Hội Người Việt ở Úc & New Zealand

Kinh nghiệm phỏng vấn Visa định cư Úc (Đính hôn và Kết hôn) - Phần 2

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 118K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 101 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Em cung nhu cac anh chi dang doi cho, em nop ho so 22/03/2010, em kham suc khoe 24/03/2010 va pv 27/04/2010. pv cho em chi co 1 chi nguoi Viet ten Bich Loan, pv xong noi em ve cho` tu gio den cuoi thang 9/2010 se co cau tra loi, ox em lam 1 nam gan 50 ngan nen chat em ko can phai bao tro. ma e thay may chi doi gan ca nam troi em thay lo qua. Em co hoi luat su lam ho so cho em thi` ong noi la tai vi co 1 nguoi Viet pv ko co Tay nen co the phai doi giai quyet lau lam em lai cang lo. Len day doc thay may anh chi tam su cung hoan canh thay cung bot buon Chuc ca nha chung ta mau co vía va duoc doan tu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 120 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi làm mẹ rồi Xem bài viết
    hi chị nhưng theo em biết thì tất cả ai định cư úc theo diện này đều phải có bảo trợ mà...mà jo này chị còn chưa thấy gọi làm bảo trợ thì bao giờ wa?ngộ ngộ thế nào ý ta??quên chúc mừng chị có e bé nhá vậy thì chờ đợi cũng sướng...
    Người bảo trợ chính là người bảo lãnh bạn đó, nếu người bảo lãnh (chồng/vị hôn phu) không có đủ điều kiện để bảo trợ tài chính cho bạn thì mới cần tìm một người bảo trợ khác, vì vậy mà trong diễn đàn này có bạn cần làm bảo trợ thêm, nhưng có bạn thì không cần. Theo mình biết là vậy đó
    • 739 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vquyen Xem bài viết
    Người bảo trợ chính là người bảo lãnh bạn đó, nếu người bảo lãnh (chồng/vị hôn phu) không có đủ điều kiện để bảo trợ tài chính cho bạn thì mới cần tìm một người bảo trợ khác, vì vậy mà trong diễn đàn này có bạn cần làm bảo trợ thêm, nhưng có bạn thì không cần. Theo mình biết là vậy đó
    cảm ơn chị nha ngay mai là em bảo trợ được 4 tuân rồi không bit mai có không nữa nhớ anh xã wa 4 tháng rồi chẳng gần nên thấy lâu wa...chúc chị tuần mới vui vẻ và may mắn nhá.

• 739 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

chúc các mẹ sắp pv tự tin nhá ...chúc tất cả chị em chưa có visa sớm có visa trong tuần này nhá...

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà, lâu quá k lên dđ sao thấy đông vui nhỉ??? Các bạn ơi, đừng có nóng lòng chờ visa quá, vì thời gian cấp visa bg lâu lắm, như trường hợp của mình từ ngày nộp hs đến ngày có visa là 11tháng lận á... Trong thời gian chờ, mấy bạn nên đi học av hay học nghề gì thì sẽ thấy thời gian qua nhanh thôi. Mình qua Úc hôm 12 tháng 5, tuần này nữa là đc 4 tuần rồi, mới làm đám cưới xong chuẩn bị nộp hs xin visa thường trú nè.
    Mình đang ở Canley Heights, có ai gần nhà k ta????
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hello cả nhà! lâu lắm rồi mới vào lại diễn đàn, bây giờ vào lại thấy đông vui hẳn lên có mẹ nào còn nhớ em ko nhĩ? :Battin ey: chúc các mẹ sớm có kết quả để đoàn tụ với xã nhá!
    vquyen: hi chị! khỏe ko chị? hồ sơ của chị sao rồi nè? có tin tức gì chưa chị?
    • 120 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kevinloan Xem bài viết
    hello cả nhà! lâu lắm rồi mới vào lại diễn đàn, bây giờ vào lại thấy đông vui hẳn lên có mẹ nào còn nhớ em ko nhĩ? :Battin ey: chúc các mẹ sớm có kết quả để đoàn tụ với xã nhá!
    vquyen: hi chị! khỏe ko chị? hồ sơ của chị sao rồi nè? có tin tức gì chưa chị?
    Cám ơn bạn nha, mình cũng bình thường à, đang chờ phỏng vấn ngày 10/6, la2 8 tháng kể từ ngày nộp hồ sơ lận, hixc hic, không biết phỏng vấn xong thì còn phải chờ bao lâu nữa đây. Bạn qua Úc thế nào rồi update tình hình cho mọi người biết đi

@Mela: Ngày mai Mela phỏng vấn phải không, cố lên nha bạn, có gì lên chia sẻ với mọi người nha
    • 739 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanmayman76 Xem bài viết
    Chào cả nhà, lâu quá k lên dđ sao thấy đông vui nhỉ??? Các bạn ơi, đừng có nóng lòng chờ visa quá, vì thời gian cấp visa bg lâu lắm, như trường hợp của mình từ ngày nộp hs đến ngày có visa là 11tháng lận á... Trong thời gian chờ, mấy bạn nên đi học av hay học nghề gì thì sẽ thấy thời gian qua nhanh thôi. Mình qua Úc hôm 12 tháng 5, tuần này nữa là đc 4 tuần rồi, mới làm đám cưới xong chuẩn bị nộp hs xin visa thường trú nè.
    Mình đang ở Canley Heights, có ai gần nhà k ta????
    các mẹ đừng hoang mang có thể do đi theo diện nữa đó kết hôn và đính hôn khác nhau mình có 1 chị nộp hs 4 tháng đã đi rồi ...nhưng nói gì thì nói mình cũng thấy lâu wa hs mình được 4 tháng rồi...hic hic

• 739 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

các mẹ mai pv cố lên nhá,tự tin, bình tĩnh ...tất cả vì anh xã ,vì con em chúng ta...cố lên cố lên...

• 79 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn rất nhiều,

Ngày mai mình phỏng vấn, khi về mình sẽ vào cho các bạn biết tin nha.

Chúc các bạn nhiều may mắn và sớm đoàn tụ cùng anh xã nhé!
    • 175 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mela Xem bài viết
    Cảm ơn các bạn rất nhiều,

Ngày mai mình phỏng vấn, khi về mình sẽ vào cho các bạn biết tin nha.

Chúc các bạn nhiều may mắn và sớm đoàn tụ cùng anh xã nhé!
    Phỏng vấn thế nào bạn ơi ? Mọi người mong tin bạn đấy. Chúc bạn thành công.
    :Rose: Bring happy for You ! :Rose:
    • 79 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình đã phỏng vấn xong lúc 11g 30 sáng nay.
    Phỏng vấn mình là cô người Úc và người phiên dịch là Ms Thủy.

Bắt đầu vào cuộc phỏng vấn họ vừa nói vừa chỉ vào những bằng chứng mà mình đã nộp và nói: là họ đã xem hết bằng chứng về mối quan hệ của vợ chồng mình, họ nói là rất tốt và đầy đủ. Nhưng họ vẫn muốn phỏng vấn mình, để hiểu thêm về mối quan hệ của vợ chồng mình.
    Sau đó Ms Thủy hỏi mình có đưa thêm bằng chứng mới gì nữa ko?
    Mình đưa thêm email, giấy gửi tiền, bill dt, thiệp …., Họ không xem mà chỉ nhìn qua và ghi vào máy tính , rồi họ bảo mình cất đi.

1. Bạn và anh ấy quen nhau như thế nào?
    2. Bao lâu thì 2 người gặp nhau? Tại sao quen nhau gần 2 năm anh ấy mới về gặp bạn?
    3. Hai người gặp nhau lần đầu tiên ở đâu?
    4. Sau khi gặp nhau thì đi đâu và làm gì?
    5. Anh ấy về lần đầu tiên trong bao lâu?
    6. Khi nào thì 2 người nảy sinh tình cảm và nói chuyện kết hôn?
    7. Ngày về làm đám cưới?
    8. Ngày tổ chức đám cưới? Hôn lễ được tổ chức tại đâu? Tiệc đãi ở đâu? Nghi thức lễ cưới ở nhà bạn như thế nào?
    9. Gia đình chồng có ai tham dự ko? Tại sao ko ?
    10. Bạn có gặp mặt mẹ chồng bạn ko? Lần đầu tiên lúc nào? Anh ấy giới thiệu bạn như thế nào với mẹ anh ấy? Bạn có thấy có lỗi khi ko cho mẹ chồng bạn biết mối quan hệ của vợ chồng bạn ko? ( mẹ chồng mình đã lớn tuổi và đạo công giáo, mẹ chồng mình ko muốn chồng mình đi thêm bước nữa vì sợ có tội với Chúa, đã nhiều lần ox định nói nhưng ý mẹ ko chịu, nên chúng mình trăn trở , khổ tâm lắm vì sợ mẹ biết chuyện rồi mà có mệnh hệ gì thì chúng mình sẽ hối hận vô cùng. ( mẹ chồng mình không biết là ox mình và vợ trước sống với nhau không có hôn thú)

11. Anh ấy làm công việc gì? Có học lại bên đó không?

12. làm mấy ngày trong tuần?

13. Anh ấy đang ở với ai?

14. Anh ấy có tài sản, bất động sản hay tiền tiết kiệm ko? Anh ấy có nói cho bạn biết ko?
    15. Anh ấy có mấy người bạn thân ở Úc? Họ là ai ?
    16. Con gái anh ấy có biết bạn hay ko?
    17. Tại sao lúc trước anh ấy không đứng ra bảo lãnh bạn sang Úc du lịch mà phải nhờ đến bạn anh ấy?
    18. Anh ấy quen với người bạn gái trước như thế nào?
    19. Họ ly thân năm nào? Bây giờ quan hệ của họ như thế nào?

Họ nói rằng họ không có quyền quyết định kết quả, bảo mình về nhà chờ khi nào có họ sẽ thông báo .
    Họ nói rằng họ biết mối quan hệ của mình và Ox đã chờ nhau quá lâu ( 6 năm) , và hồ sơ mình nộp cũng lâu rồi ( 8 tháng) , nên họ nói mình ráng chờ thêm , họ sẽ cố gắng có kết quả sớm cho mình.

Họ trả lại hết những bằng chứng cho mình, không xem và cũng không giữ Passport.
    Thời gian Phỏng vấn khoảng 35 phút .

Nói chung là cuộc phỏng vấn cũng thoải mái. Họ rất vui vẻ. mình cũng trả lời được hết, có sao nói vậy và mình cũng chuẩn bị tâm lý là sẽ phải chờ… nên mình cũng không quá lo lắng, ox mình bảo mình trả lời như vậy là tốt.

Mình thấy mỗi người đều có 1 hoàn cảnh. Như mình và Ox thương nhau đến nay là đúng 6 năm, cưới nhau đã 1 năm rưởi . Được cái là ox dt về cho mình mỗi ngày nên mình cũng đỡ buồn.

@ chúc vquyen ngày mai phỏng vấn tự tin và tốt đẹp nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mela; 09/06/2010 vào lúc 02:09 PM.
    • 723 Bài viết

• 2,839 Được cảm ơn

Mình thấy mỗi người đều có 1 hoàn cảnh. Như mình và Ox thương nhau đến nay là đúng 6 năm, cưới nhau đã 1 năm rưởi . Được cái là ox dt về cho mình mỗi ngày nên mình cũng đỡ buồn.

Hầu như bây j LSQ ko giữ lại pp sau khi pv nữa. Sau pv & họ duyệt hồ sơ mình thì khi đó họ mới gọi mình lên nộp pp để dán visa. Thời gian Mela chờ đợi cũng lâu rùi chắc sẽ sớm có kết quả thôi. Chúc Mela sớm dc bên xã nha.
    P.S: xã mình & mình ngày nào cũng nói chuyện wa dt nè, mà nghe giọng thấy càng nhớ hơn thôi chứ có đỡ bùn j đâu..
    Năm xưa em còn bé tí teo, nằm gần bên mẹ, em bé như con mèo
    Năm nay em đã lớn như con heo, nằm gần bên mẹ, mẹ bé như con mèo
    • 120 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bắt đầu vào cuộc phỏng vấn họ vừa nói vừa chỉ vào những bằng chứng mà mình đã nộp và nói: là họ đã xem hết bằng chứng về mối quan hệ của vợ chồng mình, họ nói là rất tốt và đầy đủ. Nhưng họ vẫn muốn phỏng vấn mình, để hiểu thêm về mối quan hệ của vợ chồng mình.
    Sau đó Ms Thủy hỏi mình có đưa thêm bằng chứng mới gì nữa ko?
    Mình đưa thêm email, giấy gửi tiền, bill dt, thiệp …., Họ không xem mà chỉ nhìn qua và ghi vào máy tính , rồi họ bảo mình cất đi.

1. Bạn và anh ấy quen nhau như thế nào?
    2. Bao lâu thì 2 người gặp nhau? Tại sao quen nhau gần 2 năm anh ấy mới về gặp bạn?
    3. Hai người gặp nhau lần đầu tiên ở đâu?
    4. Sau khi gặp nhau thì đi đâu và làm gì?
    5. Anh ấy về lần đầu tiên trong bao lâu?
    6. Khi nào thì 2 người nảy sinh tình cảm và nói chuyện kết hôn?
    7. Ngày về làm đám cưới?
    8. Ngày tổ chức đám cưới? Hôn lễ được tổ chức tại đâu? Tiệc đãi ở đâu? Nghi thức lễ cưới ở nhà bạn như thế nào?
    9. Gia đình chồng có ai tham dự ko? Tại sao ko ?
    10. Bạn có gặp mặt mẹ chồng bạn ko? Lần đầu tiên lúc nào? Anh ấy giới thiệu bạn như thế nào với mẹ anh ấy? Bạn có thấy có lỗi khi ko cho mẹ chồng bạn biết mối quan hệ của vợ chồng bạn ko? ( mẹ chồng mình đã lớn tuổi và đạo công giáo, mẹ chồng mình ko muốn chồng mình đi thêm bước nữa vì sợ có tội với Chúa, đã nhiều lần ox định nói nhưng ý mẹ ko chịu, nên chúng mình trăn trở , khổ tâm lắm vì sợ mẹ biết chuyện rồi mà có mệnh hệ gì thì chúng mình sẽ hối hận vô cùng. ( mẹ chồng mình không biết là ox mình và vợ trước sống với nhau không có hôn thú)

11. Anh ấy làm công việc gì? Có học lại bên đó không?

12. làm mấy ngày trong tuần?

13. Anh ấy đang ở với ai?

14. Anh ấy có tài sản, bất động sản hay tiền tiết kiệm ko? Anh ấy có nói cho bạn biết ko?
    15. Anh ấy có mấy người bạn thân ở Úc? Họ là ai ?
    16. Con gái anh ấy có biết bạn hay ko?
    17. Tại sao lúc trước anh ấy không đứng ra bảo lãnh bạn sang Úc du lịch mà phải nhờ đến bạn anh ấy?
    18. Anh ấy quen với người bạn gái trước như thế nào?
    19. Họ ly thân năm nào? Bây giờ quan hệ của họ như thế nào?

Họ nói rằng họ không có quyền quyết định kết quả, bảo mình về nhà chờ khi nào có họ sẽ thông báo .
    Họ nói rằng họ biết mối quan hệ của mình và Ox đã chờ nhau quá lâu ( 6 năm) , và hồ sơ mình nộp cũng lâu rồi ( 8 tháng) , nên họ nói mình ráng chờ thêm , họ sẽ cố gắng có kết quả sớm cho mình.

Nói chung là cuộc phỏng vấn cũng thoải mái. Họ rất vui vẻ. mình cũng trả lời được hết, có sao nói vậy và mình cũng chuẩn bị tâm lý là sẽ phải chờ… nên mình cũng không quá lo lắng, ox mình bảo mình trả lời như vậy là tốt.

Mela ơi, nghe bạn nói mình run và hồi hộp qua, càng gần tới lúc phỏng vấn càng run, có ai cứu tui hông
    • 739 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

chào bạn.bạn có hoàn cảnh kho khăn bên nhà chồng wa ha?nhưng mình tin bạn sẽ có kết wa rất sớm thôi đó là luật bù trừ mà họ ko hiểu nhưng khi họ hiểu rồi tin rằng họ sẽ rât công tâm...hạnh phúc sẽ rất mỉm cười với ai có sự lỗ lực...chúc hai bạn luôn hạnh phúc và sớm cò kết quá.mà chi thủy cũng là ng phỏng vấn mình nhưng mình có mỗi chị ý thôi ko co ai khác cuộc pv mình cũng 35-40 phút cũng không ju lại pp và bằng chứng và jo mình đang ngồi chờ visa nè mong bạn sớm đoàn tụ nhá.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi làm mẹ rồi; 09/06/2010 vào lúc 03:21 PM.

• 739 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vquyen Xem bài viết
    Mela ơi, nghe bạn nói mình run và hồi hộp qua, càng gần tới lúc phỏng vấn càng run, có ai cứu tui hông
    đừng lo...lo là hỏng bét chúng ta đang làm đúng mà kô sai điều gì tại sao phải sợ? thư giãn đi bạn khi vào bạn cho họ thấy mình yêu chồng thương con là được cho họ thấy cái thật của mình là được...chúc lấy được bình tĩnh và đạt kết wa tôt nhá cố lên...

• 64 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Hi Vquyen!tam ly pv thi ai cung run het ban oi, ban chu y chao hoi vui ve buoc dau de lay tu tin roi binh tinh tra loi khi nghe ro y cau hoi roi se het run thoi,rang binh tinh nhe,vai dong dong vien tinh than ban,chuc ban co ket qua tot .
    • 79 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

@ vquyen: bạn đừng lo lắng, cứ bình tỉnh nghe kỷ câu hỏi và trả lời nhé.

Mình chia sẽ thêm cho các bạn kinh nghiệm nữa là: Hôm nay mình phỏng vấn mình thấy cô người Úc nhìn vào tờ tường trình của mình mà đặt câu hỏi đó ( vquyen lưu ý nhé!)

Trong cuộc phỏng vấn của mình, mình thấy họ dựa vào câu trả lời của mình và đặt câu hỏi tiếp theo đó. Ox mình tự viết bản tường trình, viết ngắn gọn 2 trang, nên không nói hết được hoàn cảnh của chúng mình.

Mình nộp hồ sơ xong thì mình mới biết diễn đàn này, mình thấy có nhiều bạn viết bản tường trình thật chi tiết đến 10 trang, mình về nói ox viết lại để bổ sung nhưng ox mình ko chịu, ox mình nói ko cần thiết, sau này họ thắc mắc thì phỏng vấn nói trực tiếp dễ dàng hơn...

Mình cũng hơi lo lắng ko biết người phiên dịch có dịch lại đúng và đủ ý của mình nói ko… hic hic…

Cảm ơn các bạn rất nhiều, nhờ diễn đàn này mà mình học hỏi được rất nhiều.
    Chúc các bạn phỏng vấn tốt đẹp, chúc các bạn đang chờ đợi Visa sẽ sớm có Visa đoàn tụ cùng ox nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 312 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Chao ca nha! ax minh noi khi nao lsq goi minh len interview thi anh se ve de di cung minh, the lsq co cho ax vao cung minh trong buoi phong van khong ah??:Worried: co sis nao thong thai cho minh biet thong tin voi nhe, thanks, chuc các sis som co visa doan tu cung nua kia nhe!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 301 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JDiaz Xem bài viết
    Chao ca nha! ax minh noi khi nao lsq goi minh len interview thi anh se ve de di cung minh, the lsq co cho ax vao cung minh trong buoi phong van khong ah??:Worried: co sis nao thong thai cho minh biet thong tin voi nhe, thanks, chuc các sis som co visa doan tu cung nua kia nhe!!!
    họ sẽ cho người chồng vào lsq nhưng ko cho vào trong phòng pvấn chung với bạn đâu...mà sẽ phỏng vấn bạn trước...xong rùi thì có thể sẽ mời chồng vào pvấn sau...để kiểm tra độ ăn khớp của bạn và chồng bạn....khi bạn nhận được giấy mời pvấn nó sẽ có nói về vần đề những ai có thể theo bạn khi bạn đi pvấn...