Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Hội Người Việt ở Châu Úc

Sang Úc cần những thủ tục bảo lãnh ntn?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.6K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 1,738 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

Các mẹ ở Úc ơi, giúp em với!.

Em có em trai, đang học ở Nga, đến cuối năm nay là xong, nhưng nó có ý định sang Úc đi làm và học tiếp, vì cô bạn gái nó thì đang sống và học ở Úc - là Việt kiều.

Vậy cần phải có những thủ tục gì để nó có thể được bảo lãnh sang Úc, có cần thiết phải bằng con đường hôn nhân ko?, vì hôn nhân thì chúng nó chưa muốn, và nếu phải bằng con đường hôn nhân thì cũng cần phải làm những gì?.

Các mẹ giúp em với nhé!

Em xin cảm ơn nhiều! :1:

• 5,755 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuncoi
    Các mẹ ở Úc ơi, giúp em với!.

Em có em trai, đang học ở Nga, đến cuối năm nay là xong, nhưng nó có ý định sang Úc đi làm và học tiếp, vì cô bạn gái nó thì đang sống và học ở Úc - là Việt kiều.

Vậy cần phải có những thủ tục gì để nó có thể được bảo lãnh sang Úc, có cần thiết phải bằng con đường hôn nhân ko?, vì hôn nhân thì chúng nó chưa muốn, và nếu phải bằng con đường hôn nhân thì cũng cần phải làm những gì?.

Các mẹ giúp em với nhé!

Em xin cảm ơn nhiều! :1:
    Mày ơi, cái này tao cũng ko rõ lắm, nhưng sẽ có mấy trường hợp :
    1. Đi du học thì tìm trường và xin visa bình thường.
    2. Đi theo dạng đính hôn.
    3. Cưới rồi vợ sẽ bảo lãnh sang.

Nói chung là sang Úc thì thủ tục cũng khá chặt chẽ và phức tạp, tao chỉ biết đến thế thôi, đợi các mẹ nhiều kinh nghiệm khác vào để hướng dẫn cho nhé.
    .................

• 243 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

- Đi du lịch hình như chỉ được nhiều nhất là 03 tháng thôi là do có thân nhân mời. Còn đi du lịch tự do thông thường chỉ được cấp visa 01 tháng.

- Nếu đi làm hay đi học thì em chị phải xin được việc, xin được học và chứng minh được thu nhập của em chị để trang trải trong thời hạn cư trú tại nước Úc. Em chị đang học năm cuối thì xin được việc ngay để mà được công ty mời sang em nghĩ cũng là khó và mất thời gian vì em chị chưa có kinh nghiệm làm việc, lại graduate oversea.
    - Nếu em chị xin visa định cư diện kết hôn đính hôn thì khá là lâu, thời gian để xét đơn có lẽ phải mất khoảng 06 tháng là ít. Em không hiểu khái niệm đính hôn lắm nhưng ví dụ như chuyện đăng ký kết hôn giữa một người Việt kiều với một cậu em chị học mấy năm ở Nga cũng hơi bị lằng nhằng rồi, phải xin khá nhiều giấy tờ chứng minh anh/chị chưa chồng trong thời gian xuất cảnh khỏi VN. Người yêu của em chị nếu đang đi học, còn ít tuổi mà chưa có thu nhập rõ ràng thì em trai chị lại phải chứng minh về tài chính hoặc cha mẹ vợ lại phải chứng minh tài chính và cam kết bảo lãnh cho cậu ấy sang. Đại sứ quán Úc rất nghiêm ngặt trong việc chứng minh tài chính đấy ạ.
    Em thấy cách tốt nhất là cậu ấy xin đi học hoặc đi làm ở Úc vì mới học năm cuối thì cũng còn rất trẻ, còn nhiều sự thay đổi, chưa nên ràng buộc bằng hôn nhân khi đến Úc. Em chỉ biết thế thôi ạ, mong là sẽ giúp ích được em chị.

• 1,738 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rĩn
    - Đi du lịch hình như chỉ được nhiều nhất là 03 tháng thôi là do có thân nhân mời. Còn đi du lịch tự do thông thường chỉ được cấp visa 01 tháng.

- Nếu đi làm hay đi học thì em chị phải xin được việc, xin được học và chứng minh được thu nhập của em chị để trang trải trong thời hạn cư trú tại nước Úc. Em chị đang học năm cuối thì xin được việc ngay để mà được công ty mời sang em nghĩ cũng là khó và mất thời gian vì em chị chưa có kinh nghiệm làm việc, lại graduate oversea.
    - Nếu em chị xin visa định cư diện kết hôn đính hôn thì khá là lâu, thời gian để xét đơn có lẽ phải mất khoảng 06 tháng là ít. Em không hiểu khái niệm đính hôn lắm nhưng ví dụ như chuyện đăng ký kết hôn giữa một người Việt kiều với một cậu em chị học mấy năm ở Nga cũng hơi bị lằng nhằng rồi, phải xin khá nhiều giấy tờ chứng minh anh/chị chưa chồng trong thời gian xuất cảnh khỏi VN. Người yêu của em chị nếu đang đi học, còn ít tuổi mà chưa có thu nhập rõ ràng thì em trai chị lại phải chứng minh về tài chính hoặc cha mẹ vợ lại phải chứng minh tài chính và cam kết bảo lãnh cho cậu ấy sang. Đại sứ quán Úc rất nghiêm ngặt trong việc chứng minh tài chính đấy ạ.
    Em thấy cách tốt nhất là cậu ấy xin đi học hoặc đi làm ở Úc vì mới học năm cuối thì cũng còn rất trẻ, còn nhiều sự thay đổi, chưa nên ràng buộc bằng hôn nhân khi đến Úc. Em chỉ biết thế thôi ạ, mong là sẽ giúp ích được em chị.
    Uh, chính vì thế nên nó phải tìm hiểu và làm dần thủ tục từ bây giờ, để có thể 1-1.5 năm nữa sang đc.
    Mình sẽ gửi link này cho nó tự đọc và tìm hiểu, chứ tam sao lại thất bản :4:. Cảm ơn Rĩn nhé, nếu có thêm thắc mắc gì bạn cố giúp mình nữa nhé! Tks!.

Mày ơi, cái này tao cũng ko rõ lắm, nhưng sẽ có mấy trường hợp :
    1. Đi du học thì tìm trường và xin visa bình thường.
    2. Đi theo dạng đính hôn.
    3. Cưới rồi vợ sẽ bảo lãnh sang.

Nói chung là sang Úc thì thủ tục cũng khá chặt chẽ và phức tạp, tao chỉ biết đến thế thôi, đợi các mẹ nhiều kinh nghiệm khác vào để hướng dẫn cho nhé.
    Móm ơi, mày sang đấy ổn định chưa, sang theo "dạng" gì đấy? . John đã quen ở đấy chưa, khí hậu thế nào?
    Tao chỉ muốn em tao học xong rồi về VN làm, nhưng nó cứ thích đi.. thì thôi kệ nó, sáng nay nó nhờ tao hỏi hộ thủ tục xem thế nào, cũng có vẻ chặt chẽ và phức tạp nhỉ?
    Hôm nay tao và N Peo vừa đi ăn bún lưỡi về, ngon tuyệt, thèm không?. Hai đứa cứ bảo từ hồi mày đi hội thất bát chẳng còn đc ọp ẹp đông vui như trước nữa. Hôm nào về mày nhớ hò hét làm bữa hoành tráng vào đấy nhé!
    Bọn tao nhớ mày lắm đấy!

• 1,738 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nếu em của em đi theo diện định cư, qua con đường kết hôn với 1 Việt kiều thì thủ tục cần làm ở VN gồm những gì ạ? (em em sinh năm 81, chắc cũng ko phải quá trẻ nhỉ!. :4
    Tks!.

• 929 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

sang theo dạng de facto spouse hoac la propective marriage (co y dinh cuoi) đơn giản vô cùng.

Migration theo dang spouse la duoc uu tien nhat
    Neu ma em ban apply trong khi o Uc thi nhanh hon la apply luc dang o nuoc ngoai. Neu apply khi dang o tren nuoc Uc thi em ban se duoc cap temporary visa o lai Uc di lam thoai mai, cho den khi co PR visa. Chỉ can chứng minh được hai người là vợ chong hoac là ở cùng nhà với nhau tren 6 tháng (theo dạng defacto) là sẽ được cấp luôn temporary visa để ở lại Úc, sau 2 năm sẽ được PR visa. Temporary visa thực tế đã rất giống PR rồi chỉ có điều là không được government trả tiền học cho thôi.

Khong giong nhu sang de di hoc, khong can phai chung minh tai chinh gi het.

Em ban co the sang nhap cu theo dang prospective marriage nua, co nghia la co y dinh cuoi. Truong hop nay, em ban phai apply o ngoai nuoc Uc. Giay to va thong tin can thiet cho loai nay la:

http://www.dimia.gov.au/migration/fa...e_marriage.htm

Hy vong thong tin nay co ich cho ban

Ban nen in cai application cua no ra, o trang cuoi no co cai check list gom tất cả những giấy tờ cần có đấy

Minh o lai day theo dang skilled migrant, nhung ma da tung lam giay to nhap cu cho nguoi quen theo dang partner roi nen cung hieu mot chut it

Hy vong thong tin nay bo ich cho em cua ban. Cheers !
    :4:

• 243 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đến lượt em có những thắc mắc cần hỏi đây. Em hôm nay đi khám sức khoẻ ở Family medical care họ bảo phổi có một vết mờ nhỏ. Ông bác sĩ thì bảo sẽ phải gửi kết quả khám sang Sydney và có khuyên em là nên gặp chuyên gia phổi phiếc khám xem nó là cái gì vì nếu có vấn đề thì bên Syd nó cũng không approval cho mình đâu.Sau đó em nói chuyện lại thì thương lượng với ông ý là em sẽ đi khám phổi nhưng tạm thời ông ý chưa gửi hồ sơ sang vội, em sẽ chuyển kết quả khám từ bệnh viện chuyên về phổi để ông ý gửi cùng sang nếu như không có vấn đề gì nghiêm trọng. Em muốn hỏi là có mẹ nào hoặc có ai đã gặp phải trường hợp như em chưa và liệu như thế có được không? Nếu ngày mai em đi khám không có vấn đề gì thì liệu với kết quả đó nó có yêu cầu mình làm thêm xét nghiệm gì nữa không. Nếu sau đó nó yêu cầu em phải điều trị thì em sẽ điều trị luôn tại Family medical care ạ? Hik (hôm nay mới chụp phát sinh thêm mấy cái film đã cả một đống tiền rồi). Các chị giúp em với nhé vì cái này em không thể hỏi sứ quán được vì trên nguyên tắc là mình chỉ được đến khám mà không tham gia vào bất cứ việc gì sau khám như thế này. Hỏi giúp em với vì còn mỗi mai là working day thôi, sau đó nghỉ 30/4 đến tận thứ tư tuần sau cơ. Em cảm ơn các chị nhiều

• 839 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Rĩn ơi,
    Lằng nhằng nhỉ. Chị cũng không biết rõ, nhưng có một người bạn có học bổng Ausaid, chỉ vì phổi hay gan có vấn đề gì đó mà phải điều trị xong, đâu mất hơn 1 năm mới sang đây được. Khổ nỗi là người này lại giấu bệnh, nên không thể hỏi được cho em.
    Chúc em mọi việc ngon lành.

• 1,644 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Mình không biết trường hợp cụ thể của bạn. Nhưng trong trường hợp của mẹ mình lúc sang đây đi du lịch cũng phải đi khám sức khoẻ ( trong khi có 1 số người cũng như mẹ mình thì không phải khám). Bình thường khoảng 10 ngày là có kết quả, mà mẹ của mình quá 10 ngày không có, hỏi thì nó bảo nó gởi kết quả phim phổi của mẹ mình sang Úc rồi. Mình đôn đáo chạy lên DIMIA Syndey hỏi tình hình thì nó không trả lời, chỉ thông báo là nó gởi kết quả về VN rồi. Làm mẹ mình lo quá, lại đi ra ngoài chụp phổi lại, kết quả là không sao. Cuối cùng thì nó cũng cho visa. Hai mẹ con chả hiểu đầu cua tai nheo thế nào, cứ đoán già đoán non là có lẽ mẹ mình sang đây chăm mình sinh em bé, nó lo môi trường bệnh viện lại có trẻ em nên khám kỹ hơn 1 tí.

• 5,755 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Mẹ Rĩn ơi, ngày xưa mẹ Rĩn có bị tràn dịch màng phổi hay là bị gì liên quan đến phổi không? Người ta sẽ bắt mình làm một số xét nghiệm, chủ yếu là để xem có bị lao không thì phải, mất khoảng 4-6 tuần hay sao ấy. Sau đó nếu ko có vấn đề gì thì sẽ ok, ko sao đâu, khi sang Úc thì người ta sẽ tiếp tục theo dõi, và đi khám định kỳ, sau một thời gian nếu ko bị sao thì cũng sẽ ko phải đi khám nữa.

Mình có một cậu bạn, đi khám cũng bị một vết trên phổi, cũng phải mất vài tuần cho việc kiểm tra đó, nhưng vì cái vết đó là do hồi bé nó bị tràn dịch màng phổi nên để lại sẹo. Cuối cùng mọi việc cũng ok.

Để yên tâm hơn thì mẹ Rĩn thử đến viện Lao khám xem, để make sure thôi mà. Chúc mẹ Rĩn làm hồ sơ thuận buồm xuôi gió nhé.
    .................

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7