Hội Người Việt ở Úc & New Zealand

Thủ tục giấy tờ đi Úc theo dạng tay nghề

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 246K Lượt đọc
  • 2.18K Trả lời

42 Người đang theo dõi

• 72 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi two pandas Xem bài viết
    Huhuhu tình hình Là nhà e đang làm ACS, mà e đọc trên 1 cái forum Khac Thì Nghe Nói là bên ACS sẽ deduct tất cả hồ sơ từ 2-4 năm kinh nghiệm tùy theo. Lo quá, ko biết kết quả sẽ ra sao. Nhà Mình có Ai mới làm xong asscessment ko a?
    Em mới làm đầu tháng 8 này chắc đến tháng 11 mới có Kq
    Làm ACS mất khoảng 3 tháng. TH của mình bị trừ 2 năm kinh nghiệm đó, bằng ĐHBK. Mình có kết quả SA cuối tháng 7, đang xin SS nhưng chưa biết sao.

Dạo này mấy ngành ICT bắt đầu bị hạn chế, state sponsor cũng bắt đầu bị hạn chế. Đầu tháng 8 DIAC thông bào không cho SS cho mấy ngành ICT. Từ 2/9 lại cho lại nhung hình như dạng limited.
    Bạn nào apply thì khẩn trương, cứ tình hình này, có khi ICT sắp bị loại khỏi danh sách vì tụi Ấn apply nhiều quá.

Mọi người vào expatforum.com mà tham khảo thêm thông tin.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,238 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Hôm nay e xem lại, thì thấy trong skill âssessment họ ghi là minimum 3 years experience. Ax nhà e thì đi làm được hơn 5 năm rồi, vậy họ tính là 3 năm phải không ạ? nếu vậy điểm nhà e có 45 thôi với 45 + thêm 15 Ielts 7.0 ( nếu thi đuoc) va state sponsor thì vừa đủ 60 thì tỉ lệ đuọc chọn có cao ko a? Hay phải 65 thi moi duoc a?

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 93 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

changa giờ đang ở bước SS phải kg. Ông xã bạn 5 năm làm việc mà bị trừ mat 2 năm ah. Mình ghi 8 năm kn thì kg biết sao đây. Bạn có biết sao ông xã bạn bị trừ 2 năm kg. Mình lo trường hợp của mình quá, vì fai đủ 8 năm mình mới đủ 60. Cám ơn bạn đã chia sẻ
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho em hỏi 2 vợ chồng em đều làm Software Engineer (4 nam kinh nghiệm) muốn làm thủ tục đi Úc có cô ruột ở Melbourne thì:
    1. Em chứng minh người thân bảo lãnh như thế nảo và có dược ở gần cô em không ?
    2. Vở chồng em dự định là 2 thang nữa sẽ thi IELTS de lấy 6.0 , vậy giờ làm giấy tờ thủ tục trước được không ah?
    3. Em có em trai 13 tuổi thì em có thể dẫn nó theo được không anh chị?
    4. Tụ em tính là sẽ tự làm chư không ra agent, vậy thì anh chị có lời góp y nao giup em khong?

Cám on mọi người,
    • 1,238 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bupbehappy Xem bài viết
    changa giờ đang ở bước SS phải kg. Ông xã bạn 5 năm làm việc mà bị trừ mat 2 năm ah. Mình ghi 8 năm kn thì kg biết sao đây. Bạn có biết sao ông xã bạn bị trừ 2 năm kg. Mình lo trường hợp của mình quá, vì fai đủ 8 năm mình mới đủ 60. Cám ơn bạn đã chia sẻ
    Nha e cũng chẳng biết sao bị trừ nữa , hô so nha e đang đong bang het roi để tập trung thi IELTS chứ tình hình điểm vậy ko có IELTS cũng chẳng làm gì đuọc. để mai bên agent họ đi làm lại để e hỏi xem thế nào. Nhưng mà cả nhà có kn cho e hỏi họ ghi vậy là 3 năm đúng ko a ? Nếu tổng điểm có 60 thì liệu co hi vong ko a?nhà bupbehappy 60 là chưa tính ielts va SS thế?

• 72 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi changa Xem bài viết
    Nha e cũng chẳng biết sao bị trừ nữa , hô so nha e đang đong bang het roi để tập trung thi IELTS chứ tình hình điểm vậy ko có IELTS cũng chẳng làm gì đuọc. để mai bên agent họ đi làm lại để e hỏi xem thế nào. Nhưng mà cả nhà có kn cho e hỏi họ ghi vậy là 3 năm đúng ko a ? Nếu tổng điểm có 60 thì liệu co hi vong ko a?nhà bupbehappy 60 là chưa tính ielts va SS thế?

Em có kết qua skill assessment chưa? Trong report nó sẽ ghi là từ năm nào đựoc tính là skilled cho cái ngành apply. Bọn em quyết tâm thì cứ làm đến cùng, còn kết quả thế nào nhiều khi còn do may mắn nữa. Mình chuẩn bị tất cả các TH để ko bị overexpected quá là được. Anyway thì học và thi IELST ko lãng phí, dù ở VN cũng có nhiều cơ hội. Good luck!
    • 1,238 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sparrow_uk Xem bài viết
    Em có kết qua skill assessment chưa? Trong report nó sẽ ghi là từ năm nào đựoc tính là skilled cho cái ngành apply. Bọn em quyết tâm thì cứ làm đến cùng, còn kết quả thế nào nhiều khi còn do may mắn nữa. Mình chuẩn bị tất cả các TH để ko bị overexpected quá là được. Anyway thì học và thi IELST ko lãng phí, dù ở VN cũng có nhiều cơ hội. Good luck!
    Ho bảo là meet the requirement of minimum 3 years. Nhung agent hoi xua ho tinh 5 years

• 93 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình nếu dc 8 năm kn mới đc 55d, hiện tại IELTS có 6 thôi. Cho nên nếu SA bị trừ số năm kn thì phải cày IELTS 7 or partner 5d nữa mới có cơ hội. Bạn cũng qua agent hả, mình cũng làm agent ở WA. Vừa rồi bạn làm SA ở EA phải kg. Ông xã là electrical technologist?
    • 86 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Hiện tại, ngoại trừ 6 ngành mà DIAC hạn chế ra, thì mình thấy các ngành khác vẫn Ok với các trường hợp 60 điểm có sponsorship. Mình apply SS, một tuần sau là approval. Nói chung là nên tiến hành mọi việc thật nhanh, luật họ đổi bất cứ lúc nào. Ví dụ như bắt đầu từ tháng 9 này phí apply visa lại tăng thêm 15% rồi.
    • 1,238 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bupbehappy Xem bài viết
    Mình nếu dc 8 năm kn mới đc 55d, hiện tại IELTS có 6 thôi. Cho nên nếu SA bị trừ số năm kn thì phải cày IELTS 7 or partner 5d nữa mới có cơ hội. Bạn cũng qua agent hả, mình cũng làm agent ở WA. Vừa rồi bạn làm SA ở EA phải kg. Ông xã là electrical technologist?
    Nhà mình làm theo bên Trade ko phai EA.

• 1,238 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Nhà mình làm theo bên Trade ko phai EA.

Minh vua hoi agent họ bảo là đuoc qualify for 5 years nhưng mà thư của bên Skill assessment lại ghi là minimum 3 years . Anw , nhà e vẫn phải theo state sponsorship, vì ngành nhà mình chỉ có state mới có

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Một số ngành để được DIAC invite thì số điểm phải rất cao, và càng ngày càng khó .

http://www.immi.gov.au/skills/skills...rt-2013-09-02/
    • 718 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Hom bữa đọc ở đâu đó trên ACS bảo là hình như từ tháng 4, những hồ sơ nào mà ko có Aus Education thì đều bị trừ 2 năm kn. Mình ko biết mấy cơ quan thẩm định khác thế nào nên rõ nhất có lẽ các bạn vào web của họ tham khảo xem sao. Quy định mới này làm 1 số người bị reject visa, các bạn tham khảo kỹ rồi hãy nộp ko thi mất phí uổng. Thông tin có tính chất tham khảo thôi nhé, ko biết các anh chị pro trên box có thêm tt gì update ko?
    Gửi từ ứng dụng Web Tre Tho trên iPhone

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đang làm hồ sơ cho Skill assessment bên ACS. Xin hỏi mọi người mình nên công chứng ở đâu ạ, nghe mọi người bảo công chứng có NATTI thì bên Úc chấp nhận. Mà em research trên internet không có chỗ nào ở VN mà công chứng NATTI hết.

Hi vọng mọi người giúp.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các anh chị ạ,

Em muốn hỏi liệu em nên tiếp tục học lên Master ở Úc sau khi lấy bằng Bachelor tại RMIT hay đi làm để có kinh nghiệm sau đó apply for visa 189, 190 ạ? Năm nay em 21 tuổi, học nữa thì em cũng hơi ngán do tiền học phí hơi bị nhiều, bố mẹ lại đang lo chi phí ăn ở, học tập cho nhỏ em ở Úc, con bé mới bắt đầu học bác sĩ nên học phí nó mắc vô cùng Em rất muốn apply for visa dạng skill select nhưng tự thấy mình ko đủ điều kiện, do phần experience thì em chỉ mới bắt đầu làm việc khoảng 1 năm nay thôi, không thỏa mãn được điều kiện >3năm kinh nghiệm để được cộng điểm. Còn cả cái phần credentialled community language phải thi Natti thì e thấy nó chỉ offer cho thi ở Úc thôi. Hơn nữa em cũng ko bik skill assessment thì mình phải làm như thế nào nữa.
    Mong các anh chị cho em lời khuyên nha. Cám ơn mọi người nhiều lắm ạ.
    • 886 Bài viết

• 1,430 Được cảm ơn

Theo mình biết hầu như người ta ko từ chối visa vì lý do viêm gan B

Bạn cũng có thể hoc CPA & apply Accountant + xin state sponsorship. Đủ điểm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8,024 Bài viết

• 7,062 Được cảm ơn