• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.07K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bố mẹ,

GQ sắp sang Mel với gia đình, đi công tác dài ngày. GQ muốn tìm 1 căn nhà co 3 phòng ngủ hoac 2 phong ngủ, gần khu có trường học cho bé 4 tuổi, gần siêu thị, gần chợ...., dân cư không thưa thớt...., không biet có đòi hỏi nhiều ko nhi? Cac me nào co biet khu nao đẹp và an ninh, không xa quá từ trung tâm Mel. Thời hạn thuê 6 hoac 12 tháng. Xin cám ơn các bố mẹ.

Giáng Quỳnh
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bố mẹ oi,

Sao không ai giúp em vậy? Tháng sau em đi sang Uc ma gio chưa tim đươc nơi ở. Ai viết xin chỉ giúp.

GQ
    • 541 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GiangQuynh Xem bài viết
    Các bố mẹ oi,

Sao không ai giúp em vậy? Tháng sau em đi sang Uc ma gio chưa tim đươc nơi ở. Ai viết xin chỉ giúp.

GQ

Mình thì không ở Melbourne, nhưng nếu muốn tìm nhà thì bạn có thể vào realestate.com.au, vào phần rent, click vào VIC, và chọn vùng bạn muốn thuê. Để hình dung dễ hơn suburb nào gần city, bạn có thể vào google search Melbourne, map train để tìm bản đồ tàu. Theo mình bạn nên viết thư hỏi xem nhà trẻ còn chỗ không ở vùng bạn định dến rồi tìm nhà quanh vùng đó. Trước đây mình cũng định settle ở Melbourne nên cũng có research đôi chút. Nếu có gì cần bạn cứ hỏi, mình sẽ cố gắng trả lời nhé.

Bạn có thể vào vic.gov.au sau đó vào council mà bạn muốn tìm nhà trẻ, vào community directory để tìm list các nhà trẻ trong vùng.

Muốn biết nhà trẻ hay nhà ở gần hay xa ga tàu thì vào trang web này http://www.street-directory.com.au/ điền tên phố vào là ra ngay.

Good luck.
    • 509 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình không có kinh nghiệm gì về việc này, nhưng theo như mình được biết thì không phải là đơn giản lắm. Để hô hào Mẹ Gấu, và nhà Hatde có ý kiến gi không vậy.
    Tũn lên chức
    • 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ oi,

Cám ơn các mẹ đã quan tâm, đầu tháng 12 cả nhà em sang Melbourne nhưng tới giờ tụi em chưa tìm được nhà, và cũng chưa biết sẽ ở đâu. Anh nhà em bảo khi tới nơi se thuê khách sạn ở 1 tuầnn, trong 1 tuần ấy se đi xem nhà va thuê. Nhung em lo là nếu ở KS thì không co chỗ nấu ăn, mà bé nhà em chỉ ăn cơm mẹ nấu thôi. Em lo quá các chị a. Bé nhà em đang học kindergartent, em cũng không co bạn hay nguoi quen o Uc, nên chưa lo trường học cho bé được. Mẹ nào biết có cái nhà nào cho thuê hoặc chung cư, ngắn hạn hoặc dài hạn cũng ok, miễn là sạch se, có nơi để ở la em an tâm lắm. Em co tìm thấy 1 số nhà cho thuê ở khu Glen Waverly, khoảng 950 $ 1 tuần,đắt khủng khiếp, tụi em muốn tìm 1 nhà rẻ hơn một chút. Các mẹ giúp em với. Chuyện trường cho bé co thể lo sau, nhưng một nơi để ở hiện tại rất quan trọng với gia đình em. Nếu o KS thi bé sẽ không thoải mái, và không nấu ăn đươc.
    Cám ơn các anh chị nhiều

Giang quynh
    • 397 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thuê nhà ở Melbourne không phải dễ. 1 tháng chưa chắc thuê được nhà. Những thủ tục đăng ký thuê qua agent hơi phức tạp một tí, và nhất là oversea people thì càng khó. Mẹ GiangQuynh đừng nghĩ là sau 1 tuần có thể thoát kiếp hotel đâu nhé. Có ảo tưởng quá không nhỉ
    • 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Me Bikinibi oi,

Thật thế ạ, híc híc, vậy thi kiếm nhà chung cư có dễ không a?

GQ
    • 889 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GiangQuynh Xem bài viết
    Các mẹ oi,

Cám ơn các mẹ đã quan tâm, đầu tháng 12 cả nhà em sang Melbourne nhưng tới giờ tụi em chưa tìm được nhà, và cũng chưa biết sẽ ở đâu. Anh nhà em bảo khi tới nơi se thuê khách sạn ở 1 tuầnn, trong 1 tuần ấy se đi xem nhà va thuê. Nhung em lo là nếu ở KS thì không co chỗ nấu ăn, mà bé nhà em chỉ ăn cơm mẹ nấu thôi. Em lo quá các chị a. Bé nhà em đang học kindergartent, em cũng không co bạn hay nguoi quen o Uc, nên chưa lo trường học cho bé được. Mẹ nào biết có cái nhà nào cho thuê hoặc chung cư, ngắn hạn hoặc dài hạn cũng ok, miễn là sạch se, có nơi để ở la em an tâm lắm. Em co tìm thấy 1 số nhà cho thuê ở khu Glen Waverly, khoảng 950 $ 1 tuần,đắt khủng khiếp, tụi em muốn tìm 1 nhà rẻ hơn một chút. Các mẹ giúp em với. Chuyện trường cho bé co thể lo sau, nhưng một nơi để ở hiện tại rất quan trọng với gia đình em. Nếu o KS thi bé sẽ không thoải mái, và không nấu ăn đươc.
    Cám ơn các anh chị nhiều

Giang quynh
    Mej GiángQuynh ơi, theo những tiêu chuẩn mà mẹ đặt ra ở dưới thì giá 950 là được rồi đấy. Ở đây mọi người đều phải vào mấy trang real estate mà mẹ HappyBaby gợi ý để tìm nhà, mẹ cứ đánh price rànge, suburb mà cả nhà định ở sẽ ra ngay. Nhà mình ở Carlton nên giá khá cao, ở gần thì có Brunswick cũng được nhưng mà giá cả nhà cửa dạo này lên cao lắm nên để tìm được nhà đúng ý về mọi thứ quả là big challenge.

Trường học cho em bé thì vì mình k rõ cả nhà ssang đây theo diện visa j nên cũng k biết thế nào mà advise nhưng xác định là nếu out of pocket fee thì mỗi tháng trung bình là $1000 nữa mẹ nó ạ.

Chẳng giúp được j nhiều, đành đợi mẹ HD vậy vì đội quân dưới này ít quá mà.
    • 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Nhà em hỏi họ cho giá 950$/1 tuan, nghia la 1 thang se hon 4k. Tui em muốn tìm nhà giá khoang 300 hoac 350/ tuan ạ. Nhà chỉ cần 2 phòng ngủ, sạch sẽ, thoáng mát. Neu cho thuê ngắn hạn cung được a. Tụi em chưa bao giờ đến Melbourne nên không co ý niệm sẽ ở đâu, tụi em muốn tìm nhà không quá xa trung tâm Mel. Cám ơn các nhiều.

GQ
    • 71 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình cũng có 1 thời gian học tại Melb. Tuy kinh nghiệm đi thuê nhà thì không có nhiều vì toàn share nhà cùng các bạn cùng học, nhưng cũng xin góp 1 tí ý kiến cho bạn GQ.

Nếu ngân sách thuê nhà của các bạn không dồi dào thì theo mình nên chọn các vùng xa xa khu vực trung tâm (CBD)một chút, miễn là vẫn trong zone 1 và gần Train station. ở Melb, giao thông công cộng rất tốt, đi lại rất thuận tiện. Ở Úc đất rộng nên họ chủ yếu làm nhà riêng, chung cư không nhiều mà lại thường tập trung ở trung tâm nên giá thuê sẽ đắt. Nếu tìm nhà gần các train station lớn (cái nào mà là chấm to to trên bản đồ các tuyến tàu đó) thì thường sẽ là trung tâm của các cụm dân cư quanh đó, việc chợ búa, học hành cho con sẽ rất tiện. Như hồi tụi mình ở Clayton, giá thuê 1 căn nhà 3-4 phòng cũng chỉ khoảng 700 - 1500AUS thôi tùy theo loại nhà (nhà gạch hay nhà gỗ) và thiết bị sẵn của từng nhà nữa(giá này cũng hơn 2 năm rồi nên chỉ nêu để bạn tham khảo thôi).

Chúc các bạn sớm tìm được nhà.

Cheers.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6