HCM và các tỉnh phía nam

Các món ăn từ cá bóp biển tự nhiên

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 19.3K Lượt đọc
  • 62 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

CÁ BÓP CHIÊN NƯỚC MẮM:Ngon hết chỗ chê

Cá bóp cắt lát, rửa sạch, để ráo nước. Sau đó, bắc chảo dầu nóng, đập tép tỏi bỏ vào tao cho thơm, rồi bỏ cá vào cho đến khi mặt cá vàng đều thì gắp ra đĩa. Khâu làm nước mắm quyết định “đẳng cấp” của món này.

Mắm làm theo kiểu chua ngọt với ớt, tỏi, gừng giã nhuyễn và gia vị vừa ăn, không quá mặn hay lạt. Kế tiếp phi hành mỡ cho thơm rồi rưới đều lên lát cá, đổ tiếp nước mắm lên là có món cá bóp chiên nước mắm hấp dẫn. Nếu đãi khách thì trang trí vài lát ớt, cọng ngò cho bắt mắt.

ăn bằng cách cuốn với bánh tráng, rau sống,bún tươi. Thịt cá bóp trắng, ngọt, dai, đặc biệt lớp da dầy, dẻo, ăn béo và không tanh. Muốn tạo thêm hương vị độc đáo, có thể làm thêm chén mắm me để chấm.

Dùng trong các buổi tiệc hoặc bữa cơm gia đình vừa ngon lại vừa nhanh.CHÚC CÁC BẠN NGON MIỆNG rooling:
    Hình đính kèm
    web :http://www.webcongso.vn
    Diễn đàn dành cho dân công sở , văn phòng
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,021 Bài viết

• 1,934 Được cảm ơn

cá bớp ở miền nam to mà rẻ nhỉ! cá bớp ngoài bắc bé xíu, con to nhất cũng chỉ được 1/2kg thui, mà đắt khủng bố 300-400k/kg :Sick:

• 1,435 Bài viết

• 1,083 Được cảm ơn

Cá bớp nhúng giấm:
    Lựa khúc filet, lạng thịt thành miếng vừa ăn. Xương hầm với nước dừa - giấm - nước xương heo hay nước lọc, chút muối, tiêu & hành tây sao cho vừa ăn
    Soạn rau sống các loại, cơm dừa nạo, đậu phộng rang bày sẵn.
    Pha nước mắm cay cho thật ngon, ít chua, hơi kẹo
    AI ăn người đó cuốn: bánh tráng, rau sống, filet cá nhúng giấm, cơm dừa nạo, đậu phộng rang.
    Cuối cùng mỗi người 1 chén bún chan nước giấm cá!
    Chồng người áo gấm xông hương...
    Chồng em áo rách, em thương ...chồng người
    :Laughing:
    Skype / Y!M: Smileyhibiscus
    Lận lưng: 0913815404
    Ăn...ăn nữa...ăn mãi!! :Laughing:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 198 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Ở SG thì mua cá bớp ở đâu vậy các mẹ? Có lần mình mua được ở Metro Anphu đến bây giờ không bít mua ở đâu nữa. Mẹ nào bít chỉ giúp. Cám ơn nhiều.

• 1,435 Bài viết

• 1,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaibi Xem bài viết
    Ở SG thì mua cá bớp ở đâu vậy các mẹ? Có lần mình mua được ở Metro Anphu đến bây giờ không bít mua ở đâu nữa. Mẹ nào bít chỉ giúp. Cám ơn nhiều.
    Cửa hàng Long Hương - 3 Tân Sơn Hòa (ngay sau lưng trái chợ Phạm Văn Hai - Ông Tạ) hoặc gọi em Hương 0909797726. Toàn là hàng ghe câu từ Phú QUốc bay lên

• 4,964 Bài viết

• 3,681 Được cảm ơn

Mình đi Phú Quốc hay ăn món gỏi cá bớp cũng ngon nhưng dễ bị ngán vì ở ngoài PQ làm gỏi chỉ thấy toàn cá :Laughing:. Ngoài ra thì còn có cá bớp kho tộ ăn với cơm cũng bén lắm.

Nhưng ai bảo cá bớp không tanh, mình thấy cá bớp tanh lắm, đặc biệt là cái da và phần thịt đen đen ở hai bên lưng. Mình ăn là chỉ ăn mỗi phần thịt trắng thôi mà vẫn còn thấy hơi tanh.

• 1,435 Bài viết

• 1,083 Được cảm ơn

Dân ruộng chê cá biển tanh, dân biển chê cá đồng hôi rong....Ở đâu quen đó bạn ơi!!!
    Cá biển muốn hết tanh thì phải khử bằng rượu đế & gừng
    Cá bớp nấu lẩu măng chua hay canh Xiêm lo ăn cũng đã lắm

• 199 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

KHông biết bao nhiêu 1 kg Smiley nhỉ?Nhà có 2 người hà.

• 1,435 Bài viết

• 1,083 Được cảm ơn

mình cũng kg để ý, hình như mấy chục hay sao vì nó còn thùy theo mùa biển nữa. Me Cu_Bẻa_gia cứ gọi em nó hỏi thử, còn nhiều món ngon ở đó lắm :mực trứng, cồi biên mai, ốc giác sống, cá xanh xương...
    Nhà 2 người thì nên mua con cá mú đầu tròn cỡ 1kg về vừa chiên vừa lẩu, ngon cực!

• 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaibi Xem bài viết
    Ở metrol An Phú thì lâu lâu mới có hà,mình nghe nói ở chợ Thanh Đa có bán tới 140K 1 kg(hỏng dám ăn,mắc wá:Talktothe)
    web :http://www.webcongso.vn
    Diễn đàn dành cho dân công sở , văn phòng

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7