x 10 năm yêu thương = Gấu con xinh xắn

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Những lúc bế tắc với con, mình hay vào đây nghe các mẹ chia sẻ để có niềm tin "chiến đấu" tiếp. Bé nhà mình 21 tháng, được hơn 10 kg. Bé biếng ăn kinh khủng. Mỗi bữa ăn là một cuộc đánh vật. Nhà mình có người giúp việc, hồi trước bé còn chịu hợp tác, nhưng khoảng 2 tháng nay thì chống đối ghê lắm. Cứ ăn là gào khóc, giãy giụa. Mà bé ko thích ăn gì hết, ko cháo, ko sữa, ko sữa chua, váng sữa, ko hoa quả. Ép thì thương con, ko ép thì bé cứ nhịn dài vậy thôi.
    Nghe nhiều ý kiến khác nhau làm mình đang phân vân ko biết có nên cho bé đi trẻ trong tình trạng này ko. Nhờ các mẹ có kinh nghiệm tư vấn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tranlephuockhang; 08/04/2013 vào lúc 04:11 PM.