• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Tỷ lệ chiều cao và cân nặng của bé ntn là hợp lý

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 25.1K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mẹ Titi muốn hỏi các mẹ có biết chiều cao và cân nặng của trẻ ntn là hợp lý không?
    Bé Titi lúc sinh nặng 4,25kg
    Tháng đầu: 5,6kg
    Tháng 2: 7,4kg
    tháng 3: 8,8kg
    Bây giờ tròn 4 tháng là 10kg và cao khoảng 70cm. Bé chỉ bú mẹ và mỗi ngày bú 1 lần sữa ngoài vì mẹ phải đi làm. Mẹ bé cũng chỉ ăn uống bình thường chứ không bồi dưỡng gì đặc biệt cả, hồi 3 tháng đầu về Nam Định có bà ngoại chăm nên ngày nào cũng ăn cháo chân giò, được cái mẹ bé cũng ăn được cháo này không sợ ngán, 1 tháng nay thì không ăn nữa vì lười nấu. Đi mua đồ cho con chỉ dám nói cân nặng chứ không nói tháng không thì nhân viên bán hàng cứ phải trộm vía suốt. Mẹ bé cũng mừng vì bé tăng cân đều, vui vẻ, khỏe mạnh, bé trông bụ bẫm nhưng chắc (trộm vía bé Titi của mẹ). Nhưng vì xem các bảng chiều cao, cân năng của trẻ thì thấy thường thường các bé 4 tháng chỉ khoảng 7 đến 8kg thôi nên cũng hơi băn khoăn.
    Bây giờ bé được 4 tháng rồi, mẹ bé đang chuẩn bị tập cho bé ăn dặm muốn học hỏi kinh nghiệm các mẹ đi trước. Các mẹ cho mẹ bé Titi vài lời khuyên nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 249 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé nhà bạn tăng cân trộm vía quá tốt như vậy không cần phải cho ăn sớm làm gì , cứ ung dung 6 tháng hãy bắt đầu cho đúng khoa học. Bé nhà mình mới ăn dặm được hơn tháng rưỡi chứ mấy. Bây giờ bé gần 8tháng nặng 8.2kg dài 74cm, vẫn thấy con mủm mỉm và cứng cáp (nghìn lần trộm vía con) chứ không phải cứ cho ăn sớm là cứng cáp đâu, chủ yếu vẫn sữa (sữa mẹ/sữa công thức) là tốt hơn cả trong giai đoạn 6 tháng đầu bạn ạ.
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ôi vậy hả chị? Em lại đang định cho bé ăn dặm thêm vì thấy mọi người cũng nói là phải cho ăn thêm bột cho cứng. Trong khi đó thì trên tivi toàn nghe thấy nói là cho trẻ bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu. Thật chẳng biết thế nào?
    Còn cái vụ cân nặng của con, bé tăng cân như thế thì bố mẹ và bà ngoại đều vui. Hồi ở NĐ bà ngoại vừa làm việc vừa chăm hai mẹ con vất vả lắm, lúc nào cũng lo nấu những thứ bổ dưỡng cho em có nhiều sữa. Vậy mà ông bà nội (cũng ở NĐ) thình thoảng sang chơi bế cháu một có lúc mà toàn nói những câu như: không khéo thì bị bệnh tiểu đường, thôi đừng tăng cân lên nữa không thì thành bà chã mất, bế nặng quá ... vv và vv ... Nghe mãi thấy cũng bực bực ...
    • 1,516 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi titi'mum Xem bài viết
    Ôi vậy hả chị? Em lại đang định cho bé ăn dặm thêm vì thấy mọi người cũng nói là phải cho ăn thêm bột cho cứng. Trong khi đó thì trên tivi toàn nghe thấy nói là cho trẻ bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu. Thật chẳng biết thế nào?
    Còn cái vụ cân nặng của con, bé tăng cân như thế thì bố mẹ và bà ngoại đều vui. Hồi ở NĐ bà ngoại vừa làm việc vừa chăm hai mẹ con vất vả lắm, lúc nào cũng lo nấu những thứ bổ dưỡng cho em có nhiều sữa. Vậy mà ông bà nội (cũng ở NĐ) thình thoảng sang chơi bế cháu một có lúc mà toàn nói những câu như: không khéo thì bị bệnh tiểu đường, thôi đừng tăng cân lên nữa không thì thành bà chã mất, bế nặng quá ... vv và vv ... Nghe mãi thấy cũng bực bực ...
    hihi, em ơi đừng bực. OBN nói thế cũng là vì con vì cháu thôi. Nhà chị thì ngược lại, hồi chị có bầu mẹ chồng toàn ép ăn uống, sau sinh thì bắt ăn đủ thứ cho nhiều sữa, béo ú. Bố mẹ chị toàn khuyên ăn ít đi con ạ, k lại bị tiẻu đường giống bố thì khổ lắm. Cháu cũng thế, nhà nội thì thích nó béo, chứ nhà ngoại mẹ chị toàn bảo cho ăn vừa thôi k lại mập phì, haha. Nhưng đúng là bố mẹ mình nên có nói thế chứ nói nữa vẫn dễ nghe, còn bố mẹ chồng thì nói khó lọt tai hơn nhỉ.
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hồi mới có bầu em cũng tìm hiểu thông tin nhiều, biết là nếu mẹ mang bầu ăn nhiều quá thì con dễ bị béo phì dẫn đến tiểu đường. Nhưng thời gian mang bầu nhà có hai vợ chồng, đi làm về thì chồng ăn gì vợ ăn đó, cũng không quan tâm đến ăn uống và không bồi dưỡng gì, đến tận lúc đẻ bác sĩ vẫn siêu âm là 3,5kg, do cạn ối nên đẻ mổ không ngờ bé được 4,25kg. Bây giờ em cũng vẫn chỉ nuôi con bằng sữa mẹ, ngày 1 lần bú bình lúc mẹ đi làm chứ chưa cho con ăn gì thêm ngoài, đi làm thì mẹ ăn uống cũng thất thường, trộm vía trời cho con hấp thụ tốt, tăng cân đều thì mẹ mừng và sẽ đỡ vất vả lúc ăn dặm.
    Còn chuyện bực OBN lý do là vì OBN chẳng mất công mất sức gì chăm cháu, ở NĐ bên nội bên ngoại chỉ cách nhau 10' đi xe mà có khi gần tháng chẳng thấy bà sang thăm, nhưng hễ sang là nói những câu như thế. Chứ nếu như chị mummycat được BMC chăm thì có nói mình cũng chẳng để bụng, còn MC em thì chẳng biết đến cái chăm cháu vất vả ntn. Em lên HN từ mùng 6 Tết, từ đó đến giờ có điện thoại về hỏi thăm bà chứ bà chẳng điện thoại lên hỏi thăm được lần nào. Bức xúc lắm nên lên đây tâm sự với các mẹ cho đỡ tức thôi.
    Nhưng chuyện đó đối với em không quan trọng bằng chuyện sức khỏe của con. Cũng vì nghe nhiều như thế nên em mới đưa topic này lên diễn đàn xem có mẹ nào có bé có cân nặng như con em không. Em nghĩ khi đang cho con bú thì vẫn phải đáp ứng đủ nhu cầu sữa của bé chứ không thể không cho con bú được, phải đến khi nào ăn dặm thì mới có thể điều chỉnh được mức độ dinh dưỡng trong khẩu phần ăn của bé. Mẹ choichoi nói là không muốn con nặng hơn nữa, vậy mẹ có bí quyết nào để vẫn đảm bảo nhu cầu ăn của bé vừa cân bằng chế độ dinh dưỡng để bé không tăng cân nhiều mà vẫn khỏe mạnh không?
    • 142 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị ơi! Không lo đâu. Thằng cu nhà em 7 tháng nặng 12.4, cao 74cm. Tính chỉ số tiêu chuẩn thì chưa đuợc 23 (23 là bình thường).Em tính thấy con chị dc 20.4. Cháu cân thế nhưng chiều cao 70 là đâu có vấn đề gì. Em nghĩ ngoài bú mẹ chị cần cho cháu ăn dặm thêm 1 ít để cháu dần quen.
    • 2,638 Bài viết

• 4,484 Được cảm ơn

Thế thì mình nói mấy câu này không biết bạn có "bực bực" không! Chắc chắn là bạn đã xem bảng tăng trọng rồi và biết bé đang ở đâu . Còn tỉ trọng, nghĩa là tỉ lệ trọng lượng (kg)/ bình phương chiều cao(m) cho bé 4 tháng trung bình là 15,5, giới hạn bình thường là 17, trên 18 là báo động. Khó có thể nói bé nặng cân nhưng dài người và chắc chắn vì tỉ lệ này có liên quan đến cả chiều cao và cân nặng rồi, người ta đã tính toán kỹ để với một khung xương như thế thì có thể "mang" được bao nhiêu thịt để cơ thể phát triển một cách tối ưu.
    Nếu bạn ở nước ngoài, con bạn 1 tuổi mà trên 10kg sẽ được bác sĩ cảnh báo ngay. Như con nhà mình 1 tuổi được 9,5kg, thật sự là mình không muốn con nặng hơn chút nào, thậm chí hôm đi khám sức khỏe 1 tuổi còn không dám cho bú, phải mang theo bình sữa, đợi xong màn cân đong đo đếm mới AAm thôi, trên wtt này có nhiều bs lắm. Mình cũng không có cách gì đặc biệt cả, chỉ khi con mình có dấu hiệu gì thì mình sẽ tham khảo ý kiến bs về chế độ dinh dưỡng cho yên tâm.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • 2,638 Bài viết

• 4,484 Được cảm ơn

Mình đánh bài, không hiểu sao cứ bị lỗi lung tung, thiếu đoan nọ thiếu đoạn kia, bài trước cũng bị thiếu vài đoạn. MeKietKhoi có thể chỉ dẫn link về tỉ trọng cho mình biết được không, hay bạn lấy tỉ trọng của người trưởng thành ???
    Mẹ Titi có tính sơ sơ được trọng lượng của bé 8 tháng nữa, và MeKietKhoi có ước lượng được lúc bé 8 tháng nữa không ? Mình cũng không rõ, có thể trong thời gian bú mẹ hoàn toàn, bé nặng cân một chút cũng không sao nhưng nếu là mình, mình sẽ hỏi bs vì mình có điều kiện đi khám hàng tháng, và bs ở đây họ quản lý rất "chặt" vấn đề cân nặng, có dấu hiệu gì là họ báo động ngay.
    • 2,638 Bài viết

• 4,484 Được cảm ơn

Quên mất, đây là link của WHO về tỉ trọng từ 0-22 tuổi. 4 tháng thì bạn chỉ lấy 1/3 ô đầu tiên thôi nhé, còn 7 tháng thì lấy hơn 1 nửa ô đầu tiên. Chính giữa 2 vạch chấm ngắt quãng là mức lý tưởng nhất...
    Con số 23 chắc là MeKietKhoi lấy của người trưởng thành 25 tuổi rồi

• 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thường thường các mẹ bao lâu cho con đi khám định kỳ 1 lần và khám ở đâu (HN)? Con em được 4 tháng nhưng cũng chưa bao giờ đi khám định kỳ cả.
    Mẹ choichoi: Theo biểu đồ mà mẹ up lên thì 4 tháng phải tầm 12,5 đến 13kg à? Đấy là em căn cứ theo cái đường cong dưới cùng, không biết tính có đúng không?
    Mẹ mummycat và mẹ Bé Tẹt: Hai mẹ có cái thước đếm tuổi con hay quá, các mẹ lấy cái thước đó ở đâu và làm thế nào để nó hiện lên ở phần chữ ký vậy? Mẹ Titi có cho ảnh con vào phần chữ ký nhưng không thấy hiện lên gì cả.
    • 394 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Con bé con nhà mình:
    Khi sinh: 3,5kg
    1thang: 6,8kg
    2thang: 7,5kg
    3thang: 8,9kg
    .....
    12thang: 12,5kg cao 79,8cm(theo viện dinh dưỡng- Hà Nội)
    24thang: 15kg cao 92cm(theo viện dinh dưỡng- Hà Nội)
    36thang: 18kg cao 102cm.(theo viện dinh dưỡng- Hà Nội)
    42thang: 20kg cao 107cm
    Mình đi khám ở VDD(cứ 1 năm 1lan vào SN) thì lần nào cũng còi xương thể bụ.Còn khám SK định kỳ ở lớp thì cô giáo bảo theo tài liệu của .......cập nhật năm 2006 để mai mình xem lại của cô giáo bé thì cân nặng của bé là quá thừa ( 4 tuổi bé gái: 97cm, nặng 17,5kg).Híc, mình chả rõ thế nào nữa, liệu bé nhà mình có bị thừa cân k nhỉ?:Sigh:
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 2,638 Bài viết

• 4,484 Được cảm ơn

Đấy là biểu đồ tỉ trọng chứ không phải là biểu đồ cân nặng, tỉ trọng là trọng lượng/bình phương chiều cao, bé nhà bạn sẽ là 10: (0,7x0,7) = 20,4. Trục ngang là từ 1-22 tuổi, chứ không phải 22 tháng đâu nhé, nghĩa là bé nhà bạn chỉ xem ở mức 1/3 ô đầu tiên, tương đương với 4 tháng thôi.
    • 2,638 Bài viết

• 4,484 Được cảm ơn

[QUOTE=
    Mình đi khám ở VDD(cứ 1 năm 1lan vào SN) thì lần nào cũng còi xương thể bụ.Còn khám SK định kỳ ở lớp thì cô giáo bảo theo tài liệu của .......cập nhật năm 2006 để mai mình xem lại của cô giáo bé thì cân nặng của bé là quá thừa ( 4 tuổi bé gái: 97cm, nặng 17,5kg).Híc, mình chả rõ thế nào nữa, liệu bé nhà mình có bị thừa cân k nhỉ?:Sigh:[/QUOTE]

Con mình 43 tháng 103cm 14kg, bs bảo OK, mình thì muốn nó thêm 2-3 kg nữa vì thấy nó gầy thật.:Battin ey:
    • 194 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QuynhPhuong04 Xem bài viết
    Con bé con nhà mình:
    .....
    Mình đi khám ở VDD(cứ 1 năm 1lan vào SN) thì lần nào cũng còi xương thể bụ.Còn khám SK định kỳ ở lớp thì cô giáo bảo theo tài liệu của .......cập nhật năm 2006 để mai mình xem lại của cô giáo bé thì cân nặng của bé là quá thừa ( 4 tuổi bé gái: 97cm, nặng 17,5kg).Híc, mình chả rõ thế nào nữa, liệu bé nhà mình có bị thừa cân k nhỉ?:Sigh:

Ôi chị ơi có nhầm không ạ, bé nhà chị 1 tháng đầu tiên mà lên 3.3kg cơ á
    • 394 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hic, mình nhầm 1 chút trung bình 2 tháng đầu cháu nhà mình lên 2,5kg và đến tháng thứ 3 thì lên gần 9kg mình bế vẹo cả người xong bé dừng lại không phát triển nữa đến 12 tháng mới đc hơn 12kg.Trộm vía giờ thì giờ cũng ổn
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 1,516 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Con bé con nhà mình:
    .....
    Xời ơi, con nhà em 24 tháng 15kg 87cm. Thế này thì VDD sẽ phán (cực kỳ) còi xương thẻ bụ mất! Em không lo chuyện nặng cân lắm chỉ sợ bé lùn thôi.
    • 2,638 Bài viết

• 4,484 Được cảm ơn

...Còn khám SK định kỳ ở lớp thì cô giáo bảo theo tài liệu của .......cập nhật năm 2006 để mai mình xem lại của cô giáo bé thì cân nặng của bé là quá thừa ( 4 tuổi bé gái: 97cm, nặng 17,5kg).Híc, mình chả rõ thế nào nữa, liệu bé nhà mình có bị thừa cân k nhỉ?:Sigh:
    Con bạn có trọng lượng vượt xa tiêu chuẩn, nhưng chiều cao cũng vượt, theo cách tính tỉ lệ trọng lương/chiều cao bình phương thì con bạn khoảng 17,5, mà 4 tuổi thì lý tưởng nhất là 14,5-16, giới hạn tối đa là 18, nếu vượt ngưỡng này sẽ là béo phì. Vậy bé nhà bạn vẫn ở mức độ cho phép nhưng nếu là mình, mình sẽ rất lưu ý để hạn chế việc tăng trọng lượng.
    • 2,638 Bài viết

• 4,484 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat Xem bài viết
    Xời ơi, con nhà em 24 tháng 15kg 87cm. Thế này thì VDD sẽ phán (cực kỳ) còi xương thẻ bụ mất! Em không lo chuyện nặng cân lắm chỉ sợ bé lùn thôi.
    2 tuổi trung bình chỉ cao 84cm thôi mà (đấy là tiêu chuẩn trẻ con Mỹ), con bạn tới 87cm thì đâu có lùn! Nhưng nếu bạn để bé bị còi xương thể bụ thì gần như chắc chắn bé sẽ hạn chế, hoặc không phát triển được chiều cao + cơ bắp đấy!
    Mình vẫn không hiểu sao bạn lại không quan tâm đến cân nặng nhỉ? Sao nhiều mẹ lo con mình bị suy dinh dưỡng đến thế mà lại không lo con thừa cân, mặc dù vẫn biết suy dinh dưỡng dễ chữa và ít nguy hiểm hơn !
    • 380 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mấy pà ơi cho tôi hỏi: con trai tôi 6 tuổi cao 1m31, nặng 35kg, như vậy có béo phì không vậy.
    • 394 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat Xem bài viết
    Hì, em này đến thì Bác sỹ ở VDD sáng mắt lên cho mà xem.Em bá nhà mình lần nào đến khám cũng đc tư vấn cho hơn 1 trang thuốc canxi,sắt...sữa về bổ sung chất.
    @mẹ choichoi: thế thì con em phát triển hơn cả Tây ah vì 24 tháng con em đã đc gần 100cm.Mà VC em chiều cao đều bình thường,các mẹ khuyên em có nên bổ sung canxi cho bé k ah?Em phát hiện ra là con em rất dễ sâu răng mặc dù em đã chú ý VS răng miệng cho bé từ lúc bé *mới mọc 1 răng đã cho đánh răng rồi ),giò bé đã sâu 2 cái tồi mới chán chứ,em chả lười biếng gì chuyện cho con uống thuốc nhưng con em cứ uống canxi lại bị đi ngoài, thôi là khỏi ngay mới chán chứ:Sad: .Các mẹ có biết loại nào thay canxi đc k?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3