• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.7K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 52 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cả nhà mình sẽ sang Brisbane vào đầu năm tới. Mình thấy giá nhà thuê cho cả gia đình bên đó quá cao nên dự định mua 1 cái nhà nhỏ ở Brisbane, khi nào về VN sẽ bán lại. Các bố, mẹ thấy kế hoạch đó có khả thi không? Giá nhà ở Úc có tăng không? (Mình cứ tính nếu giá nhà không tăng nhưng giá AUD cứ tăng như hiện nay thì khi bán nhà là mình có lời rồi, đó là chưa kể nếu nhà có 2 phòng, mình tính sẽ cho thuê lại 1 phòng nữa, hihi). Với số tiền 250.000-300.000 AUD, mình có thể mua nhà được không? Các bố, mẹ nếu biết cho mình đường link của các công ty môi giới bất động sản nhé. Cảm ơn các bố, mẹ.:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,744 Bài viết

• 6,636 Được cảm ơn

Chị xem realestate.com.au, domain.com.au trong đó mỗi nhà rao bán sẽ có đc liên lạc của cty môi giới.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cả nhà mình sẽ sang Brisbane vào đầu năm tới. Mình thấy giá nhà thuê cho cả gia đình bên đó quá cao nên dự định mua 1 cái nhà nhỏ ở Brisbane, khi nào về VN sẽ bán lại. Các bố, mẹ thấy kế hoạch đó có khả thi không? Giá nhà ở Úc có tăng không? (Mình cứ tính nếu giá nhà không tăng nhưng giá AUD cứ tăng như hiện nay thì khi bán nhà là mình có lời rồi, đó là chưa kể nếu nhà có 2 phòng, mình tính sẽ cho thuê lại 1 phòng nữa, hihi). Với số tiền 250.000-300.000 AUD, mình có thể mua nhà được không? Các bố, mẹ nếu biết cho mình đường link của các công ty môi giới bất động sản nhé. Cảm ơn các bố, mẹ.
    Hi Bạn,
    Để mua được 1 căn nhà khoảng 200,000AUD, bạn phải chuẩn bị thêm 1 khoảng tiền nữa (10-12% trị giá căn nhà = $20,000 - $24,000) để lo thủ tục chi phí (như stamp duty, legal fees, government fees, conveyancer fee....).
    Với lại, bạn nên check xem, với visa của bạn, bạn có được phép mua nhà hay không? Có cần phải xin phép (Foreign Investment Review Board) trước khi mua nhà hay không?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lonelystar02 Xem bài viết
    Hi Bạn,
    Để mua được 1 căn nhà khoảng 200,000AUD, bạn phải chuẩn bị thêm 1 khoảng tiền nữa (10-12% trị giá căn nhà = $20,000 - $24,000) để lo thủ tục chi phí (như stamp duty, legal fees, government fees, conveyancer fee....).
    Với lại, bạn nên check xem, với visa của bạn, bạn có được phép mua nhà hay không? Có cần phải xin phép (Foreign Investment Review Board) trước khi mua nhà hay không?
    Cảm ơn bạn lonelystar02 vì thông tin hữu ích nhé. Thế là việc mình mua được nhà lại thêm khó khăn rồi. Chồng mình có visa student chắc là mua nhà được nhỉ? Bạn cho mình hỏi thêm là hàng năm mình phải đóng các loại thuế và phí cho ngôi nhà đó nhiều không?
    • 327 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BongBiQ Xem bài viết
    Chồng mình có visa student chắc là mua nhà được nhỉ? Bạn cho mình hỏi thêm là hàng năm mình phải đóng các loại thuế và phí cho ngôi nhà đó nhiều không?
    Với student visa bọn em vẫn có thể mua nhà nếu xin được giấy phép từ Foreign Investment Review Board như lonelystar02 nói đó. Tuy nhiên em bắt buộc phải bán căn nhà đó sau khi khóa học kết thúc.

Hàng năm em phải đóng thuế cho Council và bảo hiểm cho căn nhà. Tuy nhiên với giá trị căn nhà dưới 500,000 chắc tiền đóng không thể vượt quá $2,000/năm. Chị không rõ thị trường nhà đất ở Brisbane hiện tại thế nào nhưng theo chị với $300,000 có lẽ em chỉ mua được vùng xa city 1 chút và nhà hơi cũ.

Muốn mua nhà, bọn em phải sang tận nơi, ở 1 thời gian mới có cái "feeling" là mình thích và quan trọng nhất là có khả năng mua ở vùng nào được, chứ chỉ xem chung chung thì cũng hơi khó đấy.
    You are my sunshine
    • 645 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi longme Xem bài viết
    Với student visa bọn em vẫn có thể mua nhà nếu xin được giấy phép từ Foreign Investment Review Board như lonelystar02 nói đó. Tuy nhiên em bắt buộc phải bán căn nhà đó sau khi khóa học kết thúc.

Hàng năm em phải đóng thuế cho Council và bảo hiểm cho căn nhà. Tuy nhiên với giá trị căn nhà dưới 500,000 chắc tiền đóng không thể vượt quá $2,000/năm. Chị không rõ thị trường nhà đất ở Brisbane hiện tại thế nào nhưng theo chị với $300,000 có lẽ em chỉ mua được vùng xa city 1 chút và nhà hơi cũ.

Muốn mua nhà, bọn em phải sang tận nơi, ở 1 thời gian mới có cái "feeling" là mình thích và quan trọng nhất là có khả năng mua ở vùng nào được, chứ chỉ xem chung chung thì cũng hơi khó đấy.
    Chị ơi em tưởng ở thị trường nhà đất ở QLD hiện đang ảm đạm lắm mà? Giá nhà xuống đáng kể. Hôm trước em vừa xem trên CT 60 minutes (hay là Current Affairs ý nhỉ?).
    • 1,744 Bài viết

• 6,636 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FlyingPig Xem bài viết
    Chị ơi em tưởng ở thị trường nhà đất ở QLD hiện đang ảm đạm lắm mà? Giá nhà xuống đáng kể. Hôm trước em vừa xem trên CT 60 minutes (hay là Current Affairs ý nhỉ?).
    Lúc này thấy có vẻ chậm chậm thật đó chị, nhiều nhà chào mà không bán được phải giảm giá đôi chút nhưng cũng không thấp lắm. Quanh cái khu bé tí nhà em mà có quá trời nhà chào bán, cả 5 tháng rồi mà chỉ 1-2 nhà bán được, nhưng những người kia cũng không giảm giá nhiều, họ cứ để đấy. Rất nhiều dự án mới phân lô bán đất dọc từ ngoại thành vào gần Brisbane nhưng họ qui định nghiêm về thiết kế & vật liệu xây dựng nên tính ra cũng phải 300k trở lên cho đất + xây. Nhà giá rẻ mà được được thì chắc phải lên tít Toowoomba.

Ở QLD còn có nhiều nhà dạng Queenslander vật liệu bằng gỗ, giá rẻ hơn chút so với nhà xây gạch nhưng mà em không thích vì hàng năm phải chống mối mọt bảo dưỡng, với lại em cứ thích nhà nhìn chắc chắn vững chãi, chắc tại ăn khoai lang chắc bụng quen rồi

Em nghĩ nếu chị chủ top đi học ngay trong trung tâm Brisbane & muốn ở trong trung tâm luôn thì xem thử dạng căn hộ bé tí dạng studio, giá khoảng 200k+ là mua được rồi nhưng phí body corporate khá cao (bù trừ cho tiền xăng, tiền tàu xe nếu ở xa trường) & nếu có con thì chật lắm không ở được. Còn 1 cách search nhà mua dựa theo google maps không biết chị biết chưa mình cứ nói thử. Chị vô maps.google.com.au đánh Brisbane vào để nó zoom vào brisbane, sau đó chị xoá chữ brisbane đánh chữ Real Estate. Xong rồi cột bên tay trái chị chọn For sale, tuỳ chọn có thể nhập budget, số phòng ngủ... Trên bản đồ sẽ hiện ra những nhà đang chào bán, chủ yếu là trong database của homebound. Bấm vô sẽ có chi tiết giá tiền, rồi có thể scroll cái maps ra những vùng xa xa hơn chút để tham khảo giá, tiện thể thấy luôn có gần train line không. Hihi em nói lằng nhằng không biết có dễ hiểu không, để thêm cái screen shot vô

• 327 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Em đã quay lại Úc rồi đấy à FlyingPig? Nhớ VN không?

Trích dẫn Nguyên văn bởi FlyingPig Xem bài viết
    Đúng rồi em. Không phải chỉ có QLD mà VIC cũng đang lao đao. Tuy nhiên ý chị là có những vùng giá giảm rất mạnh nhưng có những vùng vẫn giữ giá hoặc giảm không đáng kể. Chị không còn là cư dân Brisbane lâu rồi nên không biết rõ chi tiết về thị trường nhà đất ở Brisbane là vì thế. So với Melbourne thì giá nhà ở Brisbane tăng chậm hơn rất nhiều.

Bây giờ có lẽ là thời gian thích hợp để mua nhà. Nhiều lựa chọn và giá cả tương đối hợp lý chứ không cao ngất ngưởng như năm ngoái nữa.

@Tim_Tams: hi..hi..Công dân mới của Brisbane nhưng chẳng mấy chốc em sẽ thành thổ công thổ địa ở đó cho mà xem:Rose:! Lúc bọn chị mới chuyển từ châu Âu qua, nhìn nhà weather-board ở Brisbane cũng thấy lạ lẫm và kỳ dị lắm - nhà gì đâu mà trông chả khác gì nhà sàn, cọc cắm chênh vênh, cảm giác 1 cơn gió nhẹ thổi qua cũng đủ cuốn căn nhà đi mất. Thế mà ở 1 thời gian lại khoái vì nó rất thoáng mát, nhà mà có cái deck lớn 1 chút, mắc thêm cái võng, 1 cuốn truyện hay, thêm cốc rượu vang nhấm nháp ..hà..hà..tuyệt!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi longme; 12/12/2010 vào lúc 09:43 AM.
    You are my sunshine
    • 1,744 Bài viết

• 6,636 Được cảm ơn

Thế mà ở 1 thời gian lại khoái vì nó rất thoáng mát, nhà mà có cái deck lớn 1 chút, mắc thêm cái võng, 1 cuốn truyện hay, thêm cốc rượu vang nhấm nháp ..hà..hà..tuyệt!
    Cảnh tượng loãng moạng quá nhưng không áp dụng được cho nhà em vì tụi em mà thượng lên võng thì sẽ có nguy cơ gãy trụ sập nhà đấy ạ :Laughing:
    • 645 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Em đã quay lại Úc rồi đấy à FlyingPig? Nhớ VN không?
    Vâng bọn em về đây hẳn rồi chị. Nhớ VN lắm, nhưng 'vì tương lai con em chúng ta' nên cũng đến lúc phải về.
    • 61 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

cố thêm khoang 50k nữa mua nhà trung tâm. Mình mua nha cách đây 2 năm tai trung tam mel co 280k ,gio ban cũng chỉ được 310k nhưng mih ăn lãi tỷ giá thôi vi hồi đó mất khoảng 200k My. Thủ tục mua nhà đơn giản lắm, visa tren 1 năm mới mua được. Tớ ko ở bris nên không rõ thủ tục có khác nhau không. Mẹ nó mua nhà là ý tuỏng thông minh đó. cứ quyết rồi cố mà mua. sang bên này 1 tháng hoac 2 thang di tim nhà là ổn, chứ tơ thấy tiền thuê nhà tốn quá, ở xa thì rẻ nhưng mất thời gian tàu xe.
    • 2,353 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Các chị ơi , em chỉ nói thế này để mọi ngườu update tình hình giá nhà ở Bris trong thời điểm ảm đạm hiện nay nhé, cách CBD chừng 7km thì giá 500k là bét nhất rồi đó ạ, giá 500k này là nhà cực kì là cũ, tệ và nói chung ở thì ở được nhưng không happy đâu chỉ được cái khoảng cách là gần .
    Nói chung giá chị chủ top đưa ra, thì may ra tìm được cái studio có 1 phòng duy nhất có bếp và nhà tắm toilet chung, còn nói về house thì không thể .

Chị Flying Pigs: ăn cư lập nghiệp rồi hả chị, véo cằm chị cái hi hi :Rose:

Chị Long Me có khoẻ không, trưởng lão dạo này uống rượu nhiều quá :Laughing:

chị Tim Tam: 2 bác phải mua nhà gạch cho chắc ăn .:Kiss:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Titimom; 13/12/2010 vào lúc 07:34 AM.