• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Dưới 3 tuổi, mẫu giáo

Bé 15 tháng chưa biết nói...có sao không mọi người ?? giúp mình với

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.4K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

• 350 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

chào mọi người!

mọi người ơi, bé nhà mình 15 tháng tuổi nhưng chưa biết gọi papa, mama...bé có thể nói
    nhiều tử rất rõ khi bé thích..nhưng tường thì ê, a thôi a...

mình có đưa bé đi kiểm tra và bác sỹ nói là bình thường nhưng mình vẫn lo lắm..
    bé nhà mình 15 tháng chạy vững rồi, bé hiểu hết những gì mình nói, mình sai bé lấy giầy dép, sách, quần áo, diện thoại,,,,bé đều hiểu và làm theo...khi về nhà bé tụe biết cỏi giầy và cất...biết múa, hát theo ti vi....mình thấy bé hoàn toàn phát triển bình thường về mọi mặt..trừ khoản nói ..........mọi người có cách nào dậy bé nói thì chỉ mình với..mình cảm ơn nhiều nhiều..
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn kiên trì nói chuyện với con thôi, đọc thơ, truyện cho bé nghe. Bé nhà mình trước đến 2 tuổi cũng chỉ ê a. Sốt ruột lắm. Nhưng giờ được 31 tháng thì như con vẹt rồi.
    • 350 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Minh cung mong la be se noi som Nhung khi nao
    Chua noi thi van lo lam ban ah.. Minh cho be xen dia
    day be xep chu, roi thuong xuyen chi cho be cach goi,,, Nhung
    co ve nang ko muon hoc.. Ko bỉet co the
    ap dung phuong phap nao Nia day... ?? Muon cho
    di Tre Cho nhanh noi Nhung con be qua.. O nha me trong
    con nga xung ca dau ca chan Huong chi di nha Tre..cac me nghi sao?? Ko bit di nha Tre tot hon o nha voi me ko?? Be con nho qua co 15 thang Ben cung toi
    • 1,226 Bài viết

• 1,415 Được cảm ơn

Con đứa bạn mình hơn 2 tuổi chả nói được gì nhưng nói cái gì cũng biết hết. Sau này nói năng, lý luận như bà già. Yên tâm đi! Chẳng có vấn đề gì đâu, mới 15 tháng thôi mà đã lo quá rồi.

• 2,156 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

bé nhà chủ top dễ thương quá! Đôi mắt trong veo và tròn xoe hà. Chủ top đừng lo lắng quá nhé. Con mình 18 tháng mới biết nói có 1 từ xe thôi hà. Giờ thì con mình nói được nhiều rồi. Nhưng bạn nhớ lưu ý là nói với con nhiều vào nhé. Nếu bé chậm thì bạn phải luôn miệng khi ở bên con thôi. Có khi bé có vẻ ko để ý nhưng thật ra Bé đang học đấy. Như con mình đây nè. Nhiều lúc vô tình nói, làm việc gì đấy. Thấy con đâu có nhìn ngó gì đâu nhưng hôm sau lại thấy con bắt chước i chang. Ngộ lắm!:Smiling:
    • 350 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cam on cac me nhieu nha.. Mong sao con nhanh noi.. Con may thu khac thi con tai lam..
    • 1,454 Bài viết

• 1,719 Được cảm ơn

15 tháng chưa biết nói là bình thường thôi mà. Con mình 18 tháng mới nói 1 từ vậy mà tới 2 tuổi thì nói cả câu như vẹt ý. Con vẫn nhận biết mọi việc bình thường thì mẹ nó ko phải lo gì đâu nhé.
    • 109 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

bạn ơi bạn vào đây xem thử nhé: http://my.opera.com/trang213dk/blog/?startidx=0
    tại mình không biết cách ẩn link nên mod đừng xóa nha mod, hy vọng sẽ có ích cho mẹ chủ topic
    • 1,448 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Sóc nhà mình 12t đã đi ngon lành roài,nhưng đến 24t mới biết nói cơ.Cả nhà cũng cứ lo lắng là chậm nói ,bg thì như con Vẹt luôn,mỗi tội vẫn bị ngọng nhưng nghe đáng yêu dã man con ngan :Laughing:Hồi đó mình cũng cho Sóc đi bộ đội để được giao lưu với nhiều bạn cùng lớp ,việc đó cũng rất tốt cho sự phát triện các kỹ năng sau này của các con.
    hít vào tâm tĩnh lặng thở ra miệng mỉm cười
    • 164 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Úi trùi! bạn lo xa quá. Bé nhà mình 20 tháng cũng chỉ gọi bà thôi nhưng đến hơn 2 tuổi là bắt đầu nói nhiều, bây giờ thì như vẹt rồi! Bạn đừng lo quá nhé!

• 607 Bài viết

• 1,631 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi irispham83 Xem bài viết
    chào mọi người!

mọi người ơi, bé nhà mình 15 tháng tuổi nhưng chưa biết gọi papa, mama...bé có thể nói

bé nhà mình 15 tháng chạy vững rồi, bé hiểu hết những gì mình nói, mình sai bé lấy giầy dép, sách, quần áo, diện thoại,,,,bé đều hiểu và làm theo...khi về nhà bé tụe biết cỏi giầy và cất...biết múa, hát theo ti vi....mình thấy bé hoàn toàn phát triển bình thường về mọi mặt..trừ khoản nói ..........mọi người có cách nào dậy bé nói thì chỉ mình với..mình cảm ơn nhiều nhiều..
    Bạn đừng lo lắng. Bé nhà mình trước đây cũng vậy, 15 tháng chưa nói được gì mấy nhưng thấy con vẫn phát triển bình thường nên mình vẫn kiên trì nói chuyện với con vì tùy theo khả năng và sự phát triển của từng bé. Bạn hãy nói với bé tất cả những gì trong nhà, xung quanh và cả khi ra đường nữa. Bé nhà mình 17 th mới bít nói rõ nhưng bây giờ mới gần 20th bé đã nói được câu 4-5 từ liền nhau "Mẹ lấy cho con, chau chào ông bà..." và rất nhiều, hầu như bé nói được tất cả moi thứ bé biết. Bé nhìn thấy gì chỉ tay nói cái đó (nhưng cái này mình dậy bé từ khi bé chưa bít nói). Vậy nên bạn đừng vội và đừng lo lắng. Nếu bạn dậy nhiều khi bé bít nói bé phát triển ngôn ngữ rất nhanh.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ngay tho; 30/06/2010 vào lúc 10:41 AM.
    • 2,572 Bài viết

• 3,604 Được cảm ơn

Con nhà anh họ nhà chồng ở quê tớ gần 2 tuổi chẳng nói j, chỉ ê ê, a a. Mọi ng cứ lo thằng bé bị câm. Rồi 1 hôm tự dưng gọi mẹ chồng tớ là "Bà H ơi" rõ to. Cả nhà mừng. Bj thì nói nheo nhéo rồi. Không lo đâu bạn ạ!
    • 142 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chị ơi ko sao đâu. Như em trai em hồi xưa nè, 3 tuổi mới bít nói. Hic, hồi đó ba mẹ em sợ ghê lắm luôn, mọi người trg nhà cứ tưởng là em ko nói dc luôn rồi ấy chứ. Nhưng giờ lớn lên vẫn bình thường, thậm chí còn hiếu động nữa kia. Ko sao đâu chị à. C yên tâm nhé
    • 1,711 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi irispham83 Xem bài viết
    chào mọi người!

Mình nhớ ra bé nhà bạn rồi, hồi con 8 tháng mẹ lo chưa mọc răng mà bây giờ con đã 15 tháng rồi, nhanh thật. Bé mọc răng nhiều chưa. Bé trai của mình 17 tháng nhưng chỉ có 8 cái răng (thêm 4 cái đang mọc) và cũng chỉ nói 1 từ, còn lại bao nhiêu là tự bé nói tự bé hiểu thôi. Mình cũng lo nhưng chắc kg sao, tùy bé. Biết đi sơm thì chậm nói thôi mà.