Hội Người Việt ở Úc & New Zealand

Nếu không thi được IELTS 7.0, còn cách nào để xin được PR?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.49K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 61 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chào cả nhà, bạn trai em đang ở Adelaide, là du học sinh Úc đã hơn 10 năm, hiện tại đã học xong bằng master và đang làm thêm ở 1 shop bán đồ điện tử. Đáng lẽ anh ấy đã có thể xin dc PR cách đây 2 năm nhưng do trục trặc giấy tờ nên không xin dc. Hiện nay luật di trú úc mới thay đổi với yêu cầu muốn xin PR phải có bằng IELTS 7.0 bổ sung. Vì thế anh ấy đã thi rất nhiều lần nhưng lần nào cũng sém chứ ko dc 7 điểm :Crying:

Thứ 7 tuần này ảnh lại thi lần thứ 5, mà cơ hội thì thiệt tình rất mong manh... Anh chị có biết cách nào xin dc PR mà không cần IELTS 7.0 không chỉ em với? Đã hơn 1 năm rồi tụi em chưa gặp nhau, chỉ vì anh quyết tâm thi cho dc 7.0 mới về VN chơi, mà em thấy con đường đó thật là mờ mịt, hichic... T_T
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 43 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn nói bạn trai bạn đi hỏi luật sư đi, nói tình hình của mình cho luật sư biết để họ tư vấn cho. Hoặc có thể học thêm khóa Professional Year, 1 năm và khoảng $13,000, học xong được 5 điểm nhập cư, hoặc thi bằng NAATI, đây là bằng dịch thuật, từ Anh sang Việt và ngược lại, nghe nói cũng khó lắm à, nếu được bằng này sẽ được 5 điểm, và đi làm full time 1 năm kinh nghiệm cũng được 5 điểm, nhưng mà phải làm ngành liên quan đến ngành bạn trai bạn học, và ngành mà bạn trai bạn học phải nằm trong danh sách những ngành nghề ưu tiên của Úc nữa.
    Thân ái
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 61 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cám ơn binhminhdangden đã cho những lời khuyên hũư ích nha.

Bạn trai mình tốt nghiệp ĐH Adelaide ngành kĩ sư hoá cách đây 2 năm, giờ mới học xong master để dc cộng điểm mà nghe đâu luật mới thay đổi cũng ko dc cộng.:RaisedEye . Nếu học thêm những khoá như bạn nói thì mình khỏi thi ielts nữa phải không?
    • 417 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimikitty17 Xem bài viết
    Cám ơn binhminhdangden đã cho những lời khuyên hũư ích nha.

Bạn trai mình tốt nghiệp ĐH Adelaide ngành kĩ sư hoá cách đây 2 năm, giờ mới học xong master để dc cộng điểm mà nghe đâu luật mới thay đổi cũng ko dc cộng.:RaisedEye . Nếu học thêm những khoá như bạn nói thì mình khỏi thi ielts nữa phải không?
    Bạn trai bạn đã ở lâu vậy mà k rành luật?
    Rất dễ nếu có 1 công ty nhận anh ta vào làm và sponsor visa 856. chỉ cần 5 điểm IELTS. và làm đúng nghề mà anh ta học.
    Tuy nhiên, nếu bằng master của Úc thì cần phải qua assessment của engineer australia. nếu bằng ĐH cũng do Úc cấp thì OK, k cần assessment gì hết, chỉ cần cty sponsor thôi.
    Hiện tại, Perth là chỗ dễ tìm việc ở các cty mining. qua đó đi sẽ có khối cơ hội.
    hope it helps.
    • 61 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Như vậy hiện giờ anh ấy chưa có PR vẫn có thể xin việc làm đựơc hả bạn Chít cưng? Tại mình nghe anh ấy nói xin PR xong mới đi xin việc làm đựoc nên ko bít. Anh ấy tốt nghiệp DH Ađelaie ngành Kĩ sư hoá, và master cũng của trưòng này lun.

Nhân tiện cho mình hỏi sponsor visa 856 là sao vậy bạn?
    • 98 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

còn một cách nhưng rất rủi ro ---> kết hôn giả . Nếu không được thì cứ ráng thi IELTS đi chứ biết làm sao ... :Straightf:
    Nghe đồn bộ trưởng bộ giáo dục úc ban hành luật mới rồi mà : học xong được cấp visa làm việc tại úc tới 4 năm luôn hay sao áh ...
    Thi IELTS mà tự học thì không nổi 7.0 đâu , về VN học ACET đi , hay học bên đó cũng dc .
    • 1,600 Bài viết

• 1,373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KhanhDangAble Xem bài viết
    còn một cách nhưng rất rủi ro ---> kết hôn giả . Nếu không được thì cứ ráng thi IELTS đi chứ biết làm sao ... :Straightf:
    Nghe đồn bộ trưởng bộ giáo dục úc ban hành luật mới rồi mà : học xong được cấp visa làm việc tại úc tới 4 năm luôn hay sao áh ...
    Thi IELTS mà tự học thì không nổi 7.0 đâu , về VN học ACET đi , hay học bên đó cũng dc .
    Bạn ơi, khuyên người ta thì đừng có kiểu "nghe đồn" nha, mà lại luật nữa chứ .
    Em Mimikitty: Sponsor visa 856 đây em : http://www.immi.gov.au/skilled/skilled-workers/ens/#a, quan trọng là xin được việc như anh chit nói ý, bảo bạn trai em tìm cơ hội apply công việc ở các city khác xem sao nhé
    • 22 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nếu như bạn trai của bạn chưa có kinh nghiệm gì, mà theo như luật bây giờ để pass phải được 65 điểm. Nếu có IELTs 7777 trở lên thì mới chỉ được 60 điểm (giả sử bạn trai bạn từ 25-32 tuổi, được 30 điểm tuổi và bạn trai bạn chưa có kinh nghiệm làm việc đúng chuyên ngành ở Úc hoặc overseas) thì vẫn thiếu 5 điểm . Muốn được thêm 5 điểm nữa thì phải thi NAATI hoặc là học professional year, nên thực sự là không đơn giản đâu bạn. Bạn muốn biết chi tiết về cách tính điểm thì vào đây:
    http://www.immi.gov.au/skilled/gener...oints-test.pdf
    Còn bây giờ để được công ty sponsor thì đa số các công ty yêu cầu applicants phải có PR thì mới nhận , thực sự đây là cái vòng luẩn quẩn với rất nhiều người và chỉ có một số ít những người xin việc không có PR, nhưng có kinh nghiệm hoặc phải rất giỏi và may mắn thì mới được vào làm ... Nên mình nghĩ chỉ còn cách cố gắng thi IELTs thôi. Nếu bạn trai của bạn 4 kĩ năng thì trong đó 3 kĩ năng đều từ 7 trở lên và 1 kĩ năng dưới 7 thì mới có hi vọng để đạt 7777+ còn không thì đúng là khó thật. Mình nghĩ có lẽ bạn trai bạn nên xin TR trước rồi cố gắng ôn luyện IELTs, và nghiên cứu cái NAATI với lại professional year. Đương nhiên là cũng thử xin việc xem sao, nhưng quả thật là rất khó khăn.

Mình chỉ viết sự thật để bạn thấy bạn trai bạn đang ở trong hoàn cảnh khó khăn thế nào mà tìm hướng giải quyết, hi vọng sẽ không làm bạn buồn .
    • 61 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kennie Xem bài viết
    Nếu như bạn trai của bạn chưa có kinh nghiệm gì, mà theo như luật bây giờ để pass phải được 65 điểm. Nếu có IELTs 7777 trở lên thì mới chỉ được 60 điểm (giả sử bạn trai bạn từ 25-32 tuổi, được 30 điểm tuổi và bạn trai bạn chưa có kinh nghiệm làm việc đúng chuyên ngành ở Úc hoặc overseas) thì vẫn thiếu 5 điểm . Muốn được thêm 5 điểm nữa thì phải thi NAATI hoặc là học professional year, nên thực sự là không đơn giản đâu bạn. Bạn muốn biết chi tiết về cách tính điểm thì vào đây:
    http://www.immi.gov.au/skilled/gener...oints-test.pdf
    Còn bây giờ để được công ty sponsor thì đa số các công ty yêu cầu applicants phải có PR thì mới nhận , thực sự đây là cái vòng luẩn quẩn với rất nhiều người và chỉ có một số ít những người xin việc không có PR, nhưng có kinh nghiệm hoặc phải rất giỏi và may mắn thì mới được vào làm ... Nên mình nghĩ chỉ còn cách cố gắng thi IELTs thôi. Nếu bạn trai của bạn 4 kĩ năng thì trong đó 3 kĩ năng đều từ 7 trở lên và 1 kĩ năng dưới 7 thì mới có hi vọng để đạt 7777+ còn không thì đúng là khó thật. Mình nghĩ có lẽ bạn trai bạn nên xin TR trước rồi cố gắng ôn luyện IELTs, và nghiên cứu cái NAATI với lại professional year. Đương nhiên là cũng thử xin việc xem sao, nhưng quả thật là rất khó khăn.

Mình chỉ viết sự thật để bạn thấy bạn trai bạn đang ở trong hoàn cảnh khó khăn thế nào mà tìm hướng giải quyết, hi vọng sẽ không làm bạn buồn .
    cám ơn bạn kenie nhìu lắm. Sẵn tiện cho mình hỏi TR là diện gì? Thật sự mình không biết là anh ấy lại nằm trong hoàn cảnh khó khăn như vậy, đến thời điểm này lên đây hỏi các anh chị thì mới biết thôi. :Sad:
    • 925 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Willove Xem bài viết
    Bạn ơi, khuyên người ta thì đừng có kiểu "nghe đồn" nha, mà lại luật nữa chứ .
    Em Mimikitty: Sponsor visa 856 đây em : http://www.immi.gov.au/skilled/skilled-workers/ens/#a, quan trọng là xin được việc như anh chit nói ý, bảo bạn trai em tìm cơ hội apply công việc ở các city khác xem sao nhé
    Không đồn đâu, Luật mới cho working visa từ 2-4 năm nè bạn (nóng hổi luôn)
    http://www.minister.immi.gov.au/medi...1/cb172439.htm
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 12,907 Bài viết

• 4,759 Được cảm ơn

Cac bạn tham khảo thêm 1 link này, mình đọc sơ thì họ bảo là nếu sinh viên (có visa sau 11/2011) học post-graduate sau khi tốt nghiệp sẽ được cấp visa làm việc từ 2 -4 năm kể cả ngành học k nằm trong SOL

http://www.immi.gov.au/students/_pdf...-work-visa.pdf

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 417 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Hình thức này không mới lạ vì khá nhiều SV apply cho visa này. Nên nhớ đây chỉ là temporary visa thôi, tương đương working visa. path way tới PR cũng không thấy đề cập đến vụ này vì nó đi vào vòng lẫn quẫn: trong 2 năm đó tỷ như bạn xin được TR nhưng có xin được việc làm hay không? để có kn đủ pass point test?
    cuối cùng rồi chưa ai trả lời được câu hỏi: liệu bạn đó có xin được việc hay không?
    trong tình trạng hiện nay, các trang web đã gỡ bỏ dòng " to be eligible for this job you must have the right to work in ...." đại để là vậy. Tức là khả năng xin việc cho foreigners là cao.
    Tuy nhiên, thường nó hay lấy những người có kn => ta tự cắn đuôi ta: học xong, chưa có PR -> k được ưu tiên nhận ở dạng "graduate engineer" -> k có kn làm việc -> k apply PR dc.
    Nếu các bạn có ở đây mới thấy cái xứ khỉ gió heo hút này nó đói người lắm... và WA cũng vậy. có tháng 1 team electrical nó bye bye 4 em trade persons...
    Kết luận: apply TR (working hay student gì cũng OK) mở rộng địa bàn tìm việc, cụ thể WA hay QLD... điều đó sẽ cắt cái vòng lẫn quẫn đó.
    • 61 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bạn em hình như đã xin dc TR, còn 1,5 năm nữa tha hồ mà thi.... IELTS, hichic...:Sad: (Thi tới chừng nào đây???)

Nói vậy chứ đúng là cái vòng lẩn quẩn này khổ thiệt... Nhân tiện cho em hỏi WA với QLD là gì vậy anh Chít?
    • 98 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bạn em hình như đã xin dc TR, còn 1,5 năm nữa tha hồ mà thi.... IELTS, hichic...:Sad: (Thi tới chừng nào đây???)

Nói vậy chứ đúng là cái vòng lẩn quẩn này khổ thiệt... Nhân tiện cho em hỏi WA với QLD là gì vậy anh Chít?
    WA là Western Australia . QLD là Queensland .
    • 22 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

cám ơn bạn kenie nhìu lắm. Sẵn tiện cho mình hỏi TR là diện gì? Thật sự mình không biết là anh ấy lại nằm trong hoàn cảnh khó khăn như vậy, đến thời điểm này lên đây hỏi các anh chị thì mới biết thôi. :Sad:
    TR là temporary residence visa, khi được cấp TR thì applicant sẽ được ở lại Úc 18 tháng (trường hợp của bạn trai bạn là như vậy, nhưng thực ra thời gian ở lại là lâu hơn vì phải đợi hồ sơ được approved, nếu thời gian đợi là 1 năm thì tổng cộng sẽ được ở lại Úc 2.5 năm). Còn luật vừa mới proposed cho phép sinh viên ở lại Úc từ 2-4 năm thì chỉ dành cho người học từ bachelor trở lên. Hình như là bachelor, master by coursework thì được ở thêm 2 năm, master by research thì 3 năm và với PhD là 4 năm, và chỉ áp dụng cho ai được cấp student visa vào tháng 11/2011 thì phải .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kennie; 23/09/2011 vào lúc 11:07 PM.
    • 61 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thông báo với mọi ngừi đã bạn em lại vừa mới thi IELTS xong, kết quả lại là ...6,5. hichic :Crying: Mặc dù anh ấy đã rất cố gắng và các phần thi đều trên 7, chỉ có viết là cứ mãi 6,5. T_T
    Xem ra con đường phía trước của em và anh ấy vẫn rất gập ghềnh...
    • 210 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Thông báo với mọi ngừi đã bạn em lại vừa mới thi IELTS xong, kết quả lại là ...6,5. hichic :Crying: Mặc dù anh ấy đã rất cố gắng và các phần thi đều trên 7, chỉ có viết là cứ mãi 6,5. T_T
    Xem ra con đường phía trước của em và anh ấy vẫn rất gập ghềnh...

Chào mimikitty17,

Mình đã từng rất vất vả với bài thi viết academic của IELTS, sau "ngộ" ra rằng do mình không viết theo "văn mẫu" (he he, họ chấm viết theo một barem điểm đó bạn, bạn có những câu mẫu, có kiểu viết mẫu, viết theo một khung mẫu thì có số điểm đó, cộng lại cộng lại thì đủ 7).

Nếu bạn trai bạn thi IELTS academic, bạn email về điạ chỉ sonchau_le@yahoo.com mình gởi bài luyện viết mình đã làm và có thầy sửa hồi mình học thi cho bạn, hy vọng giúp chút kinh nghiệm nào đó cho bạn của bạn có ielts 7. Nếu môn nào cũng trên 7 là tiếng anh của bạn trai bạn khá rồi, chắc chỉ do tự học mà không biết "mánh" nên không qua nổi 7 viết thôi.
    • 92 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

luật đã đổi rồi các bạn ơi, IELTs 8.0 cho PR nhé
    • 98 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sularson Xem bài viết
    luật đã đổi rồi các bạn ơi, IELTs 8.0 cho PR nhé
    Thôi đi , có 7.0 thôi àh bạn ơi , chắc bạn nhầm rồi đó , học phí thì "trên trời" , đô úc thì tăng , mà đòi IELTS 8.0 thì thôi đa số sinh viên quốc tế nó không thèm học ở Úc làm gì đâu ...
    • 92 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

bạn vào check trang immigration đi, mình không nói điêu đâu, bạn nào nộp trước July 2011 thì tốt, sau thì để lấy 20 points của english language thì phải 8.0, Úc năm nào mà chẳng xiết lại luật nhập cư, cứ sau July mỗi năm là nó đổi luật, ít nhiều gì cũng có hết. đây là link nè http://www.immi.gov.au/skilled/gener...oints-fact.pdf
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3