Hội Người Việt ở Úc & New Zealand

Thủ tục bảo lãnh theo diện đính hôn ở Úc

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 30.1K Lượt đọc
  • 182 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình sinh năm 1985, nam, tại TP.Cần Thơ, có người cậu ở Úc, Melbourne. Muốn bảo lãnh mình qua. Đã thử qua con đường du học, nhưng không được. Giờ mình nghĩ đến kết hôn với người ở Úc. Mọi người ai có thể giúp đỡ mình, chi phí trọn gói khoảng bao nhiêu? Nếu có thể, xin giới thiệu cho mình một người bạn gái ở Úc, tìm hiểu, làm quen, nếu hợp thì càng tốt. Hiện giờ mình vẫn độc thân, chưa có bạn gái. (Thật sự muốn làm quen)

:Smiling:
    Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 75 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

liên lạc với mình nhé, mình có thể giúp bạn chuyện này...yahoo: violet_tqhd0181@yahoo.com
    • 75 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mai mình về Việt Nam rồi, chắc mình không online thường xuyên nữa, nhưng cứ PM cho mình nhé.
    • 498 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Em rất vui khi được gia nhập làm thành viên trong Đại Gia Đình các mẹ Úc. Đầu năm xin chúc mọi người luôn dồi dào sức khoẻ và hạnh phúc bên nửa yêu thương.
    Hôm nay, em mong được các mẹ, các chị tư vấn giúp em nhé! Tụi em đang chuẩn bị nộp đơn theo diện đính hơnloậi 300). Ox em hiện đang đi học chưa đi làm chính thức. Anh dự định tháng 03 tới này, anh sắp xếp vừa đi học, vừa đi làm part time. Đến tháng 04, cũng mới được 1 tháng lương, chắc theo giấy tờ, ox em ko thể đứng ra bảo đảm tài chính được đúng ko mấy chị??? Chắc tụi em cần 1 người đứng ra bảo đảm tài chính???? Khi nộp đơn, tụi em vừa nộp bản lương chồng em làm được 1 tháng, vừa nộp giấy cam kết của người đứng ra bảo đảm tài chính cùng lúc được không? Hay chờ người ta xét xong, nếu thấy chưa đạt yêu cầu về tài chính, người ta kêu bổ sung thì mình mới bổ sung???
    Mà em đọc trong trang web thấy có phần này: “ thư xác nhận có chữ ký & ngày ky(trính bày trên giấy tiêu đề) của người có thẩm quyền bên Úc & cũng là người sẽ chủ trì hôn lễ. Thư ghi rõ ngày, nơi dự định sẽ tổ chức hôn lễ & xác nhận rằng thông báo dự định kết hôn đã được nộp cho người tỗ chức hôn le”^~ các mẹ, các chị ui! Làm sao để em có được thư xác nhận này nhỉ??? Người có thẩm quyền ở đây là những ai dzậy? Các mẹ, các chị có kinh nghiệm chỉ em với nhé! Em cám ơn mọi người rất nhiều!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_NN; 15/02/2009 vào lúc 12:35 AM. Lý do: Đổi font chữ
    • 498 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Caùm ôn chò “thangthuyvinhbao”nhìu nhìu ñaõ tö vaán giuùp em! Ñuùng tuïi em tính töï laøm! Vì thaáy dòch vuï toán keùm quaù! Vaäy laø tuïi em phaûi tìm ngöôøi ñöùng ra baûo ñaûm taøi chính cho em ruøi! Maø caùc chò ôi! Ñoái vôùi ngöôøi baûo ñaûm taøi chính thì coù caàn phaûi chöùng minh ñi laøm bao nhieâu naêm khoângnhæ! em coù ñoïc trong dieãn ñaøn thì thaáy caùc chò tö vaán laø möùc löông ngöôøi ñöùng ra baûo ñaûm taøi chính laø $40,000-$60,000 AUD, nhöng khoâng thaáy noùi veà ñieàu kieän laø ñaõ ñi laøm trong bao laâu?giuùp em vôùi!
    ----------
    Cám ơn chị “thangthuyvinhbao”nhìu nhìu đã tư vấn giúp em! Đúng tụi em tính tự làm! Vì thấy dịch vụ tốn kém quá! Vậy là tụi em phải tìm người đứng ra bảo đảm tài chính cho em rùi! Mà các chị ơi! Đối với người bảo đảm tài chính thì có cần phải chứng minh đi làm bao nhiêu năm khongnhi^?! em có đọc trong diễn đàn thì thấy các chị tư vấn là mức lương người đứng ra bảo đảm tài chính là $40,000-$60,000 AUD, nhưng không thấy nói về điều kiện là đã đi làm trong bao laugiúp^? em voi!+'
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_NN; 15/02/2009 vào lúc 12:35 AM. Lý do: Đổi font chữ
    • 77 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cho mình bon chen một chút với nha.Mình cũng đang làm hồ sơ xin định cư tại Úc theo dạng đính hôn đây.Ox của mình cũng đang tìm chỗ ở bên Úc để xin đăng ký tổ chức hôn lễ.Mình vẫn còn đang đợi nhiều hồ sơ anh ấy gửi về rồi mới nộp. Nhưng cho mình hỏi là cũng mới đây thôi, mình và người ấy có đính hôn theo kiểu"western" là chỉ có 2 đứa - người í trao nhẫn cho em và không có họ hàng, không trầu cau, không tiệc tùng gì hết. Như vậy khi đi phỏng vấn thì họ có tin là tụi mình đã engaged rồi không?Còn nữa,vì người này đã ở Việtnam được 3 năm, gần nhà mình nên ngày nào cũng gặp nhau nên tụi mình chỉ có 1 ít hình ảnh thôi, còn thư từ thì ko có.Gọi điện thoại thì là thuê bao trả trước nên cũng chẳng có bằng chứng. Giờ thì anh ấy qua Úc,ngày nào tụi mình cũng chat voice hết nên cũng không email,hay thư từ gì hết. Như vậy thì ĐSQ có tin tụi mình là thật không vậy? Mình lo quá, có ai giúp mình với.:Sad:
    • 62 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conlocchoc2004 Xem bài viết
    Cám ơn chị “thangthuyvinhbao”nhìu nhìu đã tư vấn giúp em! Đúng tụi em tính tự làm! Vì thấy dịch vụ tốn kém quá! Vậy là tụi em phải tìm người đứng ra bảo đảm tài chính cho em rùi! Mà các chị ơi! Đối với người bảo đảm tài chính thì có cần phải chứng minh đi làm bao nhiêu năm khongnhi^?! em có đọc trong diễn đàn thì thấy các chị tư vấn là mức lương người đứng ra bảo đảm tài chính là $40,000-$60,000 AUD, nhưng không thấy nói về điều kiện là đã đi làm trong bao laugiúp^? em voi!+'
    Mình cũng vừa làm xong bảo trợ tài chánh dùm cho người bà con, cái này thì mình deal trực tiếp với Centrelink, không có dính dáng đến bộ di trú, khi đã có người ký giấy bảo trợ rồi thì Centrelink sẽ gởi hồ sơ trực tiếp qua bộ di trú luôn. về income test thì nó tính vào khoảng 12k cho 1 đầu người, nếu người bảo trợ không có dependant thì muốn bảo trợ 1 người khác chỉ cần income trên 24k tí xíu thôi là ok rồi. Nó mà đòi income đến 40-60k thì nó "giết" khối người đấy.
    LUÔN LUÔN LẮNG NGHE, LÂU LÂU MỚI HIỂU
    • 498 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

@Harry's: thấy bạn nói như vậy mình cũng iên tâm rùi! Chắc là ax cũng sẽ kiếm được 1 người bảo trợ tài chính cho mình thui! Mình mong là dzậy hihi! mà harry nè! cho mình hỏi nhé! ở Mel centrelink ở đâu nhỉ! Harry có đchỉ kô? Cho mình được không??? Cám ơn Harry đã tư vấn! :Battin ey:
    @machoboy: khi nào bạn nộp hsơ dzậy??? Vậy là bạn và mình giống nhau rùi! Nhưng hình như bạn hơn mình là có h/a đính hôn theo kỉu western hihi, mình thì ko có lễ nào hết, có bao nhiu bằng chứng là nộp thui!
    • 12,907 Bài viết

• 4,759 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conlocchoc2004 Xem bài viết
    @Harry's: thấy bạn nói như vậy mình cũng iên tâm rùi! Chắc là ax cũng sẽ kiếm được 1 người bảo trợ tài chính cho mình thui! Mình mong là dzậy hihi! mà harry nè! cho mình hỏi nhé! ở Mel centrelink ở đâu nhỉ! Harry có đchỉ kô? Cho mình được không??? Cám ơn Harry đã tư vấn! :Battin ey:
    @machoboy: khi nào bạn nộp hsơ dzậy??? Vậy là bạn và mình giống nhau rùi! Nhưng hình như bạn hơn mình là có h/a đính hôn theo kỉu western hihi, mình thì ko có lễ nào hết, có bao nhiu bằng chứng là nộp thui!
    Centrelink Locations Melbourne

Essendon - 333 Keilor Road Essendon VIC 3040

Footscray - 138 Nicholson Street Footscray VIC 3011

Geelong - 170 Little Malop St, Geelong VIC 3220

Glen Waverley - 7 Bogong Ave, Glen Waverley VIC 3150

Greensborough - 9-13 Flintoff St, Greensborough VIC 3088

Hamilton - 86 French St, Hamilton VIC 3300

Hastings - 113 High St, Hastings VIC 3915

Heidelberg - 21 Yarra St, Heidelberg VIC 3084

Horsham - Cnr Darlot and McLachlan Sts, Horsham VIC 3400

Lilydale - Cnr Anderson and Chapel Sts, Lilydale VIC 3140

Maryborough - 82 Alma St, Maryborough VIC 3465

Melton - Woodgrove Shopping Centre Via Barries Rd, Melton

Mildura - Cnr Eleventh St and Langtree Ave, Mildura VIC 3500

Moreland - 172-186 Moreland Rd, Brunswick VIC 3056

Mornington - 332 Main St, Mornington VIC 3931

Prahran - 255 High StreetPrahran VIC 3181

Preston - 273 High Street Preston VIC 3072

Morwell - Cnr Chapel and Elgin Sts, Morwell VIC 3840

Newmarket - 482-490 Racecourse Rd, Newmarket VIC 3031

Newport - 433 Melbourne Rd, Newport VIC 3015

Oakleigh - 20-22 Atherton Rd, Oakleigh VIC 3166

Pakenham - 17 John St, Pakenham VIC 3810

Portland - 36 Gawler St, Portland VIC 3305

Richmond -176 Bridge Rd, Richmond VIC 3121

Ringwood - 2-6 Bond St, Ringwood VIC 3134

Rosebud - 921 Nepean Hwy, Rosebud VIC 3939

Rowville - 5/5 Fulham Rd, Rowville VIC 3178

Seymour - 8 Henry St, Seymour VIC 3660

Shepparton - 298 Maude St, Shepparton VIC 3630

South Melbourne - 123-127 Cecil St, South Melbourne VIC 3205

Springvale - 324-334 Springvale Rd, Springvale VIC 3171

Stawell - 52 Main St, Stawell VIC 3380

Sunbury - 33-37 Evans St, Sunbury VIC 3429

Sunshine - 35-45 Dickson St, Sunshine VIC 3020

Swan Hill - 221 Beveridge St, Swan Hill VIC 3585

Wangaratta - 25 Faithfull St, Wangaratta VIC 3677

Warragul - 4/24 Mason St, Warragul VIC 3820

Warrnambool - Harvey Normal Complex 84 Raglan Pde, Warrnambool VIC 3280

Watergardens - 399 Melton Hwy, Taylors Lakes VIC 3038

Werribee - 20 Synnot St, Werribee VIC 3030

Centrelink Phone Numbers

Appointments: 13 10 21
    New Start: 13 28 50
    Age pension: 13 23 00
    Disability: 13 27 17
    Family assistance: 13 61 50
    Youth allowance: 13 24 90
    Students: 13 24 90
    Austudy: 13 24 90
    Abstudy: 13 23 17

• 62 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

@conlocchoc2004: tham khảo trực tiếp nhé: Centrelink Assurance of Support

Theo mình biết thì không phải văn phòng Centrelink nào cũng làm Assurance of Support. Chỉ có 1 số văn phòng đặc trách làm chuyện đó thôi. Ví dụ như mình ở Sydney thì phải làm ở văn phòng ở Hay Market á.

Số ĐT liên lạc Centrelink nè: 132 850 (English) và 131 202 (non English)

Gọi vô số 131 202 và nói Vietnamese là nó chuyển máy đến nhân viên người Việt thôi, nhưng mà nhiều khi phải chờ dài cổ á :Clown:
    LUÔN LUÔN LẮNG NGHE, LÂU LÂU MỚI HIỂU
    • 77 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cuc cu... Mình đang đợi ox ở bên đó làm lại passport vì đã sử dụng hết các trang ở trong đó rồi. Thêm nữa phải đợi ox tìm ra chỗ để đăng ký, mai mốt qua bên đó sẽ làm đám cưới (mà bạn ơi, ox của bạn có biết chỗ nào đăng ký hông? giới thiệu cho mình với) và nhờ bố mẹ ox đứng ra bảo lãnh tài chính vì ox mình cũng đang đi học giống như ox bạn đó. . Mình thì cũng đâu có hình của lễ đính hôn đâu. Vì theo kiểu western là chỉ có 2 người thôi, không party, không họ hàng, bạn bè gì hết. Thế mới lo chứ ! hic ! còn hình ảnh về 2 đứa đi chơi hồi đó tới giờ thì mình có. Nhưng không biết lãnh sự quán có tin là mình đã đính hôn rồi không nhỉ?? sao bạn nói là không có hình đính hôn luôn là sao?? Còn bạn khi nào sẽ nộp hồ sơ vậy??
    • 498 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

@machoboy: mình có được 1 chị tư vấn về cách làm thư xác nhận của người có thẩm quyền bên đó về dự định đám cưới mình copy cho bạn đọc cùng tham khảo nhé!

"conlocchoc oi,chi da hoi chong chi o ben do roi,anh ay noi rang giay chung minh em se dam cuoi o ben do,em noi voi chong em la hay di den bo khai sinh khai tu,hoi xem danh sach nhung nguoi dang ky voi bo nay ve viec dung la lam MC to chuc dam cuoi,roi du dinh tui em se to chuc o nha hang nao,MC do co dang ky voi khai sinh khai tu o Uc,se chung nhan cho tui em,la nguoi do se la nguoi lam MC trong dam cuoi cua em,nho la nguoi do phai dang ky hanh nghe voi bo khai sinh khai tu cua uc nhe..."
    Mà machoboy tính tự làm or wa dịch vụ??? Mình thì đợi ax thu xếp việc học rùi về. Tụi mình ko có 1 lễ nào hết, có bao nhiêu giấy tờ là nộp thui. Cũng lo lém, machoboy có kinh nghiệm gì nhớ chỉ dùm mình nha! mà machoboy đã đi chứng giấy tờ gì chưa????:Thinking:
    • 77 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào conlochoc,mình thì hầu như đã làm xong giấy tờ về phần mình. Giờ thì đợi ox gửi giấy tờ từ bên đó về là xong. Ox mình nói đi theo diện này thì cứ lên trang web làm theo là ok thôi. Không cần thông qua dịch vụ đâu. Mà mình cũng nghĩ vậy!! làm theo dịch vụ tốn kém lắm,vả lại mình đọc trong trang web thì không có j là phức tạm lắm. Ox của bạn sắp về VN chơi à, thích nha. Còn bạn đã xúc tiến giấy tờ tới đâu rồi?? Còn chưa có lễ nào hết thì cũng đừng lo. Mình có lễ mà có ai làm chứng đâu?cũng chẳng có hình ảnh chứng minh về điều đó nữa. Mình nghĩ có hình ảnh trong quá trình mình quen nhau là ok rồi. Chúc bạn may mắn nha. À, mà bạn đang ở đâu tại VN vậy? Mình thì ở Đà Lạt
    • 498 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Cám ơn machoboy, mình cũng đã đi chứng giấy tờ xong xuôi rùi! bi giờ đợi ax về nữa thui! có lẽ giữa tháng 04 này mình nộp hs, mong là tụi mình mọi chiện sẽ êm đẹp machoboy nhỉ???Mình thì ở SG.
    Mọi người ơi cho mình hỏi điều này, những giấy tờ cần dịch sang tiếng anh, không biết người ta dịch lâu ko nhỉ? nếu lâu thì chắc mình phải nhờ dịch từ bi giờ rùi!:Thinking: Chi phí cho 1 bộ hsơ bảo lãnh dịch sang tiếng anh thì khoản bao nhiêu dzậy??? Mọi người có thể chỉ mình 1 số địa chỉ dịch thuật mọi ng đã làm tại SG được không? Mình mong nhận được sự tư vấn của mọi người!
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào cả nhà
    Mình mới tham gia hôm nay. Vì cả tuần nay loay hoay bên diễn đàn "kinh nghiệm định cư Úc". Nay thấy diễn đàn này gần gũi hơn nên mạn phép bon chen vào.
    Mình đã nộp HS diện hôn thê rùi và cũng đã bị bác rùi vào tháng 10/2008 hu..hu.... :Nottalkin:

Có 1 ít kinh nghiệm cho machoboy và conlocchoc đây:
    Công chứng và dịch thuật toàn bộ giấy tờ theo Y/C của LSQ sẽ tốn gần 1,2 triệu
    ĐC: Phòng CC số 1 (97 Pasteur Q1 - ĐT: quên..) Phòng CC số 2 (94 và 96 Ngô Quyền Q5 - ĐT: 3855 1717 và 3857 6876) Phòng CC số 4 (25/5 Hoàng Việt Q.Tân Bình - ĐT: 3811 7594 và 3811 7593)

Hãy đọc những lý do mà mình bị bác (dĩ nhiên là = English !!!)
    1. ko có chia sẻ về tài chính vì ở 2 nước khác nhau (có thể thông cảm!)
    2. ko chứng minh được sự hổ trợ về đời sống tình cảm (?)
    3. hình chụp đính hôn trước gia đình 2 bên và tiệc đãi ở Nhà hàng ko đủ thân mật, có tính cách trình bày hơn là
    thật (?)
    4. hình chụp đi chơi ko thể hiện mối quan hệ với bên ngoài xã hội (với những người xung quanh)
    5. ko hiểu rõ tiểu sử, tâm tư, tình cảm về ax vì ko trả lời được hết những câu hỏi về sinh hoạt hằng ngày và quá
    trình điều trị bệnh của ax (đang hưởng trợ cấp bệnh)
    6. tờ khai (statement) ko thể hiện tính chân thật vì thời gian quen biết kéo dài (từ 2004 đến nay) đòi hỏi 2 bên
    phải hiểu nhau thật rõ.

Mình muốn nộp lại lần 2 nhưng còn loay hoay ko hiểu nên làm thế nào. Nộp lại y HS cũ hay sửa lại HS cũ và nộp mới như chưa hề nộp lần nào ? Có ai nộp lại lần 2 rùi, cho mình chút ít kinh nghiệm đi.. :Applause::Applause::Applause:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi donghi; 23/02/2009 vào lúc 07:56 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 77 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Dongnhi ơi,
    Mình thì đang ở đà lạt. Địa chỉ bạn cho tụi mình là ở sài gòn hay ở hà nội vậy? Cho mình hỏi thêm là trước khi nộp hồ sơ mình phải gọi điện cho LSQ trước rồi mới đem tới phải không?lúc đem tới thì họ sẽ nói mình dịch giấy tờ nào đúng không? Còn thời gian dịch thì mất khoảng bao nhiêu ngày? có lâu không? dịch xong rồi thì chỉ cần nộp lại là xong hay sao? Xin lỗi vì đã hỏi bạn nhiều vậy. Vì mình ở Đà Lạt, lại mới đi làm nên không xin nghỉ phép lâu được. Cám ơn bạn nhiều nhé. Còn bạn bây giờ thì sao? bạn đã nộp lại chưa? chúc bạn luôn may mắn nha.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@machoboy
    Mình ở SG, nên là ĐC ở đây thui, chỗ khác ko biết đâu.
    Dịch và công chứng HS khoảng 3-5 ngày. Tất cả giấy tờ bằng tiếng Việt đều phải dịch hết (Hộ khẩu, CMND, LL tư pháp, Chứng nhận độc thân, SYLL...) trừ giấy tờ riêng tư như thư tình, email...thì ko cần dịch
    Phải làm sẵn hết và nộp cùng lúc. HS nên làm đầy đủ và nộp cùng 1 lần, bổ sung sẽ kéo dài thêm thời gian và dễ bị thất lạc

Nộp ở ĐSQ là 5B Tôn Đức Thắng Q1 TP.HCM - Lầu 4. Phải phone trước (3829 6001) hoặc email (immigration.hochiminhcity@dfat.gov.au) để xin cuộc hẹn.
    Hoặc nộp ở IOM 162 Pasteur - Lầu 5, nộp thêm phí dịch vụ là 20USD. Ở đây sẽ kiểm HS giúp và hướng dẫn nên làm thêm gì nếu có thiếu.
    Chúc làm tốt.

Còn đang loay hoay tìm LS để làm lại lời khai cho chặt chẽ hu..hu...:Sigh::Sigh::Sigh:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi donghi; 23/02/2009 vào lúc 10:37 PM.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

xin chào Tommy's Mom
    hình 2 công chúa sinh đôi của bạn hả. sao mà dễ thương quá vậy. giống tía hay má ???
    Chỉnh sửa lần cuối bởi donghi; 23/02/2009 vào lúc 10:43 PM.
    • 314 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Dịch và công chứng HS khoảng 3-5 ngày. Tất cả giấy tờ bằng tiếng Việt đều phải dịch hết (Hộ khẩu, CMND, LL tư pháp, Chứng nhận độc thân, SYLL...) trừ giấy tờ riêng tư như thư tình, email...thì ko cần dịch

Hồi chị dịch hồ sơ, chị lên uỷ ban quận nơi chị ở, hỏi chỗ công chứng giấy tờ muốn dịch hồ sơ thì sao ? họ cho mình cái danh thiếp của người dịch, khi dịch xong họ tự đi công chứng cho mình luôn, hẹn khoảng 3 ngày. Hôm sắp đi qua Úc, chị dịch mấy cái văn bằng cần gấp, sáng đưa là tối lấy liền (vì họ có sẵn form hết rồi, chỉ thay dổi tên họ, ... mà thôi)

Em ở Đà Lạt, lên uỷ ban quận, huyện gì đó, hỏi chắc là Ok thôi mà, nhưng nhớ canh thời gian, chị nhớ là hồ sơ sau 6 tháng mới nộp là ko còn giá trị , phải công chứng lại đó.
    • 498 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Hi! donghi cám ơn bạn đã share những kinh nghiệm cho tụi mình! donghi nộp hsơ lâu chưa vậy và time nộp hsơ đến khi bị reject là bao lâu, donghi đừng buồn nha! bạn nộp lần 2 đi, mình nghĩ lần này bạn nên tìm LS đi, như vậy chắc chắn hơn, bạn là thật thì mình nghĩ ko sợ gì hết áh! :Smiling: Chúc bạn thành công trong đợt 2 nhé!