Sự phát triển

Trẻ mọc răng và thay răng sớm - Nào cùng chia sẻ.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 21.4K Lượt đọc
  • 79 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 308 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

"Con tôi mới 4 tháng tuổi đã bắt đầu mọc 4 răng; 4 tuổi rưỡi lại thay 2 răng cửa, nay 5 tuổi thì đã thay 5 răng. Cháu mọc và thay răng như vậy có quá sớm không. Khi thay răng cần đưa cháu đến nha sĩ hay có thể tự nhổ tại nhà?".

Trả lời:

Trình tự mọc răng của con bạn là sớm so với lịch chung. Tuy nhiên, để kết luận điều này có bình thường hay không, cần căn cứ vào tình trạng dinh dưỡng của trẻ và một số đặc tính của răng. Nếu màu sắc, vị trí, kích thước, hình dạng bình thường thì việc mọc răng sớm (hay trễ hơn) so với lịch mọc răng vẫn được xem là bình thường. Xin lưu ý là với những trẻ mọc răng sớm, nên đưa cháu đến các phòng khám răng hàm mặt để bác sĩ theo dõi, hướng dẫn vấn đề vệ sinh răng miệng nhằm đảm bảo cho bé có được hàm răng khỏe và đẹp.

Khi đến tuổi thay răng, các chân răng sữa thường tự tiêu ngót sinh lý, sinh ra lung lay. Việc nhổ các răng sữa tương đối đơn giản. Tuy nhiên, để đảm bảo vấn đề vô trùng, phụ huynh nên đưa bé đến các phòng khám răng hàm mặt để nhổ.

Muốn bé có hàm răng đều và đẹp, cha mẹ nên:

- Cho bé khám răng định kỳ 3 tháng/lần tại phòng khám răng hàm mặt.

- Chăm sóc kỹ răng, miệng cho bé tại nhà bằng cách chùi rửa răng hoặc đánh răng sau mỗi khi ăn.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 464 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bà hàng xóm nhà em bảo rằng bé nhà e 8 tháng, mọc 5 răng ròi, là không tót, vì ăn bao nhiêu can xi vào răng hét. CHính vì vạy mà thằng Kiến nhà e vãn chưa biết bò và không chịu ngòi.
    Theo các mẹ thì có đúng không?
    Take care of your body. It's the only place you have to live

- by Jim Rohn -

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, không phải như thế đâu. Bé Chít nhà em 7 tháng rồi. Đã mọc được 5 răng, đã biết ngồi, biết bò nhanh rồi. Mấy cái đó do tự nhiên nó thôi. Chị đừng lo quá nhé.

• 464 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lebachi
    Chị ơi, không phải như thế đâu. Bé Chít nhà em 7 tháng rồi. Đã mọc được 5 răng, đã biết ngồi, biết bò nhanh rồi. Mấy cái đó do tự nhiên nó thôi. Chị đừng lo quá nhé.
    Cảm ơn mẹ bé Chít nhé

- by Jim Rohn -

• 233 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hi hi, LC nhà tớ lúc 12 tháng mọc 12 răng nhưng 11 tháng đã biết đi rồi. Ko lo đâu bạn ơi.
    Con gái yêu của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

[image noborder]http://www.etickr.com/ticker.php?img=4,104,126,0,CD,14215,TGluaCBDaGk=,T XkgZGF1Z2h0ZXIgYWdlIGlzOg==,-1[/image]
    [/link]
    Mẹ yêu Chi :Rose: :Rose: :Rose:

• 578 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Kiến con
    Các mẹ ơi, bà hàng xóm nhà em bảo rằng bé nhà e 8 tháng, mọc 5 răng ròi, là không tót, vì ăn bao nhiêu can xi vào răng hét. CHính vì vạy mà thằng Kiến nhà e vãn chưa biết bò và không chịu ngòi.
    Kiến giống Cốm rồi, hồi trước 7 tháng đã có 6 răng, chẳng bò gì hết, ngồi thì vững từ lầu nhưng bây giờ 9 tháng ko thèm đi, đứng múa may thôi

• 194 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Kiến con
    Con trai tớ nhú mầm răng từ lúc mới lọt lòng mẹ, 2 tháng đã nhú 2 răng cửa dưới... chẳng sao cả, 19 tháng 18 răng, 12 tháng đi vững và chưa từng bị ngã sau khi biết đi( trộm vía)... có lẽ bạn thữ tập thể dục cho con đều đặn khi ngủ dậy xem xem sao...

Tin_Yêu!

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, sao bé con nhà em nó đã mọc 14 cái răng nhưng chưa biết đi, nó cân nặng được 9,9kg, vậy có phải bổ sung thêm canxi không? Trời nắng nóng thế này có mẹ nào biết giải phóng rôm sảy k? Bé con rị rôm sảy hoàng hành tội nghiệp quá? Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều lắm...!

• 1,391 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trời ơi, sao con của các Mẹ có lắm răng thế. Bé Xíu mới có mỗi một cái thôi, mà cũng vẫn chưa biết bò, chưa biết đi gì hết. Lo quá, có lẽ chiều nay phải đưa Xíu đi khám thôi.

• 464 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

trọm vía, con các mẹ sướng thạt đáy, mà nhan đay cho e hoii 1 chút là các bé còn bú ty k? néu có chắc các mẹ bị cắn dã man lắm nhỉ, ui ui, đáy là nõi đau nhức nhói, mõi làn Kiến cắn em, em dánh 1 cái vào mong nó còn nhe răng ra cười, híc híc híc
    Có mẹ nào có cách điều trị kkkkkkk?

- by Jim Rohn -

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8