Sự phát triển

Trẻ mấy tháng tuổi thì bắt đầu tẩy giun được?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 44.1K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Các mẹ cho em hỏi chút nhé, Bé Bi nhà em được 13 tháng tuổi rồi, không biết đã bắt đầu dùng thuốc tẩy giun được chưa?
    Các mẹ có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em với nhé. Tuổi như Bé Bi nhà em thì đã tẩy giun được chưa? Nếu chưa thì khi nào có thể tẩy được.
    Em cảm ơn các mẹ nhiều nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 218 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

thấy ở phường chỗ nhà mình thông báo là trẻ 2 tuổi thì tẩy giun
    • 442 Bài viết

• 1,382 Được cảm ơn

Ngày trước, con bé nhà mình thê thảm lắm. ngày nào cũng như ngày nào, đến 11h đêm là nó dậy khóc nức nở (bé ngủ từ 9h). Mỗi lần bé khóc như vậy, mình chỉ cần mang vào nhà vệ sinh rửa mông cho bé là bé nín ngay và tiếp tục ngủ tiếp rất ngon. Ban ngày thì thỉnh thoảng bé hay gãi mông nữa nên mình đã nghĩ là bé bị giun vì bé nhà mình siêu bẩn. Cơm trong bát không bao giờ ăn nhưng cứ rơi ra đất hột nào là nhặt vội cho vào mồm, không ai kịp ngăn.
    Lúc đó bé nhà mình được 19 tháng. Mình chạy ra hiệu thuốc mua thuốc sổ giun cho con vì trước đó mình cũng tham khảo nhiều bác sỹ thì họ đều bảo tuổi đó sổ giun được rồi. Tuy nhiên cô bán thuốc là người quen của mình kiên quyết không cho mình sổ giun, cô bảo phải đợi 2 tuổi mới được sổ mặc dù mình đã năn nỉ cô ý bán thuốc cho.. Từ trước đến nay mình chỉ mua thuốc chỗ cô ý thôi vì dù sao cũng là người quen nên mình tin tưởng. Cô ý bày cho minh làm mấy cách sau đây;
    C1. mua hạt bí sống chưa rang, mang về cho bé ăn sống. Ăn hạt bí vào, giun say đảm bảo chết hết.
    Nếu bé nhà bạn bé thì chắc phải giã nát ra, có thể trộn thêm mật ong vào cho trơn thì mới nuốt được. Còn bé nhà mình thì mình cho vào cháo. Lấy 1 phần cháo nhỏ ra một cái bát con để nguội rồi trộn hạt bí đã giã nhỏ vào. Cho bé ăn hết. Nhớ là phải hạt bí sống nhé. Hạt bí chin thì chẳng có tac dụng gì đâu

C2. Khoảng 9h lấy một chậu nước to cho con ngâm mông vào đó, giun sẽ rơi ra chậu nước

C3. Khoảng 10, đại loại là đợi con ngủ say, tắt hết đèn đi chỉ dung đèn pin hoặc đèn tối đủ dung soi vào mông rồi lấy tắm bông quét sạch.

Mình làm cả 3 cách trên trong khoảng 2 ngày thì thấy ok. Mình làm cách 1 đầu tiên và hình như cách này mạnh nhật nên khi làm cách 3 thì chẳng thấy gì nữa. Còn mình nghe nói là nếu bé nào nhiều giun thì nếu dung cách 3, soi đèn vào mông se thấy trắng xóa
    • 59 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

kinh nghiệm của mẹ bong_chan hay quá. Có nhất thiết 2 tuổi là phải tẩy giun không các mẹ nhỉ? Con em 26 tháng rùi nhưng em chưa tẩy giun cho lần nào cả
    • 2,788 Bài viết

• 4,277 Được cảm ơn

Ôi, nghe mẹ Bong chan tả mà ghê quá, k lẽ bé nhiều giun đến mức thế, có thể soi đèn pin để bắt???. Bé nhà e 28th rồi, em đang định tẩy giun cho con đây.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Linh Bống; 23/02/2010 vào lúc 10:50 AM. Lý do: lỗi chính tả
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Có cách nữa là ăn bí đỏ sống nhưng chắc chỉ người lớn ăn đc thôi . Hỏi thêm mẹ Bong_chan là bóc hạt bí sống khó lắm, có hôm tớ thử bóc rồi nhưng toàn bị vỡ ra thôi. Mẹ bé cách nào ko vậy.:Rose:
    • 442 Bài viết

• 1,382 Được cảm ơn

Cái vụ bóc hạt bí thì thế này. Cô ý hướng dẫn mình là cối giã hạt bí thì phải mua cồn 90độ đổ vào sau đó đốt để sát khuẩn. Hạt bí thì mình rửa sạch bằng cồn rồi để cồn bay hơi hết. Nếu không bạn rửa nước muối cũng được nếu sợ cồn không bay hơi hết. Bóc cũng lâu và mệt lắm đấy nhưng mình không bị vỡ. Thường mỗi lần bóc mình chỉ làm được tối đa 40 hạt là thấy đau hết cả tay rồi. Sau khi rửa xong có lẽ dễ bóc hơn. Mình đoán vậy vì bao giờ mình cũng rửa. Ăn hạt bí sống mà không rửa sạch thì cũng sợ lắm, họ toàn phơi dưới đất mà.
    Còn cái vụ soi đèn pin thì bé nhà mình không thấy gì nhưng mình nghe chị hàng xóm kể là hồi bé nhà chị ý 18 tháng, chị ý cúng soi thế và thấy một con giun ngoe nguẩy. Chị ý còn cầm tay, đương nhiên có lót giấy vệ sinh vì chị ý làm y tá mà, rút con giun đó ra khỏi mông bé. Nghe khiếp nhỉ.
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Tức là nàng mua hạt bí sống bán sẵn à, ko phải là hạt bí trong quả bí ngô à. Lần trc tớ dùng hạt bí trong quả bí ngô, để tủ lạnh hôm sau mới bóc mà ko bóc nổi nên vứt hết:cool:
    • 7,731 Bài viết

• 1,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhht76 Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Các mẹ cho em hỏi chút nhé, Bé Bi nhà em được 13 tháng tuổi rồi, không biết đã bắt đầu dùng thuốc tẩy giun được chưa?
    Các mẹ có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em với nhé. Tuổi như Bé Bi nhà em thì đã tẩy giun được chưa? Nếu chưa thì khi nào có thể tẩy được.
    trẻ hơn 2 tuổi mới đc tẩy giun, và nên tẩy giun cho bé mỗi năm 1 lần
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BONBON-1208; 23/02/2010 vào lúc 11:36 AM.
    • 442 Bài viết

• 1,382 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Tức là nàng mua hạt bí sống bán sẵn à, ko phải là hạt bí trong quả bí ngô à. Lần trc tớ dùng hạt bí trong quả bí ngô, để tủ lạnh hôm sau mới bóc mà ko bóc nổi nên vứt hết:cool:
    Không không, mua loại hạt bí già mà người ta vẫn bán để cắn nhân ngày tết ý. có điều là mua hạt bí sống chứ không phải mua hạt bí đã gian chín rồi. Khi nào không thể mua được hạt bí già thì mới phải dùng đến hạt bí non trong quả bí ngô.
    • 394 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong_chan Xem bài viết
    Ngày trước, con bé nhà mình thê thảm lắm. ngày nào cũng như ngày nào, đến 11h đêm là nó dậy khóc nức nở (bé ngủ từ 9h). Mỗi lần bé khóc như vậy, mình chỉ cần mang vào nhà vệ sinh rửa mông cho bé là bé nín ngay và tiếp tục ngủ tiếp rất ngon. Ban ngày thì thỉnh thoảng bé hay gãi mông nữa nên mình đã nghĩ là bé bị giun vì bé nhà mình siêu bẩn. Cơm trong bát không bao giờ ăn nhưng cứ rơi ra đất hột nào là nhặt vội cho vào mồm, không ai kịp ngăn.
    Lúc đó bé nhà mình được 19 tháng. Mình chạy ra hiệu thuốc mua thuốc sổ giun cho con vì trước đó mình cũng tham khảo nhiều bác sỹ thì họ đều bảo tuổi đó sổ giun được rồi. Tuy nhiên cô bán thuốc là người quen của mình kiên quyết không cho mình sổ giun, cô bảo phải đợi 2 tuổi mới được sổ mặc dù mình đã năn nỉ cô ý bán thuốc cho.. Từ trước đến nay mình chỉ mua thuốc chỗ cô ý thôi vì dù sao cũng là người quen nên mình tin tưởng. Cô ý bày cho minh làm mấy cách sau đây;
    C1. mua hạt bí sống chưa rang, mang về cho bé ăn sống. Ăn hạt bí vào, giun say đảm bảo chết hết.
    Nếu bé nhà bạn bé thì chắc phải giã nát ra, có thể trộn thêm mật ong vào cho trơn thì mới nuốt được. Còn bé nhà mình thì mình cho vào cháo. Lấy 1 phần cháo nhỏ ra một cái bát con để nguội rồi trộn hạt bí đã giã nhỏ vào. Cho bé ăn hết. Nhớ là phải hạt bí sống nhé. Hạt bí chin thì chẳng có tac dụng gì đâu

C2. Khoảng 9h lấy một chậu nước to cho con ngâm mông vào đó, giun sẽ rơi ra chậu nước

C3. Khoảng 10, đại loại là đợi con ngủ say, tắt hết đèn đi chỉ dung đèn pin hoặc đèn tối đủ dung soi vào mông rồi lấy tắm bông quét sạch.

Mình làm cả 3 cách trên trong khoảng 2 ngày thì thấy ok. Mình làm cách 1 đầu tiên và hình như cách này mạnh nhật nên khi làm cách 3 thì chẳng thấy gì nữa. Còn mình nghe nói là nếu bé nào nhiều giun thì nếu dung cách 3, soi đèn vào mông se thấy trắng xóa
    @Mẹ bong_chan: Mình cũng đang muốn tẩy giun cho bé Bống nhà mình, thấy mẹ bong_chan có nhiều cách vừa hay mà con vừa đỡ bị mệt khi uống thuốc tẩy giun, mẹ nó nhỉ! Cho mình hỏi thêm là nếu làm theo cách 1 thì giun khi chết có tự tan hết ra không hay là nó sẽ còn nguyên con như thế chui ra? Cảm ơn mẹ bong_chan nhiều!!!
    Ai còn mẹ xin đừng làm mẹ khóc
    Đừng để buồn lên mắt mẹ
    Nghe không!!!
    • 442 Bài viết

• 1,382 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongangle Xem bài viết
    @Mẹ bong_chan: Mình cũng đang muốn tẩy giun cho bé Bống nhà mình, thấy mẹ bong_chan có nhiều cách vừa hay mà con vừa đỡ bị mệt khi uống thuốc tẩy giun, mẹ nó nhỉ! Cho mình hỏi thêm là nếu làm theo cách 1 thì giun khi chết có tự tan hết ra không hay là nó sẽ còn nguyên con như thế chui ra? Cảm ơn mẹ bong_chan nhiều!!!
    Mình chỉ để ý mối một lần là thấy phân bé lổn nhổn có lẫn màu trắng nhưng không biết màu trắng đấy là giun hay hạt bí nữa. Còn lại thì bé nhà mình đi nhà trẻ, ngày nào cũng xử lý 1 phát sau ăn sang xong ở trường nên chẳng nhẽ mình lại đi hỏi cô giáo thì buồn cười lắm. Chắc cô giáo khiếp. Vì thế mình không rõ nữa. Tuy nhiên sau đó mình thấy bé ngủ ngon hơn. Còn tuy bé nữa mà, chắc các bé chủ yếu chỉ nhiễm giun kim thôi chứ chắc không có giun đũa hay gì đó đâu. Theo mình thì nên áp dụng cả 3 cách. Cách 2 cũng hay lắm. Cho bé vào một châu nước to như chậu tắm ý, nhưng mà không phải tắm đâu. Vì nếu tắm mà ngâm bé 15phút trở lên thì bé đễ bị ốm lắm. mình chỉ đổ nước ấm đủ để ngâm mông thội. Thả thêm mấy con vịt. Bé nhà mình còn cứ ngồi ngâm mông đấy không chịu lên ý chứ.
    Cô bán thuốc còn dọa mình là nếu sổ giun trước 2 tuổi thì dễ bị biến chứng lắm. Mà có vẻ đúng thật vì cô bạn thân mình cũng sổ giun cho con bằng thuốc Fugaca (mình không biết viết có đúng không nữa) lúc bé 2 tuổi. Thế mà sổ giun xong, bé cứ ăn vào là nôn, uống nước lọc cũng nôn mất 1 tuần đấy. Viết đến đây, con bạn mình mà vào đây đọc chắc nó nhận ra mình mất.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bé nhà mình bú bình vì mình không có sữa và mình cũng nghe nói bé bú bình sẽ dễ bị nhiễm giun hơn bé bú mẹ mặc dù mình ý thức giữ sạch sẽ cho bé.

Hồi bé 12 tháng, mình đưa bé đi chích ngừa và có hỏi bác sĩ về vụ xổ giun này. Bác sĩ nói, các loại thuốc xổ bán ngoài tiệm thuốc không cần toa là loại thuốc dùng cho bé từ 2 tuổi trở lên và khuyên mình nên để cho bé đủ 24 tháng mới cho uống thuốc xổ. Nếu bé bị giun nhiều, làm cho kém ăn, chậm lớn, bác sĩ sẽ kê cho loại thuốc xổ dùng cho bé dưới 2 tuổi.

Vậy, nếu con bạn chưa đủ 24 tháng, bạn nên đưa tới bác sĩ khám để kê toa thuốc.
    • 394 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Little Maria Xem bài viết
    Bé nhà mình bú bình vì mình không có sữa và mình cũng nghe nói bé bú bình sẽ dễ bị nhiễm giun hơn bé bú mẹ mặc dù mình ý thức giữ sạch sẽ cho bé.

Hồi bé 12 tháng, mình đưa bé đi chích ngừa và có hỏi bác sĩ về vụ xổ giun này. Bác sĩ nói, các loại thuốc xổ bán ngoài tiệm thuốc không cần toa là loại thuốc dùng cho bé từ 2 tuổi trở lên và khuyên mình nên để cho bé đủ 24 tháng mới cho uống thuốc xổ. Nếu bé bị giun nhiều, làm cho kém ăn, chậm lớn, bác sĩ sẽ kê cho loại thuốc xổ dùng cho bé dưới 2 tuổi.

Vậy, nếu con bạn chưa đủ 24 tháng, bạn nên đưa tới bác sĩ khám để kê toa thuốc.
    Ôi, bạn ơi, bú bình sẽ bị nhiễm giun à, bé nhà mình hơn 2 tuổi rồi, ở nhà với mẹ thì mẹ cho uống sữa bằng cốc nhưng ở nhà với bà thì bà vẫn cho uống sữa bằng bình, thế này thì phải cai bình ngay thôi. Cảm ơn thông tin của mẹ Little Maria nhé!
    Ai còn mẹ xin đừng làm mẹ khóc
    Đừng để buồn lên mắt mẹ
    Nghe không!!!
    • 45 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongangle Xem bài viết
    Ôi, bạn ơi, bú bình sẽ bị nhiễm giun à, bé nhà mình hơn 2 tuổi rồi, ở nhà với mẹ thì mẹ cho uống sữa bằng cốc nhưng ở nhà với bà thì bà vẫn cho uống sữa bằng bình, thế này thì phải cai bình ngay thôi. Cảm ơn thông tin của mẹ Little Maria nhé!
    Uống sữa bằng bình, ly hay cốc giống nhau cả thôi, bạn à. Nếu bé bú mẹ, khả năng nhiễm khuẩn, giun sát rất thấp vì bé bú trực tiếp từ mẹ mà sữa từ cơ thể mẹ có thể nói vô trùng hoàn toàn, trừ khi mẹ ở dơ, để đầu vú dơ thì mình không nói. Điều này được khuyến cáo và in trên thân hộp sữa đó.

Bé nhà bạn hơn 2 tuổi và chắc được cai sữa mẹ rồi thì uống sữa bằng gì cũng giống nhau thôi. Quan trọng là phải khử trùng dụng cụ uống sữa cho bé sạch sẽ. Nhưng con bạn hơn 2 tuổi và có thể cho bé xổ giun được rồi. Các mẹ đang băn khoăn đối với bé dưới 2 tuổi kìa.
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhht76 Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Giun sống trong hệ tiêu hoá hoặc chu du khắp nơi trong cơ thể, chiếm đoạt chất dinh dưỡng, làm trẻ còi cọc, chậm lớn, thậm chí có thể gây những biến chứng nguy hiểm như giun chui ống mật.
    Trẻ em thường hiếu động, hay bò chơi lê la trên sàn rồi lại mút tay, có khi đánh rơi thức ăn xuống sàn lại nhặt lên ăn nên rất dễ nhiễm giun, nhất là giun đũa, giun tóc, giun kim. Ngoài ra, ở nông thôn còn dùng phân tươi để bón cho hoa màu, là điều kiện thuận lợi cho trẻ nhiễm giun móc do ấu trùng xuyên qua da vào cơ thể. Lứa tuổi được khuyến cáo bắt đầu tẩy giun là từ 24 tháng trở lên, 6 tháng một lần.Các mẹ không muốn dùng thuốc tẩy giun thì nên dùng thử những cách dân gian như:
    + ngâm mông vào chậu nước muối loãng ấm vào buổi tối, giun kim sẽ bò ra chậu nước.( Giun kim có rất nhiều ở trẻ nhỏ)
    + Rau sam được dùng chữa giun kim. Lấy khoảng 50g rau sam đã rửa sạch, giã nát, lọc lấy nước, thêm đường hoặc muối cho dễ uống. Uống liền trong 3-5 ngày.
    + Để tẩy sán, dùng hạt bí bóc vỏ, nghiền nát, thêm nước và trộn với mật hoặc đường khi uống. Người lớn dùng 100 g, trẻ em 3-4 tuổi dùng 30 g, trẻ 5-7 tuổi dùng 50 g, 7-10 tuổi dùng 75 g uống vào sáng sớm, lúc đói.
    +Tẩy giun đũa, có thể rang hạt bí, ăn vào sáng sớm, lúc đói. Trẻ em mỗi lần ăn từ 30-50g, người lớn từ 60g.
    + Tẩy giun kim dùng khoảng 30-50g hạt bí 30-50g giã nát. Ngày uống hai lần với nhiều nước, liên tục trong 7 ngày, lúc đói.
    + Tẩy giun móc dùng khoảng 120g hạt bí và hạt cau nghiền thành bột, mỗi ngày uống 2 lần vào sáng, chiều lúc đói, liền trong 3 - 4 ngày.
    + Cây sử quân: Còn có tên là cây quả giun, dây giun, quả nấc, tên khoa học là Quisqualis indica L) có thể tẩy được giun đũa. Dùng hạt quả sử quân nghiền thành bột, trẻ nhỏ uống từ 5-10 g, người lớn uống từ 10-20 g. Uống liền 3 ngày vào buổi sáng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chichi09; 13/05/2010 vào lúc 02:13 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 243 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Bác sỹ mới tư vấn cho bé nhà mình 17 tháng là tẩy giun đc rồi, nhưng phải theo hướng dẫn của BS, không phải thuốc nào cũng sd đc.
    • 289 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Mình đang định tẩy giun cho bé nhà mình. Bé được 33 tháng rồi. Mình cho bé uống Fugacar loại viên nén 500mg. Mình muốn hỏi uống thuốc tẩy giun vào thời điểm nào trong ngày để thuốc có tác dụng nhất.
    • 192 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sharpie01 Xem bài viết
    Mình đang định tẩy giun cho bé nhà mình. Bé được 33 tháng rồi. Mình cho bé uống Fugacar loại viên nén 500mg. Mình muốn hỏi uống thuốc tẩy giun vào thời điểm nào trong ngày để thuốc có tác dụng nhất.
    Theo kinh nghiệm của người xưa thì tốt nhất vào buổi sáng chưa ăn gì,khi đó giun đói,thuốc vào ăn ngấu nghiến,rùi lăn ra chít,he...he...:Silly::Silly:nói cho dễ hỉu dzậy thui....chứ mình đi mua thuốc bs cũng dặn là uống vào buổi sáng chưa ăn gì....:LoveStruc:

• 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chắc gần 2 tuổi là được nhỉ
    Ruby nhà mình thì còn lâu. Hix hix
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3