Sự phát triển

Trẻ nháy mắt liên tục

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 7.39K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 66 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình 2,5 tuổi.đã đi nhà trẻ.nửa tháng gần đây nhà mình phát hiện cháu nháy mắt liên tục.Mình cứ tưởng con xem tivi nhiều, nên có chú ý giảm thiểu việc xem hoạt hình.Tình hình ko cải thiện.
    Cho mình hỏi việc nháy mắt liên tục này có mối liên quan gì đến bệnh tăng động giảm chú ý ko nhỉ
    có phải cháu bị ức chế điều gì nên bị tích tâm lý
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,892 Bài viết

• 1,647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi melinhbeo Xem bài viết
    bé nhà mình 2,5 tuổi.đã đi nhà trẻ.nửa tháng gần đây nhà mình phát hiện cháu nháy mắt liên tục.Mình cứ tưởng con xem tivi nhiều, nên có chú ý giảm thiểu việc xem hoạt hình.Tình hình ko cải thiện.
    Cho mình hỏi việc nháy mắt liên tục này có mối liên quan gì đến bệnh tăng động giảm chú ý ko nhỉ
    có phải cháu bị ức chế điều gì nên bị tích tâm lý
    Theo lời tiến sĩ Hoàng Cẩm Tú thì nếu 1 đứa trẻ bị tăng động sẽ đi kèm với nháy mắt, khịt mũi, khạc khan, nháy cơ mặt, chân tay ngọ ngoạy không yên. Nhóm các hành động đó do các cơ bị co giật liên tục nên đứa trẻ phản ứng lại bằng cách nháy, còn không chúng sẽ rất khó chịu.
    Nếu 1 đứa trẻ bị tăng động thì việc cho xem nhiều TV sẽ khiến bệnh tăng động mạnh lên (theo lời bác ấy nói và quan sát của tớ).
    Túm lại, theo mình trẻ con chỉ nên cho xem ti vi tối đa 15 phút mỗi ngày. Còn lại mời các bạn tham gia các hoạt động khác..
    Còn với con gái mình nhé: Không thích đi học, bị mẹ bắt đi học lúc 2 tuổi, mình đứng ngoài cửa quan sát thấy bạn ấy nháy mắt phải liên tục, nháy nhếch cả mép lên ( lúc buổi sáng đến lớp ấy), mặt xị ra mặc dù vẫn tập múa hát cùng cô, không khóc đâu nhé. Chiều về đi đón bạn ấy còn đang vui vẻ chơi với bạn, múa hát inh ỏi, nhưng tối về lại khóc lóc "mai không đi học đâu", buổi sáng đưa đến lớp lại bài ca nháy mắt. Ở nhà chưa bao giờ thấy nháy mắt cả ( thời kỳ đó mình vẫn đang nghỉ làm để chăm bạn ấy nên có rất nhiều thời gian quan sát bạn ấy nhé).
    Kq: Bạn ấy trốn học có sự đồng ý của mẹ và bà, hì hì, giờ 2,5 tuổi rồi vẫn ở nhà với bà, không thèm đi học, mãi tận tuần trước nhắc đến việc đi học vẫn bài ca" không đi học đâu".
    Vì vậy, mình nghĩ với bé không bị tăng động, việc nháy mắt cũng có thể do ức chế tâm lý. Mẹ nó tìm hiểu con xem nhé. Chúc vui.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Con gái mình cũng hay bị nháy mắt như vậy, sau đó thì lại chuyển qua cứ hít mũi vào , tuy rằng ko có bệnh gì về mũi cả , hiện giờ các triệu chứng đó giảm dần , nháy mắt thì ít hơn, nhưng hít vào thì hết hẳn .Có lẽ em nghĩ chỉ là một giai đoạn thôi . Bạn em có đứa con gái nghịch như quỷ, nhiều khi phát cuồng lên, khách đến nhà cứ bán lấy cổ khách trèo lên đầu, hoặc lăn quay ra nhà hai tay giang rộng mắt trừng trừng nhìn lên trần .. giờ thì cũng hết rồi .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 84 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhgiang0402 Xem bài viết
    Bạn em có đứa con gái nghịch như quỷ, nhiều khi phát cuồng lên, khách đến nhà cứ bán lấy cổ khách trèo lên đầu, hoặc lăn quay ra nhà hai tay giang rộng mắt trừng trừng nhìn lên trần .. giờ thì cũng hết rồi .
    Cái đoạn này bác tả làm em nghe thấy khiếp quá! :Laughing:
    • 359 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

bạn nên cho con đi khám mắt ở BSĩ chuyên khoa ngay
    năm ngoái con trai mình 3t cũng bị thế, bác sĩ ở BV mắt TW giải thích: cháu bị rối loạn nội tiết mắt, khô giác mạc....và kê thuốc bổ ắmt cho cháu, kê cả 1 hoại Heli gì đso cho cháu nhỏ mắt ngày 3 lần, sau 1 tuần cháu khỏi hẳn.
    Heli là thuốc tra mắt đc sản xuất từ huyết tương trong máu động vật, rất đắt , lọ bé tí 10ml mà gần 100k đấy
    đi khám ngay, để lâu dễ gây biến chứng nhiều bệnh lý về mắt
    • 88 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn nên theo dõi bé thường xuyên hơn và trong 1 khoảng thời gian. Có thể là ở lớp có bé nào cũng nháy mắt như thế nên nhóc học theo. Có thể do TH như con nhà mình : xem ti vi nhiều hoặc gặp ánh sáng chói bất ngờ, mắt bị khúc xạ với ánh sáng hoặc bị quạt quay thẳng vào cũng dẫn đến việc mắt chớp liên tục. Nếu tránh những TH này mà bé vẫn chớp mắt thì mẹ nên cho bé đi khám vì rất có thể bé bị thiếu vitamin A dẫn đến khô mắt, hoặc bị viêm kết mạc, hoặc bị viêm dây thần kinh ngoại biên. Thân !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoatuyetmuadong; 08/06/2011 vào lúc 04:48 PM.
    • 2,537 Bài viết

• 5,357 Được cảm ơn

Hồi bé có lúc mình bị nháy mắt liên tục. Hoặc cứ nhìn khoảng 5 giây là nhắm chặt mắt lại. Hóa ra là bị khô mắt và mỏi. Uống dầu cá một thời gian là hết.
    • 79 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, con mình hồi xưa cũng bị như thế này đấy. Theo những gì mình đọc trên mạng, thì người ta gọi đây là hội chứng Transient Tic. Bệnh này không đáng ngại và nó sẽ tự hết mà không cần qua điều trị gì cả trong vòng 1tháng. Bệnh này hay xảy ra nhiều với con trai hơn con gái và vào độ tuổi tù 2,5- 4 tuổi. Sở dĩ có bệnh này là vào tuổi này là do hê thần kinh của các con đang phát triển và cố gắng để tiếp nhận hết mọi thông tin, nên khi có nhiều luồng thông tin hay nhiều hoạt động vào cùng một thời gian sẽ gây ra rối loạn nhẹ và làm cơ mặt co giật, gây ra hiện tượng nháy mắt liên tục.

Cái quan trọng là mẹ nó phải hoàn toàn không quan tâm đến bệnh này (hoặc trả vớ không quan tâm), không được hỏi con thì sẽ hết nhanh hơn. Mình hồi đấy vẫn theo dõi con sát sao nhưng không bao giờ hỏi con, thế là sau 1 tuần hết mẹ nó ạ.

Nhưng nếu ngoài triệu chứng nháy mắt liên tục, còn kết hợp với một số biểu hiện khác về mắt, mình nghĩ nên cho con di khám thị lực cho yên tâm.

Good luck mẹ nó nhé.
    • 79 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Quên mất, đây là website mà mình tham khảo
    http://www.babycenter.com/400_my-chi...1370303_188.bc
    • 1,554 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Ôi trời con mình bị cách đây 3 năm, cứ một giây là hai cái . Mà nháy kèm theo giựt cả cơ mô vùng má giống như là đá lông nheo, nháy giai í . Làm tớ cũng hốt hoảng hoang mang. Cũng lôi đi khám hết bệnh viện này bệnh viện kia, cuối cùng thủ phạm là cái tivi 14'' trong phòng ngủ, tớ rước cái 42'' về cho nàng xem và mỗi ngày cho xem ít lại, thế là tự động hết. hehe...
    Mong con yêu
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hix bé nhà em 2,5 t sao mấy hôm nay cung nháy mắt liên tục mà mắt trái nháy nhiêu f hơn,chị nào biết bs ở đnẵng ko giới thiệu em với.
    • 348 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

con trai mình cũng bị nháy mắt nhiều quá, mình lo lắng lắm cơ. Mấy tuần trước cho đi khám bs mắt họ kêu ko sao và cho con mình thuốc nhỏ mắt + siro bổ mắt nhưng uống hết rồi cũng ko thấy đỡ mấy. Các mẹ cho con uống dầu cá gì vậy, hay là con mình cũng bị thiếu Vit A nhỉ? Đợt vừa rồi con ko uống VITA hồi tháng 6.