• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Xin tư vấn tâm lý cách dạy con 33 tháng tuổi bướng và lì

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 11.4K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,158 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubena2008 Xem bài viết
    Lâu lắm ko thấy ai vào topic này,chắc là các bé dạo này ngoan nhỉ, hihi? mình vào up cho top mình lên nhé. Bé nhà mình thì 33tháng rồi cũng bướng kinh. Nhưng mình bực nhất là tính tự lập của bé rất kém,lúc nào cũng phải có mẹ bên cạnh. Mẹ đi đâu cũng khóc gọi mẹ, thậm chí đi vs bé cũng đập cửa nhà vs để gọi mẹ. Ngủ dậy ko thấy mẹ đâu là cũng khóc lóc thảm thiết. Tình trạng này kéo dài 1tháng nay rồi, trước đó thì bé cũng ko đến nỗi như thế này. Mình đã áp dụng cả việc nói chuyện nhẹ nhàng với bé lẫn quát mắng, bé cũng xin lỗi rồi bảo lần sau con ko thế nữa, con ngoan rồi mẹ ah. Thế mà đâu lại vào đấy, stress kinh khủng. Thật ra bản tính bé nhà mình cũng nhút nhát, gặp người lạ thì bé ko nói năng gì cả. Các mẹ có cách gì thì tư vấn cho mình với nhé, thanks các mẹ nhiều.
    chia sẻ với mẹ nó nhé. quan niệm của mình là rèn cho các bé từ lúc ngoài 3 tháng tuổi, chắc bé nhà bạn cũng bằng tuổi bé nhà mình, bé nhà mình sinh 6/11/2008 nhưng tự lập tự khi còn khoảng 5 thàng tuổi. Đơn giản trong cách chới với con từ nhỏ, vc mình đã định hướng bé tự lập rồi. Đến bgio mình hoàn toàn yên tâm khi con chơi, con đi học rất ngoan, bé làm được các việc cá nhân, trừ tắm và gội đầu. Khi bé còn rất nhỏ, khoảng 9 tháng tuổi, mình đã cho bé tham gia các hoạt động vui chơi cộng đồng, giúp bé tự tin hơn chỗ đông người. Tuy nhiên mỗi mẹ một cách, chúc mẹ nó có phương pháp hay để cho bé mỗi ngày một ngoan và tiến bộ.
    • 181 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Hi các mẹ, hôm nọ mình cũng mới vào đây than phiền xong. Hôm nay đọc được bài rất hữu ích với các mẹ nên mình post lên đây các mẹ đọc nhé.
    4) ThờI kì phản kháng đầu tiên khi trẻ 2 tuổI- làm sao vượt qua?
    NgườI ta có câu “trẻ 2 tuổI đáng sợ”. Thấy hiện tượng này ở trẻ vừa đầy 2 tuổI, kéo dài trong khoảng thờI gian từ 4 đến 6 tháng. ThờI kì này gọI là thờI kì phản kháng đầu tiên của trẻ.
    Được 2 tuổI, bước vào thờI kì tự lập, trẻ muốn tách khỏI bố mẹ, tự làm việc này việc nọ. Việc gì cũng muốn tự làm lấy.

Vì vậy khị bị ngườI lớn nói “không được” là trẻ phản kháng liền. RồI khi trẻ định tự mình làm gì đấy mà không làm được cũng phát cáu lên. Cũng có trẻ giậm chân, giãy nảy, lăn đùng ra đất ăn vạ. Đó là biểu hiện bất mãn khi trẻ định làm gì mà không làm được.
    Để vượt qua tình cảnh này, hãy cho trẻ xem đọc sách dạy cách làm 1 cách dễ hiểu, từng chút tạo cho trẻ tính tự tin rằng mình cũng có thể làm được. Và một điều nữa là dạy ngôn ngữ cho trẻ. Trẻ được rèn luyện kĩ năng nói tốt, biết dùng từ phong phú thường không có kiểu nói ích kỉ, cũng như không nghịch ngợm làm phiền bố mẹ.
    Vì trẻ tự làm được những việc của mình, biết dùng đồ vật, biết truyền đạt ý muốn của mình thì không có cảm giác bất mãn như trên.
    Khi trẻ khoc, hãy đặt mình vào địa vị của trẻ, dạy cho trẻ cách nói diễn tả tâm trạng khó chịu lúc đó. Nếu chỉ có quát mắng “sao lạI khóc” thôi thì không dễ dàng gì vượt qua thờI kì 2 tuổI đáng sợ này. Nếu con muốn gì, cảm thấy gì mà diễn đạt được hết bằng lờI thì cuộc sống hang ngày thật suôn sẻ. VớI trẻ chậm nói, thì không thể có những tháng ngày vui vẻ như vậy được.
    Nói là thong cảm vớI tâm trạng của trẻ, nhưng cũng như tay gãi đúng chỗ ngứa vậy, gãi quá sẽ bị xước, thành ra nói hết phần của trẻ. Trẻ không nói được điều mình muốn nói, vốn từ ít, sẽ sinh ra bất mãn. Việc quan trọng là nghe thấu tâm trạng trẻ, chứ không phảI nói hộ hết tâm trang của trẻ.
    Nếu trẻ hiểu lờI nói thì sẽ hiểu những gì mẹ nói, mẹ có thể dạy lễ nghĩa, phép tắc một cách dễ dạng hơn.
    Không cần ra tay can thiệp làm hộ con, mà chỉ cần trông con thôi, để con dần lớn lên vớI tính tự tin.
    ThờI kì này trẻ có khả năng ngôn ngữ cao, kĩ năng sử dụng hay làm việc gì đó thành thạo sẽ không có biểu hiện bất mãn, phản kháng như đã nêu ở trên.
    Bí quyết nuôi dưỡng ý chí của trẻ là không bao giờ nói từ “không được” vớI trẻ. Luôn dõi theo hành động của trẻ, củng cố long tự tin, động viên khích lệ kịp thờI, khơi gợI ý muốn của trẻ mớI là cách nuôi dạy con hay.
    Trên đây là cách dạy con của Nhật. Họ cũng biết từng giai đoạn tâm lý của các con. Hihi, giờ mình mới biết, có điều có bé thì giai đoạn này đến sớm hơn, có bé thì muộn hơn - nhưng chung quy lại là thời kỳ các con phản kháng lại các yêu cầu của bố mẹ. Vì vậy, mình cũng như các mẹ, chắc phải ngâm cứu để tìm ra 1 cách nào đó hợp lý với từng bé. Chúc các con mau ngoan nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,014 Bài viết

• 916 Được cảm ơn

@kimbong : mình nghĩ con nít đã hư và ko dạy dỗ, uốn nắn kịp thời thì bé hư luôn chứ ko phải chỉ có 1 giai đoạn ngắn đâu.

nhà mình có 1 cháu gái đầu, cả nhà rất cưng chiều, đáp ứng mọi nhu cầu của bé mỗi khi bé khóc. BN bảo: ko chiều để nó ngoác miệng khóc riết thành thói quen"

Kết quả : giờ 43 tháng, hư và vô lễ nổi tiếng. chẳng chịu chào hỏi, nói dối, ko nghe lời người lớn. thậm chí thích làm ngược lại những gì người lớn nói. hic. bó tay.ko tự lập: phải đút mới ăn, ăn thì xem tivi là chính.

BN còn khen cháu nói dối : những đứa thông minh mới biết nói dối sớm. mình cũng điên đầu ko biết sau này sẽ dạy con thế nào khi quan điểm cứng rắn của mình lại ko giống của OBN

cho nên, con hư là cha mẹ cần đọc nhiều sách về cách dạy dỗ con kịp thời, đúng lúc, đúng cách. chứ ko phải cứ nhượng bộ rùi chờ thời gian " bướng bỉnh" của bé qua đi.
    • 1,920 Bài viết

• 2,629 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongxanhdo Xem bài viết
    @kimbong : mình nghĩ con nít đã hư và ko dạy dỗ, uốn nắn kịp thời thì bé hư luôn chứ ko phải chỉ có 1 giai đoạn ngắn đâu.

nhà mình có 1 cháu gái đầu, cả nhà rất cưng chiều, đáp ứng mọi nhu cầu của bé mỗi khi bé khóc. BN bảo: ko chiều để nó ngoác miệng khóc riết thành thói quen"

Kết quả : giờ 43 tháng, hư và vô lễ nổi tiếng. chẳng chịu chào hỏi, nói dối, ko nghe lời người lớn. thậm chí thích làm ngược lại những gì người lớn nói. hic. bó tay.ko tự lập: phải đút mới ăn, ăn thì xem tivi là chính.

BN còn khen cháu nói dối : những đứa thông minh mới biết nói dối sớm. mình cũng điên đầu ko biết sau này sẽ dạy con thế nào khi quan điểm cứng rắn của mình lại ko giống của OBN

cho nên, con hư là cha mẹ cần đọc nhiều sách về cách dạy dỗ con kịp thời, đúng lúc, đúng cách. chứ ko phải cứ nhượng bộ rùi chờ thời gian " bướng bỉnh" của bé qua đi.
    BN nói đúng đấy, nếu trẻ ko biết nói dối thì cũng đáng lo đấy bạn à. Thông thường các trẻ chậm PT, TK sẽ ko biết nói dối.
    Còn nếu như trẻ bt có hiện tượng nói dối thì phụ huynh phải có biện pháp hạn chế là đương nhiên rồi.
    Mình thì quan điểm rõ ràng: con mình là mình dạy, người khác ko can thiệp. Nên giờ cũng ko đến nỗi lắm.
    • 1,038 Bài viết

• 775 Được cảm ơn

Vào đây mới biết mình ko phải loại ko biết kiềm chế. các mẹ có 1 đứa ở tuổi lên 2-3 mà còn phát điên hết cả. Nói chi mình 2 đứa 1 lúc. Thôi thì đầy đủ các triệu chứng mà các mẹ kể ở trên:
    - Sáng dậy ko chịu dậy đi học. Dậy thì nằm xem tivi, ko chịu rửa mặt, ngồi bô, ko chịu thay quần áo. Lúc lên xe thì 2 chị em tranh nhau chỗ đứng đằng trc, ngồi đằng sau.... Hầu như sáng nào cũng thế.

- Chiều về thì lúc ở trường lại tranh nhau đc mẹ dắt xuống cầu thang. Lại tiếp tục tranh nhau chỗ ngồi trên xe... Hay có hôm đòi vào nhà bóng, chơi cầu trượt... dỗ thế nào cũng ko chịu về...

- Về đến nhà thì lại tranh nhau chạy vào phòng trc để bật điện. Bật ti vi thì nếu ko có phim hoạt hình yêu thích (Pororo) cũng khóc, đòi mẹ bật bằng đc (nhưng tivi nó ko chiếu nữa thì bật làm sao???). Thế là lại khóc, lại ăn vạ...

- Đến lúc đi tắm thì cũng giống bé nhà các mẹ. Nịnh nọt đủ kiểu mới chịu đi tắm. Nhưng tắm xong thì lại ko chịu lên lau ng, mặc quần áo, cứ tồng ngồng thế chạy vào góc giường trốn... Có hôm lại đòi lôi quần áo dài tay, váy dài lê thê ra bắt mặc trong khi trời nóng nực nhễ nhại đổ mồ hôi. KO đòi đc cũng khóc.
    - Buổi tối cho đi chơi về xong, về đến ngõ đã kêu ko về nhà đâu, về nhà chán lắm, đòi đi chơi nữa, hic!
    ...

Còn đủ thứ chuyện nữa các mẹ ạ. Nhiều khi vừa tức vừa phì cười với những chiêu trò của con. Nhất là hôm nào đi làm về mệt, lại thêm con dở chứng ko nghe lời, 2 chị em tí lại chí chóe, khóc mếu, mách chuyện nọ chuyện kia.... Thật đúng là phát điên các mẹ ạ
    • 1,038 Bài viết

• 775 Được cảm ơn

Nhiều lúc thấy nản, mệt mỏi, xì trét kinh khủng. Thi thoảng cứ ước giá mình đc biến đi đâu đấy vài ngày để lấy lại thăng bằng, nghị lực để chiến đấu tiếp...

Khoảng thời gian bên con nhiều niềm vui, hạnh phúc... nhưng cũng vô vàn mệt mỏi, căng thẳng, chán ngán...: Từ 6h45 đến 7h15 sáng. 5h chiều đến 10h tối hàng ngày. Và 2 ngày cuối tuần...

Mình nhớ hôm trc xem lại "Sex and the city 2". 2 cô bạn có gia đình trong nhóm ngồi uống và nói chuyện thành thật với nhau, những tâm tư của họ làm mình thấy đồng cảm kinh khủng:
    - Nhiều lúc con khóc nhiều quá, nó khóc cả ngày ko biết chán. Tớ ko biết phải làm sao. Tớ đành mặc kệ nó khóc, trốn vào 1 phòng riêng. Tớ có phải là ng mẹ tồi ko?
    - Khi Sam nói những nghi ngờ của cô ấy về chuyện cô bảo mẫu và chồng tớ. Tớ thề có Chúa, tớ chỉ sợ mất cô bảo mẫu.

Ôi, vào đây bán than với các mẹ 1 tí. Trc mắt mình lại là 2 ngày cuối tuần mệt mỏi tưng bừng...
    • 539 Bài viết

• 1,452 Được cảm ơn

Đồng cảnh ngộ với các mẹ có con ở giai đoạn này, con gái mình 33 tháng cũng bướng lắm, chỉ thích theo ý của mình! Thôi cố gắng rèn rũa con vậy chứ biết làm sao dù nhiều lúc mẹ mệt mỏi vô cùng, mình lại còn đang bầu bí đứa thứ 2 nữa. Suy nghĩ tích cực để vượt qua gđoạn vất vả này nhé các mẹ!
    Bình an...
    • 501 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Mình rất buồn vì con mình cứ không hài lòng cái gì là chửi bậy, rất bậy, dù nó biết là chửi bậy là hư nhưng nó tức giận nó vẫn chửi. Mình bất lực với con quá. Các mẹ có mẹ nào con chửi bậy không?
    Em vẫn đi trên phố một mình
    Người vẫn đông và phố thì ồn ã
    Chỉ thiếu anh và thế là tất cả
    Biến hồn em thành cát bụi hư không....
    • 539 Bài viết

• 1,452 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong_dung_muon_khoc Xem bài viết
    Mình rất buồn vì con mình cứ không hài lòng cái gì là chửi bậy, rất bậy, dù nó biết là chửi bậy là hư nhưng nó tức giận nó vẫn chửi. Mình bất lực với con quá. Các mẹ có mẹ nào con chửi bậy không?
    Ôi con mới 3 tuổi mà đã biết chửa bậy rồi sao? Thế này thì nguy đó, hic! Xung quanh bé có ai hay chửi bậy mà bé bắt chước ko bạn? Phải tìm cách cách ly khỏi người đó ko thì lớn lên bé hay chửi bậy thì chết!
    Bình an...
    • 646 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Ôi giời ơi, 33 tháng, đến khổ với con.

Trời thì nóng như rang, nó lôi cái áo khoác ra trùm kín từ đầu đến chân, bảo cởi áo ra nhất định không chịu.

Đi ăn, đi tắm, đi ngủ, làm gì cũng phải giở đủ chiêu đủ trò mới dụ nó được. Tắm mất 5 phút thì dụ khị mất 30 phút, đến phát điên lên. Thế mà có mỗi đi học là nhanh lắm, hehe, cứ bảo đi học nào là a ha chạy ra xách giỏ đi liền .
    • 629 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Các bé đang bị khủng hoảng tâm lý tuổi lên 3 đó. Các mẹ search thêm để có cách xử lý với bé, giúp bé mau vượt qua giai đoạn này nhé, nếu ko sẽ rất ảnh hưởng đến tính cách và phát triển tâm lý của con về sau

Ku kon nhà mình cũng đang trong giai đoạn này, mình làm việc với cô giáo của con và được cô giải thích tuơng đối rõ. Về search thêm trên internet thì đã hiểu ra và biết cách "trị" con hơn. Nói vậy thôi chứ nhiều lúc cũng muốn nổi khùng với cái sự "chướng đời" của bé.
    • 226 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Các mẹ hãy nhớ nguyên tắc: lạt mềm buộc chặt. Con trẻ không thích bị quát mắng hay ra lệnh. Người lớn mình cũng thế.

mẹ có thể trò chuyện với con trước mỗi sự kiện sắp diễn ra. Và kèm thêm vài thỏa thuận.

Ví dụ: Con muốn chơi đồ chơi.
    mẹ sẽ thỏa thuận với con là chơi xong phải cất đồ chơi. Không thì lần sau sẽ không được chơi. Nếu bé sai thỏa thuận, mẹ cứ thế mà thi hành. Con dỗi, kệ! Khóc Kệ! Vài lần sẽ quen.

Và thời điểm này, người ta gọi là Khủng hoảng tuổi lên 3. Con đang muốn chứng tỏ cá tính của mình. Mẹ hãy mềm mỏng và cố đừng cáu nhé.

Đây là kinh nghiệm của mình.

Giờ bé 4 tuổi rồi. Rất ngoan và nghe lời. Mình vẫn áp dụng pp thỏa thuận đấy.
    • 97 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng ngày càng bướng bỉnh. Nhiều lúc bé làm cho bố mẹ phát điên phát cáu lên, thế rồi tình cờ tụi em đọc quyển sách Nói sao ch o trẻ chịu nghe và áp dụng thấy rất hiệu quả, bé trở nên ngoan ngoãn, dễ chịu, bố mẹ cũng nhẹ nhõm hơn, ngoài ra thì nhờ vậy mà bé gần gũi với bố mẹ hơn, bố mẹ hiểu được con hơn. Nhà em bây giờ ít khi có tiếng quát nạt trẻ con lắm.
    Các mẹ nên tìm đọc cuốn sách này nhé, có rất nhiều tình huống và lời khuyên bổ ích, đúng là con trẻ lúc nào cũng có lý do chính đáng của nó và chúng ta nên học làm bố làm mẹ để hiểu con hơn.
    http://ngoisao.net/tin-tuc/sach-hay/...u-nghe-152680/
    • 89 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bé tầm 3 tuổi trở lên thì thường như vậy hết mà bé nhà mình thì kinh khủng hơn vì từ bé đã
    bướng bỉnh rồi lúc chưa biết nói thì làm cái gì không thích, không vừa ý là hét lên, đạp hết mọi thứ xung quanh ra,....em chịu đựng tới giờ này khi bé đã được 41 tháng rồi nên em đúc kết 1 số kinh nghiệm sau mẹ nó coi có thể áp dụng với cu cậu ở nhà không nhé:
    Tất cả các biện pháp này đều dựa trên bản tính của bé và 1 điều quan trọng nữa là nhẹ
    nhàng, thủ thỉ, tình cảm nhé, mẹ phải bình tỉnh thì mới luyện được các chiêu này.
    1. Bé không chiu tắm: phải dạy bé tắm đúng giờ, khi tắm phải tự tay làm 1 số việc đơn
    giản như : con vào vặn nước cho mẹ với, vặn nhỏ nhỏ thôi nhé........xong bất ngờ mình vặn vặn mạnh ra rồi mình tỏ vẻ hết hồn, nói chung phải tạo sự hứng thú khi tắm như: đem thú nhựa vào tắm chung,đi coi con nhện ngu chưa, con thằn lằn đâu rồi,hay cho nước vào 1 cái chai có vòi xịt ra được rồi cho bé cầm để xit lên người , xịt lên các con thú khi tắm,hay đem cái chậu cây giả vô kêu bé tưới cây,....phải thay đổi mỗi bữa tắm làm bé hứng thú và muốn đi tắm bé rất thích tự tham gia vào việc tắm rửa nên mẹ cứ để bé làm chứ bé không thich ngồi 1 chỗ để mẹ tắm cho đâu. Bé nhà chị kêu đi tắm mà không vô chị hay thử mua 1 đồ chơi mà phát ra âm thanh như tiếng con vật gì đó cũng được giấu ở nơi kínn trong nhà tắm rồi bật công tắc lên cho nó kêu vậy là con hứng thú muốn đi tìm con gì nó đang kêu vậy là dắt được anh ấy bước vào nhà tắm xong mẹ hay nói tắm xong đi bắt con mèo nha.........
    2. Không chịu tắt tivi, tắt đèn đi ngủ : hay cho bé quan niệm về thời gian sáng và tối như buổi sáng kêu bé thức dậy đi học thì nói ông mặt trời thưc 1 dậy rồi con cũng thức dậy đi học nha, buổi tối mình sẽ nói ông mặt trời tắt đèn vào mùng đi ngủ rồi con chúc ông mặt trời ngủ ngon nha, con cũng tắt đèn đi ngủ giống ông mặt trời đi, tivi thì trước đó mẹ hãy lén hẹn giờ tắt tới lúc bé đang coi tự nhiên tivi tắt thì mẹ hãy nói là tivi mất cáp rồi dt cho chú kia đến sửa cho con coi nha, chứ mẹ mà cầm tivi tắt đi là bé khóc ầm lên liền ah bé nhà em cũng vậy đó.
    Mình phải tập cho bé là không phải muốn gì cũng được đáp ứng, mẹ nói nhẹ và dứt khoát, từ cử chỉ, ánh mắt đều tỏ rõ là mẹ không thích, không vui khi con làm vậy con mà làm vậy mẹ buốn, mẹ không chơi với con
    3.Chơi dồ chơi bỏ lung tung, chơi xong không dọn vô: cái này phải từ từ, bé nào đi học thì sẽ ngoan vụ này vì ở trường cô giáo dạy khi chơi xong là phải dọn đồ chơi vô chỗ cũ, hãy cùng bé nhặt từng món đồ chơi vô rổ và cùng nhau đếm với bé từng món xem có bao nhiêu đồ chơi từ từ thì mình sẽ không làm phụ bé nữa mà cho bé tự dọn 1 mình.
    Còn nhiều tình huống mệt mỏi nữa mà các mẹ có con bướng bỉnh phải trải qua em không phải là chuyên gia nhưng 1 số kinh nghiệm từ con em nên em viết lên chia sẻ cùng các mẹ để cùng nhau trị các con yêu bướng bỉnh không nghe lời mẹ thôi. Nấu còn tình huống nào mà mẹ nó không trị được con thì hãy viết lên đẻ mọi người cùng tham khảo , giải quyết
    nhé.
    Thao vo
    • 2,575 Bài viết

• 1,934 Được cảm ơn

hiện tại mình có 2 bé nên cũng rút ra 1 số kinh nghiệm chia sẻ cùng các mẹ
    bé đầu của mình lúc lên 3 nói chung rất là lì lợm và dễ học nói bậy nếu mọi người xung bé nói bậy bé sẽ nói theo ngay, nên các mẹ chỉnh dạy con và thường xuyên trò chuyện với con về những từ ngữ thế nào là xấu là không tốt, bé ra vẻ khẳng định tính cách của mình, bé nhà mình rất là lì lợm cứ mỗi lần nói bậy hay làm gì đó không lễ phép, hay đòi làm cho bằng được và không nghe lời, ban đầu mình cũng đánh bé nhiều nhưng càng đánh bé càng lì lợm hơn tỏ vẻ không sợ đánh, mẹ nói xin lỗi mẹ rồi mẹ cho đứng lên không quỳ gối nữa nhưng bé một mực không chịu xin lỗi chịu đứng quỳ 2 tiếng lúc mõi chân quá chịu hết nỗi bé mới nói lí nhí trong miệng là xin lỗi mẹ, thời gian bé từ 4-5 tuổi trở lên mới đằm lại, không còn lì lợm nữa, bé biết vân lời hơn và biết phân biệt được ngôn từ nào là đúng.
    bé thứ 2 của mình cũng đang giai đoạn 2-3 tuổi thế nên cũng trong giai đoạn khủng hoảng tuổi lên 3 nên rút kinh nghiệm bé đầu, nên các mẹ thay vì đánh nên cùng con trò chuyện và dạy cho con phân biệt đâu là đúng đâu là không đúng, cũng có nhiều lúc không kiềm chế được mình cũng phải đánh bé nhưng tùy trường hơp và dậy con , sử dụng phương pháp lạc mềm buộc chặt mới được các mẹ ah, chứ cứ để bé phát triển theo tính cách thì bé lớn lên sẽ khó dạy,mẹ giúp bé vượt qua giai đoạn này bé sẽ đằm lại.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tuyennhabe; 04/11/2011 vào lúc 01:40 PM.
    • 2,183 Bài viết

• 2,691 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tita Xem bài viết

Con mình cũng có thời kỳ chướng như thế, bảo đi tắm không chịu đi, mình kệ, để cho bé chơi. Đến tối đi ngủ mới kể cho bé nghe câu chuyện về con cú xấu xí lười tắm nên hôi rình không ai thèm chơi. Rồi hỏi bé xem bé có thích chơi với con cú đó không? (Đương nhiên là không). Rồi làm ra vẻ như chợt nhớ ra là con hươu cao cổ đồ chơi của bé cũng thuộc loại ở dơ lười tắm, hỏi bé xem nó hư như thế thì mình nên làm sao? Bé bảo phải tắm cho nó. thế là giao luôn cho bé nhiệm vụ là ngày mai khi nào con đi tắm thì nhớ tắm cho con hươu luôn chứ để nó hôi quá, xấu xí chả ai thèm chơi với nó thì nó buồn lắm! Lúc nào bé muốn đi tắm thì tự lấy quần áo và kêu mẹ pha nước giúp nhé!

Ngày hôm sau cu cậu rất hào hứng vụ đi tắm, tự động đi lấy thau nhỏ để hứng nước cho em hươu vào tắm, xịt xà bông cho em hươu và kỳ cọ cho em hươu rất kỹ lưỡng. Trong lúc đó thì mẹ tranh thủ kỳ cọ cho bé luôn!

.
    Con mình cũng đang tuổi này. Bướng lắm.

Cái vụ đánh răng của bé mình cũng áp dụng cách giống bạn và hiệu quả lắm. Bé không chịu đi đáng răng do mê chơi. Mình kể cho bé chuyện 2 chị hàng xóm mới vừa bị nhổ 2 cái răng cửa bị sâu và chuyện trong bài hát " Anh Tý sún" bé Xuân Mai hát. Rằng sâu như vậy thì đau lắm, sún thì ăn bánh ăn kẹo nhai khó lắm và anh Tý sún do không đánh răng nên bạn bè trêu. Bé nghe nhắc đến chuyện đó là đứng dậy đi đánh liền.

Nhưng cũng thỉnh thoảng bé đòi uống thêm hộp sữa buổi tối sau khi đánh răng xong (thường thì uống xong mới đánh), sau vài lần giải thích là đánh xong rồi mà ăn uống nữa thì sâu nó bám vô cái răng nó cắn cái răng thì bé cũng nghe. Nhưng cũng có bữa bé nhất định đòi uống, mình cho uống thêm và nói là vậy sâu ăn đó. Bé nói vậy để con phun sâu ra là hết ăn và phun phèo phèo ra. Nhiều khi cũng chịu thua luôn.
    • 1,900 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Con tới tuổi này các mẹ đọc thêm sách "Tâm lý tuổi chập chững". Cuốn này cực kỳ hữu dụng nha.
    • 1,246 Bài viết

• 2,759 Được cảm ơn

Mình cũng đọc Tâm lý tuổi chập chững, và áp dụng thì nhìn chung con mình đang tuổi lên 3 nhưng trộm vía ai cũng khen là biết nghe lời lắm, và cũng triệt để ko quát mắng và ko đánh cháu. Tuy nhiên có vái cái thực tế phát sinh mà chả biết xử lý thế nào

Bé hay nói " đánh bạn, đánh tivi, đánh mẹ, đánh bà ..." nói chung là mở miệng nói đánh bất cứ ai, hoặc bất cứ sự việc ji khi cháu ko thích, hoặc có ji ko vừa vì, tất nhiên là ko dám đánh thật bao giờ, nhưng đấy dường như trở thành 1 câu cửa miệng, hic, dù nhà mình tuyệt đối ko đánh bé bao h, và đi học cũng ngoan, ko bị cô đánh.
    Mỗi khi cháu nói đánh bà, hay đánh ai đó .. thì mình nói nhẹ nhàng, như thế ko ngoan, hay "hư, ko ai yêu cả", còn khi cháu tự nói 1 mình khi chơi, đánh vật này vật kia thì mình lờ đi

Các mẹ chỉ cho chiêu giải quyết vấn đề trên giúp mình với
    • 44 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Theo mình , đối với trẻ có biểu hiện bướng hay lì như các mẹ nói, thì mình nên đầu tư 1 chút thời gian giải thik cho bé hiểu dược tại sao phải làm như thế, hay làm như thế thì sẽ ntn, tốt hay xấu … Các mẹ có thể mua truyện tranh cho con, đặc biệt là các truyện dạy bé cách ứng xử, thói quen tốt của Việt Nam hay nước ngoài, mình đọc cho con, làm gương. Thực ra, tuổi của các bé nhà mẹ đang vào giai đoạn khó khăn lên ba, bạn nào cũng vậy cả, mình phải nhẹ nhàng, kiên trì sau một thời gian các con sẽ ngoan thôi, mình chắc đấy.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ và tư vấn. Mình đang có con độ tuổi này - bướng và lì lắm lắm - lang thang để tìm kinh nghiệm trị bệnh này nên hôm nay mới đọc các chia sẻ này của các mẹ. Mình cũng đồng ý với chiêu của mẹ Sim 2007 đấy ạ.
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3