Sự phát triển

Trẻ mấy tháng tuổi thì bắt đầu tẩy giun được?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 44.9K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• 335 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

kinh nghiệm của mẹ Bong chan hay ghê mình cũng phải ghi nhớ để theo dõi con mình mới được . bé nhà mình được 28 tháng mình cũng chưa tẩy giun cho bé .nhưng mình thấy cháu không có hiện tượng gì nhiêu giun cả .mấy lần thử soi nhưng không thấy gì mừng quá .được cái bé nhà mình không bao giờ nghịch bẩn cháu sạch lắm .ăn cái gì cũng phải đòi mẹ giửa tay và ăn song kiểu gì cung phải được ngụm nước uống sau khi ăn các mẹ ạ nên cũng k lo nhiều giun lắm .
    • 141 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

các mẹ cho hỏi bé 3 tuổi thì phải ăn bao nhiêu hạt bí thì mới đủ?ăn mấy lần?mỗi lần ăn bao nhiêu?làm thế nào để nghiền hạt bí càng nhuyễn càng tốt?bé k có biểu hiện ngứa,nhưng mà gầy yếu k tăng cân,thì có cần tẩy giun k ah?
    Mắt không thấy-nhưng tai đã nghe-thì tim sẽ đau
    • 2,316 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

2 năm là tẩy giun cho bé được rồi.
    REGINA-ANDACSON

• 3,384 Bài viết

• 3,037 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi REGINA Xem bài viết
    2 năm là tẩy giun cho bé được rồi.
    Các bé nhà mình cũng phải 2 tuổi mới tẩy giun cho bé.
    • 133 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

các mẹ ơi. con nhỏ được 18 tháng là có thể tẩy giun cho con được rồi. Các mẹ cứ đến viện dinh dưỡng vào quầy thuốc trong viện mua là các cô bán cho ngay ý mà, ở hà nội thì địa chỉ ở Yecsanh các mẹ ạ.
    Khi con mình được 18 tháng cũng tẩy giun cho bé bằng thuốc mua ở viện đấy.
    • 1,765 Bài viết

• 3,577 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BONBON-1208 Xem bài viết
    trẻ hơn 2 tuổi mới đc tẩy giun, và nên tẩy giun cho bé mỗi năm 1 lần
    ua? thông tin bạn chính xác không? sao mình nhớ trẻ nhỏ phải cách 3 năm mới được, phân vân quá
    • 3,384 Bài viết

• 3,037 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaxoantim Xem bài viết
    các mẹ ơi. con nhỏ được 18 tháng là có thể tẩy giun cho con được rồi. Các mẹ cứ đến viện dinh dưỡng vào quầy thuốc trong viện mua là các cô bán cho ngay ý mà, ở hà nội thì địa chỉ ở Yecsanh các mẹ ạ.
    Khi con mình được 18 tháng cũng tẩy giun cho bé bằng thuốc mua ở viện đấy.
    18 tháng có sớm để tẩy giun cho bé không mẹ nó nhỉ? Ba bé nhà mình đều từ 2 tuổi trở lên mới tẩy giun cho các con thôi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunglatruong Xem bài viết
    ua? thông tin bạn chính xác không? sao mình nhớ trẻ nhỏ phải cách 3 năm mới được, phân vân quá
    Mình nghe nói nên tẩy giun cho trẻ từ 2 tuổi trở lên còn nhỏ hơn thì không nên mẹ nó ạ. Hiện nay có nhiều loại thuốc tẩy giun như mebendazol, fugarca, ermox, albendazol, zentel,.... Nhưng dùng cho các bé thì nhiều bác sỹ khuyên nên cho các con dùng loại albedazol (loại viên 400mg), uống một liều duy nhất 1 viên một ngày (nhưng thuốc này chỉ để tẩy các loại giun thông thường) còn với giun móc thì các con được khuyên là nên dùng albendazol (viên 400mg), loại này uống mỗi ngày 1 viên và uống 3 ngày liên tiếp (vào buổi tối). Mình thấy các bác sỹ vẫn khuyên nên cho các con tẩy giun định kỳ 6 tháng một lần đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi threebluestars; 18/04/2011 vào lúc 09:13 PM.
    • 3,524 Bài viết

• 2,889 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với ý kiến chị vì bé nhà mình khi cho uống thuốc giun bác si cũng dặn trên 2 tuổi mới uống được!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi threebluestars Xem bài viết
    18 tháng có sớm để tẩy giun cho bé không mẹ nó nhỉ? Ba bé nhà mình đều từ 2 tuổi trở lên mới tẩy giun cho các con thôi.

Mình nghe nói nên tẩy giun cho trẻ từ 2 tuổi trở lên còn nhỏ hơn thì không nên mẹ nó ạ. Hiện nay có nhiều loại thuốc tẩy giun như mebendazol, fugarca, ermox, albendazol, zentel,.... Nhưng dùng cho các bé thì nhiều bác sỹ khuyên nên cho các con dùng loại albedazol (loại viên 400mg), uống một liều duy nhất 1 viên một ngày (nhưng thuốc này chỉ để tẩy các loại giun thông thường) còn với giun móc thì các con được khuyên là nên dùng albendazol (viên 400mg), loại này uống mỗi ngày 1 viên và uống 3 ngày liên tiếp (vào buổi tối). Mình thấy các bác sỹ vẫn khuyên nên cho các con tẩy giun định kỳ 6 tháng một lần đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,383 Bài viết

• 1,758 Được cảm ơn

Các mẹ thường tẩy giun cho con bằng thuốc nào? Có nhất thiết phải đến bác sĩ ko?Hay là tự đi mua thuốc cho bé uống vậy???

• 1,383 Bài viết

• 1,758 Được cảm ơn

Có mẹ nào có con mọc nhiều hơn 20 răng sữa khi bé khoảng hơn 2 tuổi chưa???

• 1,383 Bài viết

• 1,758 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! trẻ trên 2 tuổi tự mua thuốc tẩy giun cho bé có được ko???
    Nhờ các mẹ tư vấn giúp nên mua loại thuốc nào với!!Thanks

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ ơi không biết khi bị nhiễm giun bé có thể hiện gì không nhỉ? hay là cứ đến kỳ thì tẩy thôi
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có mẹ nào có kinh nghiệm tẩy giun cho trẻ khoảng 23 tháng tuổi không mách em với, con em 23 tháng, thấy bụng rất to mà dạo này không tăng cân gì cả mặc dù bé ăn rất tốt, em sợ con bị giun nên mua thuốc về rồi nhưng vẫn chưa dám cho con uống, hôm trước đã cho con vào viện nhi khám rồi nhưng vào đến nơi lại về vì đống ơi là đông, sợ vào đó con lại lây bệnh từ các con khác nên về tự mua thuốc uống, em mua thuốc helmitox 125mg dành cho trẻ 10kg đấy, con e khoảng 12,5kg. các mẹ có kinh nghiệm truyền cho em với nhé.
    • 5,539 Bài viết

• 10,287 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoamaino Xem bài viết
    Các mẹ ơi! trẻ trên 2 tuổi tự mua thuốc tẩy giun cho bé có được ko???
    Nhờ các mẹ tư vấn giúp nên mua loại thuốc nào với!!Thanks
    Bé từ 24 tháng trở lên (tròn 24 tháng trở lên) thì có thể tẩy giun bằng thuốc đc rồi. HB thấy có loại thuốc giun quả núi dành cho trẻ con với vị hoa quả đấy, mẹ thử ra CH thuốc hỏi xem sao.

Còn nếu ko thì các trạm y tế của Phường đều có đợt tẩy giun định kỳ (đầu năm, cuối năm) cho các bé đến 24 tháng mà.

Trích dẫn Nguyên văn bởi little bear dad Xem bài viết
    các mẹ ơi không biết khi bị nhiễm giun bé có thể hiện gì không nhỉ? hay là cứ đến kỳ thì tẩy thôi
    Bé bị nhiễm giun sẽ có các biểu hiện sau đây:

- Ăn nhiều mà ko tăng cân từ 4 tháng trở lên.
    - Bụng to.
    - Hậu môn đỏ.
    - Tối ngủ hay chổng mông hoặc quấy khóc vì giun ngoáy.
    - Có thể chảy nước dãi (không hoàn toàn đúng với tất cả các bé)
    - Đi ngoài ra giun.

Bé nào có tật mút tay, gặm đồ chơi, hay đi chân không trên nền đất (vườn, ngoài đường) thì khả năng bị giun sẽ cao hơn các bé khác.

Và tốt nhất là cứ 6 tháng/lần tẩy giun cho bé để đảm bảo sạch giun.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cunyeu2210 Xem bài viết
    có mẹ nào có kinh nghiệm tẩy giun cho trẻ khoảng 23 tháng tuổi không mách em với, con em 23 tháng, thấy bụng rất to mà dạo này không tăng cân gì cả mặc dù bé ăn rất tốt, em sợ con bị giun nên mua thuốc về rồi nhưng vẫn chưa dám cho con uống, hôm trước đã cho con vào viện nhi khám rồi nhưng vào đến nơi lại về vì đống ơi là đông, sợ vào đó con lại lây bệnh từ các con khác nên về tự mua thuốc uống, em mua thuốc helmitox 125mg dành cho trẻ 10kg đấy, con e khoảng 12,5kg. các mẹ có kinh nghiệm truyền cho em với nhé.
    Mẹ có thể dùng bài thuốc dân gian sau để tẩy giun cho con.

Dùng hạt bí đỏ rang chín, giã nhuyễn, trộn lượng khoảng 2 -3 thìa cà phê thành bột sệt rồi cho bé uống vào sáng sớm lúc đói. Uống liên tục từ 3 - 5 ngày.

Hoặc là giã nát rau sam tươi, lấy 2 -3 thìa nước cốt cho bé uống vào sáng sớm lúc đói. Cũng dùng liên tục từ 3 - 5 ngày.

Con gái HB đã tẩy giun theo cách thứ 1, thấy hiệu quả. Mẹ thử xem nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 676 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Cháu nhà mà được 24 tháng thì đã tẩy giun đc rồi ạ, Cún mình 27 gần 28 tháng đang tính tẩy đây ạ.

Sắp đón thành viên thứ 2, iu anh xã và các con
    • 179 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Mình thấy có mẹ ở trên bảo phải ăn hạt bí sống, chứ chín thì ko tác dụng. Mẹ HB lại bảo rang lên. Vậy là làm thế nào hả các mẹ ơi. Mua hạt bí có sẵn ở chợ hay mua quả bí ngô về lấy hạt ra? Bé nhà mình 22 tháng rồi, cứ cố đợi đến cuối năm nhỉ. Con nằm ngủ cứ lăn lóc, chổng mông lên trời. Mút tay thì quá trời luôn. Dãi thì chảy cả lít í.

Nhân tiện đây, có mẹ nào con bị chảy dãi nhiều ko? Bà nhà tớ cứ bảo cho nó đi khám tuyến nước bọt xem có sao ko, chứ 22 tháng rồi mà dãi chảy ướt sũng áo í. Huhu
    • 1,158 Bài viết

• 880 Được cảm ơn

hình như các mẹ không đê ý hay sao ý, con từ 24m trở lên là bắt đầu tẩy giun được rùi. các mẹ có thể ra hiệu thuốc mua thuốc tẩy giun cho con, thuốc của con có 2 vị: vị sôcôla và vị dâu.chúc các mẹ nuôi con khoẻ, dạy con chúng mình ngoan nhé.
    • 5,539 Bài viết

• 10,287 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comeawaywithme Xem bài viết
    Mình thấy có mẹ ở trên bảo phải ăn hạt bí sống, chứ chín thì ko tác dụng. Mẹ HB lại bảo rang lên. Vậy là làm thế nào hả các mẹ ơi. Mua hạt bí có sẵn ở chợ hay mua quả bí ngô về lấy hạt ra? Bé nhà mình 22 tháng rồi, cứ cố đợi đến cuối năm nhỉ. Con nằm ngủ cứ lăn lóc, chổng mông lên trời. Mút tay thì quá trời luôn. Dãi thì chảy cả lít í.

Nhân tiện đây, có mẹ nào con bị chảy dãi nhiều ko? Bà nhà tớ cứ bảo cho nó đi khám tuyến nước bọt xem có sao ko, chứ 22 tháng rồi mà dãi chảy ướt sũng áo í. Huhu
    HB thì thấy là ăn hạt bí sống mình là ng lớn còn lâng lâng, nói gì trẻ con. HB cứ rang lên cho lành, vì đọc trong sách y học cổ truyền thì nói là rang lên.

Mẹ nó thấy con như thế thì mang phân đi xét nghiệm tìm ký sinh trùng, rồi xúc tiến tẩy giun cho con đi. Để lâu làm gì khổ thân con, ăn mãi mà chỉ nuôi giun.
    • 137 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

[QUOTE=Honey.Bee;20541010]HB thì thấy là ăn hạt bí sống mình là ng lớn còn lâng lâng, nói gì trẻ con. HB cứ rang lên cho lành, vì đọc trong sách y học cổ truyền thì nói là rang lên.

Mẹ HB ơi, thế hạt bí này dùng cho bé dưới 24 tháng được ko? Bé nhà mình được 14 th thui, nhưng thấy con không chịu lớn gì cả, bụng thì to. Cám ơn mẹ nó nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,539 Bài viết

• 10,287 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbaxu Xem bài viết

Mẹ HB ơi, thế hạt bí này dùng cho bé dưới 24 tháng được ko? Bé nhà mình được 14 th thui, nhưng thấy con không chịu lớn gì cả, bụng thì to. Cám ơn mẹ nó nhé.
    Ngố nhà HB khi tẩy giun lần đầu là mới có 21 tháng thôi á!

Vụ tẩy giun bằng hạt bí này thì ngoài 12 tháng trở ra là tẩy đc rồi à~