Hội Người Việt ở Úc & New Zealand

Hỏi mẫu đơn, CV và mẫu thư giới thiệu xin việc làm tại Úc

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.58K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

• 71 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình dự định sẽ cùng gia đình sang Úc và tháng 7 tới. Mình muốn hỏi các mẹ một ít kinh nghiệm về hồ sơ xin việc. Ở Úc đi xin việc thì cần chuẩn bị những giấy tờ gì và như thế nào. Nếu có thể các mẹ cho mình xin một bản làm mẫu thể mình tham khảo cách chuẩn bị nhé.
    Các mẹ ở Sydney tư vấn giúp mình xem nếu học ở trường đại học Syd thì nên thuê nhà ở những khu vực nào là thuận tiện và giá cả hợp lý.
    Mình cám ơn nhiều và mong sự hỗ trợ của các mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Lập nhóm muốn kinh doanh riêng hoặc tìm việc ở Melbourne

Mình mới sang Melbourne được vài tháng, đang trong quá trình xin việc. Hành trình tìm việc mới...

• Hội thảo phòng và điều trị thiếu máu não và đột quỵ

Các thống kế cho thấy, các bệnh lý mạch máu não là nguyên nhân gây tử vong đứng thứ 3 trên thế giới...

• xin mẫu thư giới thiệu đi học

Dear Các Ba, Me, Nói ra các bạn đừng cười nhé..:) Mình đăng ký đi học 1 lớp MBA, nhưng họ đòi mình phải có cái thư giới thiệu của Lãnh đạo công ty, mà minh thi từ trước đến nay tự làm công ty nên làm gì có Sep nào, và cũng chẳng biết viết như thế nào. Mình đã tìm nát google rồi chẳng có...

• Những việc cần biết trước khi định cư tại Úc

Hi mọi người, mình mở topic này với mong muốn đc mọi người ở đây chia sẻ những thông tin quý báu...

• Xin mẫu thư giới thiệu

Em đang chuẩn bị nghỉ việc tại công ty. Nói chung là khi công tác ở công ty này, em cũng để lại tiếng tốt, không có scandal nào. Trước khi ra đi, em muốn xin sếp viết cho em một cái thư giới thiệu để làm đẹp thêm hồ sơ. Và cũng là để đề phòng công ty mới phải điều tra lại lịch sử em ở công ty...

• 119 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình kô có mẫu đơn xin việc gì cả nên kô gởi cho bạn được. Mình thấy bên này khi xin việc thì họ thường hay yêu cầu mình gởi resume với kèm theo cover letter thôi bạn ạ. Nếu phải điền application form thì mình thấy cũng đơn giản lắm, chỉ hỏi lý lịch bản thân, kinh nghiệm việc đã và đang làm, trình độ học vấn, sức khỏe, referees thôi.
    Sang đây học Syd Uni thì bạn nên ở vùng Marrickville hay Dulwich Hill, đi xe bus khoảng 30 phút là tới trước cổng trường luôn, 2 vùng đấy lại ngay khu shop của người Việt nên việc mua sắm thức ăn rất thuận tiện. Cuối tuần muốn dẫn con cái đi lên city chơi rất gần, đi xe lửa hay xe bus gì cũng được cả, tiền thuê nhà trung bình $250-$350 cho 1 căn unit 2 phòng ngủ. Bạn có thể lên domain.com.au để search giá nhà nhé.
    • 386 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bạn vào seek.com.au có nhiều tips giúp bạn trong vấn đề bạn quan tâm đó.

Maheocon dạo này ol nhiều hả :Battin ey:
    • 71 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ Sapphire và Maheocon nhiều nhé. Quả thật là mình chưa có idea gì về việc xin việc lam ở Úc cả. Ông xã là kỹ sư cơ khí không biết là có cơ hội tìm việc làm hay không. Resume là cái sơ yếu lý lịch hả các mẹ ?
    Về vụ tìm nơi ở phù hợp cũng là nỗi lo lớn của mẹ cháu đây. Mình sẽ tìm hiểu nhà ở các khu vực mà Maheocon giới thiệu.
    Các mẹ có me có ở Sydney không để mẹ cháu xin làm quen và nhờ vả tý chút.
    • 119 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sapphire Xem bài viết
    Bạn vào seek.com.au có nhiều tips giúp bạn trong vấn đề bạn quan tâm đó.

Maheocon dạo này ol nhiều hả :Battin ey:
    Sapphire ơi, trộm vía bé nhà mình cứ bú xong là chịu nằm chơi thôi nên mẹ nó mới rảnh đấy. Thôi tranh thủ 888 được tí nào hay tí nấy, cũng sắp đi làm lại rồi, với con bé mà biết lật biết bò thì lại cũng kô rảnh mà lên mạng
    • 386 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

maheocon ơi vậy thì cứ tập cho con tự chơi tự ngủ đi, như vậy mình khỏe lắm đó. Trộm vía BL nhà mình cũng đang nằm 1 mình trong phòng nên mẹ BL cũng ol hehe...

À linh99 ơi bên này có dịch vụ viết resume đấy, mình chỉ cần đưa thông tin của mình cho họ rồi họ sẽ viết cho mình để cho mình có nhiều cơ hội khi apply job nhưng mà giá cả cũng khá cao,hình như họ tính khoảng > $35/h thì phải.
    • 2,026 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hai mẹ này có con nhỏ lượn ác nhi, mà mẹ Jenny có con lớn vẫn lượn suốt đây, hehe.
    Mẹ Linh99 ơi, mẹ nó thử vào các trang web xin việc nó có cả tip phỏng vấn, viết CV này nọ nữa hay sao ấy. Còn không thì mẹ nó lên Google search xem. Có nhiều mẫu lắm.
    Ở Syd bạt ngàn các mẹ luôn mẹ nó ơi, nên mẹ nó cần gì thì ới nhé:Battin ey:
    • 71 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jenny2005 Xem bài viết
    Hai mẹ này có con nhỏ lượn ác nhi, mà mẹ Jenny có con lớn vẫn lượn suốt đây, hehe.
    Mẹ Linh99 ơi, mẹ nó thử vào các trang web xin việc nó có cả tip phỏng vấn, viết CV này nọ nữa hay sao ấy. Còn không thì mẹ nó lên Google search xem. Có nhiều mẫu lắm.
    Ở Syd bạt ngàn các mẹ luôn mẹ nó ơi, nên mẹ nó cần gì thì ới nhé:Battin ey:
    Cám ơn mẹ Jenny nhiều nhé. Khi nào cần thêm thông tin gì mình sẽ lại lên đây nhờ mọi người.
    • 71 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maheocon Xem bài viết
    Mình kô có mẫu đơn xin việc gì cả nên kô gởi cho bạn được. Mình thấy bên này khi xin việc thì họ thường hay yêu cầu mình gởi resume với kèm theo cover letter thôi bạn ạ. Nếu phải điền application form thì mình thấy cũng đơn giản lắm, chỉ hỏi lý lịch bản thân, kinh nghiệm việc đã và đang làm, trình độ học vấn, sức khỏe, referees thôi.
    Sang đây học Syd Uni thì bạn nên ở vùng Marrickville hay Dulwich Hill, đi xe bus khoảng 30 phút là tới trước cổng trường luôn, 2 vùng đấy lại ngay khu shop của người Việt nên việc mua sắm thức ăn rất thuận tiện. Cuối tuần muốn dẫn con cái đi lên city chơi rất gần, đi xe lửa hay xe bus gì cũng được cả, tiền thuê nhà trung bình $250-$350 cho 1 căn unit 2 phòng ngủ. Bạn có thể lên domain.com.au để search giá nhà nhé.
    Maheocom ơi, cho mình hỏi một chút về vụ thuê nhà ở. Hai vùng mà bạn giới thiệu là phù hợp nhất nếu học ở trường Syd à ? Liệu có vùng nào cũng tiện đường đi lại mà giá thuê nhà rẻ hơn một chút nữa không ?
    • 119 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linh99 Xem bài viết
    Maheocom ơi, cho mình hỏi một chút về vụ thuê nhà ở. Hai vùng mà bạn giới thiệu là phù hợp nhất nếu học ở trường Syd à ? Liệu có vùng nào cũng tiện đường đi lại mà giá thuê nhà rẻ hơn một chút nữa không ?
    2 vùng mình giới thiệu là mình thấy tiện lợi nhất nếu học ở Syd uni, những vùng lân cận có khi lại mắc hơn mà lại kô có train station. Website mình cho bạn có thể search by price range đấy, bạn có thể add thêm vùng: Stanmore, Petersham, Lewisham
    Nếu bạn kô ngại xa hơn tí nữa thì có thể search vùng: Canterbury and Campsie, giá có thể rẻ hơn tí
    Theo mình nghĩ nếu kô kén chọn nhà đẹp và mời thì ở Marrickville với Dulwich Hill vẫn có thể kiếm rẻ hơn, kô biết là budget của bạn là bao nhiêu? và kiếm nhà mấy phòng?