Sự phát triển

Về vấn đề tinh hoàn của bé!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.43K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 177 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình tham khảo rồi nhưng chỉ hỏi về ẩn tinh hoàn (bên có bên không), thế còn bên to bên bé, bên cao bên thấp thì sao nhỉ. Các Bố các Mẹ thông thái giải thích giúp với, có cô bạn hỏi gấp nhưng mình không biết trả lời thế nào cả.
    Cảm ơn mọi người!
    You 'll be in my heart
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 139 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CunBum
    Mình tham khảo rồi nhưng chỉ hỏi về ẩn tinh hoàn (bên có bên không), thế còn bên to bên bé, bên cao bên thấp thì sao nhỉ. Các Bố các Mẹ thông thái giải thích giúp với, có cô bạn hỏi gấp nhưng mình không biết trả lời thế nào cả.
    Cảm ơn mọi người!
    nhóc nhà em cũng thỉnh thoang thấy bên cao bên thấp, hỏi bác sĩ nhưng bác sĩ nói chả có vấn đề gì đâu.
    • 720 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Các mẹ đừng cười nhé, lúc mổ gà, vịt, cá,.... đều hấy 1 quả to, 1 quả bé, chả cân nhau bao giờ. Chắc cái ấy của người cũng thế nhỉ. Em đoán trong tự nhiên cái gì cũng có đôi có cặp, 1 cái đại diện cho âm, 1 cho dương, kết hợp lại mới hài hoà...
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo tôi được biết chuyện đó không vấn đề gì.
    Nếu chị đã cho cháu đi khám và bác sĩ nói là không có vấn đề gì thì chị cứ yên tâm.
    Tuy nhiên, nếu chị sờ thấy một bên có bieu cảm giác rất nhiều nước và nó xuất hiện đã lâu. tốt nhất chị cho cháu đi bác si,chúp x-ray là tốt nhất.
    Vì nếu có dấu hiệu của bệnh sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe sau này.
    • 1,516 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Một tinh hoàn cũng vẫn có thể có con.

Tình hoàn một trên một dưới, tùy nó nằm ở đâu. Nếu nó "ra" khỏi cái "bao" của nó, nằm hẳn ở phía trên bẹn, thì lúc trẻ 7 - 10 tuổi là phải phẫu thuật kéo xuống. Người ta sẽ không phẫu thuật ở tại khu vực "cái bao", mà là chích ở phía trên bẹn và đưa nó trở về vị trí. Làm ngay lúc nhỏ cho đơn giản, vì với người lớn, đây là khu vực rất nhẩy cảm, nhiều ven nhỏ, nếu chỉ sơ sẩy một chút là có thể đụng phải ven làm rò rỉ tinh dịch sẽ rất rườm rà ( có thể cản trở việc có con )

Vì vậy mà người ta hay phẫu thuật cho trẻ khi còn nhỏ. Nếu bẩm sinh đã bị một tinh hoàn nằm ngoài thì thường bác sĩ khuyến cáo ngay khi nào phải đi phẫu thuật.

Nếu một bác sĩ nói là không cần phẫu thuật mà bố mẹ vẫn lo lắng thì nên khám thêm một bác sĩ nữa, tìm người có chuyên môn cho chắc ăn.
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 177 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hôm nay mới vào được WTT.
    Cảm ơn mọi người đã trả lời.
    Mình sẽ gửi các thông tin trên cho cô bạn yên tâm. :1:
    You 'll be in my heart
    • 805 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Các chị ơi. Các chi gặp trường hợp này bao giờ chưa.

Em có đứa cháu. Bé sinh ra khoẻ mạnh bình thường. Chỉ có điều, 2 dái bé ko có viên tinh hoàn.

Theo như lời các cụ thì việc này bình thường. Tinh hoàn nằm đâu đó. Khi bé lớn sẽ xuất hiện và trở về vị trí.

Tuần trước, bé được hơn 1 năm tuổi, mẹ bé mang bé đi siêu âm thì bác sĩ bảo. Không thấy ở hai bên bẹn. Phải siêu âm ổ bụng mới biết kết quả. Cả nhà cháu lo quá. Không biết tình hình thế nào. Bé đang sốt nên cũng chưa cho siêu âm bụng được.

Các chị các mẹ đã gặp trường hợp thế này bao giờ chưa. Bé như thế có chữa trị lôi tinh hoàn xuống được ko. Ở VN thì điều trị ở đâu.

Xin cảm ơn mọi người.
    Cố lên nào.
    • 1,516 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Tinh hoàn bị "lạc" trên cao của bẹn thì có thể "lôi xuống" :4: như bạn nói, còn trường hợp cả hai tinh hoàn không có thì mình chưa gặp. Nhưng mình nghĩ logic là nếu không có thì sẽ không thể phù phép cho thành có được, lúc ấy đành chịu thôi, hy vọng là bị ẩn ở đâu đó.
    Trẻ em độ 7, 10 tuổi là phải mổ để đưa tinh hoàn về vị trí của nó.

Để biết em bé có tinh hoàn hay hoàn toàn không có, hay nó nằm tận trong ổ bụng thì chỉ có khám mới biết được, cứ bình tĩnh đã, chờ bé khỏi ốm, cho bé đi khám. Nếu chỉ là... lạc lên trên cao thì cũng không có gì ghê gớm đâu, sau này phẫu thuật xong bé sẽ lại bình thường, chỉ bị vết sẹo to trên bẹn thôi ( không phải mổ ở chỗ bìu dái đâu nhé )
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 283 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanhuongnnt

Em có đứa cháu. Bé sinh ra khoẻ mạnh bình thường. Chỉ có điều, 2 dái bé ko có viên tinh hoàn.

Theo như lời các cụ thì việc này bình thường. Tinh hoàn nằm đâu đó. Khi bé lớn sẽ xuất hiện và trở về vị trí.

Tuần trước, bé được hơn 1 năm tuổi, mẹ bé mang bé đi siêu âm thì bác sĩ bảo. Không thấy ở hai bên bẹn. Phải siêu âm ổ bụng mới biết kết quả. Cả nhà cháu lo quá. Không biết tình hình thế nào. Bé đang sốt nên cũng chưa cho siêu âm bụng được.

Các chị các mẹ đã gặp trường hợp thế này bao giờ chưa. Bé như thế có chữa trị lôi tinh hoàn xuống được ko. Ở VN thì điều trị ở đâu.

Xin cảm ơn mọi người.
    Hồi mình mang thai được 7 tháng thì cu cậu nhà mình cũng bị 1 bên tinh hoàn chưa xuống, nhừng đến tháng sau siêu âm lại thì ok rồi. Lúc đó bs có giải thích là có nhũng bé đẻ ra tinh hoàn vẫn chưa xuống, phải đến tháng thứ 3 mới xuống được. Trong trường hợp nếu vẫn chưa xuống thì phải cho uống thuốc để tinh hoàn nó xuống, còn nếu vẫn không xuống được thì phải phẫu thuật trước 5 tuổi đáy bạn ạ. Theo mình thì bạn nên cho cháu bạn đi khám để theo dõi đi, hồi trước mình cũng stress lắm nên đi hỏi rất nhiều bs họ đều nói vậy đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,202 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Xin cảm ơn mọi người.
    Mẹ bé có thể đưa bé đến phòng siêu âm ở 21 Phan Chu Trinh, ở đấy máy siêu âm và bác sĩ có trình độ siêu âm tốt hơn ở Viện Nhi.

Mẹ bé cũng khong nen quá lo lắng vì có thể là tinh hoàn bé xuống chậm thoi chứ khong phải là khong có tinh hoàn. Nhung có điều là nen cho bé điều trị sớm vì càng lớn thì càng khó hon. BS sẽ phải tiểu phẫu cho bé để đưa th từ trong ổ bụng hoặc ống bẹn xuống. Tiểu phẫu này rất nhanh và khong gay đau đớn cho bé nhiều đâu.
    Điều chắc chắn nhất là chẳng có gì chắc chắn cả
    Album do cô Quangyenvi tặng đấy ạ!
    • 161 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nếu siêu âm ổ bẹn không có thì chắc chắn nó nằm trên bụng rồi. Mình có quen cô y tá phòng khám ngoại, viện nhi ở đấy chuyên các ca này đấy. nhưng có mổ thì cũng phải ngoài 2 tuổi cơ. Nếu muốn bạn nhắn tin cho mình để lấy số dt của cô ấy nhé. Con trai mình năm ngoái cũng phải mổ nhưng bé nhà mình chỉ bị một bên thôi.

• 805 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Vâng, cảm ơn các chị. Em lo quá. ĐỢi cháu khỏi ốm sẽ cho đi siêu âm tiếp. Nhưng tình hình là bé quậy quá. Bác sĩ bảo phải uống thuốc ngủ mới siêu âm được nên em sợ ảnh hưởng.

Chắc em phải phải về báo lại cho mẹ cháu yên tâm.

Mẹ cháu cứ thu thập thông tin bậy bạ về chuyển đổi giới tính gì gì đấy rồi rầu rĩ suốt.

Nếu tình hình có gì mới em sẽ báo lại.
    Cố lên nào.
    • 1,828 Bài viết

• 14,122 Được cảm ơn

Vâng, cảm ơn các chị. Em lo quá. ĐỢi cháu khỏi ốm sẽ cho đi siêu âm tiếp. Nhưng tình hình là bé quậy quá. Bác sĩ bảo phải uống thuốc ngủ mới siêu âm được nên em sợ ảnh hưởng.

Chắc em phải phải về báo lại cho mẹ cháu yên tâm.

Mẹ cháu cứ thu thập thông tin bậy bạ về chuyển đổi giới tính gì gì đấy rồi rầu rĩ suốt.

Nếu tình hình có gì mới em sẽ báo lại.
    Em nghĩ cháu chỉ bị ẩn thoi, khong có sao hết á, đến khoảng 2-3 tuổi khi cháu vận động nhiều thì tinh hoàn sẽ tự động xuống ấy mà. Con lại có 1 khẩu M16 ngon lành, chị đừng quá lo lắng nhé.

Con là tinh cầu bay trong đêm trăng
    Bin ! Con phải cố học giỏi ! Cố làm ra đồng tiền . Chỉ có nó là tốt với con ! Mặc mọi thứ ! Kill or be KILLED !
    • 599 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Về vấn để cháu 1 tuổi mà không có tinh hoàn cả hai bên, gia đình nên nghĩ ngay đến chuyện cháu bị ẩn tinh hoàn. Nếu siêu âm không thấy ở trong ống bẹn thì có nghĩa là 2 tinh hoàn nằm trong ổ bụng hoặc nên siêu âm kỹ hơn để phát hiện ra cháu có tinh hoàn (nếu là trai) hoặc có bìu nhưng không có tinh hoàn mà lại có noãn, buồng trứng (vậy có nghĩa cháu là gái).
    Cháu nhà em cũng trong trường hợp như vậy nhưng phát hiện ngay 2 tinh hoàn nằm trong ống bẹn và mổ khi cháu 2 tuổi. Nếu để lâu hơn, tinh hoàn sẽ không có cơ hội phát triển nữa và chuyển biến thành ung thư tinh hoàn. Môi trường để tinh hoàn phát triển là bìu dái (nhiệt độ thấp hơn trong ổ bụng). Thêm nữa là yếu tố tinh thần của cháu. Càng phẫu thuật sớm, nhận thức của cháu về vấn đề này càng mờ nhạt. Nói chung là nên xử lý càng sớm càng tốt.
    Bệnh viện Nhi là nơi thường xuyên làm các phẫu thuật, chuẩn đoán, siêu âm vè lĩnh vực này. Bạn nên đưa cháu đến khám đi. Kể cả là cháu nghịch quá, bác sỹ yêu cầu uống thuốc ngủ thì cũng không có nghĩa là hại với cháu vì kết quả siêu âm bây giờ sẽ quyết định rất nhiều đến các biện pháp chữa trị sau này.
    Thú thật, khi con mình siêu âm, mình rất mong cháu có tinh hoàn vì trong phiếu siêu âm, bác sỹ đề nghị là tìm buồng trứng hoặc tinh hoàn.
    Bạn nên tìm nhiều tài liệu về vấn đề này và đưa cháu đến viện càng sớm càng tốt.
    Mong cháu khoẻ
    • 599 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Về vấn để cháu 1 tuổi mà không có tinh hoàn cả hai bên, gia đình nên nghĩ ngay đến chuyện cháu bị ẩn tinh hoàn. Nếu siêu âm không thấy ở trong ống bẹn thì có nghĩa là 2 tinh hoàn nằm trong ổ bụng hoặc nên siêu âm kỹ hơn để phát hiện ra cháu có tinh hoàn (nếu là trai) hoặc có bìu nhưng không có tinh hoàn mà lại có noãn, buồng trứng (vậy có nghĩa cháu là gái).
    Cháu nhà em cũng trong trường hợp như vậy nhưng phát hiện ngay 2 tinh hoàn nằm trong ống bẹn và mổ khi cháu 2 tuổi. Nếu để lâu hơn, tinh hoàn sẽ không có cơ hội phát triển nữa và chuyển biến thành ung thư tinh hoàn. Môi trường để tinh hoàn phát triển là bìu dái (nhiệt độ thấp hơn trong ổ bụng). Thêm nữa là yếu tố tinh thần của cháu. Càng phẫu thuật sớm, nhận thức của cháu về vấn đề này càng mờ nhạt. Nói chung là nên xử lý càng sớm càng tốt.
    Bệnh viện Nhi là nơi thường xuyên làm các phẫu thuật, chuẩn đoán, siêu âm vè lĩnh vực này. Bạn nên đưa cháu đến khám đi. Kể cả là cháu nghịch quá, bác sỹ yêu cầu uống thuốc ngủ thì cũng không có nghĩa là hại với cháu vì kết quả siêu âm bây giờ sẽ quyết định rất nhiều đến các biện pháp chữa trị sau này.
    Thú thật, khi con mình siêu âm, mình rất mong cháu có tinh hoàn vì trong phiếu siêu âm, bác sỹ đề nghị là tìm buồng trứng hoặc tinh hoàn.
    Bạn nên tìm nhiều tài liệu về vấn đề này và đưa cháu đến viện càng sớm càng tốt.
    Mong cháu khoẻ
    • 805 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietkhang
    Nếu siêu âm ổ bẹn không có thì chắc chắn nó nằm trên bụng rồi. Mình có quen cô y tá phòng khám ngoại, viện nhi ở đấy chuyên các ca này đấy. nhưng có mổ thì cũng phải ngoài 2 tuổi cơ. Nếu muốn bạn nhắn tin cho mình để lấy số dt của cô ấy nhé. Con trai mình năm ngoái cũng phải mổ nhưng bé nhà mình chỉ bị một bên thôi.
    Chị ơi. Nhắn vào Yahoo giúp em chị nhé.

lanhuonglr@yahoo.com.

Em cảm ơn chị nhiều.

Chị ơi. Thế cso nhiều trường hợp thế này ko hả chị
    Cố lên nào.
    • 550 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me be Khoa
    Mẹ bé có thể đưa bé đến phòng siêu âm ở 21 Phan Chu Trinh, ở đấy máy siêu âm và bác sĩ có trình độ siêu âm tốt hơn ở Viện Nhi.

Tiểu phẫu này rất nhanh và khong gay đau đớn cho bé nhiều đâu.
    Con nhà mình bị ẩn một bên, siêu âm ở viện nhi ko thấy ở bẹn, mình đưa cháu đến 1 bsi giỏi ở XP siêu âm lại thì thấy ở bẹn. Mang kết quả SA đó quay lại viện nhi để phẫu thuật đấy.

Phẫu thuật cũng nhanh, hôm trước hôm sau về thôi.

Nhưng nay đã 2 năm, mà mình thấy bên bs bảo đã đưa xuống ấy vẫn chả thấy đâu. Ko biết các bác sĩ mổ thế nào nữa. Hay là nó bé quá. Định đi SA lại mà chưa đi.
    Tôi yêu khoảng trời sau khung cửa bình yên ....
    • 1,512 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Tun nha mình cũng vừa đi phãu thuật hj tinh hoàn tuần trước, bạn cho cháu đến khám ở khoa ngoại nhi Việt Đức, Tun nhà mình mổ cả hai bên, trước khi mổ bạn cho cháu đi khám, bác sỹ cho cháu xét nghiệm máu, chụp X quang phổi, rồi hội chẩn, mới tiến hành mổ, nói chung phải đi lại 3 lần là xong, cháu mổ hôm trước hôm sau về luôn bạn ạ
    Trộm vía cháu phục hồi rất nhanh, hôm nay vết mổ đã bắt đầu lên da non rồi...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntun
    Tun nha mình cũng vừa đi phãu thuật hj tinh hoàn tuần trước, bạn cho cháu đến khám ở khoa ngoại nhi Việt Đức, Tun nhà mình mổ cả hai bên, trước khi mổ bạn cho cháu đi khám, bác sỹ cho cháu xét nghiệm máu, chụp X quang phổi, rồi hội chẩn, mới tiến hành mổ, nói chung phải đi lại 3 lần là xong, cháu mổ hôm trước hôm sau về luôn bạn ạ
    Trộm vía cháu phục hồi rất nhanh, hôm nay vết mổ đã bắt đầu lên da non rồi...
    undefinedchào các chị,em có một cháu trai được gần 02 tháng tuổi,cháu phát triển bình thường nhưng có điều cháu lại có tới 03 tinh hoàn,cả nhà đang rất lo.vì cháu khác với các chau ở đây nên tôi ko biết dư và thiếu thì khác nhau ko và có ảnh hưởng gì ko,có thể phẫu thuật (vào lúc nào thì được)hay cứ để vậy....mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này xin chia sẻ,cám ơn các mẹ nhiều.
    • 1,512 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bé Banh
    undefinedchào các chị,em có một cháu trai được gần 02 tháng tuổi,cháu phát triển bình thường nhưng có điều cháu lại có tới 03 tinh hoàn,cả nhà đang rất lo.vì cháu khác với các chau ở đây nên tôi ko biết dư và thiếu thì khác nhau ko và có ảnh hưởng gì ko,có thể phẫu thuật (vào lúc nào thì được)hay cứ để vậy....mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này xin chia sẻ,cám ơn các mẹ nhiều.
    Tốt nhất em nên cho cháu đến khám ở Việt ĐỨc or Nhi để các bác sỹ kiểm tra rồi cho ý kiến, vấn đề tinh hoàn của các cháu thì theo bác sỹ nói cãng xủ lí nhanh càng tốt, đừng ngại, chuyện này đâu có gì đâu, bạn phải mạnh dạn đưa cháu đến khám để có hướng điều trị đúng
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2