• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.28K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bố mẹ,

GQ sắp sang Mel với gia đình, đi công tác dài ngày. GQ muốn tìm 1 căn nhà co 3 phòng ngủ hoac 2 phong ngủ, gần khu có trường học cho bé 4 tuổi, gần siêu thị, gần chợ...., dân cư không thưa thớt...., không biet có đòi hỏi nhiều ko nhi? Cac me nào co biet khu nao đẹp và an ninh, không xa quá từ trung tâm Mel. Thời hạn thuê 6 hoac 12 tháng. Xin cám ơn các bố mẹ.

Giáng Quỳnh
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bố mẹ oi,

Sao không ai giúp em vậy? Tháng sau em đi sang Uc ma gio chưa tim đươc nơi ở. Ai viết xin chỉ giúp.

GQ
    • 541 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GiangQuynh Xem bài viết
    Các bố mẹ oi,

Sao không ai giúp em vậy? Tháng sau em đi sang Uc ma gio chưa tim đươc nơi ở. Ai viết xin chỉ giúp.

GQ

Mình thì không ở Melbourne, nhưng nếu muốn tìm nhà thì bạn có thể vào realestate.com.au, vào phần rent, click vào VIC, và chọn vùng bạn muốn thuê. Để hình dung dễ hơn suburb nào gần city, bạn có thể vào google search Melbourne, map train để tìm bản đồ tàu. Theo mình bạn nên viết thư hỏi xem nhà trẻ còn chỗ không ở vùng bạn định dến rồi tìm nhà quanh vùng đó. Trước đây mình cũng định settle ở Melbourne nên cũng có research đôi chút. Nếu có gì cần bạn cứ hỏi, mình sẽ cố gắng trả lời nhé.

Bạn có thể vào vic.gov.au sau đó vào council mà bạn muốn tìm nhà trẻ, vào community directory để tìm list các nhà trẻ trong vùng.

Muốn biết nhà trẻ hay nhà ở gần hay xa ga tàu thì vào trang web này http://www.street-directory.com.au/ điền tên phố vào là ra ngay.

Good luck.
    • 509 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình không có kinh nghiệm gì về việc này, nhưng theo như mình được biết thì không phải là đơn giản lắm. Để hô hào Mẹ Gấu, và nhà Hatde có ý kiến gi không vậy.
    Tũn lên chức
    • 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ oi,

Cám ơn các mẹ đã quan tâm, đầu tháng 12 cả nhà em sang Melbourne nhưng tới giờ tụi em chưa tìm được nhà, và cũng chưa biết sẽ ở đâu. Anh nhà em bảo khi tới nơi se thuê khách sạn ở 1 tuầnn, trong 1 tuần ấy se đi xem nhà va thuê. Nhung em lo là nếu ở KS thì không co chỗ nấu ăn, mà bé nhà em chỉ ăn cơm mẹ nấu thôi. Em lo quá các chị a. Bé nhà em đang học kindergartent, em cũng không co bạn hay nguoi quen o Uc, nên chưa lo trường học cho bé được. Mẹ nào biết có cái nhà nào cho thuê hoặc chung cư, ngắn hạn hoặc dài hạn cũng ok, miễn là sạch se, có nơi để ở la em an tâm lắm. Em co tìm thấy 1 số nhà cho thuê ở khu Glen Waverly, khoảng 950 $ 1 tuần,đắt khủng khiếp, tụi em muốn tìm 1 nhà rẻ hơn một chút. Các mẹ giúp em với. Chuyện trường cho bé co thể lo sau, nhưng một nơi để ở hiện tại rất quan trọng với gia đình em. Nếu o KS thi bé sẽ không thoải mái, và không nấu ăn đươc.
    Cám ơn các anh chị nhiều

Giang quynh
    • 397 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thuê nhà ở Melbourne không phải dễ. 1 tháng chưa chắc thuê được nhà. Những thủ tục đăng ký thuê qua agent hơi phức tạp một tí, và nhất là oversea people thì càng khó. Mẹ GiangQuynh đừng nghĩ là sau 1 tuần có thể thoát kiếp hotel đâu nhé. Có ảo tưởng quá không nhỉ
    • 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Me Bikinibi oi,

Thật thế ạ, híc híc, vậy thi kiếm nhà chung cư có dễ không a?

GQ
    • 889 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ oi,

Cám ơn các mẹ đã quan tâm, đầu tháng 12 cả nhà em sang Melbourne nhưng tới giờ tụi em chưa tìm được nhà, và cũng chưa biết sẽ ở đâu. Anh nhà em bảo khi tới nơi se thuê khách sạn ở 1 tuầnn, trong 1 tuần ấy se đi xem nhà va thuê. Nhung em lo là nếu ở KS thì không co chỗ nấu ăn, mà bé nhà em chỉ ăn cơm mẹ nấu thôi. Em lo quá các chị a. Bé nhà em đang học kindergartent, em cũng không co bạn hay nguoi quen o Uc, nên chưa lo trường học cho bé được. Mẹ nào biết có cái nhà nào cho thuê hoặc chung cư, ngắn hạn hoặc dài hạn cũng ok, miễn là sạch se, có nơi để ở la em an tâm lắm. Em co tìm thấy 1 số nhà cho thuê ở khu Glen Waverly, khoảng 950 $ 1 tuần,đắt khủng khiếp, tụi em muốn tìm 1 nhà rẻ hơn một chút. Các mẹ giúp em với. Chuyện trường cho bé co thể lo sau, nhưng một nơi để ở hiện tại rất quan trọng với gia đình em. Nếu o KS thi bé sẽ không thoải mái, và không nấu ăn đươc.
    Cám ơn các anh chị nhiều

Giang quynh
    Mej GiángQuynh ơi, theo những tiêu chuẩn mà mẹ đặt ra ở dưới thì giá 950 là được rồi đấy. Ở đây mọi người đều phải vào mấy trang real estate mà mẹ HappyBaby gợi ý để tìm nhà, mẹ cứ đánh price rànge, suburb mà cả nhà định ở sẽ ra ngay. Nhà mình ở Carlton nên giá khá cao, ở gần thì có Brunswick cũng được nhưng mà giá cả nhà cửa dạo này lên cao lắm nên để tìm được nhà đúng ý về mọi thứ quả là big challenge.

Trường học cho em bé thì vì mình k rõ cả nhà ssang đây theo diện visa j nên cũng k biết thế nào mà advise nhưng xác định là nếu out of pocket fee thì mỗi tháng trung bình là $1000 nữa mẹ nó ạ.

Chẳng giúp được j nhiều, đành đợi mẹ HD vậy vì đội quân dưới này ít quá mà.
    • 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Nhà em hỏi họ cho giá 950$/1 tuan, nghia la 1 thang se hon 4k. Tui em muốn tìm nhà giá khoang 300 hoac 350/ tuan ạ. Nhà chỉ cần 2 phòng ngủ, sạch sẽ, thoáng mát. Neu cho thuê ngắn hạn cung được a. Tụi em chưa bao giờ đến Melbourne nên không co ý niệm sẽ ở đâu, tụi em muốn tìm nhà không quá xa trung tâm Mel. Cám ơn các nhiều.

GQ
    • 71 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình cũng có 1 thời gian học tại Melb. Tuy kinh nghiệm đi thuê nhà thì không có nhiều vì toàn share nhà cùng các bạn cùng học, nhưng cũng xin góp 1 tí ý kiến cho bạn GQ.

Nếu ngân sách thuê nhà của các bạn không dồi dào thì theo mình nên chọn các vùng xa xa khu vực trung tâm (CBD)một chút, miễn là vẫn trong zone 1 và gần Train station. ở Melb, giao thông công cộng rất tốt, đi lại rất thuận tiện. Ở Úc đất rộng nên họ chủ yếu làm nhà riêng, chung cư không nhiều mà lại thường tập trung ở trung tâm nên giá thuê sẽ đắt. Nếu tìm nhà gần các train station lớn (cái nào mà là chấm to to trên bản đồ các tuyến tàu đó) thì thường sẽ là trung tâm của các cụm dân cư quanh đó, việc chợ búa, học hành cho con sẽ rất tiện. Như hồi tụi mình ở Clayton, giá thuê 1 căn nhà 3-4 phòng cũng chỉ khoảng 700 - 1500AUS thôi tùy theo loại nhà (nhà gạch hay nhà gỗ) và thiết bị sẵn của từng nhà nữa(giá này cũng hơn 2 năm rồi nên chỉ nêu để bạn tham khảo thôi).

Chúc các bạn sớm tìm được nhà.

Cheers.
    • 1,572 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Nhà em hỏi họ cho giá 950$/1 tuan, nghia la 1 thang se hon 4k. Tui em muốn tìm nhà giá khoang 300 hoac 350/ tuan ạ. Nhà chỉ cần 2 phòng ngủ, sạch sẽ, thoáng mát. Neu cho thuê ngắn hạn cung được a. Tụi em chưa bao giờ đến Melbourne nên không co ý niệm sẽ ở đâu, tụi em muốn tìm nhà không quá xa trung tâm Mel. Cám ơn các nhiều.

GQ
    Trời chị xem ở đâu mà tới 950 aud/tuần thế? Em thì o biết khu đó ở đâu nhưng nhìn trên bản đồ thấy còn khoảng 20km cách city lận. E search trên www.realestate.com.au xem khu chị nói thì thấy nhà ở đó công nhận đẹp và rộng thật nhưng mà có nhiều căn 3 phòng ngủ cũng có giá 300 đến 350 mà. Nếu chị muốn gần city hơn và gần chợ có thể mua đồ ăn Châu Á thì chị vô website tìm khu Collingwood, Richmond hoặc fiztroy, Brunswick East cũng có giá từ 320 đến 400 đấy. Nhưng mà những khu càng gần city thì nhà nhỏ và không đẹp lại đắt nữa. CHị cứ từ từ xem nhé.
    À mà bé nhà chị nhất định phải ăn món mẹ nấu thì hơi gay nhỉ! Vì thuê nhà rồi còn phải sắm soạn đủ thứ cũng phải mất thời gian đấy. CHúc chị và gia đình mau tìm được chỗ vừa ý nhé.
    • 889 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

GQ
    Chắc GQ nhìn nhầm rồi . Nhà 350 AUD trở lên là có thể ở khu khá đẹp như Lygon rồi. Check msg mình reply rồi nhé.
    • 5,755 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Bạn GQ ơi, thuê KS nhưng thuê dạng apartment thì hầu như có đủ đồ bếp mà nên nấu nướng thoải mái. Còn thuê thì các mẹ ở Mel đã nói rõ rồi đấy. Chúc mọi chuyện thuận lợi nhé.
    .................
    • 618 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

GQ à, hiện tại tình hình thuê nhà ở Melb khó khăn lắm, giá cũng thi nhau leo thang vì nhu cầu vựot quá cung, chủ yêu do lượng người chuyển tới Melb ở hiện quá nhiều. Báo nói rằng hai chục năm nay mới có hiện tượng như vậy, mỗi một căn nhà quảng cáo thuê thì có 50-100 nhà đến xem rồi xin thuê. Vì vậy chủ nhà và agent rất khó tính khi cho thuê. Người nước ngoài mới đến, thu nhập chưa ổn định, không có rental history, không có good reference rất rất khó thuê nhà. Sáng nay thôi mình vừa nghe trên đài phản ánh hiện tượng này, có chị gọi điện đến nói là nhà đang thuê chủ nhà đòi lại để bán, bắt phải đi vào 20 này, mà 1 tháng nay nhà chị ấy đi thuê nhà ko được, application nào cũng fail vì chị ấy có con nhỏ và pet. Vì bây giờ chủ nhà được lựa nên họ thường lựa gia đình trẻ có 2 thu nhập, ko có trẻ con.

Xin lỗi nhé mình ko muốn làm bạn lo thêm nhưng thực tế là như vậy, các bạn nên chuẩn bị tinh thần và tài chính. Nếu ko ở nhờ được ai lâu dài thì tốt nhất 1 người sang trước thuê nhà rồi hẵng cho bé sang, không thì khổ cho bé lắm.
    • 695 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

GQ
    Giá mà bạn hỏi chắc là giá cho serviced apartment. Nghĩa là trong nhà có đủ đồ đạc, kể cả TV, chăn gối và đô nấu. Nhưng họ cũng trang bị cho bạn ở mức minimum và sẽ không đủ nếu bạn nấu theo kiểu châu Á, ví dụ như không có bát ăn cơm, chỉ có bát ăn súp và đĩa, nồi thì thường có vài cái nồi bé xíu và 1 cái chảo cũng bé xinh xinh chẳng hạn.

Mình nghĩ đó là good option để bạn thuê khi mới sang, bởi vì bé của bạn cần đồ mẹ nấu, mà ở hotel thì bạn không nấu được, mà tìm bạn có dư đến 2 phòng ngủ để bạn ở nhờ thì hiếm lắm. Nếu bạn muốn xem thêm option thì bạn có thể vào đây lựa, http://www.wotif.com/hotels/serviced...melbourne.html. Pesonally mình mới biết Quest Flemington, apartment ở đó cũng rộng, đẹp, sạch sẽ và gần cả city (5km) lẫn khu Footscray của người Việt (cũng tầm 5km). Tram stop thì cách đó có 5 phút đi bộ. Cái Quest đó cách ABC child care có tầm 5 phút đi bộ và cách Safeway cũng tầm 5 phút đi bộ luôn. (Có lẽ mình hơi biased vì đó là gần nhà mình nhưng mình không recommend bạn gửi con ở đó đâu nhé, vì trung tâm đó thuộc loại tốt nhưng nhiều carers và bé ở đó là dân Muslim. Gần đó cũng có vài cái childcare nữa, nhưng để vào được thì chắc waiting list cũng lâu lắc bạn ạ).

Còn thuê nhà dài hạn (chắc bạn ký 12 tháng, vì đó là mức minimum) thì rẻ hơn nhiều. Bạn có thể vào các website của các mẹ recommend. Thuê nhà bây giờ cũng hơi khó khăn. Mình cũng nghĩ giống mẹ Na vậy, và thực tế là gia đình mình cũng làm vậy, để bố sang trước, lo xong chuyên nhà cửa rồi 2 mẹ con sang sau.
    • 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Cám on các me đã quan tâm, em tim nhà ở đây http://apartmentsofwaverley.com.au/h...p?menu=listing. Vì em ở ngắn hạn nên họ cho giá rat cao. Em cần tìm nhà 2 phòng ngủ, gia khoang 300$-350$ hoac cao hơn một chút cung ok.

GQ
    • 889 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Cám on các me đã quan tâm, em tim nhà ở đây http://apartmentsofwaverley.com.au/h...p?menu=listing. Vì em ở ngắn hạn nên họ cho giá rat cao. Em cần tìm nhà 2 phòng ngủ, gia khoang 300$-350$ hoac cao hơn một chút cung ok.

GQ
    Vào thử link này tham khảo xem em:

http://www.realestate.com.au/cgi-bin...at=&p=10&o=def

Tiện tay chị search thôi, còn khu nữa là Brunswick cũng gần city. Cứ để các options open em ạ.
    • 669 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Tình hình thuê nhà bây giờ là rất bancang. Nhà tớ sang đây được hơn năm rồi, tháng 9 vừa rồi mới tìm được nhà ở riêng đấy. Từ trước toàn ở chung với các bạn SV. Mà có con nhỏ là các bạn ý ko thích đâu. Tớ tìm nhà mất 03 tháng trời. Thật là đau khổ. Mà đi nộp cho agent toàn bị fail thôi. May có bạn VN về nước nên mình take over nhà bạn ý luôn, ko mất chi phí gì cả.
    Bạn thử vào trang web: www.hoisinhvien.net và hỏi có bạn nào về nước ko? vì theo mình được biết thời gian này các bạn ý kết thúc khóa học và về nước cũng khá nhiều. Còn đồ đạc nếu banj ko ở lâu thì mua lại đồ của các bạn SV đã dùng cũng được ( nhà tớ cũng thế).

Chúc bạn may mắn !
    • 1,572 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

GQ
    Em thấy option mẹ Hạt dẻ đưa ra về khu Flemington cũng khá ok đấy ạ. Nhất là tiện mọi mặt về việc đón xe, và nhất là có thể đi chợ khu người VIệt. Đến khu chợ này thì cảm giác cũng giống như đi chợ VN mình vậy. Nói gần theo nghĩa là có thể gần và tiện đón xe thôi chứ o thể gần kiểu đi bộ vài phút là tới chợ ngay được nhưng vậy cũng rất tiện rồi.
    Ở Melb bây giờ thậm chí cách TP 50km đi nữa cũng o có thưa thớt đâu chị ơi. Hôm qua em có hỏi xã em về khu Glen Waverly thì xã em nói khu đó cách city khoảng 20km và là khu sang trọng và giá nhà thì rất mắc. Mà 20km kiểu theo đường chim bay, nghĩa là lái xe hơi mất ít nhất cũng hơn nữa tiếng hoặc hơn.
    • 514 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

@GiangQuynh: Bạn xem trả lời tin nhắn nhé :Smiling:

If thou must love me, let it be for nought
    except for love's sake only

(Elizabeth Barrett Browning)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3